Author Topic: ร้านจรัสล้อแม็ก อีกแร๊วววววววววววววว  (Read 72423 times)

Offline subdue69

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
พอดีผมเพิ่งเข้ามาเจอเว็บนี้ ก็เลยมีโอกาสเล่าให้ฟัง

ผมเอาล้อ 18 ไปซ่อม ร้าว 2 วง แล้วก็ทำสี
ไอ้เฮียเหี้ยคิดผม 2000 บอก 2 วันเสร็จผมเข้าไปวันจันทร์ตอนบ่าย

พอวันพุธผมก็รอโทรไปบอกยังไม่เสร็จ

ต้องบอกก่อนบ้านผมอยู่พระราม 2 แต่วันนั้นไปทำธุระแถวรามอินทรา
ที่สำคัญเห็นร้านมันลงโฆษณาหนังสือรถเกือบทุกเล่มที่เราอ่าน ก็เลยไว้ใจ

ต่อครับ วันพุธบอกไม่เสร็จ บอกพรุ่งนี้เที่ยงมารับได้เลย
ผมก็เลยนัดเพื่อนไปกันไปถึงก็บอกไม่เสร็จกำลังรอสีแห้งอยู่
ผมก็ไปเดินรอที่ห้างแฟชั่นฯ
ตอนเย็นโทรไปก็บอกไม่เสร็จสีไม่แห้งให้มาพรุ่งนี้

พอวันศุกร์โทรไปบอกให้มาบ่าย3 พอไปถึงก็ให้เรารอใส่ยาง
รออยู่ ชั่วโมงกว่า ใส่ยาง 4 เส้น ย้ำครับ ชั่วโมงกว่า วันนั้นผมไปกับแฟนก้เลยไม่ได้ออกไปดูตอนมันใส่ยาง ก็ไม่ได้คิดอะไร นั่งรอห้องแอร์

สรุปเอากลับมาถึงบ้านแล้ว เพิ่งจะรู้
1. สีเยิ้มเต็มไปหมด ยังพอรับได้ แต่ก็ไม่ควร
2. มองตรงแก้มยาง มันเอาซิลิโคนสีดำยาขอบไว้ แซะออกยางแบนเลย ลมออกหมด

3. ต่อมาประมาณ 1 เดือนผมเอาไปซ่อมให้กับอีกร้าน พอถอดออกมา แม่งงงงงงงงงงงงงงงเอ๊ย

ที่รอยร้าวแม่งเอากาวซีเมนต์สีเทาๆทาไว้ ไม่ได้มีการเชื่อมใดๆเลย ไอ้สาดดดดดดดดดด

เก็บเงินก่อนอีก

ที่ว่ามาเป็นความจริงทั้งหมดครับ ผมต้องเสียเวลา เสียค่าน้ำมัน+ทางด่วน ไปกลับเกือบ 500 ต่อเที่ยว/วัน(3วัน 1500)
แถมต้องไปเสียเงินซ่อม 2 ต่อ

ใครไปซ่อมก็ระวังไว้นะครับ
- อย่าให้เงินแม่งก่อน
- ตรวจดูให้ดี ก่อน,หลังใส่ยาง มีกล้องเอาไปถ่ายด้วย แล้วก็ร้องสคบ.
- ขอให้ไม่ต้องเจออย่างผม ก็คืออย่าไปใช้บริการแม่งเลย
- โฆษณาเยอะไม่ได้ประกันคุณภาพงาน

ล่าสุดผมไปเจอร้านใกล้บ้าน ดีมาก ซ่อมคิดชุดละ 1500 ทำ 2 ชุดคิด 2600 ทำมาไม้เนียน แก้ให้ใหม่ 3 รอบ ส่งกลับแก้ให้เอง ไม่ต้องตรวจงานเลยไม่ต้องโวย ทำไม่เนียน 1 วงลดให้อีก 200 โคตรดีเลย

Normal

• Guest
ผมทำงานรามอินทราขับรถผ่านหน้าร้านดังกล่าวเกือบทุกวัน ไม่ค่อยมีรถเข้าร้านหรอก คนแถวนั้นคงรู้กันหมดแล้ว

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อันนี้ผมขออณุญาติเสริมครับ

เสริมในฐานะคนที่ถอดใส่ยางสลับล้อยางบ่อยมากๆ แถมเล่นมาทั้งยางเก่า ยางใหม่ และยางใหม่เก่าเก็บ

ใส่ยางสี่เส้น ชั่วโมงกว่า
- ต้องดูที่ล้อและยางเราด้วยครับ ผมใช้ล้อออฟเซท 0 บ้างก็ 5 หรือ -2 ก็ยังมี ล้อแบบนี้ถ้าเจอยางแก้มบาง และยิ่งเป็นยางเก่าช่างจะงัดยากครับ ถ้าช่างละเอียดคือทำแล้วล้อไม่เป็นรอยจะใช้เวลานานกว่าปกติ
- จุกลมเป็นแบบยางปกติไหมครับ ล้อผมเป็นจุกเหล็กแบบหักงอ 90 องศา บ้างก็ 45 องศา  ด้านในจะมีนอตหนาสูงกว่าแบบปกติ อันนี้ก็ทำให้งัดยางใส่ยากกว่าเดิม
- ผมเคยใช้ยางใหม่เอี่ยม (แต่เก่าเก็บ) ปรากฏว่าใส่ยางแล้วขอบมันแตกครับ ต้องค่อยๆ ช้าๆ มากๆ เผลอๆ ต้องถอดมาแล้วเปลี่ยนมุมใส่ใหม่ก็มี ใช้เวลาล้อละไม่ต่ำกว่า 10 นาที แถมรอยขอบลวดแตกก็หลบอยู่ภายใน คือล้อนี้จะถอดแล้วใส่ไม่ได้อีกแล้ว

แก้มยางทาซิลิโคนสีดำเอาไว้
- จะทาก็ต่อเมื่อยางเก่าสภาพไม่สวยแล้วครับ ทาไว้กันซึม ยางเก่าๆ ถอดแล้วใส่ใหม่ไม่ค่อยดีครับ ขอบไม่ไหวแล้ว

ขอเสริมด้านข้อมูลเพียงเท่านี้ครับ

ถ้าล้อคุณออฟเซตไม่ลึก ยางใหม่สภาพสวย จุกลมยางแบบปกติ ก็จะไม่ตรงกับข้อมูลที่ผมเสริมเลยแม้แต่น้อย

ส่วนเรื่อง "รอยร้าวแม่งเอากาวซีเมนต์สีเทาๆทาไว้ ไม่ได้มีการเชื่อมใดๆเลย ไอ้สาดดดดดดดดดด"

อันนี้ "เหี้ยจริง" ครับ

สอบถามเพิ่ม

เออ อยู่พระราม 2 เหมือนกัน คุณซ่อมล้อร้านไหนหรือ ผมทำร้านดังชื่อสวนมะลิการช่างมา ยังไม่เห็นจะเนี๊ยบตรงไหนเลย (อ่านคนบ่นถึงได้ที่ http://www.racing-club.net/board/index.php?board=17;action=display;threadid=810 )

« Last Edit: April 02, 2005, 01:57:43 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
เรื่องยาซิลิโคน คือผมว่ากรณีนี้เพราะมันไม่ได้เอาเข้าเครื่องกลึงมันก็เลยไม่กลม เลยรั่ว
แต่ขอบคุณนะครับที่บอก ผมเอาไว้เป็นความรู้

ส่วนร้านดี คือร้านนิวเพ้งการยางครับ บางบอน
รถผมพอขึ้นตัวหนอนมีเสียงดัง ไปอู่บอกยางเป้าโชคเสีย ก็เปลี่ยนไป 900 ข้างเดียว
ก็ไม่หายแต่เบาลงนิดเดียว
ไปร้านนิวเพ้ง เฮียให้ลูกน้องมาขย่มแล้วก้มดู
บอกเอาจารบีทาก็หาย ยางเบ้าโชคมันติดขึ้นไปเวลาขึ้นเนิน
ไม่คิดตังค์เลย ถ้าผมซ่อมกับอู่เก่า โดนอีกเกือบหมื่นแน่น เพราะหลังจากเปลี่ยนเป้ายางรองโช๊คแล้ว
จะเปลี่ยนโช๊คผมอีก

แล้วก็ร้านแถวบ้านใต้ทางด่วนตรงพระราม 2ผมไปสลับยาง ระหว่างแม็ก 2 ชุดแล้วก็ถ่วงล้อ
คิดผมค่าสลับยาง 50 x 8 = 240 ค่าถ่วง ล้อละ 80 บอกคิดตาม ขนาดล้อ

ร้านนิวเพ้ง คิดเฉพาะค่าถ่วง ล้อละ 50 บาท ขนาดไหนก็ 50

• don't let your fear stand in the way of your dream
อืมม ผมว่าบ้านเรามันน่าจะใกล้กันมากนะครับ ผมเองก็อยู่ช่วงใต้ทางด่วนเหมือนกัน ผมอยู่ซอย 21 น่ะครับ แล้วร้านแถวใต้ทางด่วนนี้คือร้านที่เป็นห้องแถวสัก 5 ห้องใช่หรือเปล่า อยู่ก่อนถึงซอยพระราม 2 ที่ 21 หน่อยเดียวน่ะครับ

ขอบคุณที่แนะนำนิวเพ้งครับ จะได้เป็นตัวเลือกสำหรับท่านที่อยู่ไม่ไกล
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
ใช่ครับร้านนั่นเลย

ตั้งศูนย์ร้านนี้คิด 200 นิวเพ้งคิด 100 แล้วมีสาขานึงของนิวเพ้ง เน้นตั้งศูนย์เลย

ผมอยู่สุขสวัสดิ์ 26 ครับทะลุออกใต้ทางด่วนได้ ยินดีที่รู้จักครับ

• *
แล้วก็ร้านใต้ทางด่วน ทำรถผมน็อตล้อหักไป 3 ตัวแล้ว เป็นของ เบ็นซ์ 1 บีเอ็ม 2
เพราะชอบเอาปืนยิงแล้วน็อตขาด ไม่ก็เกลียวรูด แล้วยังมีน่ามาคิดตังค์ผมอีก
เอาน็อตโตโยต้าหรือของรุ่นไหนไม่แน่ใจตัวยาวกว่าเอามาตัด แล้วคิดผมอีกตัวละร้อย

ผมบอกคุณทำน็อตผมหักนะ เค้าบอก "แต่ก็ต้องคิด" ดูมัน

ผมไปร้านนิวเพ้งบอกน็อตล้อมันไม่ดี หยิบมาเปลี่ยนให้ผม 2 ตัว ไม่คิดตังค์เลย
เป็นของเทียมแต่เป็นของใหม่ น็อตล้อบีเอ็ม

มีบอร์ดนี้ทำให้ผมนึกอะไรที่ลืมไปแล้วออกอีกเยอะเลย 555 ขอบคุณครับ ;D

• *
แล้วก็อีกอย่างครับ นิวเพ้งนี่ ถ้าต้องการเปลี่ยนสปริง H&R นี่ผมว่าถูกนะ รถยุโรป/ญี่ปุ่น นี่ชุดละ 6500 เอง

ที่อื่นบอก 7500-9500 นะที่เคยถามมา แต่ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนนะ เพราะจะเข้าบ้านไม่ได้

ที่โพสเยอะเนี่ยไม่ได้เป็นหน้าม้านะ แต่ติดใจความมีน้ำใจของเฮียเค้าจริงๆ เฮียชื่ออะไรผมก็ไม่รู้
แต่ลองบอกว่า คนที่ขับซี่รี่ 5 สีทอง แนะนำมา อาจจะจำได้ เพราะเฮียเค้าก็ไม่รู้จักผม
แต่พักหลังรถที่บ้านกี่คันผมจับไปทำที่นี่หมดเลย ยอมขับรถไกลหน่อย เปลืองน้ำมันนิด
แต่ได้ความสะบายใจ ช่างแต่ละคนก็ไม่ซี้ซั้วด้วย ล้อทำสีใหม่จะไขน็อตยังต้อง เล็งไม่ให้โดนสีเลย
ทำเสร็จเช็ดรอยนิ้วให้ไม่ต้องบอก แต่บอกทีรอนานหน่อย รอไม่ไหวก็ไปทำสาขาอื่นได้
แต่ส่วนมาผมจะเข้าไปสาขาที่เฮียอยู่ ปากซอยเอกชัย 61/1 จะคนน้อยหน่อย
แต่ร้านที่เฮียอยู่จะอยู่ก่อนคาร์ฟูพอสมควร

พี่เปิ้ล ลองไปใช้บริการดู ผมว่าน่าจะถูกใจนะ

ผมไปมาหลายร้านแล้ว ทรัพย์สมบูรณ์ ประชาอุทิศ นี่ขายยางถูกอย่างเดียว

ร้านนี้ผมให้เป็นร้านยางที่ดีที่สุดของผมเลย พอๆกับไปถ่วงเพลาต้องที่ร้านเงากลการ
ความเห็นชาวฝั่งธนครับ
« Last Edit: April 10, 2005, 01:27:24 am by subdue69 »

chut

• Guest
ใช่ครับๆ ไอเฮียจรัสหัวควยนี่ กวนส้นตีนมากๆครับ ตอนผมจะไปซื้อแมกมัน มันคงเห็นผมเป้นเด็กม.ปลาย ทำหน้าส้นตีนใสjพูดจาดูถูกด้วย ว่าจะแพงไปรึป่าว ไอ่ห่าเอ๊ย ถ้าไม่มีตังคงไม่เข้าร้านแม่งหรอก บริการก็ห่วย

แล้วก็ร้านใต้ทางด่วน ทำรถผมน็อตล้อหักไป 3 ตัวแล้ว เป็นของ เบ็นซ์ 1 บีเอ็ม 2
เพราะชอบเอาปืนยิงแล้วน็อตขาด ไม่ก็เกลียวรูด แล้วยังมีน่ามาคิดตังค์ผมอีก
เอาน็อตโตโยต้าหรือของรุ่นไหนไม่แน่ใจตัวยาวกว่าเอามาตัด แล้วคิดผมอีกตัวละร้อย

ผมบอกคุณทำน็อตผมหักนะ เค้าบอก "แต่ก็ต้องคิด" ดูมัน

ผมไปร้านนิวเพ้งบอกน็อตล้อมันไม่ดี หยิบมาเปลี่ยนให้ผม 2 ตัว ไม่คิดตังค์เลย
เป็นของเทียมแต่เป็นของใหม่ น็อตล้อบีเอ็ม

มีบอร์ดนี้ทำให้ผมนึกอะไรที่ลืมไปแล้วออกอีกเยอะเลย 555 ขอบคุณครับ ;D

ร้านนี้เหี้ยตัวจริงครับ รถเพื่อนผมกี่คันๆ ที่ทำมาก็เหี้ยทั้งนั้น
- Volvo 850 เปลี่ยนผ้าเบรก มันบอกจานคด ก็เจียร์ไป พอเจียร์เสร็จบอกจานบางไป ต้องเปลี่ยนใหม่
- Cefiro เปลี่ยนผ้าเบรก แล้วมันก็บอกเหมือนข้างบน ทำเหมือนข้างบนเป๊ะ คิดค่าเจียร์ แล้วก็ได้ขายจานเบรกใหม่อีก 1 คู่
- ยังมีอีก ฯลฯ

มีพวกรถปิคอัพไปทำเยอะครับ สงสัยเลยทำเป็นแต่ปิคอัพ มีลูกมีหลานมีคนรู้จักช่วยบอกต่อด้วยครับ อันนี้ผมรับประกัน "ของจริง"

j o

• Guest
เหี้ยจริงๆ ครับร้านนี้   โดนมาแล้วเหมือนกัน ไอ่เฮียแม่งหยิ่งมากๆ ดูถูกลูกค้า สันดานจริงๆ

kkk

• Guest
ดีนะว่าจะไปดูเหมือนกันแต่แม่งงงงงเหี้ยยยยนี่หว่า :P

mmmmmmm

• Guest
จริงครับเราเคยไปเปลื่ยน ยางรถกระบะแล้วตกลงกับเจ้าของร้านให้ลดราคาให้เส้นละร้อยถ้าไม่
ลดให้ไม่เอาเพราะที่อื่นเช็คมาลดไห้กำลังจะกลับมันบอกลดให้รออีก2ชั่วโมง ตกลงกันไว้235/65/15
แต่พอมาดูที่ยางมันเอายางเบอร์225/65/15 ซึ่งผิดสเป็คยางที่ตกลงเอาไว้เลยถามหาเจ้าของแต่มันหายหัวเลยๆคิดในใจว่าจะไม่เข้าร้านมันอีก พอดีมีร้านแม็กอื่นที่รู้จักเข้าบอกว่าเข้ารู้จักร้านนี้ดีแต่ไม่อยากพูดมันหมายความว่ามันคง....จริงมัง

eak

• Guest
แล้วก็อีกอย่างครับ นิวเพ้งนี่ ถ้าต้องการเปลี่ยนสปริง H&R นี่ผมว่าถูกนะ รถยุโรป/ญี่ปุ่น นี่ชุดละ 6500 เอง

ที่อื่นบอก 7500-9500 นะที่เคยถามมา แต่ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนนะ เพราะจะเข้าบ้านไม่ได้

ที่โพสเยอะเนี่ยไม่ได้เป็นหน้าม้านะ แต่ติดใจความมีน้ำใจของเฮียเค้าจริงๆ เฮียชื่ออะไรผมก็ไม่รู้
แต่ลองบอกว่า คนที่ขับซี่รี่ 5 สีทอง แนะนำมา อาจจะจำได้ เพราะเฮียเค้าก็ไม่รู้จักผม
แต่พักหลังรถที่บ้านกี่คันผมจับไปทำที่นี่หมดเลย ยอมขับรถไกลหน่อย เปลืองน้ำมันนิด
แต่ได้ความสะบายใจ ช่างแต่ละคนก็ไม่ซี้ซั้วด้วย ล้อทำสีใหม่จะไขน็อตยังต้อง เล็งไม่ให้โดนสีเลย
ทำเสร็จเช็ดรอยนิ้วให้ไม่ต้องบอก แต่บอกทีรอนานหน่อย รอไม่ไหวก็ไปทำสาขาอื่นได้
แต่ส่วนมาผมจะเข้าไปสาขาที่เฮียอยู่ ปากซอยเอกชัย 61/1 จะคนน้อยหน่อย
แต่ร้านที่เฮียอยู่จะอยู่ก่อนคาร์ฟูพอสมควร

พี่เปิ้ล ลองไปใช้บริการดู ผมว่าน่าจะถูกใจนะ

ผมไปมาหลายร้านแล้ว ทรัพย์สมบูรณ์ ประชาอุทิศ นี่ขายยางถูกอย่างเดียว

ร้านนี้ผมให้เป็นร้านยางที่ดีที่สุดของผมเลย พอๆกับไปถ่วงเพลาต้องที่ร้านเงากลการ
ความเห็นชาวฝั่งธนครับ

ใช่คับ นิวเพ้ง เค้าบริการดีจริงๆ    เฮียเค้าชื่อ  กำพล  ครับ

erk

• Guest
แนะนำอีกร้านครับ K auto ปทุมวัน mag ไม่แพงครับ