Author Topic: จักรยานของลูกผู้ชายตัวจริง - Fixed Gear Bicycle  (Read 42369 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คุณ Mokan มาจุดประกายผมในกระทู้ล่าง ผมเองชอบจักรยานเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยยุง่าย  :)

หาข้อมูลในเวปสักพัก ผมก็สรุปเอาเองว่าเจ้านี้แหละ มันคือจักรยานของลูกผู้ชายตัวจริง ชมภาพกันก่อนครับ

ไม่เห็นแปลกเลยใช่ไหม ใช่ครับ มันดูพื้นๆ เอามากๆ ไม่มีอุปกรณ์ไฮเทคใดๆ เลย แต่มันควบยาก เปรียบดังรถแข่งตัวแรงที่หาผู้สยบมันแทบจะนับคนได้

สำหรับรถแข่งแล้ว หากพลาดคุณอาจต้องสังเวยชีวิต
สำหรับจักรยานอื่นๆ ก็แล้วแต่ว่าพลาดแบบไหน หากแค่ล้มก็ถลอก แต่ถ้าเอาหัวฟาดพื้นก็ตายได้เช่นกัน
แต่สำหรับ Fixed Gear Bicycle แล้ว คุณอาจเป็นแบบนี้

สยองดีไหมครับพี่น้อง เหตุเกิดขณะซ่อมรถ โดยเอามือหมุนบันไดแล้วเช็ดทำความสะอาดโซ่ หรือสเตอร์หลัง

รถแบบนี้มันดิบครับ ดิบ เถื่อน ดุ เป็นรถอันตราย - นี่ไง เหตุนี้ไง ผมถึงชอบ และยกให้มันเป็นรถของลูกผู้ชายตัวจริงครับ

จะว่าไปแล้วผมเองสมัยหนุ่มๆ ก็เคยควบรถแบบนี้มาแล้วนะ มันขี่ยากจนทำให้เราเกิดอันตรายได้ง่าย จนผมต้องดัดแปลงมันให้กลายเป็นรถจักรยานแบบเสือหมอบ (Road Bike)

ไม่รู้ทำไม จู่ๆ วันนี้เกิดอยากได้ความรู้สึกแบบนั้นกลับคืนมาอีกแล้วสิ !!!

« Last Edit: January 25, 2006, 08:00:55 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
นั่งคิดสักพัก เอ๊ะ ทำไมเราถึงมาชอบจักรยานแบบนี้ได้นะ

อ๋อ เราชอบพวกรถโบราณมาก่อนนั่นเอง จักรยานโบราณก็ชอบนะ แต่ถ้าหน้าตาเป็นแบบรถส่งของ รถแม่บ้าน ฯลฯ พวกนี้ผมเฉยๆ นะ แต่ถ้าเป็นแบบหน้าตาเปรี้ยวๆ แปลกๆ หน่อยล่ะก็ สวยสิ

Raleigh 20 Folding Bike รถในปี 1970 ครับ (Fixed Gear นะครับ)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

วันเวลาผ่านไป โฉมปัจจุบันของ Fixed Gear ก็มักจะเป็นแบบนี้

ดิสเบรกหน้าเสียด้วย  ;D

คันนี้เด่นที่เทคนิคการขึ้นซี่ลวดครับ

รับรอง เดี๋ยวต้องมีคนก๊อป อิอิ

Bike Friday ทำรถระดับหัวแถวออกมา แต่เจ้าของคันนี้กลับถอดเกียร์ ถอดเบรกออกเสียเกลี้ยง คงอยากสัมผัสความดิบเถื่อนแบบที่ผมถลิลหา  ;)

« Last Edit: January 26, 2006, 01:13:47 pm by O'Pern »

รถจักรยานคันแรกของโลกเป็นแบบ Fixed Gear แต่ใช่ว่ารถใหม่ทุกวันนี้จะไม่ผลิตแล้ว มันยังไม่เลิกฮิตหรอก ตราบใดที่มีคนชอบความป่าเถื่อนอยู่  :)

Bianchi Pista เป็นคำตอบสำหรับรถใหม่ครับ ราคา 1350 USD

s k m o

• Guest
i had that kind of bike ยี่ห้อ PEUGEOT. Ship it back to Thailand. And got stolen. And my BMX too. Both got stolen.  :'(

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
ดึงกลับขึ้นมาใหม่...

:JFBQ00196070418A: