Author Topic: ยังไม่เห็นโลกเลย ผมโดนยาซะแล้ว  (Read 9369 times)

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
วันเสาร์ที่ 19  มีนาคม 2548  ที่ผ่านมา

ภรรยาผมมีอายุครรภ์ได้ 8 เดือน  ได้รับเชื้อไข้หวัดใหญ่มาจากที่ทำงาน
โดนเจ้าเชื้อนี้มาจากญี่ปุ่นเชียวนะครับ  เพราะมีรุ่นพี่ในแผนกกลับมาจาก
ญี่ปุ่นและได้รับไข้หวัดนี้มาด้วย  ทำให้เพื่อนร่วมงานเป็นกันหลายคน
ภรรยาของผมก็ได้มากับเค้าด้วย  :P

ภรรยาผมมีอาการไข้ขึ้นสูง 39.60   มีอาการหน้าแดงตัวร้อน และปวดมดลูก
ผมได้พาภรรยามาโรงพยาบาลที่ฝากครรภ์ไว้  

เมื่อมาถึงคุณหมอได้ให้ส่งตัวไปที่ ห้องรอคลอดโดยด่วน  
(ผมนึกในใจ เฮ้ยอะไรกันจะทำคลอดเลยเหรอ ทำไมมันเร็วอย่างนี้ ตั้งตัวไม่ทันเลย)
ทุกอย่างดูยุ่งเหมือนในหนัง  ภรรยาผมโดนบรรดาอุปกรณ์สารพัดมาล้อมรุม
ยังกับ วัดแรงม้ารถยนต์ที่ผมคุ้นเคย   ???

-เข็มเจาะเลือดเพื่อเอาไปหาค่าอะไรสักอย่าง  
-เข็มให้น้ำเกลือ และถุงน้ำเกลือ มีค่าแสดงปริมาณและระยะเวลาเป็นชั่วโมง
-ถุงยาคล้ายกับถุงน้ำเกลือ แต่เป็นยา (จำชื่อไม่ได้) โดยมารวมกับกับถุงน้ำเกลือ
-เครื่องวัดคลื่นหัวใจเด็กในครรภ์แสดงผลเป็นกราฟขึ้น-ลง และเป็นตัวเลขดิจิตอล  ตอนมาใหม่ๆวัดค่าการเต้นของหัวใจเด็กในครรภ์ได้ 175-185  ขึ้นลง

การรักษา คุณหมอได้บอกว่า ภรรยามีไข้ขึ้นสูงทำให้มดลูกเกิดการบีบรัดตัวคล้ายกับคนที่ใกล้คลอด  จำเป็นต้องให้ยาปฏิชีวนะเพื่อลดอาการบีบรัดตัวของมดลูก
โดยให้เป็นยาฉีดเข้าไปทางสายน้ำเกลือ  ผมได้ช่วยโดยเอาผ้าชุบน้ำคอยประคบ
เพื่อลดไข้ตามข้อพับและหน้าผาก  ทำแบบนี้อยู่ตั้งแต่ตอนเย็นถึงเช้า
อาการดีขึ้นเรื่อยๆ แต่มีไข้ขึ้นๆ ลงๆ อยู่ตลอด

คุณหมอบอกว่า แบบนี้ต้องฉีดยาเผื่อสำหรับเด็ก ยาตัวนี้คือ
ยากระตุ้นการทำงานของปอด  เผื่อว่าจำเป็นต้องผ่าคลอด  (ยังเห็นหน้ากันเลย โดนยาซะแล้วลูกพ่อ)
ยากระตุ้นปอดนี้  จะฉีดเข้าไปทางสะโพก  ภรรยาผมโดนฉีดไป 2 เข็ม  :-\

1 คืนเต็มที่อยู่ในห้องรอคลอด  2 วันเต็มที่อยู่ในห้องพักฟื้น
อาการของภรรยา  ไม่มีไข้แล้ว ความร้อนในร่างกายเป็นปรกติ อยู่ที่ 36
อาการของลูก   อัตราการเต้นของหัวใจอยู่ที่เฉลี่ยประมาณ 150 กว่าๆ
                       ดิ้นตามปรกติ  ท้องไม่แข็งแล้ว
วันนี้กลับมาบ้านแล้วครับ

คำสั่งที่ได้รับจากคุณหมอ
1. ถ้าอยู่บ้านที่เป็น 2 ชั้นขึ้นไป  ควรวางแผนการขึ้นลงไว้ล่วงหน้า  ห้ามเดินบ่อยๆ
2. ไม่อนุญาต ให้ทำงานหนักเด็ดขาด เพราะจะทำให้มดลูกมีการบีบรัดตัวได้อีก
3. ควรนอนอย่างเดียว  (ทำตัวให้เป็นคนขี้เกียจ)
4. ดื่มน้ำอุ่นๆ  พักผ่อนมากๆ (การรักษาไข้หวัดเหมือนกันทุกคน)
5. เมื่อมีน้ำเดิน หรือปวดมดลูก  ให้มาพบหมอทันที

น่าสงสัยต้วน้อยจังครับ  ยังไม่เห็นหน้ากันเลยโดนยากระตุ้นไปซะแล้ว

แบ่งปันประสบการณ์ให้อ่านกันน่ะครับ   :-[
« Last Edit: March 22, 2005, 02:48:16 pm by Joe200sx »
เรารักในหลวง

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โหห ช่างโชคร้ายจริงๆ เรื่องพวกนี้ละเอียดอ่อนมากๆ ครับ

ขอให้หายป่วยเร็วๆ นะครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
โหห ช่างโชคร้ายจริงๆ เรื่องพวกนี้ละเอียดอ่อนมากๆ ครับ

ขอให้หายป่วยเร็วๆ นะครับ

ขอบคุณครับพี่เปิ้น  

- อยู่โรงพยาบาล อ่านข่าวเจอป้าโยนหลาน,ผัวฆ่าเมียท้อง8เดือน  เซ็งเลยพี่
  แถมอ่านเจอไข้เลือดออกสายพันธุ์ที่4 อีก   :-\
เรารักในหลวง

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
I'm glad everybody ok.  Thank to advance medicine now.  My Son have a surgery when he only a week old.  He's now 5 and healthly.  ;D
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline SKMO

Get well soon.

เอาใจช่วยครับ

ขอให้เจ้าตัวน้อยแข็งแรงนะครับ :)
เดียร์ ล้อขาว HRCW @Rz Zone