Author Topic: แงๆ ยางโล้นเลย ทำไมมันหมดใวจัง  (Read 14860 times)

Offline i'm mooks

• Amateur Racer
  • *
ตอนนี้ใส่ล้อ 15 นิ้วอยู่ครับ แบบว่าที่บ้านมียาง ขอบ 14 แก้ม 60 อยู่หลายเส้น ยางเก่าของรถพี่ชาย เราหาแม็ก 14 มาใส่แต่คู่หลังได้ไหมครับ หน้าเป็นขอบ 15 หรือไปหาซื้อแต่ยางขอบ 15 มาใส่ดีครับ

pix

• Guest
ได้ครับ คู่หลัง 14 ได้ครับคุณ mook

• *
ระหว่าง 195 50 15 กับ 1x5 60 14 จะมีผลต่างกันไหมครับ แก้มมันสูงๆ ดูมันยวบยาบจังเลย แฮะ แล้วยาง % ราคาเส้นนึงเท่าไหร่ได้ฮะ ระหว่าง 14 กับ 15 นิ้ว

กุ้งจะเปลี่ยนรถแล้วหรอ ขับใช้งานทุกวันไหม

ใครมีแม็กขอบ 14 หรือ 15 4รู114.3 ไม่ได้ใช้บ้างไหมคร๊าบ  :o
« Last Edit: November 03, 2003, 09:09:36 am by o_here »

SW388

• Guest
no problem!
:D
pom@clubrt.com

pix

• Guest
ตัดสินใจไม่ถูกครับเปลี่ยนรถหรือไม่เปลี่ยนดี :(

• *
อยากใช้รถอะไรหรอ งบที่เท่าไหร่อะ จะได้เอามาพิจารณา
ว่าน่าใช้หรือปล่าว   ;D ;D ;D แล้วเป็นรถคันเดียวที่ใช้ตลอดเลยปล่าว

ฮิฮิ...ชอบยุ่งเรื่องชาวบ้านจัง

pix

• Guest
ที่เลือกๆ ไว้ก็มี 2 แนวน่ะครับ
- รถที่ยังออกแนวเอามาแต่งต่อได้ : A31, 200sx, R32 RB20DET A/T, EG 3 Doors ตอนนี้คิดไว้ 4 ตัวนี้
- เลิกซิ่งแล้วมั้งครับ : พวกรถ City Car กะพวกรถครอบครัวครับ Zafira, Stream ฯลฯ แต่มีคันนึง แอบซิ่งนิดๆ ครับ อิอิ Impreza Wagon (อ่า Wagon มันรถครอบครัวนะ ซิ่งได้ด้วย หุหุ)

86 ตอนนี้ใช้งานอยู่ทุกวัน แต่ที่คิดจะขายเพราะ :
- อะไหล่หายาก (หรือว่าเราหาไม่เก่งหว่า)
- แต่งลำบากอะครับไม่ค่อยสนุก (ลองดู 200sx วิ่งเปลี่ยนไฟท้ายโดนัทกันเป็นว่าเล่น แต่เราทำอะไรไม่ได้เลย :'( หรือผมไม่มี idea ก็ไม่รู้สินะ)
- สืบต่อจากข้อข้างบน ผมไม่รู้เป็นอะไรบ้ารึปล่าว ผมอยากให้รถดูเดิมที่สุด Roll Cage ก็ไม่กล้าใส่ พวกสติกเกอร์ ตอนแรกกะไม่แปะเลย แต่เพื่อนตัวดีมาแปะให้เฉยเลย มีอันแรกอันต่อๆ ไปเลยตามมา แต่ตอนนี้ลอกออกไปแล้วครับส่วนใหญ่
- เป็นห่วงเรื่องตัวถังครับ เป็นอะไรขึ้นมาคงลำบากน่าดู วิ่งหากันสนุกเลยทีนี้
- รถมันเก่าอะครับ คงต้องดูแลตามสภาพ ไม่ใช่ดูแลให้มันดีๆ ไม่ได้นะครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่ากว่าจะบูรณะมาให้มันเหมือนรถใหม่ๆ ได้ คงหมดเงินไปหลาย หมดเวลาไปนานด้วย กลัวจะเป็นการเสียเปล่าครับ
- ขับๆ ไป นานๆ รู้สึกว่ามันไม่ใช่อะครับ ทั้งด้านการขับขี่และรูปทรง แต่ไม่ใช่รถมันไม่ดีไม่สวยนะ จริงอยู่มันเป็นรถขับหลังที่ขับได้สนุก มากๆ คันนึง คันเล็กคล่องตัว ท่าทางเอาไปเล่นจิมคาน่าจะได้ผลดี แต่หลักๆ ผมชอบดริฟท์อะครับ แล้วผมชอบเวลาที่รถยาวๆ มันดริฟท์ มันเหวี่ยงได้มันส์สะใจดี อันนี้ A31 ได้ไป ส่วนรูปทรงผมเทให้ 200sx
- สุดท้าย อันนี้ผมคิดค่อนข้างโลกแคบไปหน่อย ผมคิดว่า แต่งให้สวยยังไง ในสายตาของคนส่วนใหญ่ ก็คือ รถเก่าอะครับ มันคลาสสิคจริง แต่ไม่ได้คลาสสิคแบบเข้าขั้น มันยังแค่กับเฉพาะกลุ่มอะครับ ไม่เหมือนพวก VW ฯลฯ (อันนี้ไม่ได้ว่านะครับ แต่ก็ยอมรับว่ามันคือรถเก่าจริงๆ ส่วนตัวผมเองอะ ไม่อคติกะมันหรอกรถเก่า)

