Author Topic: พค 59  (Read 28165 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: พค 59
« Reply #15 on: May 16, 2016, 07:53:03 pm »
16 พค 59
   มิวเปิดเทอมวันแรก เป็นนักเรียนชั้น ม3 อย่างเป็นทางการ ปีนี้มิวอยู่ห้อง 8 เรียกว่า 308 วันแรกนี้คงไม่มีเรียนอะไรมากมายนัก แต่หลังจากนี้แหละ มิวจะเจอของจริง
   เมื่อคืนเข้านอนตั้งแต่ 0900 เลยตื่นมา 0400 ทำให้ออกวิ่งไปได้ถึง 2 ชม ไม่ได้ลากยาวๆ แบบนี้มานานพักใหญ่แล้ว รู้สึกเจ็บนิ้วก้อยเท้าช่วง 1.45 ชม ทำให้ต้องผ่อนแรงลงหน่อยในช่วงหลัง เสร็จแล้วเดิน Cool Down อีก 10 นาที
   ภรรยาไปตลาด ซื้อสุกี้แห้งมาฝาก แต่มันทิ้งไว้นานจนเส้นอืด เห็นหน้าตาแล้วเหมือนยำวุ้นเส้นมากกว่าสุกี้ (เส้นมันฟองตัวมาก) กินแล้วรู้สึกไม่อร่อยเท่าไหร่เลย ฝืนๆ กินเข้าไปจนหมด เพราะมันมีผักเยอะ
   วันรถติดแห่งชาติสินะ เลยออกจากบ้านสายหน่อย ถึงทีทำงานก็เจอของจริงจัดหนัก ยกของจนเต็มเพียบรถกระบะแบบเหงื่อโทรมสุดๆ กางเกงเปียกน้ำจนชุ่ม เสื้อนี่ไม่ต้องห่วง เปียกจนไม่มีพื้นที่แห้งให้เห็น
   เกิดคำถามมากมายในใจ หนึ่งในนั้นก็คือว่าเราจะต้องทำงานแบบนี้ไปอีกนานแค่ไหน
   พอถึงร้านก็เจออีกชุด คราวนี้เป็นการจัดเรียงสินค้าใหม่ รื้อกองนั้นมาไว้ที่ตรงนี้ ย้ายไปก็ย้ายมา ทำยังกะเล่นงูกินหาง แต่กูเหนื่อยสัส
   เจอแบบนี้แต่เช้านี่ทำเอาซึมไปอีกจนถึงบ่าย เหนื่อย ง่วง เพลีย ฯลฯ บอกตรงๆ นะว่ากูนี่อยากหนีกลับบ้านเลยล่ะ
   อ้อ กลางวันฝนตกนะ ลงมาไม่หนักมาก ตกปานกลางราว 1 ชม ก็พอให้คลายร้อน คลายอบอ้าวไปได้นิดหน่อย นั่งอยู่ริมถนนหน้าร้าน ได้ยินคนทำงานออฟฟิซคุยกันว่าตกแบบนี้ตกมาทำไมนะ ตกให้มันร้อนขึ้นเปล่าๆ
   หึหึ พวกมึงทำงานแต่ในห้องแอร์ คงยังไม่เคยเจอร้อนแบบกูมั้ง
   บ่ายโทรคุยกับทาง Feelfree ขอยืมเรือคายัคที่จะใช้พายทริปหน้า คาดว่าคงไปใกล้ๆ หน่อย อาจจะเป็นอยุธยา อัมพวา อะไรทำนองนี้ โดยส่วนตัวผมชอบแนว Touring Kayak แต่เรือแนวนี้มันยาวมาก ไม่รู้จะเอารถอะไรไปขนย้าย นี่ถ้าได้รถ Maxus มาใช้แบบส่วนตัวนี่จะสุดยอดมากเลย
   อยู่ร้านจนถึงเย็น รอรับมิวกลับบ้าน ระหว่างอยู่ในรถให้มิวเป็นเลขาให้ มีโทรศัพท์เข้ามาหลายสาย “นุ่น” จาก Sanook.com โทรมาบอกว่าพรุ่งนี้จะจัดส่งสติกเกอร์ไปให้
   เรื่องนี้ก็ตลกดีนะ Sanook.com เขาทำงานเป็นแบบ Digital Content ไม่มีเอกสารใดเป็นกระดาษเลย กลายเป็นว่าสิ่งที่ผมต้องการคือสติกเกอร์มาติดรถยนต์และเรือนี่ ทำให้ทาง Sanook.com ต้องให้ทีมงานไปจัดการสั่งพิมพ์ให้ผมโดยเฉพาะ 
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: May 17, 2016, 07:51:34 pm »
17 พค 59
   วิ่งจนเจ็บนิ้วก้อยเท้า เช้านี้ออกขี่จักรยานไป 40 นาทีแทน มันไม่เหนื่อยเท่าวิ่ง แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
   เช้ากินแตงโม เล่นกุเลเล่ นั่งสมาธิเล็กน้อย แล้วก็ออกไปทำงานที่ร้าน
   ตอนสายเจ้าหน้าที่ของ Sanook.com นำสติกเกอร์มาให้ อันเบ้อเริ่มเลย ใหญ่กว่าที่ผมคิด บอกเขาไปว่าขนาดสัก 1 ฝ่ามือ แต่ผมคิดว่าจะเป็นแบบฝ่ามือที่หุบนิ้ว
   มานั่งอยู่ตรงนี้พักใหญ่ ทำหน้าที่แทน “พี่อ้วน” ที่คอยตรวจเช็คของเข้าออกจากร้าน แถมต้องคอยยกแบกของขายหน้าร้านด้วย ใครมาเบิกของหรือส่งเข้าในโกดังก็เป็นหน้าที่ผมอีก บอกตามตรงนะว่าเหนื่อยจริงๆ แถมพอมีเวลาว่างจะทำงานส่วนตัว หัวสมองมันก็ไม่แล่นเอาเสียเลย พรุ่งนี้จะไปถ่ายงานอยู่แล้ว สคริปต์ผมยังไม่เสร็จเลย ยังไม่ได้เริ่มแบบเป็นเรื่องเป็นราวอะไรด้วยซ้ำ อะไรวะนี่ ผมไม่เคยเป็นแบบนี้เลยนะ
   ข่าวเศร้าอีกเรื่องคือน้ำหนักขึ้นมาอีกแล้ว เห็นออกแรงยกของเยอะๆ ตอนกินนี่บางจังหวะแดกเป็นปอบกับเขาเหมือนกัน กลายเป็นว่าตั้งแต่กลับจากเล่นเรือใบจนถึงตอนนี้ น้ำหนักขึ้นมา 3 กก แล้ว
   มิวเลิกเรียนแล้วยังไปเรียนพิเศษต่ออีก กลับมาถึงร้านก็ราว 0600 เลยรีบกลับบ้านทันที พอถึงบ้านผมเตรียมจัดข้าวของเครื่องใช้ แล้วก็ตกใจ เฮ้ยย กูลืมหมวก !
