Author Topic: ลง Window XP Professional แล้ว ดูหนัง ไม่ได้ครับ  (Read 15999 times)

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
ลง Window XP Professional แล้ว ดูหนัง ไม่ได้ครับ ไม่ว่าจะใช้ Window Media Player, Quicktime, Xing Mpeg Player, Power DVD อะไรก็ ตามใช้ไม่ได้หมดเลยครับ ไม่ว่าจะดูผ่าน VCD หรือ ดูจาก ไฟล์ ใน Harddisk

อีกอย่างครับ ถ้าผมไปเปิด ไฟล์ ดูใน My Computer แล้ว ถ้า เจอ ไฟล์ ไหนที่เป็น หนัง มันก็ จะ แฮงค์ ไปเลยครับ
- อาหาร แฮงค์ ของมันคือ ไม่สามารถ เม้าส์ขยับไม่ได้ คีย์บอร์ด กดไม่ได้( ทดสอบโดยลองกด Numlock, Caplock ดูไฟว่า ติด/ดับ ตามที่กดรึเปล่า )

Spec เครื่องผมครับ
CPU : Duron 800 MHz
Mainboard : Gigabyte GA-7ZX
HDD : Quantum Fireball 20 GB
VGA : Geforce 2mx 200MHz
Soundcard : Creative Vibra 128
Modem : Diamond Supra Max USB
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

Offline Thep Twenty

• Group N Racer
  • **
  • ก็แค่ เด็ก ม.6
ไม่ทราบว่า วินโดวที่ลงเป็นแผ่นโกสมาหรือปล่าวครับ บางทีก็มีปัญหากับตัววินโดวเองก็ได้ครับ ถ้าเป็นผมนะ ผมฟอแมทแล้วลงMEไปแล้วครับ (แต่จริงๆแล้วใช่98อยู่ ) ต้องดูอีกหลายๆอย่างอ่ะคับบางทีอาจจะเป็นที่ซาวการ์ดก็ได้ แต่ผมว่า เล็งวินโดวไว้ก่อนดีกว่าครับ
RB Only !

• Full Member All Thailand Championship Racer
ตอนแรก เคยลง โดยใช้แผ่น ของ Compaq ไปครับ เป็น Window XP Home มันก็ใช้ดูหนังไม่ได้ครับ มันแฮงค์อย่างที่บอกอะครับ
คราวนี้เลยลอง เอาแผ่นเพื่อนมาครับ แผ่นนี้เพื่อนผมเค้าลงที่เครื่องเค้าก็ดูหนังได้ตามปกติครับ แต่ผมก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี ตอนนี้เลยลง 98 ไปก่อน
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

• **
แล้ว พวกไดรเวอตรงกับวินโดวหรือปล่าวครับ
RB Only !

ผมลง Driver ใหม่ เพิ่ง กาวน์ โหลด มาจาก Internet เลยครับ เพราะ Driver อันเก่าของผมมันใช้ได้แค่ 98 เองครับ

• **
ลองฟอแมทแล้วเอาไดรเว่อที่โหลดมาใหม่ ลองลงดูอีกรอบคับ น่าจะหายบ้างนา >:(
RB Only !

ไม่ได้เลยครับ ลอง Format แล้ว ครับ ก็ยังไม่ได้

• **
 >:(ฮ้วย เป็นหยังละนี่ๆๆๆ ไมมันไม่ได้ซ๊ากกะทีผมหล่ะงงจริงๆยิ่งไม่ต่อยได้ยุ่งกะพวกXPอยู่ด้วย งั้นก็ลองยกไปให้ร้านทำซะเลยดีกว่าไหม  ::)ผมหล่ะคิดมะออกแล่ว ถ้าคิดออกจะมาโพสใหม่ครับ
RB Only !

ขอบคุณมากๆครับ

Offline Art

• I'm a llama!
ลง DirectX ถูก version รึเปล่าครับ ถ้าใช้ Driver ล่าสุดหมดทุกตัว ควรลง DirectX 9.0b ก่อนที่จะ Driver อุปกรณ์อื่น ๆ ครับ อ้อ แล้วก็อย่าลืมลง Driver ให้เมนบอร์ดด้วย สำคัญมากครับ แล้วตั้งค่าใน Bios ไว้ยังไงครับ พวกเกี่ยวกับ AGP อะไรพวกเนี้ย เช็คดูครับ ตั้งไว้ยังไง ถ่ายรูปให้ดู แล้วมาโพสต์ไว้ เดี๋ยวจะช่วยดูให้ครับ

Driver Mainboard ลงอะไรเหอรครับ ของผมมันแยก เป็น SoundCard (ผม Disable Soundcard Onboard ไปแล้วครับ) กับ VIA 4 In 1 Service Pack Driver หนะครับ แล้ว AGP เซตอะไรเหรอครับ

แล้ว Direct X เนี่ย ต้อง Download ด้วยเหรอครับ เพราะ ผมเห็นเพื่อนผม เค้าไม่ต้องลงไรเลยอะครับ ผมเป็นคนลงให้เค้าเองอะครับ พอลงเส็ด ก็ ดูหนังได้เลยอะครับ แผ่นเดียวกานเนี่ยแหละครับ

ใช้ได้แล้ว ครับ ขอบคุณ พี่ ท้ายเบนซ์ มากๆเลยครับ ผมลง XP ไปใหม่ แล้วลง Driver Mainboard ตามไปทันทีเลย ตอนนี้ ดูหนังได้ ตาม ตกกะปิ(ปกติ) แล้วครับ ....ขอบคุณมากๆครับ

Offline Art

• I'm a llama!
ใช้ได้แล้ว ดีใจด้วยครับ  ;)
สำหรับ DirectX นั้น ที่ติดมากับ WinXP ยังเป็น 8.0a (มั้งนะ ไม่มั่นใจ) แต่ถ้าจะใช้ Driver ล่าสุด โดยเฉพาะของ AGP card อะครับ มักจะต้องการ DirectX เวอร์ชั่นล่าสุดเท่าที่จะมีในตอนนั้นอะครับ ก็มีทางเดียว คือไปดาวน์โหลดมาไง  :P
เวลาลง Windows จะเวอร์ชั่นไหนก็แล้วแต่ครับ ให้ลง driver ให้เมนบอร์ดก่อน (จะลง DirectX ก่อนหรือหลัง driver mainboard ก็ได้ครับ) แล้วให้ตามด้วย AGP, sound, ฯลฯ สำคัญคือถ้าจะลง DirectX ให้ลงก่อน พวกการ์ดทุกชนิดครับ