Author Topic: พย 59 30 Motor Expo  (Read 114724 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
พย 59 30 Motor Expo
« on: November 27, 2016, 05:48:41 pm »
1 พย 59
   เจ็บหลับแบบจี๊ดเลย ยกของแค่ลังเดียวเจ็บเสียแล้ว งงมาก คงจะเป็นผลจากการบอบช้ำที่เจ็บหลัง งานเข้าครั้งใหญ่แล้วกู อาทิตย์ก่อนเจ็บหลังครั้งที่ 8 ยังไม่หายเจ็บดีมาวันนี้เจ็บครั้งที่ 9 โหห ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ากูต้องมาทนแบบนี้
2 พย 59
   เจ็บจี๊ด ลุกจากที่นอนไม่ได้ ลุกปุ๊บจี๊ดปั๊บ ต้องตะแคงถึงจะเจ็บน้อยลงหน่อย กัดฟันลุกแล้วก็ยังยืนไม่ได้ กลายเป็นทรุดลงมาคุกเข่าต่อ โห ผมงี้นึกถึงอนาคตตอนแก่เลย นี่กูคงต้องนั่งรถเข็นแน่นอน
   ก็ทนกันไปครับ ผมคงทำกรรมอะไรเอาไว้สักอย่าง
6 พย 59
   เช้าพากันไปกินที่ฟู๊ดแลนด์ แวะเติมลมยางให้เต็มอีกครั้ง คราวนี้เอาตัววัดแรงดันลมไปด้วย อัดเข้าไปราว 40 psi แถมยังเอายางอะไหล่แบบเส้นเล็กๆ ไปเติมด้วย อัดเข้าไป 40 psi เช่นกัน
   กลับมาบ้านรีบวัดแรงดัน ผลคือยังอยู่ราว 40 เหมือนเดิม ตอนสายคุยกับ “กุล” เขาบอกมียางขนาดที่ผมต้องการพอดี เลยได้โอกาสเข้าไปใช้บริการ คราวนี้เลือกใช้ Firestone ครับ เน้นถูกหน่อย แต่ยังคงเป็นค่ายลูกน้องของ Bridgestone อยู่ คันนี้ผมขับเอง ใช้งานทุกวัน เราดูแลเองใกล้ชิด ยางแบบใดก็สามารถใช้ได้ แต่ถ้าเป็นรถของพ่อหรือภรรยาใช้ ผมจะเลือกให้แบบค่อนข้างดีหน่อย
7 พย 59
   ฝนตกบ่อย ตามมาด้วยหลังเจ็บ แถมกินตอนดึก ผลก็คือน้ำหนักขึ้นมา 2 กก เวรกรรม วิ่งมาตั้งนานกว่าจะลด ตอนนี้ตีกลับขึ้นมาหน้าตาเฉย
13 พย 59
   หลังเจ็บยังไม่หายสนิทดี เลยไม่อยากออกวิ่ง กลัวมันกระทบกระเทือนต่อกระดูกสันหลังและหายช้า น้ำหนักเริ่มจะขึ้นมาอีกแล้ว เฮ้ย ไม่ไหวแล้วนะ
   เช้านี้ทำได้แค่ขี่จักรยานเบาๆ หน่อยเดียว ภรรยาชวนไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งแต่เช้า แต่คงจะเช้าเกินไปหน่อย ร้านค้าหลายร้านเลยยังไม่เปิด ซื้อของกลับมาได้นิดเดียวเอง
20 พย 59
   เมื่อคืนฝนตกหนัก สอนสบายเลย คงเพราะวันเสาร์งานเยอะด้วยน่ะ เลยเพลียสุดๆ ต้องออกไปส่งของตั้งแต่ 0800 งานหนักไม่เคยบ่นครับ แม้จะจอดกลางแดดก็อดทนได้ แต่มาลำบากใจก็เพราะหลังเจ็บยังไม่หายนี่แหละ ก็ต้องอดทนกันไป
   เช้านี้เลยไม่ได้วิ่ง ไม่ได้ขี่จักรยาน เข้าพากันไปกินที่ Foodland และซื้อขนมปังกลับมาสำรองไว้กินมื้อกลางวัน
   สายมิวออกไปเรียนพิเศษ ผมก็ใช้เวลาวันหยุดที่เหลือเพียงวันเดียวในการเล่นดนตรีเพลงพระราชนิพนธ์ และดูทีวี
   เพลงที่ผมชอบมากช่วงนี้คือเพลง Blue Day และ แสงเดือน ก่อนหน้านั่นคือเพลงทรงพระเจริญ และในหลวงของแผ่นดิน
   เย็นดู The Voice ในรอบ Blind Audition ผมชอบรอบนี้มากที่สุด มันเป็นรอบที่ออกมาจากตัวผู้แข่งขันเองมากที่สุด จริงมากที่สุด และที่สำคัญ ผมไม่ได้ฟังพวกเขาร้องเพลง
   ผมกำลังดูพวกเขาตามหาความฝัน
27 พย 59
   อ้วน อ้วน อ้วน ไม่รู้ว่ากูจะอ้วนไปถึงไหนกันนะ หลังเริ่มหายเจ็บ แต่งงที่แม่งมาเจ็บข้อมือซ้ายแทน งงสิ เจ็บเพราะตอนขยับมือแค่บางมุม มีแถมเจ็บข้อเข่าขวาเพิ่มอีกนิด
   เช้าเดินสลับวิ่งไป 1 ชม นี่ไม่ได้วิ่งมานานมากเลยนะ พอเหงื่อออกเริ่มมีคันตัวยุบยิบ อาการนี้คือห่างการวิ่งมานาน อดทนแป๊บเดียวก็หายครับ วิ่งเสร็จนังกลางแดดทำสมาธิไปด้วย
   ดูทีวีช่องอมรินทร์ TV เจอสัมภาษณ์ “ม๊าเดี่ยว กระเทยภูธร” ผมเห็นแว๊บแรกแทบเปลี่ยนช่องหนี แต่พอดูไปสักพักกลับรู้สึกทึ่งกับความสามารถในการออกแบบแฟชั่นของเขา แถมปัจจุบันเพิ่งจะอายุ 17 ปี
   ฟังเขาพูดไปเรื่อยๆ ก็ไม่สนใจอะไร จนมาติดตรงที่เขาบอกว่าได้รับการสนับสนุนจากครอบครัว พ่อแม่ไม่ว่าที่เป็นตุ๊ด แถมสนับสนุนเต็มที่ ทำให้เขามีความมั่นใจและมุ่งมั่น เจอคำหนึ่งผมสะอึกแดก คือ “พ่อแม่เขาไม่เคยปิดกั่นความสามารถของลูก”
   เจอคำนี้ไป ผมนี่น้ำตาไหลเลย จากตอนแรกที่ไม่สนใจจะดู พอมาตอนนี้ ผมโคตรอิจฉาชีวิตเขาเลย
   “เวลาที่ทำอะไรแล้วมีความสุข สิ่งนั้นจะออกมาดี”

ขอบคุณมากนะครับ ม๊าเดี่ยว
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: พย 59 30 Motor Expo
« Reply #1 on: April 02, 2017, 04:35:34 pm »
30 พย 59
   ออกเดินทางไปอิมแพคเมืองทองแต่เช้า แต่รถยังโคตรติดอยู่ดี บ้านอยู่ชานเมืองก็แบบนี้แหละ ยังไงก็ไม่ชินครับ นัดไอ้บี๋ไว้ บอกว่าผมจะไปแต่เช้า แต่ที่ไหนได้ คงจะไปถึงานสายกว่ามันอีก
   ภายในองค์กรค่าย Mercedes Benz มีการเปลี่ยนแปลงปรับปรุงมากมาย มีการจ้างให้พนักงานลาออก บี๋บอกว่าตัวเขาเองก็อาจอยู่ไปอีกสักพัก นึกแล้วใจหายนะ บี๋ทำงานมาตั้งแต่ยุคบริษัทชื่อ ธนบุรีประกอบรถยนต์ แล้วก็มาเป็น Daimler Chrysler Thailand ปัจจุบันเป็น Mercedes Benz Thailand
   ไปถึงงานก็ต้องลงทะเบียนกันก่อน หน้าห้องมีคนกรอกเอกสารเต็มไปหมด ส่วนผมลงทะเบียนออนไลน์ล่วงหน้ามาหลายเดือนแล้ว แต่พอไปถึง เจ้าหน้าที่หาชื่อผมไม่เจอ บอกจะให้ลงทะเบียนใหม่ ผมทำหน้างง คิดในใจ เฮ้ยย เล่นง่ายๆ แบบนี้เลยหรือนี่ เขามองหน้าผมแล้วคงเข้าใจ เลยให้ไปคุยกับอีกโต๊ะ
   เจ้าหน้าที่พูดกับผมภาษาอังกฤษ ผมเลยยิ่งงง แนะนำตัวไปว่าเป็นสื่อไทย ชื่อ Racing Club เคยผลิตนิตยสาร แต่หยุดพักการผลิตอยู่ ไม่อยากบอกเขาว่าหยุดมาแล้วถึง 17 ปี
   สุดท้ายก็หารายชื่อเจอ ที่งงก็เพราะผมลงทะเบียนไว้เป็นภาษาอังกฤษ แต่เจ้าหน้าที่เสิร์ชหาชื่อภาษาไทย
   รับเอกสาร สูจิบัตรแล้วผมก็รีบนำไปเก็บไว้ในล็อคเกอร์ พลาดนิดตรงลืมดูว่าเขามีคูปองอาหารมาให้ 150 บาท มาเห็นเอาตอนกลับถึงบ้านแล้ว
   ตู้ล็อคเกอร์อยู่ในห้องพักของผู้สื่อข่าว มีอาหารว่าง น้ำ ขนม ฯลฯ บริการฟรีตลอดวัน ผมหยิบน้ำมา 1 ขวด แล้วรีบเดินเข้างานทันที
   ตรงไปหาไอ้บี๋ที่ค่าย Mercedes Benz เจอ SLC จอดโชว์ รีบเข้าไปนั่ง แต่รู้สึกแปลกๆ ตรงที่ตัวเองกลับไม่ค่อยรู้สึกตื่นเต้นเหมือนเมื่อก่อนเลย สมัยก่อนแค่ได้เห็น ได้นั่งก็จิตนาการไปไกล รู้สึกอยากได้ อยากขับ อยากเป็นเจ้าของ แต่วันนี้รู้สึกนิ่งๆ เฉยๆ อยากขับแค่หาข้อมูลมาทำรายการ ทำคอลัมน์ ไม่ได้รู้สึกอยากเป็นเจ้าของครอบครองมัน
   ลองนั่งหลายๆ คันก็ยังรู้สึกเหมือนเดิม เฮ้ย ปีนี้ผมแปลกๆ ไปว่ะ ความชอบรถยนต์ของเราน้อยลงไปหรือนี่ ไม่ใช่นะ มันกลายเป็นชอบในอีกลักษณะหนึ่งมากกว่า คือชอบอยากจะเรียนรู้ระบบการทำงานของมัน อยากรู้ว่าเทคโนโลยีใหม่ๆ มันทำงานอย่างไร โดยเฉพาะพวกรถแบบ Hybrid ที่ปีนี้หลายค่ายจัดรถแนวนี้มาเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็น Mercedes Benz Volvo Porsche ไม่ต้องสงสัยครับ เหตุผลเดียวคือรถมันได้ส่วนลดอัตราภาษีนำเข้าถูกกว่ารถรุ่นปกติ
   คุยกับบี๋เรื่องรถเวสป้าอยู่นาน เวสป้าโบราณนะ ไม่ใช่เวสป้าหรูหราแบบในยุคปัจจุบัน บริษัทเวสป้าปกติจะขายนิวเวสป้า มาตอนนี้เอาคลาสสิคเวสป้าเข้ามา ระบบเดิมๆ หมดเลย เครื่องยังเป็นแบบสองจังหวะอยู่เลย เปิดราคามา 1.99 แสน ผู้คนสนในกันเยอะ
   ที่สนมาหลายปีคือ Royal Enfield ครับ แต่ตัวผมเตี้ยไปหน่อย ขี่แบบเดิมๆ จะดูเก้งก้าง ช่วงเอื้อมยาวไปหน่อย
   ส่วนคันที่เหมาะ นั่งแล้วชอบเลยก็คือ Suzuki Van Van ปีก่อนเป็นรถ 125 cc มาปีนี้นำตัว 200 cc มาขาย แพงกว่าเดิมสามหมื่น รถโอเคดีเลย ทรงเรโทรนิดๆ นี่ถ้าบ้านอยู่ต่างจังหวัดจะหามาขี่โดยไม่ลังเลเลยนะ
   รถยนต์เจ๋งๆ ในงานก็เยอะนะ เพียงแต่ว่ารถสมัยนี้มันเหมือนๆ กันไปหมด ยกตัวอย่าง Mercedes Benz Mazda และอีกหลายยี่ห้อ ภายในรถแม่งเหมือนกันหมดเลย เขาก็คงจะเอาง่ายเขาด้วยล่ะนะ แต่ก็มีข้อดีที่จะอ้างก็คือมีเอกลักษณ์ ถ้าเป็นรถรุ่นใช้งานทั่วไปผมโอเคนะ แต่กับรถรุ่นท็อปๆ อย่างตัวสปอร์ทตัวแรงๆ มันน่าจะมีอะไรต่างออกไปจากตัวบ้านๆ นะ ลำพังแค่ลายคาร์บอน เย็บด้ายแดง หนังพิเศษ ฯลฯ แค่นี้ผมว่าไม่พอว่ะ ในฐานะทำงานออกแบบ ผมว่าควรจะออกแบบใหม่ทั้งหมด แน่ล่ะ ต้นทุนมันสูงขึ้นปรี๊ดเลย เขาไม่ทำแน่ มันก็เลยเป็นอย่างที่เห็นทุกวันนี้ไง
   เออ รุ่นรถแม่งเยอะจนจำไม่ได้แล้วว่ะ เฉพาะค่าย Mercedes Benz มี 33 รุ่น นอกจาก C E S  ก็ยังมีพวก GLE GLA CLA CLS SLC อะไรของมันเต็มไปหมดเลย เช่นเดียวกับ BMW ที่จากเดิมมีแค่ 3 5 7 ตอนนี้แม่งมาแล้วครับ 1 2 3 4 5 6 7 8 เหลือ 9 เลขเดียว แต่ค่ายนี้ยังแบ่งเกรดรถขาดออกจากกัน เลยจำได้ง่ายหน่อย
   บางค่ายไม่มีอะไรใหม่ ก็เลยเอาของเก่ามาตกแต่งอัปเกรดใส่ชุดแต่งเล็กๆ น้อยๆ แต่กลัวขายไม่ออก เลยเติมคำว่า Limited Edition เข้าไปให้ดูน่าสนใจ เขาก็มีทางออกของเขาดีนะ
   ที่ผมอยากให้กำลังใจก็คือรถจากจีนครับ แม้วันนี้ผู้คนอาจยังไม่ให้ความสำคัญ แต่อย่าเพิ่งถอดใจครับ มุ่งมั่นทำความดีต่อไป ตัวรถมันพอไปได้อยู่แล้ว หาตลาดให้เจอว่าใครที่จะเหมาะกับรถของคุณ รถของคุณไม่ได้เหมาะกับคนทุกคนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride