Author Topic: น้องโจ้พี่ฝากหาของหน่อยสิ  (Read 12051 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อยากได้ 2way LSD ครับ ผมอยากได้แบบที่เอามาใส่ในชุดเฟืองท้ายเดิมของเซฟิโรได้เลย ไม่รู้ว่าจะเอาของพวก Silvia มาจะใส่ได้พอดีไหม บางคนก็แนะนำว่าให้เอาเฟืองท้ายสกายไลน์แทนได้ แต่กรณีนี้ผมต้องเปลืองเงินค่าเพลาข้างอีกน่ะสิ เอาไงดีกันล่ะ แนะนำหน่อยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
Re:น้องโจ้พี่ฝากหาของหน่อยสิ
« Reply #1 on: September 20, 2003, 03:50:37 am »
อะไรกันครับพี่เปิ้ล  อย่างพี่เนี้ยนะให้ผมแนะนำพี่  ผมไม่บังอาจเหรอนะครับ
ความรู้ผมน้อยกว่าพี่เยอะเลย  พี่อ่ะระดับไหนแล้ว  เรียกอาจารย์ยังได้เลยนะครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ  เอาเป็นว่าบอกเล่าแล้วกันนะครับ
ชุดเฟืองท้ายและลิมิเต็ดที่ผมใส่อยู่ตอนนี้  ลิมิเต็ดเป็นของ nismo ส่วนเฟือง
เป็นของ skyline ตัวไหนไม่ทราบครับ อัตราทด 4:1  คือผมได้มาทั้งลูกมันมี
ป้ายสีส้มติดมาด้วย และได้ของแถมคือเพลาข้างมาด้วย คาดว่าเคยใส่
skyline มาก่อน  

ตอนจะใส่มันมีปัญหาอย่างนี้ครับ   เพลาข้างที่ได้มามันต้องใส่กับดุมของมัน
ซึ๋งเป็นดุม 5 รู pcd 114.3   แต่ผมต้องการใส่ล้อเดิม 4 รู pcd 114.3 ขอบ 15
เพราะเวลาเล่นดริฟท์ผมขี้เกียจมานั่งขันน๊อตแยะ ๆ  และไหนจะยางอีก
ผมเลยให้ช่างใช้วิธีแปลงหน้าแปลนยึดเพลาให้สามารถใช้เพลาข้างของเดิมได้
ดังนั้นเจ้าเพลาข้าง skyline ก็ยังกองอยู่ที่บ้านเหมือนของไม่มีประโยชน์เลยครับ

หลังจากใส่แล้วผมใช้ความรู้สึกคาดเดา มันน่าจะเป็นแบบ 1.5 way  แต่ปัญหาคือ
อัตราการเร่งผมเปลี่ยนไปจากเดิมมาก  และอัตราความเร็วที่แดชบอร์ดแสดงค่า
ผิดเพี้ยนจากเดิม ตัวเลขมันแก่บวกเพิ่มมากกว่าความเร็วจริงอยู่ 20 Km/H
ปัจจุบันผมใช้วิธีเพิ่มซีรี่ส์ของยาง ซึ่งมันช่วยในการออกตัวดีขึ้น แต่เข็มไมล์ยังแก่
เหมือนเดิม  อันนี้ผมไม่ค่อยกังวลเพราะผมไม่ได้ขับรถเร็วแบบ Top speed

คราวนี้มาตอบคำถามพี่บ้างนะครับ (ใครรู้รายละเอียดมากกว่ามาตอบเพิ่มด้วยนะครับ)

พี่อยากได้แบบ 2 way   => ถ้าเป็นของใหม่มีเต็ดอย่างเดียวผมว่าเราจะรู้ได้เลยว่า เป็นชนิดไหน จะมีบอกให้เราทราบ  แต่ถ้าเป็นของมาจากญี่ปุ่นต้องรื้อฝาปิด
ออกมาดูกันเลยนะครับ

พี่จะลองเอาของ silvia มาใส่  => ผมไม่ชัวร์จะให้คำตอบครับ  ต้องลองเอาเฟือง
ของ silvia มาใสกับเต็ด   แต่ที่แน่ ๆ นะครับลิมิเต็ดแต่งซิ่งมันใส่กับเฟือง skyline
ได้ทุกอัตราทดครับ  เราจะเปลี่ยนเฟืองลองเฟืองให้ถูกใจในสไตล์ที่เราชอบได้ครับ

พี่กลัวค่าใช้จ่ายเรื่องเพลาข้าง =>  พี่เอาของผมไปใช้ได้เลยครับ  ผมไม่ได้ใช้ครับกองอยู่ที่บ้านครับ

พี่เปิ้นครับ  ถ้าดุมล้อหลังรถพี่เป็นรูน๊อตล้อแบบ 5 รู 114.3  อยู่แล้ว
พี่ตัดปัญหาเรื่องเพลาข้างไปได้เลย  พี่ซื้อแบบยกเฟืองท้ายยกลูกมาใส่ได้เลยครับ  แต่ถ้าดุมล้อหลังพี่เป็น 4 รู 114.3  พี่ก็ต้องใช้วิธีแปลงอย่างที่ผมเคยทำ
แต่ถ้าพี่ต้องการระบบเบรคที่มีประสิทธภาพ  พี่ควรใช้ดุมและชุดเบรคหลังของ
skyline  นะครับจะได้ไม่ต้องแปลงหน้าแปลนเพลาข้าง

พี่จะเห็นภาพมั้ยเนี้ย   เดี๋ยวผมถ่ายรูปเพลาข้างให้พี่ดูแล้วกันครับ
 ;D

เรารักในหลวง

• Sr. Member Professional Driver
« Reply #2 on: September 20, 2003, 03:59:34 am »
ตอนนี้มีเต็ดแต่งอยู่ตัวนึงครับ  ผมจะเช็คให้นะครับว่าตัวนี้ใส่แล้วต้องทำ
อะไรอย่างไรบ้าง  แล้วจะโทรไปบอกพี่ครับ

พี่เปิ้นครับ  พี่มีเพื่อนที่สามารถออกบิลภาษีมูลค่าเพิ่ม 7%  ได้บ้างหรือเปล่าครับ
คือผมต้องการเอาไปให้กับประกันภัยรถของผมครับ  รบกวนพี่ด้วยนะครับ
« Last Edit: September 20, 2003, 04:03:40 am by Joe200sxType_Drift »

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: September 20, 2003, 10:34:48 am »
โอเค เช็คมาเลยน้องโจ้ ตอนนี้ต้องการไอ้ LSD นี้สุดๆ แล้ว ตอนนี้ผมเซ็ทช้อคฯสปริงจนพอรถเลี้ยวขึ้นเนินสักหน่อยล้อหลังด้านในโค้งจะลอยพ้นพื้นเลยน่ะ ผลคือล้อมันก็ฟรีทิ้งจนขับต่อไม่ได้ หึหึ เกรงใจรถคันหลังที่ต้อยคอยถอยให้ผมตั้งลำใหม่  :P นี้ถ้ามี LSD ล้อคงหมุนได้สบาย
- แต่ไอ้ที่ต้องการจริงๆ นะ คือเอาไว้ดริฟท์ต่างหาก ฮ่าๆ ๆ ๆ   ได้รถมาเดือนกว่าละ เพิ่งเติมน้ำมันถังที่ 3 เมื่อวานนี้เอง

อ้อ แร็คผมก็เริ่มรั่วละ มีคนแนะนำให้เอาของ 200SX มาใส่ ของ 200 มันทนกว่าหรอ

เรื่องบิลแวตนี้ผมมืดสนิทเลยครับ ไม่มีพรรคพวกทางด้านนี้เลยน่ะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #4 on: September 21, 2003, 09:38:30 pm »
ขอแจมนิดนะครับ คุณโจ้จะเอาบิล Vat ให้ประกันทำไมเหรอครับ? เอาไปใช้ประกอบการทำประกันเหรอ? งง

แล้วก็พี่เปิ้นครับ แร็คของ Cefiro เนี่ย เคยอ่านเจอในหนังสืออะครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเล่มไหน เค้าว่าที่มันชอบรั่วเนี่ยเพราะมันระบายความร้อนไม่ดีอะครับ ตอนนั้นอ่านเจอว่าเค้าต่อ ออยคูลเลอร์ ให้กับแร็คอะครับ จะช่วยไม่ให้มันรั่วได้ง่ายอีก ไม่รู้ว่าจะใช้ได้รึเปล่านะครับ เพราะผมจำได้ว่าเคยอ่านเจอ แต่ผมไม่มี Cefiro อะ  :P
« Last Edit: September 21, 2003, 09:41:58 pm by Art »

« Reply #5 on: September 22, 2003, 01:10:11 pm »
Art
ขอบคุณเรื่องข้อมูลครับ ตอนนี้ผมรอแร็คของ 200SX จะเอามาแปลงใส่แทน เพราะผมต้องการลูกหมากปลายแร็คชุดใหม่ด้วย ไอ้ตัวนี้มันติดกับแร็คมาน่ะครับ

โจ้
เพลาข้างสกายไลน์มันต้องสั้นข้างยาวหน้านะ คือสองข้างไม่เท่ากันน่ะ จริงหรือเปล่าครับ
- ถ้าโจ้ไม่เอาแล้ว ผมจองๆ ๆ ๆ ๆ ไปเอาวันไหนจะโทรบอกครับผม ขอบคุณครับ  :D

« Reply #6 on: September 22, 2003, 02:32:23 pm »
บิล vat ผมเอาไปตั้งเบิกเก็บเงินกับทางประกันภัยอ่ะครับ  ถ้าเป็นบิลเงินสดธรรมดาเค้าไม่รับนะครับ  

พี่เปิ้นครับ ผมลืมถ่ายรูปเพลาข้างให้ดูอ่ะครับ   ผมมีอยู่ข้างเดียวนะพี่ส่วนเป็นข้างไหนผมจำไม่ได้ครับ   ผมมีเบาะ Cobra นะพี่เผื่อพี่สนใจ

http://rcweb.net/forums/?board=2;action=display;threadid=101944

« Reply #7 on: September 22, 2003, 03:43:34 pm »
ว้า มีเพลาข้างเดียวผมก็ใช้งานไม่ได้สิน่า อิอิ ไม่เป็นไรครับ งั้นผมคงต้องหาเองซะแล้ว เขาขายกันคู่ละเท่าไรหว่า น้องโจ้พอรู้ราคาไหม ช่วยบอกหน่อยจะได้ไม่โดนหลอก

เฮ้ย เบาะสวยมากๆ เลย แต่กลัวอย่างเดียวว่าจะไม่เหมาะกับผม เพราะผมสูงไม่มากนัก เคยนั่ง Recaro นะ หูเบลท์ด้านหลังมันอยู่แถวๆ หูผมเลยน่ะ หึหึ จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน

« Reply #8 on: September 23, 2003, 02:45:16 pm »
ราคาผมไม่ชัวร์นะพี่  น่าจะอยู่ในช่วง 700-1500 ต่อข้างนะครับ  
และถ้าผมจำไม่ผิดรุ่นน้องผมเคยบอกว่า หัวแร็คมันมีหัวใหญ่กับหัวเล็ก
หรือว่าเฟืองใหญ่เฟืองเล็ก อะไรประมาณเนี้ยครับ  ผมว่ากำลังจะศึกษา
อยู่พอดีครับ  

« Reply #9 on: November 06, 2003, 11:11:25 am »
LSD ได้มาแล้วเรียบร้อย ต่อไปอยากได้ Strut Bar หน้าหลังเลยครับ เอาแบบไม่ติดกับโบลวออฟวาล์วของ RB20DET นะ ลองดูภาพ

« Reply #10 on: November 07, 2003, 02:58:46 pm »
ครับพี่เปิ้น  กำลังหาให้ครับ  

Offline BIG@BUCC

• Amateur Racer
  • *
  • 3-2-1 GO!!!
« Reply #11 on: November 08, 2003, 03:46:18 pm »
พี่เปิ้ลครับค้ำช๊อคนั่นเพื่อนผมเค้าใช้สั่งทำเอาอ่ะครับทั้งหน้าหลังเหมือนกัน หน้าตาพอทำเสร็จแล้วใช้ได้ง่ะ.....ราคาได้ข่าวมาว่าตัวละพันนิดๆมั้งครับ
thebigandfurious@hotmail.com,initialbig@yahoo.com,lil_biggie@msn.com
BU Car Club#001
แสวงการช่าง 09-993-4030...อยากติดตั้งไรถามมา..จัดห้ายยย
"Rusty KE-70+5K Engine+Hardcore Driver=BIG@BU Car Club"