Author Topic: ‘ทีไอเอ็มซี’ทุ่มพันล้านทำสนามแข่งรถชนพีระฯ  (Read 59296 times)

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
คิดแบบเด็กๆนะครับ ไม่ได้จะชวนทะเลาะกับใคร :-X

การมีสนามแข่งใหญ่ๆ มีงานแข่งใหญ่ๆ ถึงแม้งานที่ว่า สนามที่ว่าอย่างเราๆ(เอาเป็นว่าอย่างพวกผมแล้วกัน) ชาตินี้คงไม่มีปัญญาจะได้ขับกับเค้าก็ตาม มันก็เหมือนกับเอาแมนยู เอารีลมาดริก มาเตะในไทยแหละครับ อย่างน้อยมันก็ทำให้คนไทยให้ความสนใจกับบอลมากขึ้น(บ้าง) ไม่ว่าจะเตะเอง ชอบดูหรือชอบพนันก็ตาม รวมไปถึงสินค้า บริษัทต่างๆก็มาสนับสนุนบอล ตั้งทีมบอลมาแข่งกัน วงการบอลมันก็พอไปได้ ไม่งั้นเราก็ยังเตะ ตะกร้อ + บอลซีเกมแข่งกับพม่า มาเลย์ ฯลฯแล้วก็เข้าใจว่าเราเก่งอยู่นั่นแหละ (ให้เด็กไทยมีIdol เป็นชูมี่เพิ่มอีกสัก10-20คนก็ยังดี ไม่งั้นก็เอาแต่ดูบอล ดูมวย ดูตะกร้อกันทั้งประเทศน่าเบื่อตาย)

อีกอย่างมันก็เป็นเหมือนสัญญาณที่ดีแหละครับ อยู่ดีๆ คนรวยต่อให้รวยแค่ไหน เค้าก็ไม่บ้าพอที่จะเอาเงินเป็นพันๆล้านมาละลายน้ำเล่นหรอกครับ(ถ้าเป็นเงินหลวงก็ว่าไปอย่าง) อย่างน้อยมันก็ต้องมีการสำรวจแล้วแหละครับว่ามันจะคุ้มแค่ไหน(ยิ่งถ้าเป็นเงินกู้ แบงค์เค้าไม่ปล่อยเงินโดยไม่หวังคุ้มทุนหรอกครับ) นั้นก็แปลว่า มันก็คงจะมีสัญญาณบางอย่างว่า มอเตอร์สปอร์ทในเมืองไทยมัน"ขายได้"ใช่ป่าว

ทุกวันนี้เด็กเล่นรถเมืองไทยมีอะไรให้ทำกันบ้างล่ะครับ ซิ่งบนถนน แดรค จิมคาน่า(ดริฟท์อย่างพวกผมไม่ต้องนับหรอกครับ ผมมันคนส่วนน้อย  ;D)  
สปอนเซอร์ทั้งรถ ทั้งงานแข่งมาจากไหน จ่ายเอง พ่อแม่ คนรู้จัก อู่ที่ทำประจำ ร้านที่ซื้อของประจำ อุปกรณ์เกี่ยวกับรถ  
แข่งแล้วได้อะไร ถ้วย น้ำมันเครื่อง ยาง เงิน(ไม่พอค่าน้ำมันออคเทนที่ใช้ด้วยซ้ำ)
ได้แช็มป์แล้วยังไง ปีหน้าก็ไปแข่งรุ่นโอเพ่น ถ้ารวยหน่อยก็ไปซื้อรถสนามมาลง TGTC ถ้าหมดตูดก็เลิก
สุดท้าย ไม่ตายบนถนนหลวง ก็หมดตูดเลิกเล่นไปเอง ก็โดนเมียห้ามเล่น ก็คิดได้เลิกไปเอง เฮ้ออออ

ถ้าไม่ก้าวไปไหน ก็อยู่กันไปแบบเนี้ย

เค้าทำสนามมามา+ จัดงานแข่งมาเจ๊งก็ช่างเค้าเถอะครับ คนอย่างพวกผม ได้ดูงานแข่งดีๆครั้ง สองครั้งได้เห็นรถสูตรตัวเป็นๆ ได้เห็นนักแข่งที่เคยเห็นแต่ในทีวีก็คุ้มพวกผมแล้วครับ ถ้ามันบูมขึ้นมาก็โชคดีพวกเรา โชคดีรุ่นหลังๆเรา ไม่ใช่เหรอครับ

คิดเล่นๆของผมเองนะครับ
 ;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ก้อนี่ไง ที่เขียนๆมาหลายๆครั้งนี่ ไม่ใช่ว่าผมไม่เห็นด้วยกับการมีสนามแข่งในเมืองไทย การมีสนามแข่งนั้นดี ผมเป็นคน"ทำ"รถแข่ง ถ้ามีสนามแข่งให้วิ่งเล่นได้ ผมก้อชอบไม่ใช่ไม่ชอบ แต่สิ่งที่อยากจะให้มีใหม่นั้นไม่ใช่เพียงแค่สนาม แต่อยากให้"เรา"ซึ่งเป็นคนที่อยู่ในวงการmotorsportรวมทั้งคนที่สนใจในวงการนั้นมี"ทัศนะคติ"สำหรับmotorsportsในเมืองไทยนั้นซะใหม่ เพราะที่ผ่านๆมาหรือ"เคย"ทำกันอยู่นั้น มันมีสิ่งที่"ผิด"แต่ไม่มีใครคิดจะแก้ไขอยู่มาก

คุณบอกว่าฟุตบอลมีคนชอบดูเป็นที่นิยม จนมีผู้จัดนำเอาทีมดังๆเข้ามาเตะให้ดูเพื่อเพิ่มความสนใจให้มากขึ้น ในวงการแข่งรถนั้นก้อเหมือนกัน การนำเอาการแข่งระดับเจ๋งๆจากนอกเข้ามาแข่งมันทำให้คนสนใจได้ แต่สิ่งที่มันต่างกันระหว่างฟุตบอลกับรถแข่งในบ้านเราก้อคือ พอได้ดูแล้วเนี่ย ถ้าเป็นฟุตบอลพอคุณดูแล้วอยากเตะบอล คุณก้อรวมสมัครพรรคพวกรึไม่ก้อไปแจมเตะกับคนอื่นเขาได้ แต่สำหรับการแข่งรถนั้นมันยังไม่เป็นแบบนั้น ทั้งๆที่มันควรจะเป็นไปได้นานแล้ว คนที่ชอบแข่งรถควรที่จะดูแข่งรถแล้วเมื่อมีความอยาก สามารถเอารถตัวเองไปแข่งกับคนอื่นได้ในระดับที่ตัวเองเล่นได้ ในอเมริกานั้นมี เขาดู NASCAR ในทีวี พอถึงวันศุกร์คนหลายๆคนลากรถไปสนามแข่งแล้วไปแข่งกัน บางคนสามารถ"หาเงิน"เลี้ยงชีพได้เลย แล้วที่ผมยกตัวอย่างนี้ไม่ใช่เพราะว่าเขารวย เขามีโอกาสมากกว่า ไม่ใช่ รถที่เขาทำไปแข่งกันนั้น เริ่มต้นได้ที่ $300 เอารถ Junk มาคันนึง ทำเครื่องให่วิ่งได้ดี ใส่ rollcage เข้าไปตามกติกา แล้วก้อไปสนุกได้ นั่นคือรุ่นเริ่มต้น จากนั้นก้อมีรุ่นที่ขยับขึ้นไปเมื่อมีเงินมากขึ้นหรือเก่งมากขึ้นหรือมีสปอนเซอร์เข้ามาช่วย NASCAR สำหรับเขาจึงไม่เป็นสิ่งที่"เกินเอื้อม" และนี่เป็นแค่ระดับท้องถิ่นเท่านั้น นี่คือตัวอย่างง่ายๆที่อยากจะบอกว่า ในบ้านเรานั้นก้อทำได้ ของเล่นทั้งหลายที่เราจะเอามาทำรถแข่งได้นั้น มันมีท่วมเชียงกง แล้วมันไม่จำเป็นว่ารถแข่งราคาถูกนั้นมันจะดู"เน่า"หรือไม่เร็ว ถ้าภายใน 3แสนแล้วทำรถที่วิ่งได้ 1 นาที 7 วิที่สนามพีระฯล่ะ มันจะน่าเล่นไม๊ นี่คือความเป็นไปได้ที่ไม่มีใครเคยมองเห็นในเมืองไทย ทุกคนมัวแต่ไปคิดว่า แข่งรถนะ มันต้องเร็วนะ มันต้องเจ๋งนะ มันต้องแพงนะ มันต้อง Porsche Supercup มันต้อง Supercar ถึงจะเรียกว่า"รถแข่ง" F1 ก้อรถแข่ง แต่ถ้าใครในเมืองไทยบอกว่าซักวันจะขับ F1 ละก้อ ผมบอกได้"ตอนนี้"ว่า ตื่นๆมาพับถุงเถอะมึง จะแดกเข้าไปยังไม่มีเลย เพราะมันเกินเอื้อมเกินไปที่จะคิดใน"ตอนนี้" ที่ทัศนะคติของคนในวงการmotorsport ยังเป็นแบบนี้อยู่
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

มิก

• Guest
ขอโทษนะครับ พอดีอ่านกระทู้นี้มานาน
ทำไมไม่ลองจัดแข่งเองละครับ
เห็นเอาทฤษฎีมาพูดเยอะแล้ว
ปฏิบัติสิครับ ก่อนที่จะด่าคนอื่น
โดยส่วนตัวผมแล้ว ถ้าไม่ช่วยพายก็อย่าเอาเท้าราน้ำครับ
ทำอะไร พูดอะไร ลองทำดู อย่าเอาแต่ว่าอย่างโน้นอย่างนี้ครับ
แค่นี้ละครับ

Offline Yim_E33_Galant

• Group N Racer
  • **
  • ถึงจะเก่า แต่ก็กรรมพันธุ์เดียวกับ Evo
ถึงจะจัดเอง หรือจ้างคนอื่นมาจัด ผมก็ว่ามันก็ยังดีกว่าไม่มีรถแข่งจะดูไม่ใช่หรือครับ เรายังไม่ต้องไปคิดถึงการปั้นเด็กรุ่นใหม่ขึ้นมาแข่งรถเถอะครับ เอาแค่ให้คนมาดูแข่งรถ "บ้าง" ก็พอแล้วละ นี่ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีของประเทศที่ภาษีรถยนต์สุดโหดอย่างบ้านเราแล้ว ไม่ว่าจะเป็น F1 เครื่อง V10 หรือ แข่ง Touring กระจอก เครื่อง 3K มันก็คือแข่งรถ คือ Motorsport เหมือนกัน แล้วในเมื่อมันเป็น Motorsport ไม่ว่ามันจะดูต่ำต้อย หรือเลิศหรูแค่ไหน เราๆ ที่เป็นคนรักรถ ก็ต้องสนับสนุนกันนะครับ ดังนั้นอย่ามาทะเลาะกัน แล้วก็รวมพลังกันดีกว่า พลังเล็กๆ ของเราอย่าคิดว่าไม่มีประโยชน์ เพราะใครจะไปรู้ว่าในนี้อาจจะมีคนถูกหวยได้ไปแข่ง Macau Touring ก็ได้ ใครจะไปรู้ หรือสักวันชาวบ้านที่คุณเรียกเขาว่ารากหญ้า อาจจะมีปัญญา ซื้อ M3 มาแข่งก็ได้ เพราะงั้น ก็เอาใจช่วยกันดีกว่าครับ อะไรก็ตามที่มนุษย์คิดได้ย่อมเป็นไปได้ในหลัก Physics

Offline Kong_omac

• **
  • X1R-K45
    • avantGarde
ลองหาทางออกดีๆ ดูดีไหมครับ ดีกว่า มานั่ง บ่นๆ หรือ ว่ากัน เพื่อที่จะแสดงว่า เราแน่กว่า กูเจ๊งกว่า กูทฤษฏีปึ๊กสุดๆ เว้ย ไรแบบนี้ ผมว่า เรามาช่วยหาทางออก หรือว่า ช่วยกันพัฒนาดีไหมครับ
เพราะเอาแต่นั่งพูด แล้วไม่ได้ทำ มันไม่มีวันเจริญขึ้นมาได้ หรอก จริงๆนะ ใครเสนออะไรมาก็ไม่ดี หมดเลย เท่าที่อ่านๆ มา ลองดูดีไหมครับ เปิดรับอะไรใหม่ๆ และรับกับความเป็นจริง ไม่ใช่ว่า จะเอาอะไรที่สุดยอดแล้วมาเป็น บรรทัดฐาน  ผมเองไม่เห็นนับถือ ฝรั่ง อะไรมากมายเลย ยังงัยก็คนเหมือนกัน เราทำได้ เขาก็ทำได้ แต่อาจจะช้ากว่าเขา แค่นั้นเอง
ลองเปลี่ยน Attitude ของตัวเองดีกว่าไหมครับ รับฟังความเห็นจากคนอื่นๆ รับความเป็นจริงในสังคมเรา มองความเป็นจริง และความเป็นไปได้ แล้วมองหาทางออกเพื่อ ปฏิบัติได้   เพราะผมอ่านมาแล้วไม่ค่อยเห้นทางออกที่จะช่วยให้วงการ Motorsport ของพวกเรา เจริญในระดับที่คุณ พอใจสักที  ลองดูนะครับ เป็นผมเองถ้าความคิดขัดแย้งกับคนเยอะแยะขนาดนี้ ผมคงต้องลองมองตัวเอง และ ถ้าไม่ถูกผมคงปรับตัวแล้วแหละครับ ชอโทษด้วยนะครับถ้าไม่ถูกใจ แต่ว่า ความคิดเห็นส่วนตัว
« Last Edit: July 30, 2005, 11:34:35 pm by Kong_omac »
K45sport.com
X1R-K45

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
อันนี้ผมคิดตามประสาเด็กเลยนะ จะด่าก็ด่า

การที่จะให้คนลงมาแข่งรถมันต้องเริ่มจากการสนใจ (ไม่ใช่หรือ)

แล้วจะทำยังไงให้คนสนใจล่ะ (ก็การแข่งไง)

มีการแข่งมันก็จะมีคนไปดู ถึงมันจะกลุ่มเล็กก็เหอะ (แล้วดีกว่าไม่มีไม๊)

แล้วถ้ามันมีการแข่งขันรายการที่ FIA รับรองมาจัด

ผมเชื่อว่าคนที่จะไปดูมันเยอะกว่านี้แน่ ๆ

คนที่สนใจ Motorsports ของเมืองนอกมันมีอยู่เยอะในเมืองไทย

ถ้าเค้าได้เห็น เค้าได้รับรู้ ได้สัมผัส มันก็ต้องเกิดความสนใจขึ้นมา

ท้ายที่สุดเค้าก็จะไปแข่งอะไรก็ตามที่มันเริ่มจากเล็กๆ มาเองแหล่ะ

แล้วเดี๋ยว Motorsport บ้านเรามันก็พัฒนาเอง (ผมเชื่ออย่างนั้น)

• **
  • ถึงจะเก่า แต่ก็กรรมพันธุ์เดียวกับ Evo
สรุปแล้วกระทู้นี้นะ ไม่ได้ก็ประโยชน์อะไรหรอกครับ เพราะงั้นใครที่พอจะมีกำลัง [size=8]คิดแล้วก็ทำซะ จะทำอะไรก็ได้ที่คุณเห็นมันดีต่อวงการนี้ก็พอ ความคิดหลายๆอย่าง มันก็มีทั้งดีและไม่ดี ต้องเอาของหลายๆ คนมาผสมกัน[/size]

หยก EL-RAROUR

• Guest
การที่คนจะสนใจกีฬามอเตอร์สปอต์นั่น มันต้องมีจุดดึงดูดซะก่อน อย่างล่าสุดที่รีลมาดริดมาเตะในไทย คนก็แห่ไปดูมากมาย ถ้าเทียบกับเวลาที่บอลไทยเตะกันเอง ลองเทียบดูว่าคนมันไปดูอะไรมากกว่ากัน และจากจุดนี้เองมันเป็นการที่จะกระตุ้นให้พวกเขาเหล่านั้นเกิดความสนใจในกีฬาประเภทนี้ ยกตัวอย่างคารเรร่าคัพมาแข่งในไทย สังเกตุได้เลยว่าคนแห่กันไปดูเยอะแยะ (ถึงจะไม่ล้นสนามเหมือนนาสคาร์อะไรนั่นก็เถอะ) แต่มันก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีจริงไหม อย่างเช่นเมื่อ20ปีก่อน เวลาเขามีจัดแข่งกันที คนแห่ไปดูกันแน่นสนามพีระ แต่ทำไมเดี่ยวนี้หายไป ผมคิดเอาเองด้วยมันสมองอันเล็กน้อยของผม ผมคิดว่าเมื่อสมัยก่อนเนี่ยคนเขามาดูกันเยอะเพราะว่ารถรุ่นที่ใช้แข่งนั่นเป็นรถบ้าน ซึ่งเป็นรถที่พวกเขาใช้ๆกันอยู่ ไม่ไช่รถแข่งแท้ๆอะไรมากมาย (บางคันไม่มีโรลเคจ50กว่าจุดห่าเหวอะไรนั่นด้วย) มันเป็นรถบ้านจริงๆ มันเป็นอะไรที่เขาสามารถจะลงแข่งได้ ไม่ไกลเกินเอื้อม เพราะบุคคลกลุ่มนี้เป็นคนตาดำ ดำ มีรถคันเดียวใช้ซิ่ง ใช้ไปเรียน ไปทำงาน บางคันเป็นรถเก่าคร่ำครึ เขาก็พยายามจะทำมาเพื่อแข่งเพราทุนทรัพย์เขามีแค่นั่น เขาก็แข่งกันมา แต่พอหลังๆก็เสื่อมความนิยมไปเพราะอะไรผมก็ไม่ทราบได้ เพราฉะนั่น ถ้าเราจะเริ่มให้กีฬาชนิดนี้เป็นที่นิยมอีกครั้งแล้ว นอกจากต้องได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาลแล้ว เรายังต้องเชิญชวนพวกที่ซิ่งบนถนนทั้งหลายให้เข้ามาแข่งกันในสนาม ซึ่งถ้านึกภาพว่าคุณเป็นเด็กเล่นรถมีรถเก่าๆคันนึง แต่อยากไปขับในสนาม แต่รถคันนั้นเป็นรถเก่า อาจจะเป็นรถเต่า โรลเคจอาจจะไส่ไม่ได้เพราะบางทีต้องไปรับไปส่งน้องชาย แต่เขาก็อยากมาวิ่ง เครื่องก็ไม่ได้แรงมากมาย แต่ด้วยความที่เขาอยากไง เราก็ต้องสนับสนุนเชิญชวนเขา ไม่ไช่พอจะมาแข่ง คุณต้องไปตีโรลเคจ50กว่าจุด หรือว่ารถคุณไม่เหมาะแก่การแข่งนะเขาถูกออกแบบมาให้ขับที่ความเร็วไม่เกิน80 แบบนี้ ถามหน่อยครับ ใครหน้าไหนมันจะมาแข่ง เขาซัดเล่นตามถนนอย่างเดิมจะดีกว่าไหมครับ เพราะฉะนั้นถ้าจะสนับสนุน ก็ต้องเป็นการเชิญชวน และช่วยกันจากหลายฝ่ายครับ ต้องร่วมมือกัน อย่างที่คุณมิกบอกครับ มือไม่พายอย่าเอาส้นตีนราน้ำ ทุออย่างต้องมีจุดเริ่มต้นครับ

Offline GoogGoo

• Amateur Racer
  • *
จากประสบการณ์ที่ได้พบเป็นในต่างประเทศ (อังกฤษ)โดยส่วนตัวอยากให้มีการแข่งขันที่ไม่ต้องใช้ทุนเยอะ ไม่ต้องใช้ของไฮเทค  อยากให้มีการแข่งขันเป็นแบบรุ่นที่ต่อรถเอง ทำเครื่องเอง ทำเองส่วนใหญ่ โดยลดการนำเข้าจากนอกประเทศ ยกตัวอย่างเช่น รายการแข่งของ 750 Motor Club ซึ่งผมพอจะยกตัวอย่างได้ดังนี้

1. เครื่องคาบิวฯ ไม่ต้องใช้กล่องราคาแพง ไม่เน้นแรงแบบสุดๆ เน้นทน อาจจะแบบหนึ่งฤดูการ Over haul ครั้งนึง เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนปะเก็น...ปรับแต่งได้แค่นิดๆหน่อยๆ ไม่ต้องสูบ Forged ไม่ต้องก้าน Forged ฯลฯ

2. เน้นที่การสร้างรถ ซึ่งแน่นอนว่าก็ต้องเป็น Triangulated Space Frame ราคาไม่แพง ทน ซึ่งปัญหาที่อาจจะพบในช่วงเริ่มต้นคือออกแบบไม่เป็น ผมว่าน่าจะเริ่มโดยมีการออกแบบและแจกจ่ายกับทีมที่สนใจฟรีๆโดยผู้จัด (ซึ่งผมคิดว่าคงไม่มีใครทำฟรีๆ แต่อาจจะเริ่มต้นจากหนังสือพวก Build Your Own Sports Car for as Little as 250 Pounds: And Race It! มาลองดูก็ได้ซึ่ง Chassis รถพวกนี้ก็ดีในระดับนึงแล้ว และยังสามารถดัดแปลงให้ดีขึ้นไปได้เรื่อยๆอย่างที่หลายคนทำกัน รูปทรงรถอาจจะไม่โดนใจคนไทย แต่ถ้าขับมันขับดี น่าจะพอแล้วสำหรับระดับเริ่มต้น) และเน้นการเซ็ตอัพช่วงล่างแทนเรื่องเครื่องยนตร์ โดยกติกาอาจจะบังคับในส่วนของช่วงล่างไว้ว่าต้องปรับได้ไม่มาก (ปรับได้มากเดี๋ยวปรับกันไม่ถูก หลงทางอีก อีกอย่างปรับได้มากอาจจะเป็นการนำไปสู่ของราคาแพง เช่นโช๊คปรับได้หลายทาง เป็นต้น)

ผมพอจะมี Link ที่ใรสนใจตรงที่ผมพูดจะลองเข้าไปดูก็ได้

1. อันแรกเป็นของหนังสือที่ผมบอก
http://www.amazon.co.uk/exec/obidos/ASIN/1859606369/qid=1122743840/sr=8-1/ref=sr_8_xs_ap_i1_xgl/202-5318069-2713425

2. อันนี้เป็นของกติการายการที่ผมพูดไป
http://www.750mc.co.uk/racing/formulae/locost.htm

3. อันนี้เป็นของ Web ที่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับรถที่ผมบอกมา
http://www.locost7.info
http://www.locostbuilders.co.uk
http://www.7builder.com
และอื่นๆอีกมากมายหาได้จาก Internet

พูดมาพักใหญ่แล้ว ถึงไม่ได้เกี่ยวกับสนามรถแข่งแห่งใหม่คงไม่ว่าอะไรกันนะ
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears

• *
อย่าเพิ่งทะเลาะกันเลย วงการนี้มันแคบอยู่แล้วขืนไม่กินเส้นกันแล้วจะไปเหลือเหรอ...

โดยส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับการที่จะรถบ้านใช้ทุกวัน มาลงสนามแข่ง ทั้งในแง่ของความเหมาะสมในเรื่องของความปลอดภัยและประสิทธิภาพ และไม่คิดด้วยว่าจะราคาถูก แข่งแล้วเกิดชนจนต้องทิ้งรถหล่ะ ไม่ต้องเดินไปเรียน หรือนั่งรถเมล์ไปทำงานกันเลยเหรอ ผมอยากเก็นรถแข่งที่เป็นรถแข่งจริงๆ (ไม่ได้หมายความว่าต้องเป็นรถที่ Ground Clearnace แค่ 50 mm, เครื่องเกิน 400 แรงม้า, น้ำหนัก 500 Kg, แอร์โรไดนามิคกด 700kg, เกียร์ Dog Clutch-Sequential  6 จังหวะ ฯลฯ อะไรพวกนั้นนะ) ที่เอามาตีทะเบียนวิ่งบนถนนไม่ได้ ต้องลากไปสนามแข่งอย่างเดียว หลายคนอาจจะพูดว่าแล้วมีรถอย่างนั้นราคามันจะถูกเหรอ ผมคิดว่าถูกถ้ามีการจัดแข่งอย่างที่ผมบอกไปแล้ว (แต่ไม่ได้หมายความว่าราคามันจะหมื่นสองหมื่นนะ)
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
มีแบบแปลนแจกฟรีด้วยนะ ตามลิงค์ของคุณ Googoo เข้าไปแหล่ะ แต่บอกไว้ก่อนว่าต้องปรับปรุงอีกหน่อย คนเขียนแบบนั้นออกแบบแค่พอใช้ได้ ไม่ได้แข็งแรงอะไรมากมาย

ผมคิดว่าเราคงไม่ต้องกลับไปหาเครื่องคาบิวหรอก เครื่องหัวฉีดแรงม้าสูงในเซียงกงตอนนี้มันก็ไม่ได้แพงมากล่ะมั้ง ตั้วรถก็ไม่มีปัญหาแล้ว เครื่อง 300 แรงม้า น้ำหนักรวมทั้งคันไม่ถึงครึ่งตัน พอร์ชที่ไหนจะมาไล่ทัน  8)

ตอนนี้ก็เหลือแค่ว่าใครจะทำออกมาเล่นบ้าง เมืองไทยความจริงก็เหมาะกับมอร์เตอร์สปอร์ทนะ ของเล่นถูกดีและมีเกลื่อน ถ้าผมอยู่เมืองไทยผมก็ทำ

คุณ Mokan ผมอ่านดูเค้าก็ไม่ได้ anti เรื่องสนามใหม่อะไร เค้าแค่ชี้ให้เห็นว่าต่อไปจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ก็แค่เตือนๆไว้ เป็นความเห็นที่น่าสนใจ แต่ถามว่าเตือนแล้วสนามใหม่จะเกิดไหม ก็เกิดอยู่ดี พวกเราก็ได้เล่นกันอยู่ดี แต่ก็เตือนแล้ว

แล้วคุณจะไปบอกให้เค้าคิดใหม่ทำใหม่ทำไม ในเมื่อมุมมองแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน ก็เอาแต่ไอเดียดีๆมาแชร์กัน ใครคิดว่าทำได้ก็ลงมือทำไป แต่ขอให้เคารพในความเห็นของคนอื่น ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไร ไม่ทำตามไม่เป็นไร แต่ไม่ต้องใช้อารมณ์คุยกัน

• **
เหอๆ กระทู้นี้เลยกลายเป็นแบบนี้เลย แต่ผมอยากจะติงคุณ S2 ซักนิดนะครับ คือว่าถ้าเกิดเราต้องทำรถเองตั้งแต่ศูนย์เนี่ย ผมมองว่ามันจะทำให้มีปัญหาว่าเวลาไม่พอ ต้องไปทำงานบ้างอะไรบ้างเพราะงั้นผมว่า เราคงจะต้องแข่งแยกกันทั้ง 2 แบบ ละครับ ทั้งแบบ รถแต่ง และรถสร้าง ซึ่งก็คงจะมีแฟนคนละกลุ่มกัน เราจะได้เปิดให้คนดูได้ทั่วถึงไงครับ คือบางคนไม่มีปัญญาหรือเวลาทำรถเองเนี่ย ผมว่าเล่นรถแต่งอาจจะเข้าท่ากว่าก็ได้ เช่น ให้ช่างจูนให้ แล้วเราก็ขับ อาจจะไม่ได้ความรู้เรื่องเครื่องยนต์มากนัก แต่ก็ยังได้ทักษะการขับ ซึ่งมันก็ไม่ได้เสียประโยชน์ซะทีเดียว คือคนบ้ารถก็มีหลายแบบอ่ะนะครับ เราก็คงต้องจัดให้มันหลายๆ แบบละครับ

หยก EL-RAROUR

• Guest
ไช่ครับการเอารถใช้งานมาแข่งมันไม่ได้ปรสิทธิภาพและความปลอดภัยสูงสุดหรอกครับ แต่ผมว่าตอนนี้การแข่งขันรดับนี้ในเมืองไทยมันเพิ่งเริ่มครับ จะมาบังคับมากมายคนเขาจะขี้กร้านเบื่อไปซะก่อน แต่ถ้าเราเปิดให้แข่งไปสักพักพอมีคนเริ่มให้ความสนใจมากขึ้น เราค่อยเริ่มแบ่งรุ่นย่อยออกไปว่าคันไหนเร็วต้องบังคับมีโรลบาร์อะไรแบบนั้นจะดีกว่าไหมครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ที่ญี่ปุ่นรุ่นคลับเรซที่นั่นในรุ่นมือใหม่ไม่จำเป็นต้องมีอุปกรณ์อะไรมากมาย เป็นรถบ้านแตนๆซะเยอะครับ ส่วนรุ่นที่สูงขึ้นมาถึงจะบังคับครับ ตอนนี้บ้านเรามันเป็นแค่จุดเริ่มต้นครับ ถ้าอยากให้ปลอดภัย ขอใช้คำว่ารณรงค์จะดีกว่าไหมครับ ไม่ไช่มาบังคับนู่นบังคับนี่ ผมเชื่อว่าถ้าพูดจากันดีๆเขาก็ย่อมโอเคครับ

• *
ผมยังคิดเหมือนเดิมคือ ไม่สนับสนุนการเอารถแต่งมีทะเบียนมาแข่ง

ถ้าเวลาไม่พอ ก็ทำรถปีนี้แข่งปีหน้าซิครับ ค่อยๆทำ ค่อยๆจูน ไปเรื่อย

ถูก สบาย เร็ว ง่าย สนุก คงไม่สามารถมีครบทุกๆอย่างพร้อมกันได้