Author Topic: อยากถามเกี่ยวกับการเคม ประกันหนะครับ  (Read 10446 times)

ผมอ๊อฟน่ะครับ

• Guest
พี่ครับ ผมมีเรื่องมารบกวนพี่หน่อยน่ะครับ คืออยากจะถามว่า ถ้ารถเราประกันชั้น1
ถ้าเกิดอุบัติเหตุ แบบไม่มีคู่ กรณี (ชนกันเสาเหล็กทางกลับรถ) แต่มันผ่านมา3วันแล้ว
เราสามารถ เคม ได้ไหมครับ แล้วจำเนต้องนำรถไปถ่ายรูปไหมครับ รบกวนพี่ๆหน่อยน่ะครับ
แต่ที่ถามกับประกันเค้าบอกว่า ส่วนที่ชนแก้ม ข้างหน้ารถ 2ข้าง และไฟถ้ายแตก
ประกันบอกว่าจะซ่อมให้แค่ ตั้งแต่ประตูคนขับถึงท้ายรถ เท่านั้น ส่วนประโปง หน้ากับแก้ม
ให้เรา ออกค่าซ่อมเอง ครับ ยัง งง. อยู่ ประกันของกรุงเทพประกันภัยน่ะครับ

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
คุณไม่เล่าให้ฟังว่าไปบอกกับประกันเค้าว่ายังไงเลยครับ บอกเค้าไปตามตรงรึเปล่า ว่าเกิดเหตุยังไง เรื่องนี้ต้องเล่าให้ละเอียดครับ

แล้วปกติ เคสแบบนี้นี่ไม่มีปัญหานะครับ เคลมได้ และไม่ถือว่าไม่มีคู่กรณีด้วยครับ ก็คู่กรณีน่ะ มันก็คือ ไอ้เจ้าเสานั่นไง  ;D เพียงแต่คู่กรณีไม่ใช่รถหรือคนเท่านั้นแหละครับ

ตัวอย่างนะครับ
กรณีชนกับรถ จะเป็นรถอะไรก็แล้วแต่ ถ้าชนแล้วปล่อยให้คู่กรณีไป (ไม่ว่าจะเพราะเหตุผลอะไรก็แล้วแต่) แล้วคุณไปเคลมประกัน แล้วบอกเค้าไปว่าชนกับรถคู่กรณี แบบนี้คุณจะโดนเก็บค่าสินไหมส่วนแรก หรือที่เค้าเรียกกันว่าค่า Except นะครับ เพราะเค้ากลัวว่า คุณได้ตกลงกับคู่กรณีเรียบร้อยแล้ว (ประมาณว่าคุณเรียกร้องค่าเสียหายได้มาแล้ว) แล้วยังจะมาเรียกร้องค่าเสียหายจากบริษัทประกันอีก

แต่กรณี ชนเสา ชนกำแพงนี่ ก็ให้ถือว่ามีคู่กรณีเหมือนกัน แต่ว่าคุณไม่สามารถจะเรียกค่าเสียหายจากคู่กรณีได้ เวลาไปเคลมก็จะไม่ต้องเสียค่า Except

งงมั้ยครับ ถ้าสงสัยถามผมได้ แต่ว่าช่วยเล่ารายละเอียดให้มากกว่านี้นะครับ ว่าจริง ๆ แล้วมันเกิดอะไรขึ้น

ไข่ตุ๋น

• Guest
การจ่ายค่าเสียหายส่วนแรกต้องดูในกรมธรรม์ว่าระบุไว้เท่าไหร่ คุณก็จ่ายเท่านั้นในแต่ละครั้งที่เกิดเหตุ ถ้าในกรมธรรม์ไม่ระบุก็ให้บ.ประกันจัดการ ของคุณประกันชั้น 1 หายห่วง ปรึกษากรมการประกันภัย 1186 เท่านี้ก็เรียบร้อย ข้อสำคัญคุณอย่าละเลยรายละเอียดในกรมธรรม์ของคุณเพราะนั่นมันเป็นผลประโยชน์ของคุณเอง จ่ายเบี้ยไปแล้วต้องให้คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปหน่อย ขอให้โชคดี ;)

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
เรื่องค่าเสียหายส่วนแรกที่คุณไข่ตุ๋นบอกมานั้น มันเป็นแบบระบุค่าเสียหายส่วนแรกไว้ในกรมธรรม์ครับ เคสแบบนี้จะเสียค่าเบี้ยลดลงตามจำนวนค่าเสียหายส่วนแรกที่ระบุไว้ครับ

แต่เคสที่ผมยกตัวอย่างมาเนี่ย เป็นเคสปกติ ที่ไม่ได้ระบุค่าเสียหายส่วนแรกไว้ในกรมธรรม์นะครับ สำหรับตัวอย่างที่ผมยกไปนั้น กรมการประกันภัยเค้ากำหนดไว้เป็นข้อบังคับเลยครับ ว่าเคสแบบนั้นจะต้องจ่ายค่าสินไหมส่วนแรกด้วยเสมอครับ

ไข่ตุ๋น

• Guest
ขอบคุณก๊าบ :P ได้ความรู้ใหม่อีกแย้ว.. ;D ;D น้องผมเคยเอารถไปเบียดกำแพงตอนเอารถไปเคลมไม่เห็นต้องจ่ายส่วนแรกเลย ไม่ทราบว่าเป็นกรณีเดียวกันหรือป่าว ทำรวดเดียว 3 แผลประหยัดเวลาเข้าศูนย์ฯ ฮิ..ฮิ.. ;D ;D ;D