Author Topic: ลงเครื่องไงดีคับ มือใหม่  (Read 2796 times)

Offline amorosos

• Amateur Racer
  • *
  • try to do same ...........
คือผม อยากรู้ว่า   ใช้เครื่อง 4 ag และติดตั้งระบบ แก๊ซได้ไหมคับ

น้ำมันแพงจัง   อยากหัดโดนัทเริ่มไง  มีทักษะเล็กๆน้อยๆแนะนำด้วยคับ

ขอบคุณคับ

เอ้อRT

• Guest
Re:ลงเครื่องไงดีคับ มือใหม่
« Reply #1 on: August 31, 2005, 04:34:05 pm »
รถอะไรครับ ขับหน้า ขับหลัง...??? ทำโดนัททำไม??? คือทำโดนัทมันก็ทรมานรถเล่นๆนี่แหละครับ ไม่จำเป็นอย่าไปทำมันเลย

พวกแข่งจิมเดี๋ยวนี้รูปแบบสนามก็ไม่ได้เน้นโชว์ทอดโดนัทเหมือนแต่ก่อนแล้ว

แต่ถ้าอยากลองจริงๆ และเป็นรถขับหลังนะครับ...ลองหันพวงมาลัยไปให้สุด(ทางใดทางหนึ่งก็ได้) แล้วก็เหยียบคลัทช์ ใส่เกียร์หนึ่ง เร่งรอบสูงๆหน่อย แล้วปล่อยคลัทช์พร้อมกับเหยียบคันเร่งลงไปหนักๆครับ หากมีแรงพอท้ายน่าจะเหวี่ยงออก ทีนี้คุณก็เดินคันเร่งเพื่อแต่งอาการฟรีทิ้งไปเรื่อยๆพร้อมกับแก้พวงมาลัยไปด้วยครับ ที่บอกนี่ไม่ใช่แปลว่ารถขับหลังทุกคันจะทำเหมือนกันหมดนะครับ แค่พื้นฐานเท่านั้น ต้องไปลองเองว่าแต่ละคันมันทำยังไงถึงจะออกสวยๆ

เวลาแข่งจิมนั้น หากมีโดนัทให้ทอด เราจะต้องใช้หลักการถ่ายเทน้ำหนักมาช่วยครับ...ง่ายๆก็คือมีกรวยตั้งข้างหน้า...คุณวิ่งเข้าหากรวยทางใดทางหนึ่ง พอหัวรถเลยกรวยไปสักนิดก็เบรคแล้วหักพวงมาลัย พร้อมๆกันนั้นก็เหยียบคลัทช์และดึงเบรคมือ (บางคันก็ดึงแล้วติด บางคันก็ไม่ได้อีก) หากดึงติดท้ายรถจะกวาด คุณก็ปล่อยคลัทช์แล้วเลี้ยงคันเร่งกับแก้พวงมาลัยไปน่ะครับ สิ่งสำคัญที่สุดคือจังหวะครับ

รถขับหลังบางคันก็ไม่ต้องใช้เบรคมือครับ อย่างMX-5ของผมนี่เซ็ทช่วงล่างหลังแข็งๆ เติมลมเยอะๆหน่อย เวลาแข่งหากอยากให้ท้ายกวาดก็แค่เข้าโค้งแรงหน่อย ท้ายมันกวาดเอง ถ้าออกไม่พอก็ย้ำคลัทช์รีดคันเร่งครับ ส่วนใหญ่ออกมากเกินเหตุทุกที แหะ แหะ...