   หมวกที่ผมใช้เล่นเรือใบมันอยู่ที่ร้าน เป็นหมวกแบบผ้าแห้งเร็วมาก จุ่มน้ำแล้วเล่นเรือราว 5 นาทีก็แห้งแล้ว ผมใช้ใส่ขี่จักรยานด้วย รีบโทรบอกภรรยา เผื่อเขาจะยังไม่ออกมาจากร้าน แต่ที่ไหนได้ ขับมาเกินกว่าครึ่งทางแล้ว ใกล้ถึงบ้านแล้ว
   “หมวกอยู่ไหนหรือ เดี๋ยวขับกลับไปเอาให้นะ” ภรรยาเอ่ยปากอาสา
   โหห โคตรดีใจเลย ตอนแรกคิดว่าพรุ่งนี้เช้าจะต้องรีบออกไปเอาแล้วรีบกลับเข้ามาบ้านอีกครั้ง
   “ขอบคุณมากนะ ขอโทษด้วยนะที่ต้องทำให้ลำบาก”
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: June 03, 2016, 06:48:33 pm »
18 พค 59
   พยากรณ์อากาศเขาบอกว่าอาทิตย์นี้จะเริ่มมีฝนเยอะ จะเข้าหน้าฝนอย่างเป็นทางการ เชื่อเถอะเดี๋ยวก็จะมีข่าวลือส่งกันทางไลน์มาอีกเกี่ยวกับหายนะและภัยพิบัติ ซึ่งมันเป็นคำเตือนจริงนะ แต่เป็นข่าวเก่า เจอคนที่กระต่ายตื่นตูมหน่อยแม่งจ้องจะแชร์ท่าเดียว วันๆ คงไม่มีอะไรทำ แชร์มั่วแบบนี้น่าจะมีปุ่มกดไม่รับข้อความจากไอ้หมอนี่เลยนะ    ฝนตกตอน 0200 ทำเอาตื่นเลย และก็นอนหลับๆ ตื่นๆ จนถึงเช้า คิดถึงแต่เรื่องสคริปต์งานที่จะถ่ายวันนี้แหละครับ เคยเป็นแต่คนเขียนสคริปต์ไง พอตอนนี้จะต้องมาพูดเองแล้วแม่งรู้สึกแปลกๆ แบบคำมันไม่เข้าปากเราไง เช่นพวกคำพูดหล่อๆ คมๆ
   เช้ากินสัปปะรด ช่วงนี้ไม่มีอาหารเช้าดีๆ กิน “ดี” เขาต้องดูแลลูกที่เพิ่งคลอดไปไม่กี่วัน ไม่อยากใช้งานเขา ผมเลยกินแบบง่ายๆ มีผลไม้อะไรก็กินไปตามนั้น กล้วย ส้ม แตงโม สัปปะรด ฝรั่ง แนวๆ นี้แหละ
   จัดเตรียมกระเป๋าเดินทาง ไปกันแบบง่ายมาก แต่ที่ห้ามลืมเด็ดขาดคือชุดและอุปกรณ์การเล่นเรือใบ โดยเฉพาะหมวก แว่น ชูชีพ ไอ้นี่ไม่มีไม่ได้เลยนะ ก่อนลงเรือก็ต้องแวะจัดเตรียมอาหารกันก่อนอีกด้วย ผมอยากจะจัดไปสัก 2 มื้อ กิน 1 สำรอง 1 กรณีเกิดเหตุไม่คาดฝัน
   ขณะนั่งพิมพ์ไดอารีชีวิตอยู่นี้ ผมนั่งรอเต่ามารับที่บ้าน เขาไปรับรถที่ Maxus ตอน 1000 แล้วกลับบ้านไปขนข้าวของและอุปกรณ์กล้อง น่าจะมาถึงบ้านผมก่อนเที่ยงนะ
   ระหว่างรอก็ทำสคริปต์ไปเรื่อยๆ นั่งนึกมโนกันไปครับว่าน่าจะต้องพูดคุยถึงเรื่องใดบ้าง แต่เชื่อเถอะนะ เอาเข้าจริงแม่งเพี้ยนกันหมด เพราะสถานการณ์รอบข้างมันจะผลักดั้นเราให้พูดคุยกันไปเองแบบเป็นธรรมชาติมากกว่า ถ้ามั่วแต่ตามสคริปต์ล่ะก็ จะพูดกันแบบจืดๆ เลยล่ะ
   ที่ไม่ได้เผื่อไปเลยนั้นคือการเจอสถานการณ์ฝนตก อากาศขมุกขมัวถ่ายออกมาไม่สวยเลยครับ ยังสองจิตสองใจว่าเอาไงดี สคริปต์โครงเรื่องทีตั้งใจไว้คงต้องเปลี่ยนไปหมดสินะ
   เต่าโทรมาหา บอกว่าไปรับรถมาแล้ว คันใหญ่มาก แต่ยังดีที่เต่าเคยขับรถ 6 ล้อมาก่อน เป็นผมสิ เจอแบบนี้อาจไปไม่เป็น ไม่เคยขับรถคันใหญ่ๆ มาก่อนเลยครับ เอาแค่รถตู้ธรรมดาที่ตำแหน่งคนขับนั่งอยู่บนล้อผมยังเหนื่อยเลย
   มาถึงบ้านผมเอาตอน 0100 มาพร้อมกับ “ภูมิ” ช่างภาพตัวเล็ก น้ำหนักเบา ทน อึด แกร่ง เด่นตรงถนัดงานถ่ายในทะเล และเพื่อนของภรรยาเต่าชื่อ “กบ” มากับสามีชาวฟินแลนด์ ชื่อเรียกยาก เธอบอกว่าให้เรียก “กล้ามใหญ่”
   เห็น Maxus ครั้งแรกผมนี่ตกใจเลยนะ คิดว่ามันขนาดสัก Hyundai H1 แต่ที่จริงแล้วมันเล็กกว่า Mercedes Benz Sprinter หน่อยเดียว คนนั่งน่ะสบายแน่ครับ แต่คนขับนี่สิ
   ออกเดินทางสู่บางแสนทันที ขับไปคุยกันไปจนเลี้ยวผิดไปนิดหน่อย มาถึงบ้านเอาตอน 0300 ส่งกบและกล้ามใหญ่เข้าที่พัก แล้วก็ออกไปหาซื้ออุปกรณ์ยึดตัวล็อคของขากล้อง งานนี้เต่าขนเครน สไลด์ และอุปกรณ์ยึดกล้องสารพัดแบบ เห็นเขาเอาจริง ลงทุนจัดมาเยอะมาก ผมเองก็รู้สึกงานนี้ต้องสนุกแน่ๆ แวะกินมื้อเย็นแบบเร่งด่วนใน Home Pro รสชาติไม่อร่อยเลย
ออกไปหาชายทะเลมุมสวยๆ เก็บภาพรถเป็น Stock Shot ไว้ก่อน กว่าจะเสร็จนี่เย็นจนจะค่ำเลยนะ ช็อทนี้ใช้เครนยกกล้องแล้วแพนไปด้วย เห็นวิวทะเล และเรือหาปลา สวยสบายตาดี
กลับเข้ามาบ้าน เจอกบกับกล้ามใหญ่กำลังเดินเข้ามา เลยชวนกันไปกินอาหารทะเลแถวเขาสามุก กล้ามใหญ่ดีใจมาก บอกว่ามาแบบนี้เขาได้กินอาหารหลายอย่างเพราะมากันหลายคน แต่ถ้าไปกับภรรยาก็จะได้กินแค่ไม่กี่อย่าง
กลับมาบ้านก็แยกย้าย ผมนอนห้องนอนใหญ่กับเต่า ภูมิขอนอนห้องรับแขกชั้นล่าง (มีแอร์อย่างดี) ส่วนกบและกล้ามใหญ่นอนห้องนอนเล็ก