สรุป เหตุผลทั้งหมด มันจะดีมากเลยครับถ้าผมสามารถมีรถ 2 คันได้ คือ คันนึงใช้ทำอะไรก็ได้ (ใช้งาน หรือจะแต่งอีก หรือจะอะไรก็ดามแต่) ส่วน 86 ขอเก็บเป็นรถที่ไว้ใช้ขับเล่น แต่ในความเป็นจริงมันไม่ได้อะครับ ไม่มีงบซื้อคันใหม่ ถึงมี 2 คัน ผมก็คิดว่าตัวเองคงดูแลไม่ไหว

งบประมาณ ยังไม่ได้กะเกณฑ์เอาไว้ครับ อย่างที่บอกไว้ ถ้าสามารถซื้อคันใหม่ได้ คงไม่ต้องขาย 86 แต่ถ้ายังรั้นที่จะมี 2 คัน อาจต้องขายรถซักคัน (ซึ่งผมว่ามันดูไร้เหตุผลนะ) หรือไม่ก็ต้องขาย 86 (อันหลังนี่ ทำใจลำบากเหมือนกันครับ)

ตอนนี้ ยังใช้แล้วก็เก็บ 86 ไว้อยู่ครับ ใครสนใจลองติดต่อคุยมาได้นะครับ (ราคาค่อยคุยกัน แต่ขอเลือกคนซื้อก่อน กลัวเอาไปยำให้เสียรถ แล้วก็ กลัวเอาไปเบ่ง แบบ อั๊วะขับ 86 เว๊ย เท่ห์ๆๆ แล้วเที่ยวไปลงหนังสือหรือเอาไปอวดคนนู้นคนนี้)

ส่วนในรูป เป็นรูปที่ผมคิดว่า ถ่ายไว้ตอนที่มันยังสวยที่สุดอยู่อะครับ เอามายังไม่ได้ทำอะไรเลย สียังสวยอยู่ ภายในยังดี สติกเกอร์โดนเพื่อนแอบแปะ (สังเกตท่อดีๆ สี่เหลี่ยม 2 อันนั้นมีไว้หลอก ท่อจริงๆ เลี้ยวออกข้างรถครับ)
« Last Edit: November 04, 2003, 06:02:38 pm by This is the displayed name that people will see. »

• *
ดีครับดี ดีที่เข้าใจตัวเองและรู้ว่าเราต้องการอะไรอยากได้อะไร
ดูแล้วรักรถดีครับ ต้องอย่างนี้สิลูกผู้ชายตัวจริง

pix

• Guest
ตอนนี้รู้สึกตัวรถกับตัวผมเข้าใจกันมากขึ้นแล้วครับ หลังจากแอบไปซ้อมคนเดียวบ่อยๆ

คุณ mook ไปซ้อมด้วยกันสิครับ ;)

• *
เครื่องไม่แรง ขับยากส์เหมือนกันเนอะ ไม่เหมือนรถเทอร์โบเลย
ยางหมดไปกี่เส้นแล้วอะ มีเทคนิคอะไรมาบอกกันบ้างดิ  ;D  ;D

ไม่กล้าไปซ้อมด้วยอะ......อาย  :-[   ขอเวลาอีกหน่อยรอให้ฝึกปรือวิชาก่อน
ท่านอาจารย์ถึงจะให้ลงจากเขา ไปตระเวรทั่วยุทธจักร

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
รถสวยจังครับ  ;D อยากเห็นตัวจริงจังเลย แล้วคันนี้เป็น Levin หรือ Trueno ครับ แต่ดูจากไฟท้ายนี่ น่าจะเป็น Trueno นะ ใช่เปล่าครับ

จะขายเหรอครับ น่าเสียดายนะ บูรณะขี้นมาใหม่น่าจะสวยนะครับคันนี้
« Last Edit: November 10, 2003, 11:54:56 am by Art »

pix

• Guest
เครื่องไม่แรง ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ก็เป็นข้อจำกัดอย่างนึง
มันรอให้เราหาวิธีปรับตัวเข้าหารถอยู่ครับ

ตอนแรกผมก็ทำอะไรไม่เป็นเลย แม้แต่โดนัท
แต่ว่ามันไม่ยากนะครับ ;) หัดซักนิด จะค่อยๆ จับทางอะไรได้ถูก
แนะนำให้ซ้อมคนเดียวครับ (คนเดียวจริงๆ) ไปซ้อมกันหลายๆ คนได้ในบางโอกาส เช่น อยากให้มีคนดู, อยากได้คำแนะนำ และ อยากสนุก เล่นกันหลายๆ คน

