Author Topic: ปรึกษานิดนึงครับพี่เปิ้ล  (Read 5096 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 ตอนนี้ผมได้มรดกมาชิ้นนึงครับ   NISSAN BLUEBIRD U12 ครับ
ผมได้มาก็ยังเหวอๆอยู่ครับ เพราะรถมันเคยเป็นแท็กซี่มาก่อน  
ระบบเชื้อเพลิงก็เป็นแก็ซด้วย  พ่อเค้าคงเห็นผมอยากได้รถจัด แกเลยโยนกุญแจให้

ทีนี้ครับปัญหา   ใจผมอยากดริฟเลยเก็บตังซื้อขับหลัง  แต่ในขณะเก็บตังอยู่ มีU12 มายังงี้
เอามาหัดจิคาน่าไปพลางๆดีไหมครับ....  ผมว่าดีนะจะได้มีทักษะติดตัวก่อนไปดริฟ  แต่!!
ปัญหาอีกข้อครือ...การจะเซ็ตรถให้พร้อมเล่นจิคาน้าก็ต้องใช้เงิน  ไหนจะค่าบำรุงรักษา ค่ายาง เอย
เกรง ว่าค่าต่างๆนั้นจะมีมูลค่าเท่ากับดีเอ็กคันนึงเลยก็ได้
  ขอปรึกษาพี่ครับเรื่องงบประมาณ  เกี่ยวกับรถคันนี้ด้วย ว่าสมควรเอามาเล่นไหม ต้องทำอะไรบ้าง
โดยเฉพาะระบบเชื้อเพลิงต้องเปลี่ยนไหมครับ??    ถามยืดยาวไปขอโทดด้วยครับ   ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ปรึกษานิดนึงครับพี่เปิ้ล
« Reply #1 on: December 25, 2004, 12:20:36 pm »
นัทถามผม ก็เท่ากับว่ายินดีรับฟังความคิดเห็นที่อาจแตกต่างจากคนอื่น ยินดีรับคำตอบที่ไม่อาจถูกใจขาซิ่งเท่าไรนัก

ก่อนจะเล่นกับรถ ผมขอถามเกี่ยวกับผู้ขับเล็กน้อยเช่น ทักษะเรื่องพื้นฐานของท่านเป็นเช่นไร จับอาการรถได้มากน้อยแค่ไหน ฯลฯ เหล่านี้สำคัญมากในสเตปต่อๆ ไปครับ เติมพื้นฐานให้แน่นเสียก่อน หากแน่นแล้วค่อยคุยเรื่องงบประมาณและสไตล์การขับระดับ Advance (ระดับแรกเรียก Beginner)

ผมนึกหน้าตารถไม่ออกครับ เป็น FF หรือ เอาภาพมาดูหน่อย สภาพรถเป็นเช่นไรบ้าง มีผุ บิด ไหม และที่สำคัญ "จะใช้เจ้าคันนี้อีกนานไหม"
- ถามเยอะไม่ใช่อะไรหรอก เพราะการบูรณะรถเก่านี้ใช้เงินเป็นแสนครับ ขึ้นอยู่กับว่าอยากให้ออกมาเนี๊ยบแค่ไหน เอาแค่พอดูได้ก็หลายหมื่นแล้ว เว้นแต่ได้รถทำมาแล้วบ้าง แบบนี้ค่อยยังชั่ว แต่เชื่อเถอะ ทำมาขนาดไหนก็ไม่มีทางถูกใจเรา (ยกเว้นเราเป็นคนไม่เรื่องมาก)

เล่นกับรถได้อีกหลายวิธีโดยไม่ต้องลงแข่งขันครับ ผมเล่นรถยนต์พร้อมๆ กับ BMX ตอนอายุ 14 แต่การเล่นของผมกลับไม่ต้องตกแต่งรถยนต์เลยแม้แต่น้อย
- ดึงศักยภาพของตัวคุณเองออกมาให้หมดก่อนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
« Reply #2 on: December 26, 2004, 12:56:56 am »
ขอร่วมสนุกด้วยละกันคับ

ผมว่ามีรถมาให้หัดขับก็ดีแล้วอ่ะคับ ไม่ต้องขับจิมก็ได้พี่
แบบว่าหัด เข้าเกียแบบเนียนๆ heal-toe ไรประมานนั้น
ลองไปหมดละคับท่าน ยังไงรถมันก็เน่ามาแล้วไม่ใช้ ฤ
ถ้าเป้นรถ taxi มาก่อน เอาไปใส่ strut bar ซักหน่อย
หาที่จอดรถหรือว่าอะไรมาขับเล่นก็น่าจะ work นะคับ
ผมอยากได้รถฟรีจังเลยอ่ะ
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #3 on: December 28, 2004, 04:26:52 pm »
 ครับ ผม  ขอบคุณกับความเห็นครับ  เห็นด้วยครับ  เก็บตังไปทำไว้เล่นคันนึงเลยดีกว่าเนอะ

แต่ยังไงก็ไม่ท้อครับ   สู้ๆๆๆๆๆ ;D

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #4 on: January 06, 2005, 12:45:32 pm »
หนุ่มนัทมาขับกะป๋มมาหนุ่มอิอิ
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

« Reply #5 on: January 07, 2005, 04:36:32 am »
 จะดีเหรอครับ.... ;D  ก็ดีนะ.... ;D

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #6 on: January 07, 2005, 07:07:49 am »
 :D จิม กับรถปรกติก็ทำได้นี่นา เข้าออกตามไลน์ในทางโค้ง วงเวียน จุดเลี้ยว รู้จักใช้รอบเครื่องยนต์กับเกียร์ที่ถูกต้องก็น่าจะเป็นแชมป์ได้ ที่สำคัญต้องฝึกมากๆเอาไว้ เรียนรู้สถานะรถที่ใช้ในทุกกรณี เพื่อแก้ไขและทำเราทั้งคู่ให้เป็นหนึ่งเดียวกันตลอดเวลาที่ล้อยังหมุนอยู่ เท่านั้นก็เหลือเฟือแล้ว เหนือสิ่อื่นใด ความปลอดภัยต้องมาก่อน ถ้ารถไม่พร้อม 100 เปอร์เซ็ยต์ ไม่ต้องพยายามลองของไม่หมุนล้อเลยดีที่สุด อุปกรณ์ป้องกันอันตรายในรถต้องพร้อม ของคนขับเองก็ต้องพร้อม อย่างน้อยหมวกกันน๊อคต้องมีไว้ก่อน ใครๆชอบหัวเราะผมว่าแค่ซ้อมมันยังกับแข่ง ไม่เจ็บไม่ปวดเลยดีที่สุดใช่ไหม คนที่หัวเราะผมบางคนขณะนี้แขนหัก เพราะไม่ใช้ safty belt บางคนมีรอยแผลที่หัว เพราะไม่สวมsafty hat  
knock..out

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #7 on: January 08, 2005, 09:22:24 am »
ปี 2548 นี่แหละ รถเดิมๆจะได้ลง Gymkhana กันซะทีเพราะมีรุ่น Showroom ให้วิ่ง ส่วนรถที่แต่งๆกันไว้ก้อไปวิ่งรุ่น Modified โดยทั้ง 2 รุ่นจะแบ่งออกเป็น Showroom A, B, C และ Modified A, B, C รายละเอียดนั้นทาง รยสท. จะประกาศเร็วๆนี้
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!