Author Topic: สงสัยเรื่องเกียร์ของรถครับ (เข้ามาอ่านก่อน หุหุ)  (Read 2565 times)

pix

• Guest
เป็นไปได้ป่าวว่าอนาคตจะมีรถเกียร์ 8 Speed (ไม่นับเกียร์ถอยหลัง) เห็นว่า MB SL500 ตัวใหม่ ก็ 7 Speed ละ

เห็นเคยได้ยินว่า พวกสิบล้อ มีเป็นสิบเกียร์ ไม่นับรถพวกนั้นด้วยนะครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
7 Speed ของ Mercedes-Benz มันเดืนหน้า 5 กับถอยหลัง 2 มิใช่หรือ? หรือว่าผมจำผิด ขออภัยด้วย

เกียร์สามารถทำได้มากเท่าที่ต้องการครับ แต่... มีเกียร์มากใช่ว่าจะดี มีเยอะเกินไป ถี่เกินไปก็ต้องเอามือคาไว้ที่หัวเกียร์กันเลย เพราะต้องสับขึ้นสับลงกันตลอด ยิ่งถ้าเครือ่งแรงๆ เกียร์เยอะๆ นี้ไม่ไหวเลยล่ะ

ตอนผมขับ Supra 6 Speed ในสนามไม่ค่อยสนุกเท่าไร ต้องเรียนรู้จังหวะการชิฟเกียร์ใหม่หมด บางครั้งผมต้องชิฟแบบข้ามช็อท คือจาก 5 ไป 3 เลย ไม่ก็ทำ Heel & Toe สองครั้งติดต่อกัน คือ 5-4-3 อะไรทำนองนี้

จะ 5 & 6 Speed หรือมากกว่า สำหรับผมมันไม่ใช่ประเด็น แต่ในแง่การตลาดอาจดึงความสนใจผู้ซื้อได้ หลายคนยังคิดว่าเกียร์เยอะยิ่งดี ยกตัวอย่างเกียร์ CVT ของ Honda ที่บอกมี 7 Speed น่ะ อิอิ อันนี้แหละของเล่นตัวจริงเลย คือเกียร์ CVT น่ะ เขาออกแบบมาให้นุ่มนวล ไม่กระตุก แต่เจ้านี้กลับไปล็อคมันเป็นสเตปๆ ไว้ 7 ระดับ หึหึ แน่จริงล็อคไว้สัก 10 เลยสิ แล้วบอกรถข้ามี 10 เกียร์ ฮ่าๆ ๆ ๆ ๆ

แถมให้
ผมออกแบบคอนเสปเฟืองท้ายแปรผันอัตราทดได้ไว้หลายปีแล้ว เพิ่งจะเห็นใน Mini Cooper S นี่แหละ เย้ๆ ดีใจจัง
- ส่วนไฟเลี้ยว ไฟหรี่ ไฟส่องพื้น ที่กระจกมองข้าง ออกแบบไว้ตอนปี 90 เพิ่งจะเห็นตอนปี 02 อิอิ อันนี้นานหน่อย ฮ่าๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

pix

• Guest
ลืมบอกไปว่าเอาเฉพาะเกียร์กระปุก ;D

อ่อ อย่างนี้นี่เอง
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เห็นตอนนี้รถรุ่นใหม่ๆ เข็นรถเกียร์ 6 Speed ออกมาทำตลาดกันจัง
เลยอยากคิดเล่นๆ ว่า จะมีทางเป็นไปได้มั้ย ที่อนาคตเค้าจะทำเกียร์หลายๆ Speed ออกมาขาย

แล้วสิบล้ออะพี่ ที่ผมได้ยินมาว่า เป็นสิบๆ เกียร์เลย จริงป่าวอะ