ที่ผมไปซ้อมมา ครั้งล่าสุด ก็ได้เทคนิคคือ ทำไงก็ได้ ให้ยางหน้าเกาะพื้นไวๆ
ตอนนี้ปัญหาของผมคือ หักพวงมาลัยแล้ว ยางหน้าไม่เกาะ รถไม่เลี้ยว
วิธีแก้คือ ปรับมุมแคมเบอร์, ค่อยๆ เลี้ยว หรือ หาความเร็วที่สัมพันธ์กัน

ส่วนวิธีทำให้รถมันสไลด์ของผม เนื่องจากว่า เครื่องแรงไม่พอ ช่วงล่างนุ่มนิ่มไป ผมจึงใช้วิธี เหยียบคลัทช์+เหยียบเบรค+ดึงเบรคมือ+สะบัดพวงมาลัย+ลดเบรคมือ+เบิ้ลรอบ+กระแทกคลัทช์ออกไปเลย ครับ (ทั้งหมด ทำเร็วๆ ตอนแรกก็มือเท้าพันกันเหมือนกันครับ ต้องฝึก) พอช่วยให้มันสไลด์ได้ง่ายขึ้นหน่อย ที่เหลือเวลาอยู่ในโค้ง นอกจากเลี้ยงรอบกับบังคับพวงมาลัยแล้ว ก็คอยดึงเบรคมือเติม กับ เบิ้ลคลัทช์ ครับ

ยาง หมดไป 3 คู่แล้วครับ (หมดช้านะ เทียบกับคนอื่นๆ ผมเล่นมานานพอควร) แต่ปัญหาคือ .. ยางคู่หน้ามันหมดด้วย!! ... นั่นคือ Understeer นั่นเองครับ ต้องหาทางมาแก้

แนะนำให้ซ้อมครับ ซ้อมในสนามด้วย (แล้วแต่คนมั้งครับ) ซ้อมในลานก็ ok นะครับ แต่ผมมันเป็นพวกแบบ.. ไม่เห็นโค้ง ไม่มีไอเดีย อะครับ เป็นลานมันไม่รู้ว่าต้องเลี้ยวตรงไหน ต้องทำยังไง เลยตรงไหนถึงเรียกว่าหลุดโค้ง และ ที่สำคัญคือ ในโค้งเดิมๆ ต้องดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ (ในลานไม่มีโค้งตายตัว)

อ่า รถผม วันอาทิตย์ที่ 16 ผมจะไปเล่นที่สนาม Go-Kart BRC หลัง Seacon Square ครับ งาน Shark Cool Bite RacingWeb Speed Party

ส่วนรถผม เป็น Trueno ครับ ดูไฟท้ายออกเหรอครับ :-[ ;D

(ทั้งหมดเป็นความคิดความเห็นส่วนตัวนะครับ ที่พิมพ์มาทั้งหมดได้จากการซ้อมเองคิดเองครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ)
« Last Edit: November 24, 2003, 12:00:54 am by This is the displayed name that people will see. »

• *
แล้วอาศัยแค่ วิ่งมาเร็วๆ แล้วสะบัดพวงมาลัย ท้ายมันจะสไลด์ง่ายเหมือนกันปล่าว  รถเราหน้ามันก็ดื้อเหมือนกันเลย เลี้ยวแล้วรถไปตรงเด่ว เลยอะ

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
อือ อยากได้เหมือนกันนะ 86 เนี่ย เฮ่อแต่ไม่รู้ที่บ้านจะให้อ๊ะเปล่า  :-\
แล้วกะขายเมื่อไหร่ กับขายเท่าไหร่ครับ
แต่อยากเห็นตัวจริงที่สุดเลยครับ เคยเห็น Trueno 3 ครั้ง คันนึงคือคันที่ลงใน XO ตอนนั้น ไปเจอแถว ๆ เซียงกงปทุมวัน เจออีกคันสีแดง-ดำ สภาพโทรมสุด ๆ แถว ๆ เสาชิงช้า แล้วก็มาเจอสีแดง-ดำ แต่สภาพสวยมากที่ Fortune อะครับ

อยากได้จริง ๆ นะครับ เข้าใจความรู้สึกของรถที่หาอะไหล่ยากเหมือนกันครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ W123 Coupe อยู่ อะไหล่เริ่มหายากขึ้นเรื่อย ๆ โดยเฉพาะอะไหล่ตัวถัง  :'( แล้วก็แพงอีกต่างหาก เฮ่อ นี่ยังหากันชนใหม่สภาพดี ๆ ไม่ได้เลย ของใหม่เบิกห้างก็ไม่ไหว  :-\

pix

• Guest
น่าจะได้นะครับพี่มุก

สีแดง-ดำ แต่สภาพสวยมากที่ Fortune ท่าทางคนรู้จักผมมั้งครับ

รถผมเป็น Trueno แต่ไฟท้าย ดูจะคล้าย Levin แต่มันเป็นเพราะว่ารถผมมัน Trueno US Spec ครับ