ทะลักทุเลก่อนนอนตอนถอยไอ้ยักษ์ Maxus V80 เข้าจอดในบ้าน ลักษณะบ้านเป็นแบบ Town Home (ชื่อทางการตลาดล่ะนะ มันก็คือแนว Town House ที่ทำออกมาแนว Modern) ไอ้ยักษ์ถอยเข้าจอดจนติดประตูตัวบ้านแล้ว หัวรถยังเฉียดประตูรั้วเลย ชนิดที่ว่าเบียดจนคนเดินไม่ได้
กลางดึกตื่นมา แอร์แม่งอย่างหนาวเลย เต่ามันนอนได้ไงวะ ผมกดรีโมทหรี่แอร์ แต่มันไม่ตอบสนอง เลยลากที่นอนเอามานอนใต้แอร์มันซะเลย ลมจะได้ไม่โดนตัว

« Reply #18 on: June 03, 2016, 06:51:30 pm »
19 พค 59
   เฮ้ย ฝนตกแต่เช้า เทลงมาอย่างหนัก ฟ้ามืดมิด แต่มาถึงนี่แล้วนะ ยังไงก็ไม่ถอยหรอก แต่เป็นห่วงภาพที่จะได้กลับมานี่สิ
   นัดกันว่าจะออกจากบ้านแต่เช้า จะไปถึง กร (กองเรือยุทธการ) ให้ทัน 0830 แต่ในความเป็นจริงผิดคิวครับ ตั้งใจไว้จะออกจากบ้าน 0700 แต่ก็เลทไปเยอะมาก เพราะต้องทำการโอนย้ายไฟล์ภาพใน SD Card คือเรื่องภาพและกล้องนี้ผมไม่มีความรู้อะไรเลย ปล่อยให้เต่าจัดการอย่างเดียวเลย ทำได้อย่างอิสระอีกด้วย และด้วยความที่อุปกรณ์กล้องเยอะมาก มาถึงแล้วจึงรู้ตัวว่าลืมแบตฯของ Action Cam Go Pro
   กว่าจะจัดเตรียมทุกอย่างเสร็จฝนก็หาย ออกเดินทางสู่สัตหีบด้ายยยยยยยย นึกว่าจะได้ซัดโล่งๆ รถติดบนมอเตอร์เวย์ครับ มีรถบรรทุกใหญ่พลิกตะแคง เหลือถนนวิ่งได้ 2 เลน ติดยาวมาหลายกิโลเมตรเลยนะ ผ่านมาได้ก็ค่อยโล่งจนถึงสัตหีบ
   แวะกินข้าวกันที่ตลาดแถม กม 10 ซื้อข้าวเหนียวหมูย่างเอาไว้กินบนเกาะ แล้วรีบเดินทางเข้าสู่กองเรือยุทธการทันที เปลี่ยนชุดแล้วรีบไปประกอบเรือทันที แต่พอมาถึงก็เจอ “พี่โต” ช่วยทำไปจนเกือบจะหมดทุกอย่างแล้ว กำลังจะลงน้ำอยู่แล้วเชียว ดราม่าก็บังเกิด
   ฝนตกกลางทะเลจนมองไม่เห็นเกาะยอ “ครูเป้” บอกให้รอสักพักค่อยออก ให้พายุผ่านไปก่อน ใจจริงผมอยากลุยนะ คือเราอยากมาเก็บภาพแบบนี้อยู่แล้วไง อยากเจออะไรที่มันไม่ธรรมดา แต่ก็เข้าใจครูครับ เลยตามๆ เขาไป
   ถ้าหันหน้าออกทะเล ฝั่งขวาคือด้านที่ฝนตก ฝั่งซ้ายนี่ฟ้าใสแดดแรง แปลกมากๆ เหมือนเรายืนอยู่ตรงกลาง แต่อีกพักเดียวฝนก็ลามมาอีกฟากจนมองเกาะหมูไม่เห็น เฮ้ยย อันนี้แปลว่าฝนเข้ามาใกล้ฝั่งมากขึ้นแล้วนะ เพราะเกาะหมูอยู่ใกล้กว่าเกาะยอถึง 2 กม
   ชวนกันเข้าไปนั่งที่กองบัญชาการ ร้านกาแฟเปิดใหม่ชื่อ Yacht Club Café นั่งคุยสรุปงานกันสามคน ผม เต่า และภูมิ ชงกาแฟเสร็จปุ๊บ ฟ้าสว่างอีกครั้ง พี่โตวิ่งมาบอกว่า ออกเรือได้
   ผมงี้รีบสูดโกโก้เย็นอย่างแรง ทั้งๆ ที่ปกติจะค่อยๆ จิบแบบดื่มด่ำ รีบกิน รีบลงน้ำ อยากจะออกเรือใจจะขาด ตั้งแต่มาเรียน 10 วันนั้นก็ไม่ได้แตะเรือใบอีกเลย ในขณะที่เต่าเขามาเล่นเองไปแล้วถึง 2 ครั้ง และครั้งนี้จะเป็นครั้งที่ 3 ฝีมือเขาแซงหน้าผมไปเยอะแล้ว
   เต่าเอาภูมินั่งหัวเรือ ให้ผมเล่นคนเดียว เพราะผมยังไม่คุ้นเรือ อาจทำเรือพลิกล่มได้ง่าย ช่วงแรกนี้เขาจะเก็บภาพผมไปจนถึงเกาะยอ แล้วไปติดไมค์กันบนเกาะ ฟ้าหลังฝนสดใส แต่ลมนี่นิ่งสงบเลย เรือผมเบากว่า เลยแล่นออกจากฝั่งไปได้ก่อน เต่าตะโกนไล่หลังมาว่า “ออกไปเลยๆ” ทำให้ผมคิดว่าให้แล่นไปถึงเกาะเลยแล้วค่อยว่ากัน ในขณะที่เรือเขามีปัญหา ประกอบหางเสือเรือผิด วางหางเสือทับเชือกท้ายเรือ ทำให้รอกวิ่งผ่านไม่ได้ เลยต้องลงมาถอดประกอบใหม่ แถมยังเจอลมอ่อนบวกกับเรือหนัก ยิ่งออกจากฝั่งได้ยากกว่า ผมเลยนำหน้าไปไกลมาก
   ผมมองหลังเป็นระยะๆ ดูว่าเรือเต่าจะมีปัญหาอีกหรือไม่ ช่วงแรกนี้ผมมั่นใจมาก แล่นเรือแบบ Tack ย้อนลมขึ้นไปตลอดทาง ใช้เวลาไปราว 2 ชมกว่าๆ มาเสียเวลาตรงหน้าเกาะยอนี่แหละครับ เพราะตัวเกาะมันบังลม ทำให้บริเวณนี้ลมจะเข้ามาทั้งด้านซ้ายและขวา ผมต้องหมุนเรือไปมาเพื่อให้ใบรับลมแล้วถึงค่อยๆ แล่นเข้าฝั่งทีละน้อย
   ขณะอยู่บนเรือผมกินน้ำหมดไปแล้ว 1 ขวดครึ่ง พอขึ้นเกาะก็ยกซดอีกอึกใหญ่ ใจนึกถึงเต่าและภูมิ ไม่รู้ว่าเรือเขาจะมีน้ำพอไหม เพราะอาหารและน้ำดื่มทั้งหมดผมจะเป็นคนแบก ส่วนเรือเขาจะเป็นอุปกรณ์กล้องทั้งหมด
   เข้าฝั่งก่อนก็จอดเรือก่อน เล่นน้ำรอเต่าราว 30 นาที เห็นกันอยู่ข้างหน้านี่แหละ แต่มันเอาเรือเข้าไม่ได้ ก็อย่างที่บอกครับ ตัวเกาะเองมันบังลม น้ำนี่นิ่งสนิทเลยนะ แต่ออกจากเกาะไปหน่อยเดียวก็มีลมแล้ว แถมบริเวณน้ำตื่นนี้มีหอยเม่นอีกด้วย
   ถึงเกาะปุ๊บผมถึงรู้ว่าตัวเอง “ผิดคิว” ผมต้องเล่นเรือช้าๆ ให้เต่าตามเก็บภาพ นี่ผมเล่นเรือซะจนเร็ว แถมเรือผมเบากว่า มันไปเร็วกว่า เรือเขาช้าและหนัก ตามไม่ทัน
   อ้าว ผมเข้าใจผิดกัน คิดว่าให้ผมรีบแล่นเข้าเกาะไปเลย แล้วไปเริ่มถ่ายทำกันบนเกาะยอ
   ผิดแล้วก็แล้วไปครับ ขอโทษกันไปตามมารยาท มาเริ่มต้นกันใหม่ กินกันก่อนเลยครับ เวลาตอนนี้ก็ราว 0100 แล้ว แจกน้ำดื่ม และข้าวเหนียวหมูย่างที่ผมสั่งบอกว่าให้ถอดไม้ออกไป มันจะได้ไม่มาทิ่มถุงจนขาดเลอะเทอะ และถ้าจะให้ดีกว่านั้น ผมจะเอาเนื้อหมูประกบใส่ข้าวเหนียวเป็นชุดๆ ไปเลย กินสะดวกกว่า เก็บง่ายกว่า
   จากนี้ก็เริ่มถ่ายทำกันเลย ไม่มีสคริปต์ใดๆ แล้วล่ะครับ ผมก็เล่าสไตล์ไดอารีชีวิตตัวเองแบบนี้แหละ เจออะไรน่าสนใจก็นำมาบอกกัน แต่มันจะง่ายไปไหม มันจะทำให้คนดูน่าติดตามไหม นี่คือสิ่งที่ผมต้องคิดเสริมเข้าไปอีกด้วยหากจะทำรายการทีวี
   จัดฉากลอยตัวบนชายหาดน้ำใสๆ ก่อนเลย ผมชอบอารมณ์แบบนี้มากๆ นอนลอยตัวสบายๆ ยิ่งเราใส่ชูชีพด้วยแล้วยิ่งสะดวก น้ำก็ใส่จนเห็นเม็ดทราย เกาะก็เงียบสนิท บ๊ะ สุดยอดมาก
   จากนั้นก็พาเดินสำรวจชายฝั่ง พบขยะมากมาย แต่มันมาเพราะน้ำทะเลซัดมานะ มีคนเอามาทิ้งไว้บ้างด้วยแหะ เพราะดูจากสภาพแล้วน่าจะเป็นพวกชาวบ้าน ชาวประมง หรือไม่ก็พวกเล่นเรืออย่างพวกผมนี่แหละครับ พูดยากนะ มันอยู่ที่จิตสำนึกของตัวเองอย่างเดียวเลยล่ะ
   ได้ยินข่าวมาว่าเกาะนี้มีถ้ำด้วย ผมชอบสิ รีบเดินไต่โขดหินไปดู พบว่ามันเป็นเพียงแค่โพรงหินตื่นๆ ไม่กี่เมตร ที่โดนน้ำและลมกัดเซาะ อยากจะเดินไปต่อนะ แต่มันเริ่มเดินยาก เลยชวนเต่าเอาเรือใบไปวนรอบเกาะสักรอบ
   เห็นหาดทรายขาวๆ ของเกาะตรงข้ามก็น่าสนใจ ถ้าไม่ไปอ้อมเกาะก็ไปหาดของเกาะนั้นก็ได้วะ ผมได้หมด ชอบลุยๆ
   ช่วงนี้ภูมิมานั่งเรือผม นั่งที่หัวเรือทำให้หัวหนักและมุดน้ำได้ง่าย แปลว่ากลิ้งง่าย ผมไม่ถนัดและรู้สึกประหม่ากลัวที่จะทำเรือล่มแล้วแถมยังมีอุปกรณ์กล้องอีกด้วย เกร็งโคตรๆ เลย
   ใช้เวลาพักหนึ่งกว่าจะออกจากเกาะได้ ก็เพราะชายฝั่งมันอับลม เจอปัญหาเดิมๆ ทั้งเข้าและออก ตอนแรกอยากจะวนรอบเกาะ แต่กว่าจะตั้งลำกันได้ก็ใช้เวลาไปพอควร เต่าเลยตะโกนบอกให้ไปที่เกาะหมู นัดพี่โตไว้ตอน 0400
   ช่วงนี้ถ่ายเต่าเล่นเรือโฉบไปมาอย่างสวยเลย เขาเป็นช่างภาพ เขารู้มุมกล้อง ได้ภาพเขาครบแล้ว เลยจะมาเก็บภาพผมบ้าง เพราะเมื่อเช้าพลาดไป เต่าบอกให้จอดเรือเทียบกัน ให้ภูมิปีนมาเรือลำของเขา แต่ว่าจอดนิ่งๆ เทียบกันยาก เลยให้โยนกระเป๋ากล้องไปเรือเต่าก่อน แล้วให้ภูมิโดดว่ายน้ำตามไป
   ภูมิคงไม่ถนัด เก้ๆ กังๆ เต่าเลยบอกงั้นไปจอดเรือกันที่เกาะหมูก่อน แล้วค่อยว่ากัน จากจุดนี้แล่นไปเกาะหมูไม่นานนัก เพราะเป็นการแล่นใบแบบตามลม ภาษานักเล่นเรือเรียกว่า “Run” เรือจะไปได้เร็วมาก วิ่งตรงๆ หันหัวเข้าหาจุดหมายเลย ไม่ต้อง Tack เรือไปมาซิกแซกเหมือนตอนขามา
   ช่วงเข้าเกาะหมูนั้นง่ายกว่าเกาะยอเยอะ มีลมพัดโชยตลอดเวลา เต่าเข้าฝั่งก่อนเพราะเรือเบากว่า แล่นเร็วกว่า สักพักผมตามไปถึง ช่วงจังหวะกำลังจะลากเรือขึ้นบนหาด ภูมิเห็นกระเป๋ากล้องวางแช่น้ำที่ยังในเรืออยู่ก็ตกใจ วิ่งไปคว้าขึ้นมา รีบเปิดดู แล้วก็พบข่าวเศร้า
   กล้อง โทรศัพท์ ของเต่า แทปเลทของภูมิ โดนน้ำ นีคืออีกหนึ่งความผิดพลาดของพวกเราที่ชล่าใจวางกระเป๋ากันน้ำแช่น้ำไว้ แม้จะเอาปากกระเป๋าขึ้น แต่เราก็ไม่รู้ว่าช่วงที่อยู่ในเรือกระเป๋ามันกลิ้งไปมากน้อยแค่ไหน ที่จริงควรผูกล็อคไว้กับเสาเรือเหมือนตอนขามา
   เซ็งสัสสิครับ ของแพงด้วย ใช้ถ่ายงานต่อก็ไม่ได้ จะมาเก็บภาพผมตอนเล่นเรือก็เลยต้องมาใช้โทรศัพท์มือถือถ่ายแทน แถมถ่ายได้พักเดียวแบตก็หมด เป็นอันว่าทริปนี้มีรูปผมเล่นเรือน้อยกว่าที่ควรจะเป็น
   เกาะหมู เป็นเกาะที่นักเล่นเรือใบชอบไปกัน เลยมีชาวบ้านขายน้ำดื่ม ขายอาหารด้วย สั่งน้ำอัดลมมาดื่มกันสามคน ซดกันอย่างหิวกระหาย ปกติผมไม่กินน้ำอัดลม ตอนนี้จัดไป 2 แก้วติดๆ
   สักพักพี่โตมากับเพื่อนอีกลำ คุยกันพักหนึ่งก็แยกไปกินข้าว 
   ผมดูพยากรณ์ลม เขาบอกว่ายิ่งเย็นลมจะยิ่งแรง ตอนนี้เวลาราว 0500 ใช้เวลาแล่นใบกลับไปฝั่งราว 30 นาทีเท่านั้นเอง เพราะเป็นการแล่นใบตามลม จะวิ่งตรงเข้าฝั่งเลย แต่การแล่นแบบนี้แหละครับที่มันจะกลิ้งล่มกันได้ง่ายมาก
