Author Topic: !! FlukY !! รบกวนด้วยครับ  (Read 8924 times)

FlukY-s15

• Guest
!! FlukY !! รบกวนด้วยครับ
« on: September 22, 2003, 11:58:38 pm »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าจะทำอะไรเพิ่มต่อไป

แล้วควร ปรับปรุง เปลี่ยนแปลง อะไร

ขอบคุณครับ

FlukY-s15

• Guest
Re:!! FlukY !! รบกวนด้วยครับ
« Reply #1 on: September 23, 2003, 12:00:10 am »
 :)

FlukY-s15

• Guest
« Reply #2 on: September 23, 2003, 12:02:11 am »
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ติ ได้ตามสบาย เพราะอยากได้ idea เยอะๆ

เอาไว้ไปทำเพิ่ม

ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: September 23, 2003, 10:23:44 am »
ถามงงวุ้ย ให้ผมแนะนำการตกแต่งใช่หรือเปล่า ถ้าใช่ก็อ่านต่อไป แต่ถ้าไม่ใช่ก็ถามมาใหม่ให้เข้าใจ

บอกไว้ก่อนเลยว่าสไตล์การตกแต่งมันมีหลากหลาย แถมเป็นเรื่องของความรู้สึกส่วนตัว ซึ่งอยู่บนพื้นฐานของประสพการณ์ ทรรศนคติ ความเชื่อ ค่านิยม สังคม ฯลฯ ดังที่เราจะเห็นว่ารถไม่ว่าอยู่ที่แห่งใดก็มักจะมีคนแต่งออกมาตามๆ กัน เช่นสไตล์ญี่ปุ่น สไตล์อเมริกัน สไตล์ยุโรป อันนี้ว่ากันโดยรวมนะ แต่ละสไตล์ก็จะเจาะลึกกันไปได้อีก เช่น สไตล์ของรถแดร็ก สไตล์ของรถซิ่ง สไตล์พวกชอบเครื่องเสียง สไตล์รถเซอร์กิต สไตล์รถหรู ฯลฯ

เด็กที่ชอบแต่งรถทั่วโลกจะมีลักษณะเหมือนกันอย่างหนึ่งคือมักจะมองรถตัวเองไม่ค่อยสวย และจะมีภาพรถสวยในฝันไว้ในใจ วันแล้ววันเล่าก็เฝ้าแต่ฝันอยากทำรถเราให้เป็นแบบนั้น ซึ่งบ้างก็ทำได้ แต่อีกมากที่ยังทำไม่ได้

แต่เด็กไทยส่วนใหญ่มีทรรศนคติแปลกมากคือมองของเดิมติดรถว่าเป็นของไม่ดี ไม่มีระดับ ไม่หรู ฯลฯ ทั้งๆ ที่จริงแล้วของอันใหม่ที่เอามาใส่ก็ใช่ว่าจะดีกว่าของเดิม แต่เพียงแค่เจ้าของรถมันชอบก็เท่านั้น กระแสสังคมที่เขาขลุกอยู่มันพาไป มันค่อยๆ ล้างสมองเขาไป เริ่มจากแต่งรถไทยให้ออกมาเป็นรถเดิมของญี่ปุ่น (แปลกดีไหม) ไม่ใช่ว่าแต่งแบบนี้ไม่สวย แต่ผมแปลกใจที่แต่งตามกันเยอะมากๆๆ ๆ  ๆๆ คุณเป็นเจ้าของรถไม่เอียนกันบ้างหรือ ผมเป็นคนดูยังเอียนเลย  ;)
- ของพวกนี้มันเริ่มมาจากหาของแต่งเลียนแบบตัวนอก ซีวิตก็ต้องแต่งตามรถนอก Nissan 200SX ก็ต้องแต่งเป็นตัว 180SX ยุคเก่ามีคนเสาะหากระทั่งแผงทับทิบที่เขียนว่า 180SX มาใส่ ใจถึงหน่อยก็หากระจกข้างสามเหลี่ยม (แกะยากมาก) เขียน 180SX มาใส่ หึหึ นี่ถ้าไม่มีตัวหนังสือ 180SX เชื่อเลยว่าเด็กไม่เอามาใส่แน่นอน

บ่นมากละ เข้าเรื่อง

สไตล์ฟลุ๊คเป็นอย่างไรผมไม่รู้ คำแนะนำต่อไปนี้คือสไตล์ผม ไม่ชอบก็อ่านเล่นๆ แล้วลืมมันซะ แต่ถ้าชอบก็เอาไปพิจารณาได้  ;D

รถจะสวยต้องเริ่มจากรูปทรงของรถ  S15 เป็นรถที่แต่งขึ้นมาก แต่งง่าย ทรงรถดูดี เป็นรถญี่ปุ่นที่เส้นของรถสวยมากคันหนึ่ง ตอนออกมาใหม่ๆ ผมบอกว่าเป็นรถญี่ปุ่นสไตล์ยุโรป

โทนสีเทา หากจะเล่นกับสติกเกอร์คาดตัวถังผมจะใช้สีดำ ขาว และเงิน คุมโทนนี้ให้อยู่ในกลุ่มนี้ แต่ไม่ได้หมายความว่าห้ามติดสติกเกอร์สีอื่นล่ะ ทำความเข้าใจให้ดี

ของแต่งภายนอกที่ทำให้รถดูดีมีไม่กี่อย่าง ล้อ ท่อไอเสีย และ Aeroparts
- ล้อขาวของคันนี้โดดมากๆ เลย ไม่เข้ากับสีรถ แถมลายก็เก่าไปหน่อย ลายนี้ดูไม่ซิ่งอีกด้วย แก้อย่างไรดี จะเปลี่ยนล้อหรือเปลี่ยนสีดี
- รถฝาคาร์บอนแบบนี้ ถ้าจะให้ดีก็ต้องมีหางหลังคาร์บอนด้วยถึงจะบาลานซ์ เอาทรง GT2 ก็ได้ ตอนนี้กำลังฮิต คงจะทำให้รถดูดีได้อีกสัก 2-3 ปี เบื่อแล้วค่อยเปลี่ยนใหม่
- แต่จะว่าไปแล้วคันนี้ใช้ชุดแต่งรอบคัน แต่เป็นชุดแต่งแบบเรียบๆ ซึ่งทำให้ดุได้ยาก การเพิ่มหาง GT2 อาจทำให้รถยิ่งโดดก็เป็นได้ เอาไงดี อันนี้พิจารณาเอาเอง

;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

FlukY-s15

• Guest
« Reply #4 on: September 23, 2003, 07:08:08 pm »
ขอบคุณครับพี่เปิ้ล ตอนนี้ ผม ก็ มองๆ หา ล้ออยู่

มีอีกคำถามครับ โช๊คอ่ะครับ มันปรับได้ ว่า จะให้มันอ่อน หรือ แข็ง
หมายถึง เด้ง มาก เด้งน้อย พี่เปิ้ลว่า อันไหน เหมาะสมกว่ากันครับ

เพราะตรงปลาย ด้านบน ของ โช๊ค มันปรับได้อ่ะครับ

มันมี ปรับสองตัว คือ สูง ตํา กับ อ่อน แข็งอ่ะครับ

ผมหมายถึงตัวปรับอ่อน กับ ปรับ แข็ง อ่ะครับ

อย่างไหน เหมาะมากกว่ากันครับ ขอบคุณครับ พี่เปิ้ล

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #5 on: September 23, 2003, 08:32:24 pm »
แข็งอ่อนแล้วแต่จะชอบใจว่าแบบไหนปรับแล้วเราขับดีที่สุด ไม่มีกฏตายตัว ลองปรับเล่นดูได้เลย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

FlukY-s15

• Guest
« Reply #6 on: September 28, 2003, 03:22:43 pm »
พี่เปิ้ลครับ ผมดูมาแล้ว หมุ่นดูแล้ว

โช๊คผม มันหมุ่นได้ 24 ระดับ มี คลิกๆ ( แต่คลิกๆ นี่ไม่ดังนะพี่ แบบว่า ล๊อกไปเรื่อยๆ ตามลำดับ )

ตอนนั้น หมุ่นเร็ว เลย ไม่ได้ สังเกตอ่ะครับ

ควรจะ set ยังไงดี อ่ะครับ ตอนนี้ ผม set เป็น หน้า นิ่ม หลัง แข็ง

วิ่งแล้วมัน โอเค อ่ะครับ แต่ไม่รู้ อ่ะครับ ผมรู้สึก ว่ามันขับดีเหมือนกัน

ปรับแบบไหน ก็ ดีเหมือนกัน เลย งง อ่ะครับ

พี่เปิ้ลช่วย แนะนำ ด้วยครับ ขอบคุณครับ

อีกเรื่องครับพี่เปิ้ล หนังสือ อ่ะครับ

อยากอ่านอ่ะพี่ ผม จะสอบเสร็จ เสาร์ที่จะถึงนี้ แล้วก็ปิดเทอม

เลยอยากอ่าน ช่วงปิดเทอมอ่ะครับ

พี่เปิ้ลว่างๆ แวะเข้าไปเอาให้หน่อยจิครับ นะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ อิอิ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« Reply #7 on: September 29, 2003, 09:26:46 am »
ถ้าไม่รู้ว่าปรับแบบไหนดี ก็ปรับไว้อ่อนสุดหมดเลยทั้งหน้าและหลังละกัน อย่างน้อยก็นุ่มหน่อยล่ะน่า หรือชอบหลังแข็งหน่อยก็โอเค ตามสะดวกที่เราชอบเลยครับ ของพวกนี้ไม่มีกฏ เจ้าของรถพอใจก็จบ รถเรานี่หว่า ใครจะทำไม

หนังสือไว้ตามให้ ฮ๋าๆ

FlukY-s15

• Guest
« Reply #8 on: October 02, 2003, 01:47:29 pm »
พี่เปิ้ลครับ อยากทราบว่า ที่ไทยอ่ะครับ

เวลาจะลงแข่งสนาม หรือ พวก motor sport อ่ะ

ต้องมี ใบขับขี่ เฉพาะเจาะจงเปล่าครับ

แบบว่า คนหล่ะแบบ กับใบขับขี่ ทั่วไปอ่ะครับ

ที่มันแบ่งแยก ออกเป็น หลายๆ อย่าง

อย่างเช่น rally, Touring Assemblies, Motorkhana แล้วก็พวก Khanacross อ่ะครับ

แล้วก็ เลื่อน ขึ้น ไปเรื่อยๆ อ่ะครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ ที่ไทยเท่าไหร่อ่ะพี่

คือว่า ผม สมัครไป แล้ววันนี้ ผมโทรไปหาเค้า

เค้าบอกผมว่า ผมไม่ได้เป็นคนที่ ออส

เลย ต้อง check ไปที่ ประเทศไทย ว่า ผมมีพวกนี้ อยู่หรือเปล่า

ที่ไทย มีหรือเปล่า ครับ แล้วถ้าไม่มี มันจะ check ยังไงหว่า

อาทิตย์กว่าแล้วเรื่องมันยังไม่มาเลยยย เลย สงสัยยยย

« Reply #9 on: October 02, 2003, 02:04:10 pm »
ที่ไทยก็ต้องมีใบอณุญาติสำหรับนักแข่งครับ ออกโดยราชยานยนต์สมาคมแห่งประเทศไทย หรือ รยสท งานแข่งใหญ่ๆ อย่างเป็นทางการที่รองรับโดยสมาคม รยสท นักแข่งจะต้องมีใบอณุญาติทุกคน ทั้งทางเรียบ และแรลลี่ก็ต้องทำเหมือนกัน

ค่าทำปีละ 2500 บาท พร้อมรูปถ่าย แค่นี้แหละครับ

เรื่องของออสเตรเลียผมไม่รู้เรื่องเลยแหละ  ;D

FlukY-s15

• Guest
« Reply #10 on: October 04, 2003, 02:01:35 am »
ขอบคุณครับพี่เปิ้ล

แต่เรื่อง s15 s2000 rx-7 นี่จิพี่ ยังไม่จบเลย

เห้อออออ คิดไม่ตก กลัวเปลี่ยนไปขับคันอื่นแล้ว

แล้ว s15 มันดันดีกว่า ผมไม่รู้ว่า ผม ชอบ style ไหน

เพราะไม่เคยขับ s2000 ทุกวัน ไม่เคยขับ rx-7 บ่อยๆ

ใช้งาน นานๆ เหมือน silvia ( s14 and s15 )

ผมรู้ style ของ silvia อ่ะพี่ แล้ว ผมก็ชอบแบบนี้ เหมือนกัน

แต่ บางที ที่ผมไปขับ VTEC NA ผมก็ ชอบ ไปอีกแบบ ได้ความรู้สึกไปอีกแบบ

แต่ผมไม่รู้ลึกซึ้ง ว่า เครื่อง มัน มี นิสัยยังไง ทั้ง VTEC แระ โรตารี่อ่ะพี่

พี่เปิ้ล พอจะรู้ แระ อธิบาย ได้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้า แถม ข้อดี หรือ ข้อเสีย ของ เครื่อง ทั้งสองตัวนี้ ให้ด้วย ก็ดีครับ

ผมไม่เลือก รถ ที่ รูปทรงแล้วครับ คราวนี้ ผม อยากเลือก รถที่ เครื่องมากกว่า

ถ้า SR นี่ ผม รู้ แล้วครับ ว่ามันเป็นยังไง ขับยังไง คุมยังไง นิสัยมันเป็นยังไง

เพราะเล่น SR มาตลอด แต่ VTEC กับ โรตารี่ อ่ะพี่ ผมไม่รู้เรื่องเลย

ขอบคุณครับ

pix

• Guest
« Reply #11 on: October 04, 2003, 05:58:25 am »
สมมติว่า คุณบอกว่าชินกับ SR แล้ว เวลาเปลี่ยนมือไปลองขับ N/A หรือ Rotary แน่นอนครับต้องรู้สึกแปลกเป็นธรรมดา อย่าว่าแต่แปลกเพราะนิสัยเครื่องเปลี่ยนเลยครับ เครื่องเดียวกัน รถคนละคัน ผมว่าความรู้สึกก็เปลี่ยนเหมือนกัน

ผมอ่านดูข้อความที่คุณโพสท์แล้ว คล้ายๆ กับว่า คุณเริ่มเบื่อเริ่มชินกับนิสัยของ SR แล้ว พอไปลองอย่างอื่นเลยรู้สึกสงสัยและติดใจใช่มั้ยครับ?

ลองมองในทางกลับกัน ถ้าเกิดว่า คุณขับ VTEC N/A มาตลอดล่ะ พอคุณได้ลองมาขับ SR หรือ Rotary คงรู้สึกไม่ต่างกัน ;)

เดาว่าคุณคงเบื่อความรู้สึกเดิมๆ กับเครื่องเดิมๆ ถ้าเป็นแบบนี้คุณไม่กลัวเปลี่ยนเป็นคันอื่นแล้วไม่รู้สึกแบบนี้ซ้ำหรอครับ?

ที่ผมอยากแนะก็คือ น่าจะลองใช้ของที่มีจนรู้ลึกซึ้งมากกว่านะครับ บางครั้งอาจเบื่อ แต่ผมเชื่อว่า มันต้องมีอะไรซ่อนอยู่แน่ๆ :D

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver