Author Topic: กระป๋อง Air Intake Cleaner  (Read 5883 times)

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
กระป๋อง Air Intake Cleaner
« on: October 13, 2003, 12:26:50 am »
ในรูปนี้ มันเป็น น้ำยาล้างกรองอากาศ รึเปล่าครับ แล้ว แบบนี้ ราคามันอยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ แล้ว มันใช้กับ กรองเปลือย เท่านั้น หรือเปล่าครับ แล้ว กรองแผ่น แบบที่ใส่ลงไปในช่องเดิม เนี่ย ใช้ อันนี้ล้างได้ป่าวครับ

ถามอีกครับ รถผม E46 318i Auto เครื่อง M43 ใส่กรองอากาศเดิมๆ กับ ใส่กรองแผ่นแต่ง ของ K&N เนี่ย มันต่างกันมากไม๊อะครับ หรือว่า เฉยๆ อะครับ เพราะ ผม ลอง ถอดไส้กรอง แต่ ปิดหม้อกรองเหมือนเดิมวิ่งแล้ว มันก็ เฉยๆ อะครับ แต่ถ้า เอาฝาหม้อกรองออกให้มันดูด อากาศ กัน ดื้อๆ ตรงนั้นเลย ผมรู้สึกว่ามันแรงขึ้นนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่า มันแรงเพราะเสียงดังรึเปล่า .....จิกจิก
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

• Full Member All Thailand Championship Racer
Re:กระป๋อง Air Intake Cleaner
« Reply #1 on: October 13, 2003, 12:41:53 am »
ถอดแบบนี้ครับที่ผมบอกว่า มันรู้สึกแรงขึ้น ...อิอิ
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

« Reply #2 on: October 13, 2003, 12:52:24 am »
แล้วแบบนี้ครับ ที่ ถอดแต่ไส้กรอง แต่ปิดฝาหม้อกรองไปเหมือนเดิม

- แบบถอดแต่ไส้เนี่ยครับ ผมคิดว่ามันน่าจะได้อากาศที่ เย็นกว่าเปิดหมด แต่ ทำไมผมรู้สึกว่าไม่ได้ ดีกว่า หรือ แรงกว่า ปกติเลย
  ทั้งๆที่แบบ ถอดออกหมดเลย มันน่าจะดูด อากาศร้อนเข้าเครื่อง มันทำให้ไม่ดีหนิครับ แต่มันกลับ รู้สึกดีกว่าอะครับ

ป.ล. การทดสอบครั้งนี้ผมทำหลังจากล้างรถเสร็จ แล้วก็ อุ่นเครื่องจนอยู่ในอุณหภูมิปกติ แล้วผมค่อยลองขับอัดในระยะทาง อย่างละ 1 กิโลเมตร (เปิดหมด 1 ก.ม. / ถอดแต่ไส้ 1 ก.ม. ตามลำดับ) เป็นไปได้ไม๊ครับเพราะทางที่ว่าเนี่ยมันใกล้บ้านผมมากๆเลยครับ (หลังบ้าน) เครื่องมันเลยยังไม่ร้อนมาก จนแสดงอาการอะไรออกมารึเปล่าครับ

« Reply #3 on: October 13, 2003, 12:59:06 am »
เอาใหม่ รูปไม่ขึ้นอะครับ

ถอดแบบนี้ครับที่ผมบอกว่า มันรู้สึกแรงขึ้น ...อิอิ

« Reply #4 on: October 13, 2003, 01:10:28 am »
รูปทำไมไม่ขึ้นอะ

พอบอกว่า แรงหน่อย รูป หนีไปเลย ไม่ยอมขึ้น .....จิกจิก

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #5 on: October 13, 2003, 11:01:36 am »
ผมเดาว่าในภาพเป็นน้ำยาทำความสะอาดท่อไอดีครับ เพราะถ้าเป็นตัวทำความสะอาดไส้กรอง ก็จะต้องมีคำว่า Air Filter เดานะครับ แต่คงจะเอามาทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อได้อย่างสบายใจขึ้นหน่อย  ;D
- แต่ถึงแม้ว่าจะเป็นน้ำยาทำความสะอาดไส้กรอง ก็จะใช้ได้เฉพาะกับไส้กรองที่ออกแบบมาครับ เช่นของ K&N จะนำมาใช้กับไส้กรองเดิมๆ ติดรถไม่ได้

การทดลองของคุณคือถอดใส่ไส้กรองแล้วเปรียบเทียบกันดูนั้นเป็นวิธีที่ถูกต้องแล้วครับ ง่ายๆ และเห็นผลชัดเจนดีมาก เหมาะสำหรับท่านที่อยากใส่ไส้กรองเปลือยแล้วดูว่ารถเราจะแรงขึ้นแค่ไหน ลองถอดไส้กรองวิ่งดูครับ แต่ละคันจะรู้สึกไม่เหมือนกัน ถ้ารู้สึกว่าดีขึ้นจริงๆ ไม่ได้อุปทานก็แปลว่าหากใส่ไส้กรองเปลือยของจริงแล้วคุณก็จะไม่ได้รู้สึกแรงไปกว่าตอนถอดไส้กรองวิ่งแต่อย่างใด
- ขณะเดียวกัน หากถอดไส้กรองวิ่งแล้วยังไม่รู้สึกถึงความต่างเลย ก็อย่าไปเสียเงินเอากรองเปลือยมาเปลี่ยนให้เปลืองตัง  ;D

เรื่องเสียงนี้ทำให้รู้สึกว่าแรงขึ้นอันนี้จริงครับ เห็นด้วยเลย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #6 on: October 13, 2003, 10:53:10 pm »
ผ่านไป อีก 1 วัน ไม่รู้ว่า โพสได้ยัง นะ

แบบ ตรงๆคับ

Offline S(2)

• Amateur Racer
  • *
  • hey!
    • S(2)
« Reply #7 on: October 17, 2003, 06:33:12 am »
แล้ววินจะรู้ได้ไงว่าอุณหภูมิของไอดีก่อนเข้าเครื่องเป็นเท่าไหร่ที่บอกว่าน่าจะดูดอากาศร้อนเข้าไปอ่ะ จริงๆมันอาจจะร้อนกว่าแค่นิดหน่อยก็ได้ เราแค่คาดว่าใช่ไหมล่ะ
เสียงมีส่วนอย่างที่พี่เปิ้ลว่านั่นล่ะ เห็นด้วยๆ ลองหา g peak meter วัดตอนทดสอบสิ จับเวลาวิ่งก็น่าจะรู้แล้ว
Lack of charisma can be fatal.