   ช่วงขากลับผมแล่นนำหน้าให้ภูมิถ่าย เลยโชว์ลีลาเล็กน้อยด้วยการแล่นโฉบเอียงไปมา แรกๆ ก็โอเคดี หลังๆ แม่งกลิ้งครับ ล้มแบบสโลว์โมชั่น ค่อยๆ ไหลลงน้ำไป ในเรือผมมีขวดน้ำดื่มอยู่ มันกลิ้งออกไปไกล ผมเลยว่ายน้ำไปเก็บขวด แล้วค่อยว่ายมากู้เรือ ทำให้รู้ว่าแม่งเหนื่อยฉิบหายเลยครับ
   การกู้เรือต้องใช้แรงเยอะพอควร ครั้งแรกกู้ขึ้นมาได้ แต่เรือก็ล่มไปอีกฟากต่อ โหห เจอแบบนี้หมดกำลังใจเลยนะ แต่ก็ต้องรีบกู้ซ้ำ เป็นการกู้เรือแบบซ้ำซ้อน กู้แล้วกู้อีก
   ขึ้นมานั่งเรือได้นี่อย่างเหนื่อย เห็นเต่าแซงขึ้นหน้าไปไกลแล้ว เลยจะเร่งตาม เรือผมเบากว่า ไปได้เร็วกว่า ยก Dagger Board ขึ้นสุดแล้วอัดตามไปเลย แต่นั่นคือบ่อเกิดของหายนะที่จะเกิดขึ้นในฉากต่อมา
   อย่างที่บอกครับ ยิ่งเย็นลมจะยิ่งแรง บวกกับลักษณะการเปิดใบแบบเล่นตามลมทำให้ต้องปล่อยเชือก Main Sheet ออกไปยาวมาก เพิ่งมารู้ว่าเรือของผมเชือก Main Sheet นี้มันสั้นไปหน่อย อยากจะปล่อยใบให้มากกว่านี้เพื่อที่จะผ่อนแรงลมก็ทำไม่ได้ เรือยิ่งแล่นเร็วสมใจนึก แต่ฝีมือเราคุมเรือยังไม่นิ่ง สุดท้ายก็กลิ้งอีกครั้ง และครั้งนี้รุนแรงเสียด้วยสิ
   โครมม กลิ้งกระเด็นอย่างแรง เชือก Main Sheet พันคอตัวเองแบบไม่รู้ตัว โดยที่ผมคิดว่าเป็นเชือกจากสายรัดคางของหมวกที่สวม พอโดดขึ้นเรือมันก็รั้งคอตัวเอง ต้องลงมาในน้ำแล้วจัดการแก้ไขใหม่
   กู้เรืออีกครั้งด้วยความรวดเร็ว ทำยังกะมืออาชีพ แต่คราวนี้ทำให้ผมต้องจดจำอีกครั้ง โดดขึ้นเรือมาได้ หัวเรือมันหมุนสะบัด บูมก็แกว่งฟาดมาอีกด้าน
   “ป๊องงงงง” เสียงอย่างดังเหมือนเอาหินขว้างกระป๋อง
   นั่นคือเสียงบูมหมุนมาฟาดหัวผม แม่งหวดมาอย่างแรงเลยนะ คิดในใจว่าครั้งนี้คงได้เลือด งงและเจ็บมาก แต่ก็ต้องแล่นใบกลับเข้าฝั่งไปให้ได้ก่อน มึงอย่าเพิ่งบ่น
   ก็เพราะกู้เรือแบบเร่งรีบ พอเรือตั้งได้ หัวเรือก็จะหันเข้าหาลม และนั่นคือเหตุผลที่บูมันเหวี่ยงฟาดมาโดนหัว
   ถึงตรงนี้ค่อนข้างจะใกล้ฝั่งแล้ว รู้สึกดีใจ แต่ยิ่งใกล้ฝั่ง คลื่นก็ยิ่งลูกใหญ่นะ และอีกพักเดียวผมก็กลิ้งอีกแล้ว คราวนี้ไปด้วยความไม่มั่นใจของตัวเอง รู้สึกทำอะไรมั่วๆ บอกไม่ถูกเหมือนกัน
   ปีนขึ้นเรือแบบหมดสภาพ โคตรเหนื่อยเลย กู้เรือ 3 รอบติดๆ กันนี่เหนื่อยกว่าแล่นใบมาทั้งวันเสียอีกนะ กลับเข้าฝั่งแบบพุ่งตรงเข้าไปเลย พอถึงน้ำตื้นก็โดดลงมาเกาะหัวเรือยืนรอเพื่อนมาช่วยยกเรือขึ้นเก็บ
   เห็นเรือเต่าที่เอา Dagger Board ลงแล้วผมแม่งอยากเขกหัวตัวเองจริงๆ ลมแรงขนาดนี้ผมดันไปยก Dagger Board ขึ้นสุดทำไมวะ อยากไปเร็วหรอ สมน้ำหน้าแล้วล่ะที่กลิ้ง โง่จริงๆ เลย
   Dagger Board เป็นตัวกันเรือเซ ถ้าเอาลงสุดเรือจะแล่นช้าลงนิด แต่ทรงตัวดีขึ้น นิ่งขึ้นเยอะ
   และนี่เป็นอีกบทเรียนที่ผมต้องจดจำ
   ช่วงเอาเรือขึ้นเก็บนี่พวกเราทำเหมือนตอนเป็นนักเรียนเลยนะ ทำตามแบบนั้นเป๊ะทุกขั้นตอน นึกแล้วสนุกดี คิดถึงเพื่อนๆ น้องๆ ร่วมชั้นอย่างมากเลย ที่สนามหญ้าเล็กๆ แห่งนี้ พวกเรามาประกอบใบในตอนเช้า และมาร่วมล้างเรือกันในตอนเย็นของทุกๆ วันตลอด 10 วัน
   “หิวว่ะเต่า หาของกินกันในตลาดไหม จะได้เก็บภาพเพิ่ม” แต่เต่าบอกว่าภรรยาเขามาที่บ้าน และจัดเตรียม Sea Food Barbeque เอาไว้ โอเค จัดไปตามนั้นได้เลย
   โชคดีได้เต่ามาช่วยขับรถนะ ผมเลยได้นั่งพัก ไม่ได้หลับหรอก ชวนคุยกันไปแก้เบื่อ ขากลับนี่รถติดหน่อย แถมถนน 331 มืดมาก ไปถึงบางแสนใช้เวลาถึง 1.30 ชม ลงรถมานี่อย่างหิวโซเลย เจอกล้ามใหญ่นั่งยิ้มแฉ่งรอ
   วันนี้ได้คุยกับกล้ามใหญ่เยอะหน่อย เริมสนิทกันแล้ว เขาเปิดรายการ Ice Hockey ดูแล้วก็เชียร์ทีมชาติฟินแลนด์อย่างสนุกสนาน อารมณ์เหมือนคนเชียร์มวย ดูๆ ไปก็มันดีนะ
   ผมกินแต่อาหารที่แกะง่ายๆ นะ เช่นกุ้ง ปลาหมึก ปูนี่แกะไม่เป็นเลยไม่กิน หอยก็ไม่ชอบรสชาติของมัน เหมือนเคี้ยวหนังสติ๊ก
   กินเสร็จก็เข้ามานั่งในบ้าน ดูงานที่เราถ่ายมากันในวันนี้ เต่าเลยตัดต่อสดๆ ทำเป็นคลิปสั่นๆ ลงในเฟซบุ๊คของเขา แต่ผมบอกว่าอย่าเพิ่งปล่อยไปเยอะ
   เผ็ดปาก อยากกินไอติม แต่ต้องขี่มอไซค์ออกไปพักหนึ่ง กบบอกว่าในตู้เย็นมีสละลอยแก้ว โหห รีบปรี่เข้าไปหาเลย น่าเสียดายที่เขาไม่ได้แช่ฟรีซไว้ ไม่น่าเชื่อนะว่าผมจะกินไป 4 กระปุกแบบนิ่มๆ เลย 
   คืนนี้ผมย้ายมานอนชั้นล่างตรงห้องรับแขกกับภูมิ ภรรยาเต่าเขามาและพาลูกมาด้วย เลยใช้ห้องใหญ่ไป
   เมื่อคืนนอนแอร์เย็นฉิบหาย มาวันนี้แม่งเย็นไม่แพ้กันเลย แถมมีไฟ LED สีฟ้าส่องสว่างจ้าอีกด้วย โหดสัสสส กูชอบมืดๆ ๆ ๆ ๆๆ ได้ยินไหมมมม
   ย้าย Sofa Bed หนีไฟที่ส่องครับ คือแม่งปล่อยมาเป็นลำแสงเลยนะ โหดเหี้ยๆ เลย
   ลดอุณหภูมิแล้ว ลดความแรงพัดลมแล้ว แต่ปรับองศาของช่องลมไม่เป็น แอร์เป่าโดนตัวตลอดคืน ไม่ชอบเลย อาศัยมีผ้าห่มก็คลุมปิดๆ กันไป

« Reply #19 on: June 03, 2016, 06:53:54 pm »
20 พค 59
   ตื่นตั้งแต่ 0400 แต่เกรงใจภูมิที่นอนอยู่ใกล้ๆ เลยไม่อยากลุก รู้สึกไม่ค่อยสบายตัว ที่นอนมันนุ่ม ผมชอบแข็งๆ หน่อย โชคดีเต่าลงมาตอน 0530 เลยได้โอกาสลุกตื่นขึ้นมาดื่มน้ำและเดินยืดเส้นหน้าบ้าน
   เปิดรถหยิบข้าวเหนียวหมูที่เหลือจากเกาะมากินต่อ หมูย่างค้างคืนเดียวโดยไม่เก็บตู้เย็นก็ไม่เสียนะ แต่ความนุ่มของหมูลดน้อยลง เช่นเดียวกับข้าวเหนียว กินด้วยความอยากรู้ จะได้มีข้อมูล คราวหน้าจะได้เตรียมตัวถูก
   เช้านี้ออก 0700 ครับ ไปโดยไม่ได้อาบน้ำกันเลยทั้งผมและภูมิ เพราะห้องน้ำอยู่ในห้องนอนใหญ่ชั้นบนที่ภรรยาและลูกเขานอนอยู่ เกรงใจเขาน่ะ
   มื้อเช้าอย่างเป็นทางการที่ริมหาดบางแสน ไข่กระทะครับ ก็อร่อยดีเหมือนกัน แต่ผมไม่ชอบภาชนะเสิร์ฟที่เป็นกระทะอลูมิเนียมผมว่ามันน่าจะมีสารพิษนะ
   ไปเก็บภาพรถ Maxus กันต่อที่อ่างเก็บน้ำบางพระ พร้อมถ่ายทำบทสรุปเอาไว้ปิดท้ายวีดีโอเป็นอันเสร็จสิ้น และออกเดินทางกลับ
   ขากลับเติมน้ำมันเต็มถังคืนให้เขา แต่เต่าบอกว่าตอนมาน้ำมันมีไม่เต็มถังนะพี่ ไม่เป็นไรหรอก ให้เขาไป
   เต่าขับมาส่งผมที่บ้าน กลับรถหน้าบ้านต้องโยกหลายทีหน่อย คันใหญ่ ยาว และบ้านผมต้นไม้เยอะ
   เดินเข้าบ้านมาอย่างเพลียเลย รู้สึกเหมือนจะไม่สบาย เดาว่าเกิดจากกลางคืนโดนแอร์เป่าตัวหนาวเย็นตลอด 2 คืน
   นอนเล่น นอนพัก แต่ไม่ได้นอนหลับ จับหัวตัวเองตรงที่โดนบูมฟาดยังนูนและเจ็บอยู่ ทริปนี้เป็น Fail Trip อีกครั้งของผม แต่ก็บอกให้เต่าตัดต่อและทำออกมาตามความเป็นจริง ตอนแรกเต่าให้ไอเดียว่าไว้เรากลับมาถ่ายซ่อมกันใหม่ ตัดกันใหม่ แต่ผมชอบความจริง ความสด นี่คือจุดเด่นของรายการเรา ใครจะโม้ จะเมค อย่างไรก็ช่างเขา แต่เราเน้นของจริง เดินทางจริง นอนจริง เล่นจริง เจ็บจริง
   ตกเย็นรู้สึกไม่ค่อยสบาย มีไอเจ็บคอ เพลียหนักกว่าเดิม

« Reply #20 on: June 03, 2016, 06:55:23 pm »
21 พค 59
   เป็นไปตามคาด ไม่สบายอย่างเป็นทางการครับ ไอ มีเสมหะ แต่ผมไม่ชอบกินยา เลยดื่มน้ำเปล่ามากๆ เช้านี้กินแอ๊ปเปิ้ลไป 2 ผล สายๆ มีกล้วยน้ำว้าอีกนิดหน่อย
   ไม่สบายก็ต้องออกไปทำงานครับ อดทนเข้าไว้ อยู่ร้านแบบโคตรทรมานตั้งแต่ 0800 จนถึง 1000 ไม่ใช่ 2 ชม นะ 14 ชม ต่างหาก ซัดตั้งแต่แปดโมงเช้าจนถึงสี่ทุ่ม
   กลางวันกินราดหน้า เน้นผักคะน้า เพราะตั้งแต่เช้ามานี่กินแต่ผลไม้อย่างเดียวเลย
   ตลอดวันวันนี้ทำน้ำเกลือกลั้วคอตลอด จะได้หายเจ็บคอเร็วๆ พร้อมกับจิบน้ำบ่อยๆ งานเยอะมากครับ ก็แบกยกกันไป แรงก็ไม่ค่อยจะมี เบื่อเหี้ยๆ เลย
   เย็นกินเต้าฮวย ไม่ใส่ปาท่องโก๋ และบัวลอยน้ำขิง ซดน้ำขิงเข้าไปเยอะๆ มันดีต่อลำคอที่กำลังอักเสบ
   ขากลับเปิดประตูรถนั่งแล้วปรับเบาะเอนนอนแบบกูอยากหลับไปเลย ขอตายแม่งแบบนี้คงจะดีกว่า ตายแบบนอนเย็นสบาย แล้วก็จากโลกใบนี้ไงแบบเงียบๆ
   เฮ้ยย ผมคิดแบบนี้จริงๆ นะ ติดเครื่องนอนสัก 3 นาทีได้มั้ง แม้แสนจะเพลีย แต่ก็นอนไม่หลับ เลยขับกลับไปอาบน้ำนอนบ้านดีกว่า 
   ข้อดีของการทำงานจนถึงดึกก็คือขับรถกลับบ้านสบายมาก รถไม่ติดเลย

« Reply #21 on: June 03, 2016, 07:00:03 pm »
22 พค 59
ตืนตั้งแต่ 0300 คอแห้งมาก ตื่นมาดื่มน้ำไปครึ่งขวด เข้าห้องน้ำ แล้วมานอนต่อ แต่ก็นอนไม่หลับ ได้แค่หลับตา และล้มตัวนอน
   ลุกจากที่นอนอีกทีตอนเกือบจะ 0600 รู้สึกว่ายังเจ็บคออยู่อยู่ ไม่อยากกินยาไง เลยอาจจะหายช้าลงหน่อย เดินลงมาบ้านแบบเพลียๆ
   เล่นกุเล่เล่ไปนิดหน่อย ยังรู้สึกตัวเองสภาพแย่ๆ อยู่ อยากออกกำลังกายแต่ไม่มีแรง หยิบกล้วยน้ำว้ากินก่อนเลย วันนี้ยังไม่รู้ว่าจะมีอะไรกินเป็นมื้อเช้าเลยนะ
   ภรรยาพาลูกไปเรียนพิเศษ พ่อแม่ชวนไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง แต่ผมกลัวจะไปไอในรถเดี๋ยวพ่อแม่ติดผมไปด้วย เลยขออยู่บ้านคนเดียวเหมือนเดิม
   เช้ากินบะหมี่น้ำร้านเจ๊เค็งอีกแล้ว ทำงานเขียนต่อ เข้าเวปตัวเองไม่ได้ เหตุเพราะโดเมนหมดอายุ คงรออีกสักพัก วางแผนออกทริปครั้งหน้า คิดว่าจะลองไปทางเรือคายัคดูบ้าง แต่ติดตรงที่เต่าเขาไม่เคยพายคายัคมาก่อนเลย ส่วนผมเคยมาแค่นิดๆ เมื่อนานมาแล้ว เรียกได้ว่ามือใหม่ทั้งคู่
   ยังจำได้ว่า “คุณปกป้อง” จาก Feelfree ถามผมว่ามีทักษะการพายระดับใด ผมตอบไปแบบไม่คิดเลย “Skill Zero” คงทำเอาเขานึกหัวเราะในใจ แต่ผมไม่สนใจหรอกนะ เรือใบผมก็เพิ่งเล่นเป็น ผมก็ออกทะเล ไปเกาะไกลๆ ได้ เรือใบมันทำให้เรามั่นใจตัวเองมากขึ้น สำหรับผมที่มั่นใจอยู่แล้ว มันเลยยิ่งมั่นใจมากขึ้น จนเป็นที่มาของการทำทีวีครั้งนี้
   การเข้าไปคุยกับสปอนเซอร์แต่ละค่ายก็ไม่มีความวิตกกังวลใดๆ สักนิด เพราะผมคิดว่าเป็นการเอาโอกาสไปให้เขา และถ้าใครเปิดใจรับ เขาก็จะได้ใจผมไปเลย เหมือนกับสปอนเซอร์ 3 ชิ้นแรกคือ รถยนต์ Maxus / Sanook.com / สนามเดินป่า ส่วนผลิตภัณฑ์ของเพื่อนที่เป็นถั่ว Maruti และ Neya Cavi ผมจะช่วยด้วยการนำผลิตภัณฑ์ไปแทรกไว้ในเนื้อเรื่องให้แบบสวยๆ
   กลางวันกินบะหมี่เกี๊ยวแห้ง พ่อซื้อมาฝาก นอนพักไปนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้หลับบ่ายกินมังคุดไปเกือบ 1 กก (ปอกออกมามีเนื้อหน่อยเดียว) อาการไอยังมีอยู่นิดหน่อย เช่นเดียวกับการอ่อนเพลีย นี่กูโคตรลุ้นวันพรุ่งนี้เลยว่ะ
   เย็นกินเต้าฮวย แต่ไม่กินปาท่องโก๋นะ กินแค่เต้าหู้กับน้ำขิง

« Reply #22 on: June 03, 2016, 07:03:58 pm »
23 พค 59
   โดเมนเวป racing-club.net หมดอายุตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ ผมมารู้เอาวันศุกร์ที่ 20 โทรตาม “เอม” ที่ช่วยดูแลเวป เขาบอกจะจัดการให้ รอมาจนถึงวันนี้ โทรทวงถามอีกที เขาบอกอยู่ต่างจังหวัด เพิ่งมาถึงกรุงเทพฯ พรุ่งนี้จัดการให้
   ตื่นเช้ามานี้ยังรู้สึกไม่สบายอยู่เลย ทำไงดีวะ เลยเอาจักรยานออกขี่ไป 30 นาที เข้ามาบ้านกินแตงโมไปสิบกว่าชิ้น มื้อเช้าช่วงนี้คงมีแค่นี้แหละ
   ไปถึงร้านก็บรรยากาศเดิมๆ โชคดีตรงที่ไม่ต้องไปยกของในโกดัง เพราะวันนี้ยังไม่มีแรง ฉิบหายแล้วมึง ไม่สบายตั้งแต่วันศุกร์ มาถึงจันทร์แล้วยังไม่หายเลย ทำไงดีวะ ใจไม่อยากกินยา แต่ก็ต้องยอมฝืนแล้วล่ะนะ เอาจักรยานออกขี่ไปร้านขายยา กะจะไปซื้อยาแก้ไอ เขาคงให้ยาแก้อักเสบมากินอีกชุด (สารพิษชัดๆ)
   โชคดีร้านขายยาปิด เลยไม่ต้องไปเอาสารพิษมาใส่ตัว ซื้อน้ำเต้าหู้ใส่ลูกเดือย ถั่วแดง มากินแก้วใหญ่
   กลางวันมีดราม่าในการเช็คของนิดหน่อย สินค้ามาส่งในใบเสร็จเขียน 305 ลัง ก่อนขึ้นปีนรถไปนับ ผมถามพนักงานของเขาว่ามีสินค้าสำรองมาไหม เขาบอกไม่มี
   ผมนับได้ 305 ลังครบ ก็ปีนลงมา แล้วบอกให้นำสินค้าเข้าได้เลย แต่อีก 1 ชม ผ่านไป เขาลงจนเสร็จแล้วเหลือไว้บนรถ 1 ลัง ผมไปทวงถาม เขา (คนขับรถ) บอกว่า เขาเอามาสำรองลังหนึ่ง
   อ้าววว จี๊ดเลยมึง ยังไงก็ไม่ยอม ยืนเถียงกันเขาก็ยืนยันว่าเขาเอามาเผื่อ 1 ลัง สุดท้ายทางร้านเขาโทรมาบอกว่าให้นำลังนั้นลงไว้
   อีกพักหนึ่งก็โทรมาบอกว่าทางร้านเขาจัดสินค้าขึ้นไป 306 ลัง (คือเผื่อไป 1 ลัง) หึหึ ผมรับฟังแล้วเฉยๆ มาก เพราะผมไม่ได้ไปดูเทปย้อนหลังที่ร้านเขาด้วย
   ในใจก็รู้แหละนะว่าร้านเขาไม่โกงเราหรอก แต่มันคาใจตรงที่ผมถามพนักงานเขาแล้วว่ามีสำรองมาไหม แล้วได้คำตอบว่าไม่มี
   คือเรื่องแบบนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้ว 2 ครั้ง คราวก่อนมาส่ง 400 ลัง ก็มีสำรองมา 2 ลัง พนักงานก็นั่งกันเฉย ไม่บอกผมสักคำ ผมนับไปหลายรอบยังไงมันก็เกิน เลยคิดว่าเรานับผิด จนสุดท้ายไปถาม เขาถึงบอกว่ามีสำรองมา 2 ลัง
   มาวันนี้ผมเลยไม่อยากให้ผิดพลาดซ้ำ ถามแม่งก่อนเลยว่ามีสำรองมาไหม แล้วเรื่องก็เป็นแบบที่เล่ามา
   กลางวันกินเส้นหมี่ราดหน้า ใส่ผักคะน้าเพียบๆ เป็นอาหารอย่างเป็นการมื้อแรกของวัน กินช้าๆ เลยครับ เคี้ยวละเอียดๆ นานๆ แต่ต้องใช้สมาธิมากเลยนะ คือมันจะลืมและเพลินไง
   ช่วงนี้อากาศไม่ร้อนอบอ้าวมากนะ มีฝนตอนกลางคืนบ้างแล้ว แต่ด้านหลังของผมยังคงเปียกชุ่มเหงื่ออยู่เหมือนเดิม
   บ่ายกินซุปข้าวโพด (แบบกระป๋อง) อยากกินอย่างอื่น แต่ยังไมสบายอยู่ เลยกินได้แต่ของนิ่มๆ ที่ไม่มีน้ำมัน ไม่ทอด ไม่หวาน
   มิวมาถึงร้าน 0600 ผมเลยโชคดีได้สิทธิพามิวกลับบ้าน โคตรดีใจเลย จะได้ไปคิดงานใหม่ๆ ต่อ
