Author Topic: หวัดดีครับช่วงนี้เรียนหนักเลยไม่ได้เข้าเว็บเลย  (Read 9514 times)

Offline nutto

• Group N Racer
  • **
  • ทุนไม่ให้แต่ใจรัก
นานๆเข้าเว็บทีแต่ไม่รู้จะถามไรดีเอาเป็นว่าเข้ามาทักทายก้แล้วกันนะครับ

แต่เอาซักอย่างแล้วกัน พี่เวลาก่อนเข้าโค้งเนี่ยปกติต้องลดความเร็วเปลี่ยนเกียร์แล้วค่อยเลี้ยวช่ายมะ

แต่ถ้าผมเหยียบคันเร่งให้แรงๆก่อนเข้าโค้งพอเข้าโค้งค่อยเหยียบเบรคย่ำๆอ่ะแบบเหยียบคันเร่งให้มีแรงส่งก่อนไงจะได้ไม่ต้องเหยียบคันเร่งตอนโค้งอ่ะมันจะเร็วขึ้นบ้างป่าวแต่ผมว่ามันเร็วขึ้นนะแล้วพอจะออกจากโค้งก็เปลี่ยนเป็นเกียร์สองแล้วค่อยพุ่งออกตัวไปอ่ะแต่ถ้าใช้กับโค้งยาวๆก็คงไม่ไหวน่ะ

ถ้าอยากจะรู้ว่าเร็วขึ้นกว่าเดิมไหมต้องทำไงอ่ะต้องหานาฬิกาจับเวลาด้วยป่าว

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เรียนหนักก็มุ่งเรียนไปก่อนไม่เห็นเป็นไร เรื่องรถเล่นรถไว้ทีหลังก็ได้ มันไม่หนีไปไหนหรอก

ที่ถามเรื่องเข้าโค้งเนี่ยะ หมายถึงการขับในสนามแข่งใช่ไหม ถามเรื่องการขับให้เร็วใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็อ่านต่อไป แต่ถ้าไม่ใช่ ซึ่งก็คงหมายถึงการขับเรื่อยเปื่อยบนท้องถนน อันนี้ขับอย่างไรก็ได้ ตามใจ ตามสบาย เอาตามที่เราชอบได้เลย

ก่อนเข้าโค้งในช่วงสุดทางตรงก็ต้องยกคันเร่ง เบรก และเลี้ยว ทำสามอย่างนี้อย่างรวดเร็วและต่อเนื่อง ไม่ใช่ค่อยๆ ยกคันเร่ง ค่อยๆ เบรก ส่วนเลี้ยวนี่เขาเลี้ยวกันนิ่มๆ คมๆ

แต่ที่ nutto ทำนั้นไม่ใช่วิธีที่จะทำให้รถเกาะถนนได้ดี แถมไม่ได้ทำให้รถมีอัตราเร่งได้ดีสุด แต่ถ้าตัวเองถนัด ชอบ ก็ไม่ใช่เรื่องผิดแต่อย่างใดครับ

อยากรู้ว่าตัวเองขับเร็วไหมก็ต้องจับเวลาดูสิครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline nutto

• Group N Racer
  • **
  • ทุนไม่ให้แต่ใจรัก
สรุปแบบที่ผมทำเนี่ยมันอันตรายใช่ไหมพี่ งั้นผมจะลองแบบที่พี่ว่าละกันจะลองหัดดู แล้วมีเทคนิคอื่นบ้างไหมพี่เวลาจะเข้าโค้งอ่ะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
จะว่าอันตรายไหมมันก็ไม่เชิงครับ แต่การยกคันเร่งเข้าโค้งนี่มันทำให้รถเกาะถนนน้อยไปหน่อย

เทคนิคอื่นก็ยังมี มันขึ้นอยุ่กับโค้งว่าเป็นลักษณะใดด้วย ลองฝึกแบบมาตรฐานก่อนดีกว่า แล้วค่อยประยุกต์เองทีหลังครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride