Author Topic: ‘ทีไอเอ็มซี’ทุ่มพันล้านทำสนามแข่งรถชนพีระฯ  (Read 59293 times)

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
อ๋อ...เรื่องทำรถน่ะทำอยู่แล้วล่ะครับ ผมเตรียมงานมาตั้งแต่กติกาออกมา แต่ที่ทำนั้นขอบอกก่อนว่า ไม่ได้ทำเพื่อ"รับคำท้าพิสูจน์"ของใคร เพราะผมถือว่าการ"ท้าพิสูจน์"ในเรื่องความสามารถนั้นเป็นเรื่อง"ไร้สาระ" ถ้าผมทำไม่ได้คนที่ท้าก้อเพียงแค่"สะใจ" ถ้าผมทำได้คนที่ท้าก้อคงไม่มา appreciated อะไรกับงานของผม ตกลงมันประเทืองปัญญาเขาขึ้นมาบ้างรึปล่าว ก้อปล่าว เพราะฉะนั้นมันจึงเป็นเพียงแค่เรื่อง"ไร้สาระ"

แต่ที่ผมจะทำนั้นก้อเพราะความ"ชอบ"ที่จะทำและ"ชอบ"ที่จะแข่งและที่สำคัญ มันเป็นโอกาสที่จะได้ใช้ความสามารถในการทำรถและความสามารถในการทำทีม เพราะอย่างที่บอก ผมก้อไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง เงินก้อน 5 แสนนั้นผมไม่มี แต่ผมพอหาได้ทีละหน่อยเพื่อมาทำรถและเชื่อว่าทำได้ทันกับเวลาที่มีอยู่ เพราะกว่าจะแข่งก้อนู่น เดือนพฤษภาปีหน้า เวลาไม่เยอะนักหรอก เวลาซ้อมมีรึปล่าวยังสงสัย แต่ไม่น่าเกินกำลังของทีมที่มีอ่ะน่ะ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

บีเวอร์ แครชเชอร์

• Guest
 ;D.......ว๊าว.... คุณ Moken ...ทำไมท่านไม่บอก "ข้อมูล" ให้หมดน๊า
hardware หากคุณต้องการแข่งในระดับนี้ มัวแต่ไปเดินตามตะวันนารามาดา หรือพันทิป หากเปรียบเทียบแล้ว คุณอาจคิดว่าเครื่อง server ที่มัน run program มันซื้อมาประกอบเองได้ไม่ต้องใช้ของมียี่ห้อ .....คิดแบบนี้ง่าย ถูก แต่มันไม่จบนะ หากผมกลับคิดว่าทุ่มทุนสร้างซื้อ server IBM หรือยี่ห้อเจ็บๆที่เป็น hardware ในการสั่งไปเลย คุ้มกว่าไหม?? เช่น motec ... และมันสามารถนำมาใช้งานได้ทันที  

Software ในประเด็นนี้ ปัจจุบันนี้รถยนต์เป็นหัวฉีดส่วนใหญ่ หากคุณเป็นคนเล่นรถ หรือในบางครั้งรถก็กลับมาเล่นงานเงินในกระเป๋าของคุณ.. เรื่อง software เอื้ออาทรถ้ามันมีจริง ผมเชื่อว่ามันมีก่อนที่คุณ Moken จะกล่าวถึง แต่ก็นั่นแหล่ะ ถ้าคุณได้ซื้อ hardware ที่มียี่ห้อ มันก็มี software มาด้วย แล้วคุณจะต้องวิ่งหา software ให้เมื่อยตุ้มทำไม... what??

ผมก็ไม่ได้ขับ civic แต่ผมทึ่งกับความสามารถของรถขับหน้าที่ทำเวลาได้ดี a31+sr20 จะทำได้ดีขนาดเป็นคู่ต่อกรได้เลยหรือ? ผมว่า คุณ Moken ยังเด็กนักอาจไม่เปิดใจยอมรับว่า รถขับหน้าดีกว่ารถขับหลัง ...เพราะ คุณ Moken ยังคงขับรถขับหลังอยู่ ผมก็ยังคงขับรถขับหลังอยู่แต่ยอมรับได้ว่ามันแรงจิงๆ
"ไอ้นู่นทำไม่ได้...ไอ้นี่ทำไม่ได้" ก้อ"ยืนดู"ต่อไป  
;D ดีครับผมจะยืนดูตัวแรงในงบ a31+sr20 ในงบ 500k. วิ่งไล่แดกชาวบ้าน หรือเปล่า?

เหตุผลง่ายๆ ...คือ รถขับหน้าใช้การถ่ายทอดแรงม้าและแรงบิดผ่านระบบ ทำให้สูญเสียไป 20%
                            รถขับหลังใช้การถ่ายทอดแรงม้าและแรงบิดผ่านระบบ ทำให้สูญเสียไป 25%
แล้วคุณอยากให้รถขับหลังแรงกว่ารถขับหน้าคุณต้องจ่ายเงินมากกว่าปกติ เพื่อให้ได้ 5% เทียบให้ได้กับรถขับหน้า แล้วมันอย่างไร....... เงิน 500k. มันคืออย่างไร อย่าต้องให้ท่าน Moken ต้องฟันธงให้เสียคนรอบ 2 ครับ ดูจากข้อมูลก่อนซิแล้วจะรู้ ผมน่ะคนโบราณอยู่มาตั้งแต่ยุคพาเลส การเล่นรถต้องดูหลายอย่าง การทำรถเซอร์กิตที่เป็น a31+sr20 ในงบ 500k. อึมส์...  ???, ไล่แดก.... ???, ยืนดู.... ???

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
รอดูด้วยครับ มันจะแข่งเมื่อไหร่คับ
ผมไม่ได้กวนครับแต่ ขอแบบพี่ทำได้แล้วผมไปเล่นตามละกันนะคับ ขอดูก่อนละกัน ถ้าพี่เล่นได้แล้ว ในงบประมาณที่พี่ว่าจริง เดี๋ยวผมไปเล่นด้วย แล้วถึงตอนนั้นขอคำแนะนำด้วยนะคับ
เอาใจช่วยละกันคับ ผมไม่มีตังเหมือนกัน

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
เอาใจช่วยคุณMokanครับ ถ้าทำขึ้นมาวิ่งในสนามแพ้-ชนะไม่เท่าไหร่ ที่สำคัณผมว่าอย่างน้อยทำให้เด็กไทย-คนไทยรู้ว่ามันไม่ใช่มีแต่Civic B20 เท่านั้นที่เป็นรถแข่ง จะได้เลิกทำรถตามๆกัน คิดนอกกรอบกันซะบ้าง

เอาใจช่วยครับ

;D
« Last Edit: October 29, 2005, 09:27:41 am by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Omori

• Guest
กติกาของเมืองนอกครับ ลองดูเทียบกันดู

puii

• Guest
พี่ Mokan ครับ

ผมได้ลอง คิดค่าใช้จ่ายคร่าวๆ แล้ว
สำหรับ A31+SR20DE ถ้ามี 5 แสน
รถ 1.5 แสน
ทำ Cage + spot ตัวถัง ลอกสี ทำสี ไฟเบอร์ลดน้ำหนัก ใส่ พลาสติก แทนกระจก 1 แสน
เครื่อง 2000 Na 220ม้า 1.5 แสน
เหลืออีก 1 แสนไม่น่าพอ ยังเหลือของอีกเพียบเลยครับ    ???
ถังน้ำมัน safety  ช่วงล่าง ล้อยาง ก็แทบจะไม่พอ แล้วครับ ยังมีอย่างอื่นอีกพอสมควรเลย
ยังไงคุม งบดีๆนะครับ เดี๋ยวมันจะ เป็นปัญหาตามมาภายหลัง >:(
ระวังด้วยนะครับ  เอาใจช่วยครับ  :)