Author Topic: ตค 59 13 คนไทยหัวใจสลาย  (Read 484820 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ตค 59 13 คนไทยหัวใจสลาย
« on: November 27, 2016, 05:47:31 pm »
1 ตค 59
2 ตค 59
   เช้าพามิวไปใส่บาตรที่วัดยายร่ม แล้วเลยไปกินที่ Foodland ต่อ สายๆ ไปส่งมิวเรียนพิเศษที่พญาไท ภรรยาชวนไปสวนจตุจักร โอเค ไปทันที ผมไม่ได้ไปมานานมาก น่าจะเกือบปี
   บรรยากาศเปลี่ยนไปพอควร นักท่องเที่ยวจีนมากันเยอะมากๆ จากเดิมมีแต่พวกฝรั่ง ร้านค้าก็เปลี่ยนไปบ้างพอควร เดินไปแบบเรื่อยเปื่อย ผมยังชอบพวกอุปกรณ์และของใช้ของทหาร ร้านแนวนี้จะเดินดูได้นาน แต่ไม่ค่อยซื้อหรอกนะ เพราะมันแพงมาก โดยเฉพาะพวกที่ใช้ชื่อว่า “แทคติคอล” ผมจะชอบของทหารจริงๆ เสียมากกว่า เพราะมัน “ถูกและทน”
   กลางวันกินส้มตำ ไก่ย่าง ร้านอะไรก็ไม่รู้ แต่ชื่อดังนะ คนแน่นเลย รสชาติอร่อยมาก แนะนำต่อได้เลย ไม่ผิดหวัง
   อิ่มแล้วเดินเล่นต่อ อากาศดี แทบไม่มีแดด เดินสบาย ไม่อบอ้าวเหมือนปกติ เลยอยู่นาน ลากยาวถึงบ่ายสอง กลับไปที่จอดรถที่ อตก พอจะนำรถออก เจอค่าจอดรถไป 200 บาทนี่ถึงกับเงิบ
   จอดไป 5 ชมน่ะ ตามเกณฑ์เขา 4 ชม ก็คิด 100 แล้ว พอ 5 ชม นี่ขึ้นเป็น 200 เลย
   โหห จำฝังใจ เกิดมาไม่เคยเจอค่าจอดแพงขนาดนี้มาก่อน คราวหน้าจะไปจอดที่ตึก JJ Mall คงจะดีกว่า แต่ภรรยาถนัดจอดที่ อตก นี้ เพราะขากลับซื้อของกินกลับบ้านสะดวก เอ้า ไม่เป็นไร นานๆ ที
   เข้ามาบ้านก็พักผ่อนกัน ผมเลยได้เปิดคอมฯทำบันทึกชีวิตก็แค่ช่วงเวลานี้แหละ ไดอารีชีวิตดูจืดๆ มาหลายเดือนแล้ว เช่นเดียวกับชีวิตของผมที่ตั้งแต่มานั่งเฝ้าหน้าร้านแทนพี่อ้วน นี่ก็เข้าเดือนที่ 6 แล้วสินะ และผมคงต้องนั่งอยู่ตรงนี้ตลอดไป จากเดิมที่เคยว่างตอนบ่าย มีเวลาไปทำงานส่วนตัวเล็กๆ น้อยๆ บ้าง มันคงเป็นอดีตไปแล้ว
   คิดบวกเข้าไว้ครับ อยู่มาได้ก็เพราะคิดแบบนี้ ผมได้ช่วยแม่ ช่วงนี้ได้ช่วยเยอะขึ้นอีกด้วย แจ๋วไปเลย
   เย็นภรรยาออกไปรับลูก กลางคืนกลับมิวมาบ้านพร้อมกับ joystick แบบขับเครื่องบินที่เขาอยากได้มานาน บอกว่าเห็นมันลดราคาเลยซื้อ
3 ตค 59
