Author Topic: ปล่อยลูกให้เรียนรู้อย่างอิสระ  (Read 4447 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมเลี้ยงลูกโดยปล่อยให้เขาเล่นอย่างอิสระ อิสระมากๆ ด้วย จนหลายครั้งคนอื่นดูแล้วคิดว่าไม่น่าปลอดภัย (แต่ผมเชื่อมันว่าลูกดูแลตัวเองได้)

สองขวบกว่าก็ปีนป่ายเครือ่งเล่นขึ้นไปอยู่ในที่สูงเหนือหัวผู้ใหญ่ ยุคแรกปีนขึ้นได้ แต่ลงไม่ได้ เกิดจากเขาไม่มั่นใจ เป็นคนอื่นก็มักจะอุ้มลง แต่ผมไม่ทำแบบนั้น ผมให้เขาลงเอง โดยการสอนเขาว่าควรวางเท้าตำแหน่งใด จัดระเบียบร่างกายอย่างไร เรียนรู้เรื่องบาลานซ์ (บาลานซ์นี้สำคัญตลอดชีวิตครับ ทำอะไรให้ดีก็ต้องบาลานซ์ดี)

จนถึงตอนนี้ สามขวบครึ่ง ว่ายน้ำเองได้ (แต่ไม่เป็นท่า คือว่ายไปเรื่อยๆ) / ดำน้ำเก็บเหรียญที่พื้นสระได้ (ลึกประมาณ 1.90 เมตร) / เดินจากริมถนนเข้าซอย เข้าโรงเรียนเองคนเดียว / แลกซื้อคูปองตามศูนย์อาหาร (ต้องให้เงินพอดีนะ เขายังไม่รู้จักเงินทอน) / ดูแลตัวเองพื้นฐานได้ ตื่นมาก็แปรงฟัน อาบน้ำ ถูสบู่ ทาแป้ง แต่งตัวเอง /

โปรดอย่าคิดว่าเป็นการอวดลูกครับ ผมชี้ให้เห็นถึงพัฒนาการของเด็กที่พ่อแม่เลี้ยงเอง ซึ่งมักจะต่างจากการจ้างพี้เลี้ยงเด็กมาดูแลเป็นแน่

ลูกผมดูแต่สารคดีสัตว์ เช่นใน Discovery Channal / National Geographic Channal เปิดช่องอื่นไม่ค่อยชอบดู Cartoon Network ก็ไม่ดู เขาชอบดูสารคดีดำน้ำ จุดนี้เป็นแรงบันดาลใจให้เขาอยากดำน้ำ เขาจึงหัดเอง เรียนรู้เอง (โดยที่ผมปล่อยอิสระแบบสุดๆ คือเขาหัดเอง แต่ผมก็ดำแอบๆ ดูอยู่ข้างๆ)

จนทุกวันนี้ฝีมือดำน้ำฉกาจแล้ว แต่ว่ายน้ำยังไม่เป็นท่านะ คือว่ายได้ แต่ไม่รู้ว่าท่าอะไร จุดนี้เองที่เกิดจากการเรียนรู้อย่างอิสระ คือเมื่อเราปล่อยเขา เขาก็จะผ่อนคลาย ต่างจากตอนที่ครูว่ายน้ำมาสอน ลูกผมไม่ชอบเรียนครับ ครูสอนก็ทำตามอยู่ครู่เดียว แล้วก็ดำน้ำเล่นอีกแล้ว

ค้นหาดูครับ ว่าลูกท่านชอบอะไรเป็นพิเศษ แล้วดึงจุดนั้นออกมาพัฒนา เช่น ถ้าเขาชอบปั่นจักรยาน ก็ออกปั่นกันอย่างเป็นเรื่องเป็นราวไปเลย สอนให้รู้กลไกของจักรยาน รู้จักการเซ็ทจักรยานให้เข้ากับตัว  สอนเติมลมยาง ดูแลรถ เช็ดรถ อะไรทำนองนี้

หรือชอบดนตรีก็ว่ากันไป คือลุยให้ลึกกว่าเดิมเป็นใช้ได้

อย่าเลี้ยงลูกโดยสักแต่ว่าให้มีชีวิตไปวันๆ เพราะคุณกำลังทำลายอนาคตเขาทางอ้อม !!! ทำลายพัฒนาการทางสมองของเขาไงครับ ช่วง 0 - 3 ขวบก็พัฒนามากสุด 3 - 5 ก็จะพัฒนาอีกระดับ ตัวคุณเองน่ะแหละที่ต้องพัฒนาไปกับลูกด้วย ทำตัวเองเฉื่อยชาไปวันๆ ไม่เกิดประโยชน์ครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride