Author Topic: พี่เปิ้ลครับ  (Read 6788 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
พี่เปิ้ลครับ
« on: June 08, 2005, 12:46:28 pm »
  แคมเบอร์อ่ะครับพี่  ถ้าจะดัดคอม้าเอาเลยน่ะครับ
โดยที่ไม่แคร์เรื่องการสึกหรอของหน้ายางน่ะครับ  ทำดีม่ะ  ;D
ไม่มีตังจะทำ พิลโล่บอล    

แต่จะพยายามวิ่งโดยไม่ปรับแคมเบอร์ดูก่อนน่ะฮะ  ลองดูขำๆเนอะพี่เนอะ ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:พี่เปิ้ลครับ
« Reply #1 on: June 08, 2005, 12:52:02 pm »
ทำได้ครับ เขาเรียกทำรถแบบลูกทุ่ง ขอให้ดัดแล้วมันเท่ากันนะ ไม่ใช่ดัดเกิน แล้วก็ต้องมาดัดกลับอีก แบบนี้ไม่แนะนำ

รถไรวะ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #2 on: June 08, 2005, 01:45:39 pm »
 ก็ไอ้บูลเบิดร์น่ะครับ  ไม่ได้ทำไปแข่งงานไหนเหรอกครับ

จะเอาไปขับในลานจอดรถ ศูนย์ไปรศนีย์ที่ผมทำงานอยู่น่ะพี่

ลองดูดีกว่า ถ้ามัวแต่ยึกยักชาตินี้คงไม่ได้เข้าใกล้มอเตอร์สปอตร์มากกว่านี้..

เออ พี่แล้วมีวิธี คะเนดูไหมฮะ?? ให้มันเท่ากันน่ะ มีที่วัดนี่นะ

ทำแล้วแก้คืนไม่ได้แล้วช่ายป่ะ  ขอบคุณครับ ;)

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: June 08, 2005, 09:31:08 pm »
เอาไว้ขับเล่น แถมเป็นมือใหม่ ตัวเองอยากดัดเพราะเห็นคนอื่นเขาทำกันใช่ไหมล่ะ ถ้าใช่ ก็ขอให้เปลี่ยนความคิดเสียโดยด่วน

คำแนะนำสำหรับนัท ที่คิดอยากฝึกฝีมือมีดังนี้

เรียนรู้รถตัวเองให้มากที่สุด
- เริ่มจากรู้รอบเครือ่ง รอบแรงบิดที่ทรงพลังที่สุด รู้จังหวะเกียร์ทุกเกียร์
- เรียนรู้การเบรก เบรกอย่างไรให้สั้นที่สุดเท่าที่รถเราจะทำได้ (แน่นอน มันไม่ใช่แค่กระทืบหรอก)
- หัดทำ Heel & Toe Down Shift ให้คล่องแคล่ว ถ้าทำแล้วรถไม่สมูธ กระตุก คือยังใช้ไม่ได้

ข้างบนเป็นพื้นฐานเล็กๆ น้อยๆ ที่คนคิดจะแข่งควรศึกษาครับ

คนขับเก่ง แต่ใช้รถเดิมๆ มีเยอะแยะถมไปครับ อย่าไปแต่งรถโดยไร้จุดมุ่งหมาย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #4 on: June 08, 2005, 09:58:50 pm »
 ขอบคุณครับพี่เปิ้ล...
แต่เดี๋ยวก่อนขอแก้ตัวนิดนะย่ะ  ที่ถามเรื่องแคมเบอน่ะเพราะอยากรูน่ะฮะว่าดัดคอม้าดีไหม?
ไอ้เรื่องปรับลบนั้น พอจะทราบว่าสำคัญครับ  แต่ไม่ได้คิดว่าต้องดัดนิ  ผมว่าลมยางน่าจะช่วยได้
เอาไว้อาทิดนี้จะลอง โค้งกว้างๆแรงๆดูฮะ ได้อาการยังไงจะมาปรึกษาพี่ครับ  ขอบคุณมากๆครับ ;D

« Reply #5 on: June 08, 2005, 10:02:45 pm »
คันนี้ครับพี่เปิ้ล  ;D

« Reply #6 on: June 11, 2005, 01:41:21 pm »
 เอาไปลองมา   ลองเลี้ยวเร็วๆดู....   เบรคดังเอี้ยด....สะใจ...

ขับกลับบ้าน...เอี๊ยดตลอดทาง........  น้ำตาเล็ดครับ :'(

เจ็ด

• Guest
« Reply #7 on: June 11, 2005, 08:34:54 pm »
 กดเบรคทีดัง เอี๊ยดๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่ใช่รถแรง เทโค้งนะครับ   แต่กดปับก็มีเสียงจากจานเบรคออ่ะ  กึกๆๆ แอ๊ดๆ

มันมาจากไหนอ่ะพี่.......   (เสียตังอีกแล้ว)  :'(  

« Reply #8 on: June 11, 2005, 08:57:09 pm »
เสียงเอี๊ยดในลักษณะใดหรือ เสียงโลหะ หรือว่า เสียงวัสดุประเภทยาง

เช็คเรื่องพื้นฐานก่อน เช่น คลิปล็อคผ้าเบรก แผ่นบังฝุ่น เช็คว่ามีหลุดหลวมไหม

ถ้าเสียงมาจากจาน ก็เช็คที่ต้นเหตุเลย ถอดมาดูจานว่าเป็นเช่นไร น่าจะพบโจทย์ อาจเป็นเรื่องเล็กน้อยก็ได้ เช่น ผ้าเบรกเก่า หน้าสัมผัสไม่ดีแล้ว เบรกแรงๆ ก็เลยทำให้ผ้าเบรกเสียรูปเสียทรงไป อะไรทำนองนี้
- ไม่ค่อยกล้าเดามากครับ แต่ไม่น่าใช่เรื่องใหญ่หรอก

เสียเงินเพราะของใกล้เจ๊ง ดีกว่าไปเสียเงินตอนมันพังกลางทางครับ

« Reply #9 on: June 12, 2005, 09:52:55 pm »
 ขอบคุณครับพี่   พรุ่งนี้จะลองยกรถดูฮะ   ;D

มีไรจะมาปรึกษาอีกครับ