4 ตค 59
5 ตค 59
   HBD นะมิว อายุครบ 15 ปีแล้วนะ เติบโตเป็นผู้ใหญ่มากขึ้นทุกวัน มีการเปลี่ยนแปลงทั้งทางด้านร่างกายและจิตใจ ตอนนี้มิวสูง 170 กว่าแล้ว ถามล่าสุดมิวยังคงบอกว่า “ฝันเหมือนเดิมครับ”
   บ่ายเอารถ 180SX เข้าอู่ ทนกับปัญหาน้ำในถังพักหายมานาน แม้จะเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่แล้วก็ดีขึ้นแค่ไม่เท่าไหร่ พอเมื่อวานเห็นน้ำหยดติ๋งๆ ตอนจอด เลยมั่นใจว่ามั่น “รั่วนอก” วันนี้เลยนำรถไปส่ง “ช่างวิทย์” ที่เจริญนคร
   “รั่วนอก” คือน้ำรั่วออกด้านนอกเครื่องยนต์
   “รั่วใน” คือน้ำรั่วเข้าไปในตัวเครื่องยนต์
   รั่วนอกเสียหายน้อยกว่ามาก ซ่อมถูกกว่า และไม่มีผลใดๆ ต่อตัวเครื่อง (ถ้าไม่ปล่อยให้เครื่องยนต์โอเวอร์ฮีท)
   นานๆ เข้าอู่ที เลยให้ทำเสียหลายจุด เช่นเปลี่ยนท่อแวคัมที่มันกรอบแตก เปลี่ยนซีลฝาครอบวาล์วที่มันรั่วจนน้ำมันเครื่องซึมเป็นคราบ รวมไปถึงอาการคลาสสิคคือวิ่งแบบไม่มีแรง แต่กินน้ำมันมากกว่าเดิม

6 ตค 59
   ฝนตกแต่เช้า เลยไม่ได้ออกวิ่ง ที่ผ่านนี่ผมวิ่งมาทุกเช้าเลยนะ นน ลงมา 3 กก แล้ว ลงช้าก็เพราะไม่ได้คุมอาหารเข้มงวดน่ะ ช่วงนี้เทศกาลกินเจ ผมก็กินของทอดบ่อยเลย ที่ชอบมากคือเผือกทอด เต้าหู้ทอด
   วันนี้มิวประกาศผลสอบ อะเมซิ่งมาก มิวทำได้ 3.51 จากเดิมที่ได้ราวๆ 3.00 มาตลอด ก็ดีใจครับ ลูกทำได้ดี ใครๆ ก็ดีใจ
7 ตค 59
8 ตค 59
9 ตค 59

13 ตค 59
   ช่วงเช้าไม่มีข่าวลือใดๆ จนผมคิดว่ามันเป็นข่าวลวง แต่ที่ไหนได้ ราวบ่ายสามกว่าๆ เพื่อนสายในวังโทรมาแจ้งข่าวร้ายระดับโลก รับไม่ได้ ไม่อยากเชื่อ
   ลุงตู่แถลงตอน 1 ทุ่ม ผมแม่งนั่งอ้าปากค้าง เสียงปี่ขึ้นมานี่หัวใจผมเต้นแรงมาก เศร้าสัสๆ แบบไม่เคยพบมาก่อน
   ในหลวงสวรรคต น้ำตาท่วมแผ่นดิน ราชการไว้ทุกข์ 1 ปี ราษฎรไว้ทุกข์ 30 วัน ปิดทีวี วิทยุ 30 วัน ให้นำเสนอข่าวจากพระราชสำนักเท่านั้น
14 ตค 59
   ผู้คนมืดฟ้ามัวดินมารอรับขบวนพระศพจากศิริราชจนถึงพระบรมมหาราชวัง คนสองข้างทาง มืดฟ้า มัวดิน อยากไปร่วมงานรับพระศพท่าน แต่ร้านผมนี้ไม่เคยหยุดเลย
   ผมอยู่ร้าน ติดตามข่าวทางเฟซบุ๊คของเพื่อนๆ พอจะเข้าใจว่าความเงียบที่น่าตกใจมันเป็นอย่างไร
15 ตค 59
   ไอเดียเก่ากลับมาวนเวียนอยู่ในหัว นั่นคืออยากไปสนามหลวง อยากนอนกลางสนามหลวง เอาอุคุเลเล่นไปเล่นให้พระองค์ฟัง แต่ก็กลัวคนมาเห็นแล้วคิดว่าเราสร้างภาพ เพราะมีคนแนวนี้เยอะ ยังไม่สรุปดีกว่าจะเอายังไง แต่พอเลิกงานดึกก็หมดแรงแล้วล่ะ
   “ต๋อง” รุ่นน้อง สก และนักแข่งรถดริฟท์ที่ม Red Bull ส่งข้อความมาถามว่ารถพี่จะขายหรือครับ ผมตกใจเลย เอาข่าวมาจากไหน ต๋องส่งรูปมาให้ดู เป็นรถผมจอดที่อู่ช่างวิย์ เลยบอกว่าเขาจอดซ่อมท่อน้ำรั่ว ยังไม่ได้ขาย ตกใจหมดเลย ใครแอบถ่ายไปวะ
19 ตค 59
   ปวดหลังอีกแล้ว ครั้งที่ 7 หรือ 8 แล้วมั้ง แต่ยังไงก็คงยังไม่ชิน ไม่น่าเลย นึกถึงอนาคตแล้วคงต้องมีปัญหาเรื่องหลังแน่ๆ
22 ตค 59
   บ่ายไปรับรถที่ช่างวิทย์ จอดทำนานมาก 2 สัปดาห์กว่าๆ เพราะรออะไหล่ท่อยางหม้อน้ำชิ้นล่าง คิดถึงมันจริงๆ เลย ขับกลับออกมาได้สัก 2 กม ไฟเตือนน้ำมันเครื่องโชว์ขึ้น ไม่ต้องตกใจ แปลว่าน้ำมันเครื่องขาด พอถึงร้านก็จอดจนเครื่องเย็นแล้ววัดระดับดู พบว่าขาดไปราว 1 ลิตรแน่ะ โหดมาก
   เลิกงานภรรยาชวนเดินไปพระบรมมหาราชวัง ร่วมจุดเทียนไว้อาลัย เดินเท้ากันไปจากร้านเลยครับ เดินกลางคืน ไม่มีแดด มีฝนปรอยตลอดทาง พอไหว คนเยอะจนแน่นแบบเดินไม่ได้ช่วงใกล้สนามหลวง ก็ไหลๆ ตามๆ กันไป เดินผ่านประตูวังก็ได้แต่ยกมือไหว้และส่งใจไปให้ท่าน เห็นคนมาถ่ายเซลฟีแนวรื่นเริงโพสท่ากันมากมาย จนแปลกใจ เฮ้ย นี่งานถวายอาลัยของพ่อหลวงของเรา มึงมาเล่นกันแบบนี้เลยหรือ
   ชวนภรรยาเดินรอบพระบรมมหาราชวัง 1 รอบ เป็นการถวายอาลัย ร่วมจุดเทียนครู่หนึ่ง แล้วก็เดินกลับ
23 ตค 59
   เช้ามิวไปโรงเรียน ไปร่วมงานถวายพวงมาลัยองค์พระปิยะมหาราช ร5 ที่โรงเรียนสวนกุหลาบ โรงเรียนนี้ก่อตั้งโดยองค์ ร5 ครับ เลยมีอนุเสาวรีย์พระองค์ท่านตั้งอยู่ในโรงเรียน เรียนว่ามีองค์ ร5 เป็นของตนเอง
   ส่งมิวแล้วชวนภรรยาไปกินร้าน ออน ล็อค หยุ่น ร้านโบราณเก่าแก่ยุค 2499 รสชาติก็เป็นแบบดั้งเดิมเลยครับ ราคากลางๆ ไม่ถูกนัก แต่ก็ไม่ได้แพงอะไร เทียบแล้วถูกกว่า Food Land พอควร แต่มีเมนูแค่ไม่กี่อย่างนะ เป็นเมนูอาหารเช้า แต่ขายแบบนี้ตลอดวัน
   สายขับรถ 180SX กลับบ้าน ขับช้าๆ ค่อยๆ ไป น้ำมันเครื่องขาด อย่าขับรอบสูงมาก เดี๋ยวเทอร์โบพัง
   กลางวันไปกินเลี่ยงงานวันเกิดพ่อที่โรงแรม Indigo ถนนวิทยุ โรงแรมแนวๆ แต่งเท่ๆ ร้านสวยดี บริหารดี สะอาด รสชาติแค่พอได้ ราคาค่อนข้างแพง
   เย็นแม่ชวนไปกินร้าน “เก๋าใหญ่” ร้านข้าวต้มปลาแถวบ้าน โอเคครับ ไปด้วยกันหมดบ้านเลย
24 ตค 59
   ซื้อน้ำมันเครื่องมาเติมรถ พบว่าขาดไปครึ่งลิตรกว่า พอเติมได้ระดับ ไฟเตือนน้ำมันเครื่องก็ดับลง โอเค สบายใจกูล่ะ
25 ตค 59
   บ่ายเอารถพ่อไปเปลี่ยนยางร้าน “กุล Autotire” แถวพระราม 2 ใกล้ๆ บ้าน ร้านเล็กๆ ที่เจ้าของลงมือทำเองแบบประณีต ผมเฝ้าตามดูอย่างใกล้ชิด แต่บอกเขาก่อนนะว่าอยากดู เขาจะได้ไม่รำคาญเรา
   ทำงานใช้ได้ครับ เลือกตำแหน่งขึ้นแม่แรงถูกต้อง มีบล็อกยางมารองแม่แรง ใช้เครื่องมือถอดใส่ยางคล่องแคล่ว ตอนใส่ล้อกลับเข้ารถเขาจะใช้มือหมุนนอตเข้าไป จุดนี้ดีมากนะ เพราะช่างห่วยๆ เขาจะใช้ปืนลมยิงนอทเข้าไปเลย ถ้าเกลียวมันล้มเราก็ไม่รู้เรื่องหรอก จะมารู้อีกทีก็ตอนถอดล้อนี่แหละ อันนี้ผมเจอมากับตัวเองเลยจำฝังใจ
   “พี่ครับ ฝาครอบล้อพี่แตกนะครับ ผมไม่มีกาวติดให้”
   ผมรีบเข้าไปดูใกล้ๆ พบว่าเขี้ยวล็อคมันหัก แล้วร้านยางคราวก่อนเอากาวติดไว้ให้ พอวันนี้กุลแกะดุมออกมาถ่วงล้อถึงจะเพิ่งรู้ โธ่ นี่กูโง่มา 5 ปี มึงทำของกูพังแล้วเอากาวมาแปะๆ ไว้ให้แทน แค้นสัส ดุมล้อของแท้นี่ราคาอันละหลายร้อยเลยนะ มาทำของกูหักไป 2 อัน
   ร้านยางเก่าอยู่แถวเจริญนครครับ ผมไปใช้บริการเพราะผ่านบ่อย แต่หลังจากวันนี้จะไม่สนใจแม่งแล้ว ราคาไม่แพงก็จริง แต่ทำของเราเสีย แบบนี้โหดมากเลยนะ ไม่อยากบอกชื่อเลยว่า “บ้านใหม่ การยาง” ปากซอยเจริญนคร 40
   ส่วนร้านของกุล นี่ผมแนะนำเลย ทำงานดีจริง รู้จริง เดินทางมาง่าย จอดสะดวกมาก เซอร์วิสกันหลังร้าน หน้าร้านติดถนนก็ดูเรียบร้อยสะอาดสะอ้านดี
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride