Author Topic: ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ไงก็ขับรถกันระวัง ๆ นะครับ  (Read 11401 times)

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
วันนี้ฝนตกไม่หนัก ผมขับรถมาจากทางบางแคกำลังจะเลี้ยวซ้ายเข้าจรัญฯ ที่แยกท่าพระ มาก็ไม่ได้เร็วเลยอะพี่เปิ้น (เบรกก่อนเลี้ยว ความเร็วไม่น่าถึง 40 ด้วยซ้ำ) แต่อยู่ ๆ รถผมมันก็ท้ายกวาดออกไปหน้าตาเฉยอะครับ ผมพยายาม counter พวงมาลัยแก้แล้ว แต่ก็ไม่ทันอะ (จริง ๆ แล้วไม่เคยฝึกทำดริฟท์เลย  :P) ดีนะที่เบรกทัน แล้วก็ไม่มีรถตามมา คนแถวนั้นตกใจกันใหญ่เลยพี่ ขนาดตำรวจในป้อมยังวิ่งออกมาดู  :-[ มันเป็นเพราะถนนมันลื่นมากเหรอครับ หรือว่ายางรถผมมันไปซะแล้วละเนี่ย เปลี่ยนมาปีกว่าแล้ว แต่ว่าผมรู้สึกว่าไอ้ยางชุดนี้มันเกาะถนนไม่ค่อยดีมาตั้งแต่เปลี่ยนมาใหม่ ๆ แล้วอะครับ (ยาง Falken ZE526) ยังงงไม่หายเลย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ใช่แล้วน้องเอ๋ย มันเกิดจากสองอย่างคือ สภาพถนน กับ สภาพยาง

สภาพถนนมีน้ำเจิ่งนอง ถ้าถนนเรียบ และมีน้ำอย่างเดียว อันนี้ไม่เท่าไหร่ แต่ผิวถนนที่เป็นลอนคลื่นเหมือนรอยล้อรถใหญ่วิ่งทับ อันนี้โดนน้ำแล้วลื่นสุดๆ ผมก็เคยหมุนมาแล้วเช่นกัน ฮ่าๆ
- แถมอีกนิดว่า ช่วงโค้ง อาจมีฝุ่นทรายสะสมมากพอโดนฝนก็เลยกลายเป็นโคลน หูยย อันนี้ก็ลื่นเช่นกัน ยังไม่นับเรื่องคราบน้ำมันต่างๆ ที่รถแต่ละคันมาทิ้งไว้ หึหึ

ยางไม่ดีก็มีส่วนมากเช่นกันครับ เพราะถ้าถนนห่วยอย่างที่ผมว่ามา หากเจอยางเจ๋งๆ ก็เก็บอาการต่างๆ ไปได้เยอะ
- รู้สึกว่ายางเกาะไม่ดี ใช้แล้วไม่ชอบก็ขายไปซะ หาชุดใหม่ที่ดีกว่าครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Thep Twenty

• Group N Racer
  • **
  • ก็แค่ เด็ก ม.6
แหะๆๆเขียนมาไม่ใช่รถหรอกคับ แต่จะบอกว่าจักรยานก็น่าระวังเหมือนกันครับ เพราะผมเจอมาแล้วครับ ขี่หนีฝนอยู่กลางตลาดนัด ความเร็วช่วงนั้นประมาณ25-30กิโลเมตร/ชั่วโมงอ่ะครับพอดีเจอคนวิ่งตัดหน้า จักรยานผม
ท้ายกวาดเลยครับ ล้อหลังแทบจะแซงล้อหน้า(เหมือนดริฟเลยแฮะ)โชคดีผมแก้อาการได้ทัน คนที่วิ่งตัดหน้าและตัวผมเลยรอดตัวไป อีกอย่างช่วงนั้นฝนตกหนักมากครับ น้ำนองพื้นเลยอ่ะ นึกอีกครั้งแล้วหยอง!!!!!
RB Only !

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
เจอแบบนี้เลยว่าจะไปเปลี่ยนยางแล้วครับ  ;D
พี่ว่าขนาด 205/60-15 นี่เอายี่ห้อไหน รุ่นอะไรดีพี่ ของเก่าเวลาเลี้ยวนะ เสียงดังเหลือเกิน มีไว้ขู่พวกมอไซค์ได้ดี  :P เวลามันมาใกล้ ๆ  ;D ที่เล็งไว้ก็มี Michelin MXF Sport, Energy MXV8
แต่ยังงงไม่หายก็อีตรงที่ขับช้าแล้วนะ ทำไมมันหมุนได้ขนาดนั้นก็ไม่รู้
« Last Edit: October 09, 2003, 03:42:06 pm by Art »

• don't let your fear stand in the way of your dream
ผมชอบของไทยครับ แนะนำ Bridgestone RE711 ราคาคุ้มค่าตัว
- ไม่ต้องห่วยปัญหาเรื่องแก้มแตกร้าว เพราะเคลมได้ แต่ถ้าขับอย่างเดียวไม่ค่อยดูแล ไม่ค่อยได้ตรวจเช็ค จะเอาสบายใจก็เลือกยางนอกไปเลยก็ได้ อย่าลืมดูที่การรับประกันด้วยครับ

Bridgestone แก้มร้าว Michelin ก็มีร้าวให้เห็นเหมือนกัน หึหึ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline โต้ง@Rama !!! & Sunny/SENTRA Club

• **
  • ระบำเต้าหู้...............อิอิ
อุอุ  ผมก็มีเรื่องเล่าให้ฟังอะ
ถนนแถวบ้านผมมีเป็นพื้นลาดยางอะ ฝนตกพร่ำๆ กำลังกลับบ้าน
มี 2 ไฟแดงห่างกัน 200 ม. ได้  ตรงกลางเป็นสถานฑูต

ผมเห็นไฟแดงแรกมันเขียว ก็เลยวิ่งมาเร็วหน่อย เกือบ 60.........
ผ่านมาได้ ก็เลยเบาลง มาราวๆ 40  เห็นมีรถจะเข้าสถานฑูต
กะทำตัวเป็นคนดี หยุดให้  เลยแตะเบรก
ปรากฏ..........หยุดคับ..........ล้อหยุดหมุน  แต่รถพุ่งต่อ........หุหุ
รู้สึกเลยว่าความเร็วไม่ลด   กำลังถึงไฟแดงที่ 2 แล้วด้วย
เหลือบไปเห็น หน้าปัทม์ มีไฟขึ้น เลยรู้ว่า เครื่องดับไปแล้ว.........
ค่อยๆปล่อยเบรก..............กดครัทช์+สับ 2 ...........สตาทต์เครื่องใหม่...........แล้วไหลต่อ......
เออ.......รอดมันกลับมาเกาะ เหมือนเดิม  โชคดี ได้ไฟเขียวด้วย...............

เอ้อ........รอดไปตู

วันนั้นถ้า ไฟที่ 2 ไม่เขียวนะครับ     เละแน่ๆ
ตอนนี้ฝนตก เข็ดแล้วๆ  ย่องเอาดีก่า............

I really really love driving.....

Offline Art

ใช่ ๆ ช่วงฝนตกนี่ต้องระวังเลยอะครับ วันก่อนผมชนมอไซค์เข้าให้ก็เพราะฝนเนี่ยตกเนี่ยแหละ มาก็ไม่ได้เร็ว ขับมาอยู่ดี ๆ มอไซค์มันอยากลองเบรกรถผมมั้ง มาจากเลนฝั่งตรงข้าม ยื่นล้อหน้าเข้ามาหน้าตาเฉย สงสัยกะวัดใจว่าผมจะหยุดให้มันรึเปล่ามั้ง ไอ้ผมก็พยายามจะหยุดอะนะ ก็มันเล่นโผล่เข้ามากระชั้นชิดยังงั้น แต่ก็อาการเดียวกันครับ ล้อหยุด แต่รถไม่หยุด... ตูมเข้าให้

ดีนะ มันรู้ตัวว่าคงไม่พ้น มันเลยหักแฮนด์หลบเลยไม่เป็นไร แต่รถผมดิ คิ้วที่แก้มหน้าเผยอเลย เซ็งจริง ๆ ไอ้พวกเนื้อหุ้มเหล็ก แต่ยังไม่กลัวตายเนี่ย...

To พี่เปิ้น
ยางนอกมันไม่ค่อยมีปัญหาเหรอครับ? แต่ผมว่ายางไทยก็โอเคนะ ที่ผ่าน ๆ มาผมก็ใช้ยางไทยมาตลอด เพิ่งจะมาลองยางนอกครั้งแรกเนี่ยแหละ เพราะว่าเปลี่ยนแม็กซ์ด้วยแหละครับ แต่ผมว่ายางไทยที่ผ่านมามันบวมเก่งไปหน่อยอะพี่ ใช้ได้แค่ปีกว่า ๆ ก็บวม แต่ไอ้ยางนอกที่ใช้ตอนนี้มันไม่บวมเลยอะ ทั้ง ๆ ที่ก็ขับแบบเดียวกันนะครับ (แบบว่าประเภทขับลุยอะพี่ ไม่ค่อยเบาเวลาผ่านหลุมเล็ก ๆ น้อย ๆ อะ)
« Last Edit: October 10, 2003, 12:07:40 am by Art »

Art
ด้วยเหตุนี้ ผมจึงเลือกยางโดยดูจากการรับประกันไงครับ

Offline โต้ง@Rama !!! & Sunny/SENTRA Club

• **
  • ระบำเต้าหู้...............อิอิ
อย่างนี้นี่เอง    :D
I really really love driving.....