Author Topic: พี่คับ ขอถามเกี่ยวกับขับหน่อย  (Read 2801 times)

Offline NAYHUA

• Amateur Racer
  • *
  • มันอยู่ที่ใจ
คือการขับรถเราควรศึกษารถตัวเองให้ดีก่อนใช่ไม่คับ ผมอยากทรายว่าเราควรศึกษาอะไรบ้างคับ อีกอย่าคับการเข้าเกียร์ที่ดีควรเข้าที่รอบให้แรงบิดดีที่สุดหรือแรงม้ามากที่สุดคับ การเล่นจิมเล่นอยากไม่คับคือผมใช้ toyota tiger 4wd ช่วงล่างเดิมไหวไม่คับ ควรฝึกเล่นอย่างไรก่อนคับ ผมกลัวมันพลิกงะคับ  ขอบคุณคับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมไม่เรียกว่าเป็นวิธีที่ดีหรอกครับ แต่ผมเรียกว่าเป็นวิธีที่สามารถทำอัตราเร่งได้ดีที่สุดมากกว่า

รถบ้านเดิมๆ เปลี่ยนเกียร์ที่รอบแรงม้าสูงสุดครับ แต่... มีใครรู้บ้างว่ารอบแรงม้าที่แท้จริงนั้น มันไม่ค่อยจะตรงกับในโบร์ชัวร์ที่บอกเราไว้เท่าไหร่นัก !!!

หากอยากรู้ ก็ต้องลองขึ้นแท่นวัดแรงม้าดูครับ

คุณควรใช้รถตามรูปลักษณ์ของมันครับ กระบะเกิดมาเพื่อบรรทุก ขับเล่นได้บ้าง (แต่ไม่ค่อยดี)
- รถ 4X4 เกิดมาเพื่อลุย (ลุยมากน้อยค่อยมาว่ากัน)

เล่นแบบขำขำพอได้ เลี้ยวแรงๆ บนพื้นเรียบความเร็วต่ำ ไม่พลิกหรอกครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride