Author Topic: Live Report (แบบไม่มีรูป) Tune Speed Party 19 กันยายน  (Read 9691 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คืนก่อนวันงาน ฝนเทลงมาอย่างหนักและนานมาก คงจะตกทั่วเมืองเลย บ้านผมอยู่บางมด ก็ยังตกจนน้ำท่วมหลังบ้าน ปกติไม่เคยเป็นเลย ก่อนนอนใจก็คิดถึงงานแข่งวันรุ่งขึ้น เอ ฝนมันจะตกไหมหว่า คิดๆ แล้วก็หลับไป

วันนี้ผมออกจากบ้านสายหน่อย หกโมงครึ่งเลยแน่ะ วันนี้เลยถึงสนามราวเจ็ดโมง ไปถึงก็รีบทางอาหารเช้าที่เตรียมไป ครัวซองไส้กรอก 2 ชิ้น กับ ไวตามิ้ล 2 กล่อง อิอิ เรื่องอาหารเช้านี้ห้ามอดนะครับ ไม่งั้นไม่มีพลัง มื้ออื่นท่านอดกันได้ผมไม่ว่า แต่ขอมื้อนี้ไว้เถิด

ทานเสร็จก็เริ่มขับสำรวจสนาม ขับช้า ย่องๆ เพราะแทร็คเปียกชื้นมาก พอขับไปได้ครึ่งสนามก็ตกใจ เฮ้ยยย น้ำท่วมๆ ๆ ไม่ได้ท่วมข้างทางอย่างที่เคยเป็น วันนี้มันท่วมผิวแทร็คหมดเลยอ่ะ ท่วมสนามด้านใกล้ห้างซีคอนฯ ท่วมหลายจุดเสียด้วยสิ หึหึ

แล้วผมก็ลองดริฟท์ดูครับ มันเป็นไปตามที่ผมคาดไว้ คือลื่นฉิบเป๋งเลย ขับเร็วไม่ได้เลย เร็วเกินไปก็จะลื่นตกถนนออกด้านนอกโค้ง และที่ยากกว่านั้นคือผมไม่สามารถขับรอบสนามได้ พอถึงจุดที่น้ำท่วมก็ต้องกลับรถย้อนออกมา ! ตอนขับคนเดียวก็พอไหว แต่ถ้าสายหน่อยขับตามกันมาสัก 3 คันแล้วจะทำอย่างไรหว่า คงต้องรอคิวกลับรถกระมัง ผมนึกภาพออกเลยล่ะ

แล้วตอนสายก็เป็นจริงแบบผมคาดไว้ คือรถเริ่มทะยอยกันมามาก แต่น้ำยังไม่หายท่วม ถ้าไม่ลุยผ่านไป ก็ต้องกลับรถ เลือกเอาเอง แต่ส่วนใหญ่พวกเราเลือกกลับรถ คงจะบ่นกันอุบในใจ อิอิ แต่ขับไปสักพักก็ชิน ผมเลือกลงขับตอนทีคนอื่นเขาพัก ผมชอบขับตอนคนน้อยๆ เพราะตอนรอกลับรถจะได้ไม่ต้องคอยนาน ฮ่าๆ

พวกเราชาวดริฟท์นี้มาสนามกันเช้าครับ สัก 9 โมงนี้ก็มากันเกือบจะครบแล้ว ใครมาก่อนก็เล่นกันก่อนได้เลยครับ ไม่ต้องอายกัน เรื่องหลุด เรื่องหมุนนี้เป็นธรรมชาติของการดริฟท์ครับ จะมีบ้างที่หัวเราะคนอื่น แต่เชื่อเถอะว่ามันไม่ใช่การหัวเราะเยาะ พวกเราเล่นกันแบบขำขันกันมากกว่า

งานนี้มีดารามาด้วยนะ  "พีท ทองเจือ" มากับ Toyota Altezza รถแรงดีจังเลย NA นะครับ ฝีมือไม่เบาเหมือนกัน แต่ช่วงสายตกน้ำไปก็เลยต้องจอดวิดน้ำ (เหมือนผมสมัยก่อนเลย อิอิ)

อ้อ งานนี้มีพวกเราอีกคนได้สปอนเซอร์ใหม่ คือ มิก 200SX สีน้ำเงิน ได้สปอนเซอร์จาก ห้วยขวาง walk street ครับ ยินดีและดีใจด้วย (อิจฉามันจริงๆ )

ผมเองก็ขับๆ พักๆ ตามสถานการณ์รถในสนาม ถ้ารถเยอะผมก็จะจอดพัก ถ้ารถน้อยก็จะแว่บลงไป สนามนี้รถผมเซ็ทได้ดีกว่าเดิมครับ รถมันแน่นขึ้น เบรกดีขึ้น จนช่วงหนึ่งของการขับผมเบรกจนล้อหน้า understeer แถออกนอกแทร็คไปเลย เฮ้ออ ดีนะที่รถไม่เป็นอะไร

การขับแบบย้อนเลนกลับมา (เพราะน้ำท่วม) นี้อันตรายมากๆ ครับ ผมเองก็เกือบจะชนกับรุ่นน้องหลายคนเลย ไอ้ที่พอมองเห็นเราก็หลบให้ทางกันอยู่แล้ว แต่มันมีบางมุมที่ไม่มีใครตั้งใจ อันนี้ถ้าผมเบียดใครไปขออภัยจริงๆ ครับ มองไม่เห็นท่านเลย

งานนี้ FF มาแรงครับ ทั้ง Jazz และ Accord และ Corolla 3S ของต้น DMC (ไอ้คันหลังนี้มันตกแทร็คบ่อยมากเลย อิอิ)

FR ก็มากันเยอะแบบขาเก่า โต้ง มิก กุ้ง นคร ต๋อง โจ ท๊อป DX ตุลย์ Crown  จู้ Crown และมีคนอื่นมาแซมบ้างประปราย แต่พวกที่เอ่ยชื่อนี้คือขาประจำ

สนามนี้เราต้องขับกันแบบแทร็คชื้นกันทั้งวันครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงบ่ายที่ต้องขับลุยผ่านบริเวณน้ำท่วม ด้วยเหตุผลที่ว่าต้องการความปลอดภัย เพราะรถลงมาเล่นกันเยอะมากแล้ว ขับลุยน้ำผ่านไปจะดีกว่า

อ๊ะๆ พวกท่านมองเห็นข้อดีของการขับลุยน้ำกันหรือเปล่า มันช่วยลดความร้อนของยางได้ดีมากๆ เลยนะครับ สังเกตุไหมว่าวันนี้ไม่เห็นมีใครระเบิดยางกันเลย ! แนะนำให้ครับว่าหากต้องขับลุยน้ำ ขอให้ขับเบาๆ ให้ยางแช่น้ำทั่วทั้งเส้นนานๆ การลดความร้อนของยาง ก็คือการลดความร้อนของเส้นลวดด้านในด้วย อุณหภูมิยางก็ลดลงไปด้วย ทำให้ใช้ยางได้นานครับ เนื้อยางปริ แตก หลุด ช้ากว่าขับแบบยางร้อนอย่างเดียว

แต่ก็มีข้อเสีย คือลื่นครับ แต่มันลื่นแป๊บเดียว ปั่นล้อฟรีนิดหน่อยก็หายแล้วล่ะ

แทร็คเย็นขับสนุก แต่ก็อันตรายครับ ช่วงบ่ายความเย็นของแทร็คลดลงบ้าง แต่โดยรวมยังถือว่าเย็นอยู่ เพราะด้านข้างรอบแทร็คนี้น้ำเจิ่งนองทั่วไปหมด ความชื้นยังคงซึมลึกอยู่ใต้แทร็คครับ แม้ผิวถนนแห้ง แต่มันชื้นมากๆ เลย อย่าเสี่ยงในจุดที่ไม่ควรเสี่ยง ขับวันนี้หากใครไม่ตกน้ำผมถือว่าใช้ได้แล้วล่ะ เพราะมันใส่กันได้ไม่เต็มที่จริงๆ

ช่วงแข่ง
กรรมการให้พวกเราแข่งแบบ yaw drift คือการดริฟท์ทางตรง ทำให้รถแกว่งไปมาซ้ายขวา ดูแล้วเหมือนพวกคนเมาม้าขับน่ะครับ ให้ซ้อมกันสองรอบก่อนขับจริง ใจผมเฉยๆ เพราะเคยขับมาก่อน แต่ไม่ได้ขับนานมากแล้ว เรียกว่าเลิกแล้วก็ได้ ด้วยเหตุผลที่ว่าต้องการถนอมยาง

ต่อคิวกันซ้อมครับ โหห ผมแม่งขับไม่ได้เรื่องเลย สะบัดได้สองที่ก็ม้วนเสียแล้ว ซ้อมอีกรอบก็พอทำได้ แต่มันยังไม่สะใจ เมื่อก่อนผมทำได้ดีกว่านี้ เฮ้อ

พอถึงตอนแข่งนี้มันกันใหญ่เลย ม้วนกันเป็นแถว ฮ่าๆ ผมเองก็ม้วนเสียสองรอบ มาเสียเอาตอนปลายๆ น่ะครับ เฮ้ออ น่าเสียดายจริงๆ ช่วงแรกๆ โยนเข้ามาอย่างดีแล้วเชียว เอาเป็นว่าผมยังคงต้องฝึกเพิ่มเติมอีกมาก คงจะตามน้องๆ ไม่ทันแล้วแน่ๆ เลย

ที่ 1 ของานนี้คือ จู้ Crown ครับ ยินดีด้วยจากใจ

Free Run
ช่วงนี้ที่รอคอย ผมเรียกว่าช่วง "ปล่อยผี" เพราะมันมั่วกันจริง คือใครจะดริฟท์ เอ็งก็ขับไป ใครจะทำโดนัทเดี่ยว โดนัทคู่ เอ็งก็ทำไป ใครจะเบิร์นยาง ก็ทำไปอีกเช่นกัน เอาเป็นว่าคนดูก็ยังดูกันไม่ทั่วเลยน่ะครับ มันดี มันแบบมั่วๆ หน่อย แต่นี่แหละคือสีสันของงาน

ผมเองก็ไปปล่อยผีกับเขาด้วย ทำท๊อปสปีดได้ 100 ช่วงสุดทางตรง และเบรกลงเหลือ 90 แล้วจึงดริฟท์เช้าโค้งขวาหักศอกแล้วต่อด้วยหักศอกขวาอีกอัน ถ้าขับดริฟท์ลากสไลด์ยาวก็คือขับเข้ายูขวานั่นเอง
- อีกอันที่ผมพอจะมีโอกาสทำก็คือ Faint Drift ผมใช้ทางตรงเดียวกันนี้แหละ แต่โยนรถให้สไลด์ซ้ายก่อน แล้วจึงสาดเข้าขวา อันนี้ยากพอควรครับ ผมหาโอกาศหัดมานานแล้ว พอมีช่องก็เลยรีบฉวยซะ ความเร็วสุดทางตรงก่อนสไลด์อยู่ที่ราวๆ 100 ครับ ยอมรับว่าเสียวใช้ได้เลย ทำแบบนี้ได้แค่ 2 ครั้งครับ แล้วเจ้าหน้าที่ก็เรียกเข้าพิท เพราะจะมีแข่งแดร็กต่อ

เก็บของใช้ และยืนคุยกันนิดหน่อย มีผู้ชมหลายท่านเข้ามาคุยกับผม ยินดีครับ ยินดีอย่างมากที่ได้รู้จักกัน หากสนใจดริฟท์จริงก็ลองมาเล่นร่วมกันได้ ยินดีให้คำแนะนำเท่าที่ตัวเองพอจะรู้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ

ผมปลีกตัวกลับประมาณ 4 โมง คิดถึงลูกครับ รีบกลับไปบ้านทานข้าวกับครอบครัวดีกว่า ผมหิวมากแล้วด้วย ช่วงกลางวันไม่ได้ทานอะไรเลย ดื่มแต่น้ำ และถ้าเพลียๆ ก็จะไปขอ M Max มาดื่ม อิอิ หม่ำไป 2 ป๋องครับ ตามลิมิทพอดีเลย
- งานหน้าขอ M Sport มาด้วยได้ไหมครับ ขอสีขาว หรือสีเหลืองก็ได้ อันนี้จะดื่มแล้วสดชื่นจริงๆ ครับ แถมดื่มได้มากกว่า 2 ขวดด้วยน่ะสิ

โชคดีรถไม่ติดเลย ผมถึงบ้านในอีก 30 นาทีถัดมา แล้วก็พาครอบครัวไปกิน MK กัน

ตอนนี้ลูกหลับแล้ว ภรรยาก็หลับตาม แต่ผมกำลังนั่งพิมพ์กระทู้นี้อยู่ สักพักคงไปนอนเช่นกัน

วันนี้ผมสนุกมากๆ ครับ สนุกที่ได้ขับ สนุกที่ได้รถที่พร้อมมากขึ้น เซ็ทติ้งดีขึ้น ขับได้ดีขึ้น พลาดน้อยลง แต่ที่ดีใจกว่านั้นคือผมได้พบเพื่อนๆ

อีก 28 วันพบกันใหม่ครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
เกิดเป็นนักกีฬาต้องไม่อ่อนซ้อม เริ่มจาดเบสิค จบที่ท่าพลิกแพลง แต่ต้องอยู่ในลิมิตต์ที่ทำได้เท่านั้น พอแล้ว ออกกำลังบ้างวันละน้อยก็ยังดี ทุกวนนี้ผมเดินขึ้นลงบันไดเอาเป็นการออกกำลังแบบอ่อนๆ เดือนหนึ่งทำครั้งหนึ่ง ตรงสุดที่ความเร็วแล้วหยุดตามระยะทางที่เคยทำ เข้าโค้งที่สปีดลิมิตต์ ซ ข ยาวๆ  ซ ข วงกลม ซิกแซก สั้นที่สปีดลิมิตต์  ตรงสุดแล้ว ซ ข หักศอก จปที่ 200ม. ถอยให้ตรงกันหลงพวงมาลัย เร็วพอประมาณ สิ่งที่จะได้ก็คือ สภาพเครื่องล่างว่ายังดีอยู่ไหม เหลือเท่าไร เพราะบางที่ไม่มีเวลาทำ จะได้รู้ว่าบางครั้งถ้าต้องอัดกับใครโดยบังเอิญจะได้วาดฝันทางข้างหน้าได้อย่างปลอดภัยกับเรา คู่ที่เผลอจับ และที่สำคัญๆๆ จะต้องไม่ทำให้ผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่นเดือดร้อนและด่าตามหลังได้ safty first แม้จะซ้อมก็เหอาะ :-[ 8)
knock..out

• don't let your fear stand in the way of your dream
เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ อันนี้เรื่องส่วนตัวจริงๆ ของผมคนเดียวเสียด้วย

เมื่อคืนนอนเท่าไรก็นอนไม่หลับครับ ดูนาฬิกาครั้งล่าสุดประมาณ 11.15 pm ใจมันคิดถึงแต่เรื่องดริฟท์ตลอดเลยครับ เหมือนยังกับว่าวันรุ่นขึ้นจะไปดริฟท์อีกอะไรทำนองนั้นน่ะ เหมือนเด็กๆ บ้าเห่อเลย ทั้งที่เลยวัยมานานมากแล้ว
- ใจมันคิดถึงข้อผิดพลาดต่างๆ ที่ผ่านมา แล้วก็คิดหาทางออก หาทางแก้ไขไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก ดริฟท์นี้มีเรื่องให้ผมต้องแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าเสียทุกสนามจริงๆ เลย
- อีกเรื่องคืออาการ "รน" จะรนราน หรือร้อนรนก็สุดแท้แต่เถอะ มันทำให้เราขับได้ไม่ดีเอาเสียเลย เผลอๆ จะออกแนวมั่วเสียด้วยซ้ำไป นี่แหละ ทำให้เราพลาดในจุดที่ไม่น่าพลาด ทางแก้ของปัญหานี้คือสร้างสมาธิครับ
- ใจมันคิดไปถึงงานสนามหน้าแล้วด้วยน่ะครับ บ้าเห่อจริงๆ เล้ยยย คิดเรื่องเตรียมรถ เตรียมยาง ที่อยากได้มากกว่านั้นคือสปอนเซอร์ เฮ้อออ แต่ละสนามนี้ค่าใช้จ่ายเยอะจริงๆ เล้ยยยย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

jOEdmc

• Guest
สงสัยเพราะเรื้อ ไป 2เดือน แล้วก็ไม่ได้ซ้อมเลย สนามนี้เลย เหวอๆ
ยังไงช่วงนี้ หาเวลาซ้อมหน่อยดีกว่าครับ ก่อนสนามหน้า จะได้ชิน  :)

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
พี่เปิ้น รนจริงๆ  ผมเชื่อ   ;D

แทนที่จะเอามือจับเกียร์  ดันมาจับเข่าผมแทน 555 ;D
เรารักในหลวง

พี่เปิ้น รนจริงๆ  ผมเชื่อ   ;D

แทนที่จะเอามือจับเกียร์  ดันมาจับเข่าผมแทน 555 ;D

เฮ้ย จริงหรอ !!! นี่ผมมึนขนาดนี้เชียวหรือนี่ เห็นน้องโจ้เป็นสาวๆ ไปเสียแล้วอ่ะ อิอิ

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
เอ่อ พ..พ...พี่เปิ้น เอ่อ.. โจ้ .... อ่ะ อ่ะ ยังไงกันเนี่ย การมีชีวิตครอบครัวมันเลวร้ายขนาดนั้นเลยร ร รรร เหรอเนี่ย ไม่แต่งงานดีก่าตรู
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
เห็นใน track แต่ไกลๆแล้ว ว่าน้ำขังเยอะมากๆ สงสัยอยู่ว่าพี่ๆจะดริฟกันได้หรอ  ??? แต่ก้สามารถดริฟได้หนิคะ  ;) ไม่ได้นั่งรถดริฟเลยเมื่อวาน เซงมากๆ  :'(
« Last Edit: September 20, 2004, 09:17:56 pm by ><' I'M AeE~CraZy~iN~ViPeR><' »
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

pix

• Guest
ไม่ได้ดูไรเลย ดูแต่รถป๊อปปิ แรงจริง วิ่งได้ด้วย ;D

Offline kkpoke

• I'm a llama!
 ;Dเฮ็ เปิ้น จับหัวเกียร์ผิดจริงๆหรือ ขนาดพลาดไปจับหัวเข่าเลยหรือนี่ แหม...........พลาดเป้าไปเยอะ สมาธิมาพร้อมกับการฝึกฝนครับ อวยพรสนามหน้าให้ก่อนครับ อาจว่างไปดู อยากเห็นดาราด้วยคนบ้านนอกไม่เคยๆๆๆเห็น 55  55 ::)
knock..out

Offline Korn

• สวัสดี สวีดัด -_-"
พี่เปิ้นก็เป็นเหรอ
ผมรีบนอนตั้งแต่กี่โมงไม่รู้ กว่าจะหลับได้นอนคิดไปคิดมาตั้งนาน
แล้วก็สะดุ้งตื่นมาอีกที ตอนตี5ครึ่งได้มั้ง แล้วพอจะนอนต่อก็นอนไม่หลับแล้วอะ

อาการยังงี้ไม่ได้เป็นมานานมากๆ ตั้งแต่ตอนเด็กๆไปเที่ยวหรือทัศนศึกษามั้ง
 :-[
SMARTTIRE

Offline mono

• Sr. Member Professional Driver
  • M_mono
    สนามนี้รู้สึกแต่ละคันใช้ความเร็วสูงขึ้น (หรือผมรู้สึกไปเอง) แต่โดยรวมแล้วฝีมือแต่ละคนดีขึ้นอย่างมากเลยครับ แต่เสียดายที่น้ำมันขังเยอะไปหน่อย
     รออีกแป๊บเดี๋ยวเอารูปมาให้ดูกันครับ
Hi ...........

ไม่ได้ดูไรเลย ดูแต่รถป๊อปปิ แรงจริง วิ่งได้ด้วย ;D
เหงด้วยเลย ชอบเสียง สุดยอดได้ใจจิงๆ  ;D
« Last Edit: September 21, 2004, 02:20:15 pm by ><' I'M AeE~CraZy~iN~ViPeR><' »
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

พี่เปิ้นก็เป็นเหรอ
ผมรีบนอนตั้งแต่กี่โมงไม่รู้ กว่าจะหลับได้นอนคิดไปคิดมาตั้งนาน
แล้วก็สะดุ้งตื่นมาอีกที ตอนตี5ครึ่งได้มั้ง แล้วพอจะนอนต่อก็นอนไม่หลับแล้วอะ

อาการยังงี้ไม่ได้เป็นมานานมากๆ ตั้งแต่ตอนเด็กๆไปเที่ยวหรือทัศนศึกษามั้ง
 :-[
แระทามงายถึงหลับได้อ่า  ::) เปงโรคนอนไม่ค่อยหลับเหมือนกานหลังจาไปดู Shutter มา  :P
« Last Edit: September 21, 2004, 02:22:14 pm by ><' I'M AeE~CraZy~iN~ViPeR><' »

pix

• Guest
เซ็งอะไรไม่เท่าน้ำมันแพง