Author Topic: คุณว่าตัวน้อยของคุณมีสัญชาติญาณนักซิ่งอยู่แค่ไหน  (Read 18448 times)

คือว่าอยากจะเล่าเรื่องลูกบ้างง่ะ คิดว่าความชอบของเราน่าจะถ่ายทอดไปยังลูกได้บ้างไม่มากก็น้อย

คือผมสังเกตตั้งแต่ตอนที่แฟนท้องแล้วแหละครับ คือผมขับฮอนด้างัย

สังเกตเวลาตอนที่วีเทคเปิดทีรัย ลูกผมจะต้องแบบเต้นถีบท้องเบี้ยวทุกที 5555

พอคลอดออกมาก็ชอบนั้งรถ ถ้าพาออกมานั้งรถเล่นเค้าจะชอบมากเป็นพิเศษ (แบบว่าดี๊ด๊าออกนอกหน้า)  จะมาคอยช่วยเปลี่ยนกียร์ตลอด ขับเร็วๆ ขึ้นสะพานลงสะพานเร็วๆ เข้าโค้งแบบเข้าเต็มๆจะชอบมาก หัวเราะร้าเลย แต่ส่วนแม่นั้งหน้าซีดเลย555 (อันตรายครับไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง) ;D

เวลาล้างรถ ซ่อมรถ ก็มายืนด้อมๆมองๆ แบบว่าพ่อทำรัยว่ะ อยากจะเข้าไปช่วย

อยากรู้ว่าลูกคุณๆเป็นแบบนี้บ้างป่าว  มาแชร์ประสบการณ์กันครับ ;D

เดียร์ ล้อขาว HRCW @Rz Zone

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ฮ่าๆ ลูกผมก็เป็นนะ แต่ผมไม่ได้คิดว่ามันเป็นสัณชาติของนักซิ่งหรอกครับ มันน่าจะเป็นประสพการณ์แปลกใหม่สำหรับเด็กเขามากกว่า พบอะไรแปลกใหม่ ก็จะแสดงอาการตื่นเต้นให้เราเห็นบ่อยๆ

การนั่งรถคงเป็นประสพการณ์ที่ค่อนข้างสนุกสำหรับเด็กหลายคน เพราะได้สัมผัสที่แปลกใหม่ มีเสียงเครื่อง เสียงเพลง กดแตรทีก็ยังหัวเราะออกบ่อยไป  ;D

ลูกผมก็เป็นครับ ตอนแรกเกิดไม่กี่เดือน เขาร้องแบบผมเอาใจไม่ถูก ทำจนหมดมุขแล้ว เลยจับนั่ง Child Seat แล้ววางบนรถ Supra แถมเปิดเพลงซิ่งอันโปรดของผม หึหึ แป๊บเดียวเงียบเลยครับ

สัญชาติญาณที่แท้จริงมันจะมาแสดงออกเอาตอนวัยรุ่นครับ มันเล่นอะไรก็ตามที่บ้าแล้วได้ดีนั่นแหละ ของจริง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline grandprix

• Group N Racer
  • **
    • www.club1500cc.com
สังเกตุครับ.......
ลูกผมก็คงจะชอบเรื่องรถๆ เหมือนกัน อาจจะเกิดจากการคลุกคลีด้วยมั้ง เช่น เวลาผมนอนอ่านหนังสือทั่วไป หรือ หนังสือพิมพ์ เค้าจะไม่ค่อยสนใจนัก อย่างมากก็นั่งมองๆ
แต่เวลาหยิบหนังสือรถมาอ่านเมื่อไหร่ เค้าจะเข้ามาคลอเคลีย ชี้นู่นชี้นี่ ทำเสียงบรื่นๆ ..... ( ลูกยังพูดไม่เป็นภาษา )
หรือบางครั้งก็แย่งไปดูเอง แล้วหนังสือรถนี่จะทิ้งเรี่ยราดไม่ได้ เป็นต้องโดนรุมทึ้งทุกที ผิดกับหนังสืออื่นที่เค้าดูๆ แป็บๆ
ส่วนเรื่องการเล่นของเล่น สังเกตุว่าเค้าน่าจะชอบอะไรที่หมุนๆ อย่างจำพวกรถเหล็ก แบบถอยหลังแล้วปล่อยวิ่ง
เค้าจะถอยจนสุดลาน แล้วก็ยกรถขึ้นจากพื้น เพื่อดูเวลาล้อหมุนฟรี โดยจะไม่ปล่อยให้รถวิ่งไปกับพื้น ก็แปลกดี แล้วก็ชอบหมุนล้อรถเล่น

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
My Son is 5 now and he play GT-4 with me he can drive most of the basic track ok.  Usually he drive the race car (the one with lots of stickers) and I just drive the stock car like WRX, skyline, EVO and he can keep up with me all 3 laps.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

• **
ฉายแววครับ อย่างนี้

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
My Son is 5 now and he play GT-4 with me he can drive most of the basic track ok.  Usually he drive the race car (the one with lots of stickers) and I just drive the stock car like WRX, skyline, EVO and he can keep up with me all 3 laps.

ฮ่าๆ ของพี่โก้น่ะจะซิ่งกันทั้งครอบครัวอยู่แล้ว แถมอยู่ USA อีกด้วย สิ่งเร้ามันเยอะกว่าตอนอยู่ไทย แถม "ของเล่น" ก็หาง่ายเสียด้วยสิ แหม น่าอิจฉาจัง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

It's cheaper here too.  Compare to income cost of living it's cheaper in US to race.  My old car 1990 Eagle Talon (it's Mitsubishi Eclipse) with 4G63T (Evo I II III) sell for less than 2500.  That is 100,000 bath.  People that make minimum pay can make that much in 2 months.  Average people pay will make that in a month.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline t^ud....t'oo

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ของผม เวลาขึ้นรถ ขับช้า เค้าจะโวยวายครับ ถ้ากดเกิน 100 จาค่อยๆเงียบ 2 เดือน วิ่งกรุงเทพเชียงใหม่ 2 รอบแระ ไม่เคยร้องเวลารถวิ่งเรย 555+

My Big son when he was small I can't stop at the redlight.  He start crying so I have to roll slowly non stop to the redlight then go when green.  ;D

• **
ส่วนลูกผม เวลานั่งรถ จะชอบนั่งมองพวงมาลัย แล้วก็กดนู่น กดนี่ แต่ไม่นานก็หลับไป...เป็นประจำ

Offline Joe 104

• **
  • O S K 104/616
ลูกสาวผมชอบที่จะเข้ามาที่พวงมาลัยตอนผมขับอยู่...บางที่ก็จะช่วยเปลี่ยนเกียร์
แต่ต้องระวังนะครับ...ยิ่งตอนจะเข้าในรถเค้าจะพูดแบบว่า..บรือน์ๆๆท่าจะวิ่งแต่เด็ก

เอ้อ

• Guest
ลูกผมเพิ่งจะ6เดือนครับ

ชอบนั่งรถ แต่นั่งไปสัก10นาทีก็หลับ ตอนไม่หลับนี่มองข้างทางตลอด และแกชอบรถที่มันมีเสียบบิ๊บๆๆๆเยอะๆด้วยอะ

ตอนนี้เช้าๆถ้าอุ้มเดินผ่านโรงรถเขาจะร้องให้ขับพาไปเที่ยวโหน่ยยยจิ...ฮ่า ฮ่า

He's almost 6 now and look what I got for him.  Train him early  ;D  First time he went to the track he's doing ok.  went off the track once no crying.

That my boy  ;D  ;D  ;D
« Last Edit: July 08, 2005, 12:04:54 am by zpeed »

Sorry picture too big here is smaller one

Offline najake@lampang

• Amateur Racer
  • *
  • อยูลำปางครับ
    • xx
ผม มีสองคนครับ
ลูกสาว นี้ ชื่อเบ๊วท์  ส่วนลูกชายชื่อบูสต์....ทั้งสองคนนี้ ชอบรถสุด ๆ ทั้งคู่
ลูกสาว ตอนนี้ ห้าขวบเป๊ะ ๆ เค้าเกิดกัยยาปี2000

ส่วนลูกชายก็เกิดกันยาครับ  เมื่อวานวันเกิดเค้า ครบ สองขวบเป๊ะๆ

ลูกสาวนี่ไปดูแข่งแดรกกะผมตั้งแต่ขวบกว่า
เค้าชอบทำท่า ชูนิ้วโป้ง เหมือนคนปล่อยรถแต่เด็ก ๆ กล้องทีวี จับภาพเค้าบ่อย ๆ
ตอนนี้
ขับรถเล่นที่บ้าน มีเบิร์นยางจักรยานเค้ามั่ง
ดริฟรอบบ้านแข่งกะน้องเค้ามั่ง  ขำ ๆ ครับ

แต่ที่แน่ ๆ เข้ายูเทินร์นทีไร บอก พ่อ ๆๆ เอาตูดแถพ่อ...แฮะ ๆ....ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่
ถ้าได้ยินเสียงเอี๊ยดดดด

จนแม่เค้าทำตาเขียว....

อืมมมม  มีหนนึงที่ผมรู้สึกผิด..ผมไปดูแข่งกะลูกสาว
กลับมาเค้าหลับ  ผมกดเล่นกะ SR 20DET ทะลุ 200 กว่า ลืมไปว่าลูกหลับมาด้วย

เป็นครั้งเดียวที่ผมรู้สึกผิด  ไม่น่าเล่นเร็วปานนั้น ลูกหลับไม่ได้คาดเบ๊วท์ให้เค้าด้วย
แต่รำคาญ รถคันนั้น ชวนเล่น  ไม่เลิก

วันนั้นผมขับรถ เครื่อง H22A สูสีมากเลยครับ 2-3-4-5หนีกันไม่ออก
อยูลำปางครับ แวะมาทักทายได้ครับ