Author Topic: ถ้าจะdrift ด้วยFF วิธีการหัดdriftต่างจากFRไหม  (Read 25925 times)

FlukY-s15

• Guest
ผมยังทำไม่ได้เลย เอา กรวย มา ตั้ง หมุ่นให้ ติดกรวย ตลอดอ่ะ

เศร้า ที่ ซ้อมก็ไม่มี พอมี ก็ ทำไม่ได้ ยากจริงๆ

สุดๆ เลย อ่ะ พี่เปิ้ล ยากโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร

Offline x_dogpile

• Amateur Racer
  • *
  • Nobody Perfect
drift ทีไหนดีละ fluke พี่ว่าต้องไกลๆหน่อยนะ ระวัง aussie ดีๆล่ะ มันชอบแจ้งตำรวจ ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ไม่ยากนักหรอก แต่ถ้ารถพร้อมและเซ็ทอัพลงตัวก็จะทำได้ง่ายกว่า หัดแล้วเป็นเร็วกว่า ยกตัวอย่างรถ Miata ธนูไฟ คันแรกที่ผมเล่นตอนปี 94 หูยย ขับโครตยากเลย ต้องไปด้วยใจจริงๆ รถมันมีแรงแค่ 92 ม้าที่ล้อ LSD ก็เป็นแบบ Viscous เดิมๆ ซึ่งมันจะทำงานตอนไหนผมเองก็ยังไม่รู้เลย เรียกกว่ามี LSD ก็เหมือนไม่มี จะสาดเข้าโค้งยาวๆ ก็ต้องลากเกียร์ 2 ราวๆ 6000 รอบ หึหึ เสียวน่าดู ดีที่ช่วงนั้นไปฝึกที่สนาม Thailand Circuit อยู่บ่อย หลุดมาแล้วทุกโค้ง หึหึ

แล้วก็ห่างหายไปนาน จนมาเป็น Supra ธนูไฟ อูยย ไอ้หมอนี้ก็ดริฟท์ง่ายชมัดจนไม่มีรสชาติของความสนุกเลย (เล่นที่ BRC) แรงมันเหลือๆ เกินไปสำหรับผมน่ะครับ ผมหัดขับรถยากๆ จนติดนิสัยลากรอบสูงๆ มานาน เจอไอ้คันนี้เกียร์ 2 แค่ 3000 รอบก็ดริฟท์ได้ทั่วสนามแล้ว

กำลังรอไอ้คันใหม่นี่แหละ อิอิ คืบหน้าอย่างไรจะมาเล่า
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline nutto

• Group N Racer
  • **
  • ทุนไม่ให้แต่ใจรัก
ยังดีนะที่ผมอยู่ที่ม.สุรนารีที่ซ้อมเยอะแยะไม่มีตำรวจด้วย

เสียแต่ขาดรถFR มีแต่FF

เงินทุนก็ม่ายมี สงสัยต้องฝึกโดยใช้FFไปก่อนล่ะมั้งนี่

ถ้าใช้รถFFเนี่ยรถจะสึกหรอมากใช่มั้ยพี่

แล้วมันมีผลกับจานครัชไหมพี่

หรือว่ามันมีผลกระทบกับตรงไหนของรถบ้างล่ะถ้าผมจะฝืนฝึกต่อไป

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เอา FF มาเล่น มันผิดธรรมชาติของรถดริฟท์ครับ แม้มันพอที่จะทำให้ท้ายกวาดได้บ้าง แต่ก็ยังสไลด์ลากยาวตลอดโค้งแบบ FR ไม่ได้ หรือถึงแม้จะทำได้ มันก็เป็นการขับแบบผิดธรรมชาติ คือผู้ขับก็ต้องดึงเบรกมือค้างไว้นานๆ หลายๆ ช่วง ส่วนเท้าก็กดคันเร่งอย่างหนักหน่วง หึหึ ฝืนกันแค่ไหนลองคิดดู

รักจะเล่นรถก็ต้องทำใจว่ามันสิ้นเปลืองสูง ทำความเข้าใจจุดนี้หนักๆ ไม่งั้นก็เอาไว้แต่งขับเล่นสนุกๆ ดีกว่า เพราะยิ่งเล่นจะยิ่งถลำลึก ยิ่งไปอ่านหนังสือหลอกเด็กรายเดือนด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่เลย หึหึ

กดรอบสูงคลัตช์ก็รับงานหนักเป็นธรรมดาครับ ส่วนจุดที่กระทบต่อการฝึกดริฟท์ในรถ FF หลักๆ ก็คือเรื่องของตัวถัง มันจะบิดเบี้ยวได้ง่ายกว่า FR เยอะมากๆ ๆ ๆ ๆ ๆ อาการที่ออกก็อาจมองไม่เห็น หรืออาจมองเห็นชัดเช่น กระจกหน้าแตก กระจกหลังแตก หากดื้ออยู่ ก็ไปหาค้ำโน่นค้ำนี่ต่างๆ นานามาใส่ซะ ป้องกันได้ไหมผมไม่รู้ แต่อย่างน้อยก็ให้กำลังใจล่ะวะ  8)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline nutto

• **
  • ทุนไม่ให้แต่ใจรัก
ถ้างั้นผมคงฝึกเลข8กับโดนัทม่ายได้นะซิ

คงต้องฝึกพื้นฐานไปเรื่อยๆก่อนแน่ๆ

แย่ชะมัด :'( :'( :'(

Offline โต้ง@Rama !!! & Sunny/SENTRA Club

• **
  • ระบำเต้าหู้...............อิอิ
เออ....พี่ครับ  
FF  เนี่ยมันจะควงโดนัท  กับวนเลข 8  ได้เหมือนกับ FR เลยเหรอครับ
นึกภาพไม่ออกมันจะขับไงหว่า..... ???
I really really love driving.....