Author Topic: ถามเรื่องสปอยเลอร์หน่อยครับ  (Read 8289 times)

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
หวัดดีครับ ไม่ได้เข้ามาแป๊บเดียว(สองปีเอง อิ อิ) พอดีไปติดพวกซูเปอร์ไบต์อยู่ เว็บเปลี่ยนไปเยอะเลยนะคร้าบผม  สมาชิกที่สมัครเอาใว้ก็หายไปด้วย ตอนนี้เลยสมัครใหม่ไปแล้ว  ยังไงก็ฝากตัวอีกซักรอบแล้วกันนะคร้าบ คือตอนนี้เรียนจบทำงานมาปีฝ่าๆแล้วน่ะครับ เลยได้ฤกษ์ออกรถคันใหม่ เป็นCLK200K ตอนนี้ใส่แม็ก18หน้า235 หลัง 275 พอใส่แล้วรถมันดูโย่งๆอ่ะครับ แต่ไม่อยากโหลด เลยอยากจะถามว่าสปอยเลอร์เนี่ยถ้าใส่มันจะหลอกตาลงมาได้เยอะไหมครับ แล้ว ถ้าแยกซื้อเฉพาะชิ้นข้างมีร้านไหนขายมั่งครับ คือตอนนี้หมดตัวแล้ว  โทรไปถามร้านดังๆ(บางร้าน)มาเค้าไม่แยกขายอ่ะครับ ถ้าไงขอเบอร์โทรด้วยพอดีผมอยู่ตจว.อ่ะครับ ขอบคุณมาก
คนไม่มีฐานะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ใส่ Aeroparts แล้วช่วยได้เยอะพอควรครับ

ปัญหาก็คือผมเองไม่ทราบเหมือนกันว่าที่ใดเขามีขายบ้างน่ะสิ CLK เสียด้วย ผมว่าหายากพอควรนะ ไว้มีข่าวคืบหน้าผมจะมาแจ้งให้ทราบครับผม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Full Member All Thailand Championship Racer
ถามต่ออีกหน่อยละกันครับ ตอนนี้รถเดิมมันยางหมดอายุพอดี แม็กขอบ17 หน้ากว้าง7"(แม็กติดรถ) ใส่ยางหน้ากว้างสุดได้เท่าไหร่ครับ ของเดิม215/45สี่ล้อเลย เป็นรถAWDครับ(Quattro) อ้อ  แล้วพี่มียางยี่ห้ออะไรแนะนำเป็นพิเศษไม๊ครับ ของติดรถมาเป็นSP9000 ผมเน้นใช้งานบนถนนทั่วไปครับ ใช้ความเร็วสูงพอสมควร
คนไม่มีฐานะ

• don't let your fear stand in the way of your dream
ย้อนถามนิดเดียวครับ ว่าคาดหวังอะไรจากการเพิ่มความกว้างของล้อ จะเอาโหด สวย ดุ อันนี้เลือกได้ตามใจชอบ แต่ถ้าเอาสมรรถนะล่ะก็ มันไม่แน่เสมอไป เพราะต้องมีได้อย่างเสียอย่าง

ถามถึงขนาดที่ใหญ่สุด แต่ไม่บอกผมล่ะครับว่ารถอะไร ใช่ CLK คันเดิมหรือ ถ้าใช่ มันมีระบบ Quattro ด้วยหรือ

เดาแบบไม่มีข้อมูลละกันนะครับว่าเป็นรถ Audi ล้อเดิม 17 ผมว่าของใหม่ก็น่าจะได้ถึง 19 ครับ แต่ถ้าโมฯซุ้มนิดหน่อย ก็อาจยัดล้อ 20 นิ้วลงได้ แต่ 21 หรือ 22 นี้ผมไม่แนะนำครับ คืออาจใส่ได้ แต่เลี้ยวไม่ได้ ส่วนความกว้างของล้อจะสัมพันธ์กับออฟเซตครับ อันนี้ต้องลองเทียบของจริงดู

เรื่องยางไม่มีอะไรแนะนำมากนัก เล่นของใหม่เข้าไว้ หายี่ห้อที่มีการรับประกันดีๆ แค่นี้เป็นพอ เลือกลายดอกสวยๆ ก็จะทำให้เรามีกำลังใจตอนขับนิดหน่อย ทำนองว่าลายสวย น่าจะเกาะดี อะไรทำนองนั้น ฮ่าๆ ๆ ๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

เป็นออดี้ครับพี่ ;D คันนี้เคยถามตอนได้มาใหม่ๆทีนึงแล้ว ตั้งกะตอนนู้นนนนนนนนน ตอนนั้นถามเรื่องท่อกะแคมแต่ง     คือผมไม่ต้องการเปลี่ยนแม็กอ่ะครับ  ล้อเดิมเนี่ยก็สวยแปลกกว่าชาวบ้านดีอยู่แย้ว อยากจะเปลี่ยนยางใหม่ใส่กะแม็กเดิมนี่แหละครับ  ผมเน้น"สมรรถนะ"ครับ  ทางตรงใครก็แรงได้ครับ เรื่องสวยใครมีตังค์ก็แต่งได้  ขอFast&Hard with safety ดีก่าครับ ;)

ขอแถมอีกข้อละกันครับ พวกยางSoft compound เนี่ยกลัวน้ำไหมครับ
คนไม่มีฐานะ

พอดีอ่านเจอเรื่องการรับประกันยาง เลยมีไรจะเล่าให้ฟังอ่ะครับ ไอ้ยางSP9000เนี่ยอ่ะครับ ผมใช้มาสองชุดแล้ว ชุดแรกที่ติดมาจากโรงงานมันมีปัญหาอ่ะครับ คือผมเคยขับไปหาเพื่อนแถวๆสี่แยกลำสาลี ผมมาจากต่างจังหวัดดน่ะครับ เลยเข้าทางวงแหวนรอบนอก แล้วมีใครสังเกตุป่ะครับว่าบนมอเตอร์เวย์ตามคอสะพานต่างๆมันทำไม่ดีอ่ะครับ จะโดดๆ  อีทีนี้ผมไม่รู้อ่ะครับก็เลยบินลงมา สรุปยางเลยบวมตุ่ยไปสามล้อ แต่ไม่แตกนะครับ บวมตรงแก้มอ่ะครับ ทีนี้ผมเลยเอาเข้าไปเครมที่ศูนย์เค้าก็บอกว่ายางนี่เครมไม่ได้ต้องไปติดต่อกะบ.ยางเอง ผมก็เลยติดต่อกะบ.ตัวแทนดันล๊อบ เค้าก็บอกว่าเค้าเครมให้ไม่ได้เพราะยางชุดนี้เค้าไม่ได้เป็นคนนำเข้ามา มันติดรถมาจากนอก  แล้วยางไอ้ที่บวมก็เพิ่งใช้ไปได้ไม่ถึงหมื่น จะใช้ต่อก็กลัวระเบิด ไม่คุ้ม ตกลงก็เลยต้องเสียกะตังค์ซื้อใหม่เอง  เซ็งไปเลย

แค่บ่นๆให้ฟังอ่ะครับ  โทษที :'(
คนไม่มีฐานะ

โห เซ็งแทนไปเลย ไรวะ หาคนรับผิดชอบไม่ได้

อ้อ อันแรกผมอ่านผิด คิดว่าจะยัดล้อใหญ่สุดๆ ลงรถ อ่านอีกทีก็รู้ว่าต้องการใส่ยางหน้ากว้างกับล้อเดิม อืม แบบนี้พอไหว น่าเล่นๆ แต่... ผมอยากให้ใส่ขนาดเดิมแหละครับ ยางหน้ากว้างไม่ได้เกาะถนนดีเสมอไปหรอก ถึงตอนจะลื่น มันลื่นง่ายกว่ายางหน้าแคบเสียอีก โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนเหิรน้ำ !!!

เล่นยางขนาดเดิม แต่มาเลือกยางกันดีกว่า ผมเองไม่เชี่ยวชาญทางด้านนี้เลย แถมผมคิดว่ายางเป็นสิ่งที่ทดสอบได้ยากที่สุดอีกด้วย

ถ้าขับใช้งาน ส่วนใหญ่เน้นทางตรง ทางเรียบ แนะนำให้เลือกลายดอกยางที่เป็นแนวเส้นตรงครับ สไตล์อย่างพวก Pirelli P7 ตัวเก่าๆ โบราณๆ น่ะแหละ เจ๋งดีนัก ลายดอกแบบนี้ทำอัตราเร่งดี ทำทอปสปีดดี ประหยัดน้ำมันนิ๊ดดดด แต่จะมาด้อยตอนมุดโค้งแบบซิ่งๆ  ;D อันนี้ว่ากันเฉพาะลายดอกนะครับ ไม่พูดถึงลักษณะเนื้อ ไอ้แบบนี้ยิ่งวัดกันยากเข้าไปใหญ่ ใครๆ ก็คุยว่าของตัวเองเจ๋งและดีทั้งนั้น

งั้นเดี๋ยวผมลองไปเช็คเสป็กยางก่อนดีก่า  หรือใครสมาชิกท่านอื่นเคยใช้ยางอะไรดีๆมาแล้วจะ มาแชร์ประสบการณ์กันบ้างก็ดีนะครับ ;D

ถามต่อๆ คือยางมันยังไม่หมดดอกนะครับ แต่ผมรู้สึกว่าเนื้อยางมันเรื่มแข็งน่ะครับ  เลยอยากรู้ว่ายางเนี่ยมันมีหมดอายุเป่าครับ
คนไม่มีฐานะ

อายุยางเขาว่ากันว่าราวๆ 2 ปีครับ แต่ข้อเท็จจริงผมไม่รู้ อันนี้ว่ากันตามคนอื่นเขา แต่รถที่บ้านผมล้วนใช้เกิน 2 ปีทั้งนั้นเลย  ;D

จะว่าไปแล้ว พอถึง 2 ปียางมันไม่ได้เสื่อมเสียไปทันทีหรอกนี่ครับ เพียงแต่คุณลักษณะประจำตัวมันจะลดด้อยลงมากแล้วนั่นเอง แต่ถ้าเราขับระวังหน่อย เจียมตัวหน่อย แบบนี้ผมว่าใช้ต่ออีกเป็นปีได้สบาย แต่ถ้าหากรถใช้กันหลายคน หลายมือ ไม่ค่อยมีใครรู้ใจรถ หรือไม่มีใครดูแลประจำ แบบนี้ผมว่าเปลี่ยนดีกว่า ทนใช้ไปก็มีแต่ความไม่สบายใจ

ผมเองใช้แต่ยางในประเทศครับ เพราะเคลมง่าย ผมใช้ RE711 ทั้งบ้าน คนอื่นไม่ชอบ แต่ผมชอบ ฮ๋าๆ

ระยะนี้อยากมองหายางนอกมาเล่นบ้างแล้ว ผมมอง Yokohama แต่ยังไม่รู้เรือ่งการรับประกัน หึหึ

RE711เคยใช้เหมือนกันอ่ะพี่ผมว่า เกาะถนนดีอ่ะ ลุยน้ำก็ใช้ได้ แต่ใช้ไปซักพักเสียงดังอิ๊บเอ๋งเยยอ่ะ ไม่รู้ทำไม   ดูๆไปแล้วผมคงต้องใช้ดันล๊อปSP9000อีกแหละพี่ แพงกว่ายางบ้านเราไซต์เดียวกันเส้นละหกร้อยเองอ่ะ ผมว่าค่อนข้างคุ้มอ่ะ

เปลี่ยนยางนี่ต้องตั้งศูนย์ใหม่ไหมครับ ปรกติผมไม่เคยให้เค้าตั้งเลยอ่ะ เพราะที่ร้านเคยตั้งให้ทีนึง  ผมรู้สึกว่ารถมันเกาะถนนแย่ลงอ่ะครับ  ช่วงล้างย้วยๆไปเลย   เลยตั้งกะได้ออดี้คันนี้มาเลยไม่เคยให้ตั้งอีกเลยอ่ะครับ  จะสามปีแล้วเนี่ย

เริ่มรำคาญผมยังพี่ ถามมมากจัด  อิ อิ ;D
คนไม่มีฐานะ

เฮ้ย ไม่ได้เลย ควรปรับตั้งศูนย์ล้อ ปีละสักสองครั้ง กลับยางหน้าหลังปีละครั้ง หรือถ้ารถลุยบ่อยก็ต้องบ่อยกว่านี้ จะทำให้ใช้ยางได้คุ้มค่า ใช้ได้นานด้วย

ถ้าตั้งแล้วขับแย่ลง ก็ต้องกลับไปให้เขาแก้ใหม่ เขาแก้ฟรีอยู่แล้ว

สองวันก่อนผมเองก็เอารถ Trooper ไปกลับยางมา ไม่ได้กลับมาสองปีกว่า หึหึ พอกลับเสร็จนะ ปล่อยพวงมาลัยแล้วรถเอียงวูบเลย ทั้งๆ ที่ศูนย์ล้อเที่ยงตรงดีแล้ว เล่นเอาช่างมึน ผมก็มึนด้วย คิดสักพัก ช่างก็ปรับแคสเตอร์ช่วย คราวนี้ตรงเป๋งเลย หายแล้ว แต่เสียเวลาไปอีกชั่วโมงกว่าๆ
- อันนี้เป็นเพราะว่าผมทิ้งระยะสองปีนานเกินไป ทำให้หน้ายางบางส่วนสึก ส่งผลให้รถเอียง ไม่เกี่ยวกับศูนย์ล้อ ทางแก้คือไปกลับยางให้เร็วกว่านี้

รถขับเคลื่อนสี่ล้อก็ต้องกลับเหรอพี่? แล้วกลับเหมือนพวกFFหรือFRเป่าครับ  

ที่ผมพยายามไม่ไปยุ่งกะช่วงล่างรถคันนี้เพราะว่าช่างแถวบ้านผม(ตจว.) ค่อนข้างมั่วอ่ะพี่ แล้วอีรถรุ่นนี้ทั้งจังหวัดก็สงสัยมีผมขับอยู่คนเดียว  ประสบการณ์ฮาๆ เรื่องความมั่วของช่างแถวนี้มีเยอะพี่เดี๋ยวใว้จะเล่าให้ฟัง ;D  
คนไม่มีฐานะ

รถแบบไหนก็ควรกลับยางครับ ไม่ว่าจะเป็น FF FR 4WD ก็เพราะยางหลังมันหมุนตรงอย่างเดียว ไม่เคยรับแรงตอนเลี้ยวแบบล้อหน้าน่ะครับ ก็เลยกลับยางซะหน่อย ให้มันทำงานเสียบ้าง เอายางหน้ามาไว้หลัง ให้มันพักสักหน่อย

อยู่ จ ไหนก็ต้องไปหาร้านที่คุ้นเคยทำครับ

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับพี่ใส่SP9000 225/45 รู้สึกขอบยางมันจะล้นๆขอบแม็กไปหน่อย  ให้ตั้งศูนย์ล้อให้ใหม่ด้วย ให้ตั้งใหม่ไปสามรอบกว่าจะได้ถูกใจ  ไม่รู้ผมเรื่องมากไปเปล่าเนี่ย แต่ผมถือว่ามันเกี่ยวกะชีวิตของผมอ่ะต้องดูแลตัวเองดีที่สุด  

วันนี้มีหัวหน้าช่างที่ร้านค๊อกพิทเดินมาคุยด้วยบอกว่า"พี่ดูแลรถดีนะครับ ปีกนกกะพวกช่วงล่างไม่มีสนิมเลย" ผมก็เลยมานึกในใจว่า "เออดิฟะ ก็มันเป็นอลูมิเนียม มีสนิมก็แปลกแล้ว" เด็ดป่ะพี่ช่างบ้านแถวผม ;D
คนไม่มีฐานะ

อืมม เจ๋งๆ ๆ ๆ

;D