   กลับมากินสัปปะรด แตงโม ตั้งแต่ช่วงบ่ายรู้สึกร่างกายดีขึ้นนิดๆ ไม่ค่อยอ่อนเพลียแล้ว มีไอบ้างนิดๆ นานๆ ที หวังว่าตื่นมาพรุ่งนึ้คงดีขึ้นอีกนะ
   ข่าวโคตรเศร้าวันนี้คือไฟไหม้หอพักนักเรียนหญิงที่ อ เวียงปาเป้า เชียงราย เด็กประถมเสียชีวิตไป 17 คน หดหู่มากเลยว่ะ คืนนี้ผมจะสวดมนต์ให้ดวงวิญญาณพวกเขา

« Reply #23 on: June 03, 2016, 07:06:14 pm »
24 พค 59
   ตื่นมาฉี่ตีสามอีกแล้ว เหมือนวันก่อนเลย คอแห้งจนต้องกินน้ำ แต่ครั้งนี้ดื่มน้ำได้คล่องขึ้นกว่าเดิม แปลว่าค่อยๆ ดีขึ้นแล้วสินะ
   ตื่นจริงเอาเกือบจะ 0600 ขี่จักรยานไป 30 นาที รู้สึกเคลื่อนไหวร่างกายค่อยโอเคหน่อย ไม่เพลียแล้ว ต่างจากวันก่อนๆ ที่ไม่อยากขยับร่างเลย
   อ้อ เช้านี้ดีทำอาหารเช้าให้แล้วนะ ได้กินผัดผักคะน้า ไข่ดาว ข้าวกล้อง กระเทียมสด
   ไปถึงที่ทำงานนี่เหมือนต้องทำงานชดเชยเมื่อวาน เพราะเช้านี้ยกของจัดเต็มลำรถอีกครั้ง แต่ผมดีขึ้นแล้ว เลยพอยกไหว ไม่บ่นหรอก เหนื่อยตัวผมทนได้ สบายมาก ไอ้ที่ผมขี่จักรยาน เล่นเรือ มันเหนื่อยว่านี้เยอะ
   เหนื่อยไม่เคยบ่นอะไร แต่ไอ้ที่ท้อนั่นคือมันเป็นงานที่ไม่มีความก้าวหน้า เป็นงานที่ต้องพึ่งแรงงานคนอื่น ถ้าเขาไม่มายกของ เรานี่โคตรซวย ผมเลยไม่รู้ว่าใครพึ่งใครเหมือนกัน ทำตัวไม่ถูกเหมือนกัน อยู่ไปนานๆ เข้า เราเริ่มรู้สึกตัวว่านี่กูเป็นลูกน้องของคนงานหรือเปล่า
   มีงานทีวีให้ทำเพียบ แต่ผมไม่สะดวก เพราะอยู่ร้านนี่ไม่มีสมาธิใดๆ เลย ต้องเช็คของเข้าออกตลอดวัน พอจะว่างเล็กๆ น้อยๆ ก็เอนหลังพัก บ้างก็เล่นเกมเล็กๆ น้อยๆ ในไอแพด (เกมออฟไลน์ แนว Puzzle)
   บ่ายไปธนาคาร แล้วแม่บอกให้กลับบ้านไปพักได้ สงสัยว่างานน้อย หรือคิดว่าเราไม่สบายนะ มีเวลาส่วนตัวนี่ผมรีบฉวยโอกาสเลยครับ เอารถ 180SX ไปตรวจสภาพทันที แต่พอไปถึงก็ตกใจเล็กน้อยกับคำพูดของพนักงาน
   “เลขแชสซีส์อยู่ตรงไหนครับ”
   เฮ้ย รถ 180SX นี่ตลาดมากๆ เลยนะ หน้าตาก็ดูเป็นคนเมือง ไม่ใช่คนนำเข้าเลย พูดจาชัด สงสัยว่าทำงานแบบนี้แต่ไม่รู้ตำแหน่งของเลขตัวถังรถได้อย่างไร
   แล้วก็อึ้งเข้าไปอีกที่เขาเปิดฝากระโปรงไม่เป็น คงจะมือใหม่ ไม่ก็มาทำงานแทนใครแล้วล่ะ
   ทดสอบเบรก ทดสอบความสว่างของไฟหน้า วัดค่าไอเสีย เฮ้ย เขาทำจริงจังหมดเลย พอผ่านก็ได้รับเอกสารมา และจ่ายไป 200 บาท
   กลางวันกินถั่วไปหน่อย เห็นว่าไอไม่ค่อยเจ็บคอแล้วเลยแอบกินไป พอกลางคืนอากาศเย็นๆ หน่อยเริ่มมีไออีกแล้ว

« Reply #24 on: June 03, 2016, 07:09:11 pm »
25 พค 59
   วันนี้อาการดีขึ้นทีละนิดๆ เป็นการหายเองจากภูมิของตัวเราเองโดยไม่ต้องใช้ยา ดื่มน้ำไปครึ่งลิตร เอาจักรยานออกขี่ 40 นาที
   เช้านี้มีเนื้อปลาผัดคึ่นฉ่าย เฮ้ยย ผมยังกินแบบนี้ไม่ได้นะ เนื้อปลาก็เอาไปทอด แล้วมาผัดน้ำมันอีก แต่เขาทำมาแล้วก็เลยตามเลย พอสายๆ อาการแม่งออก ไอค็อกแคก ไอกระด็อกกระแด็ก แต่ยังดีที่ไอเฉยๆ ไม่เจ็บคอ
   เช้านี้ไม่รู้นึกอะไร ผมเปิดฝากระโปรงตรวจเช็ครถเล่น หลังออกจากอู่ช่างวิทย์มาก็ไม่ได้เปิดเช็คเลย ตอนนี้เห็นน้ำอยู่แค่ก้นๆ ถังพัก โหห อันตรายนะนี่ รีบเติมเพิ่มเข้าไปอีกราว 1 ลิตรแน่ะ    
   เดินผ่านรถพ่อรู้สึกผิดปกติ หันไปมองล้อ อ้าว ยางแบน ภรรยาเพิ่งเอาออกไปขับซื้ออาหารเช้ามาให้ลูกเองนี่นา
   เมื่อวานออกเช้ารถติดหน่อย วันนี้ลองออกสายอีกนิดรู้สึกว่าดีกว่าเดิม เออ ลืมเล่า เมื่อคืนเจอรถ Mazda MX5 NA8 ประกาศขาย ผมงี้ใจหวั่นไหวเลยนะ ราคามันเริ่มลดลงมาแล้วด้วยไง เพราะมีตัว ND เพิ่งเข้ามา คนเลยทยอยปล่อยคันเก่าเพื่อไปเล่นคันใหม่กันส่วนหนึ่ง
   แต่เอารถมาก็คงโดนแม่บ่นแบบเดิมอีกล่ะนะ นึกแล้วยังโคตรเสียดายไม่หาย รถแต่ละคันที่ผมหามาแม่งเด็ดๆ ทั้งนั้น เศร้าว่ะ
   ไปถึงร้านก็เข้าโกดังยกของเหมือนเดิม โชคดีช่วงนี้ไม่ร้อนจัดเหมือนเดือนก่อน แต่ก็เหงื่อเพียบเหมือนเดิมครับ แล้วหลังผมก็เปียกแฉะจากเช้าไปจนถึงบ่าย
   กลางวันกินขนมจีน ส้มตำ คอหมูย่าง แบ่งกันกินกับภรรยา แต่ยังไม่อิ่ม เลยกินเปาะเปี๊ยะสดต่ออีกจานใหญ่ ขอหัวไชเท้าในหม้อต้มน้ำซุปของเขามาด้วย ปกติไม่เคยกินหรอกนะ ไปอ่านพวกหมอจีนมา เขาว่าหัวไชเท้ามีประโยชน์มาก ผมแทบไม่มีโอกาสได้กินเลย วันนี้เห็นจะๆ เลยขอจัดสักหน่อย
   กินเสร็จแล้วนะ แม่งโคตรอิ่มเลยว่ะ อีกพักเดียวรู้สึกคอแห้ง หิวน้ำ หึหึ อาการนี้ชัวร์ครับ แม่งอัดผงชูรสเพียบๆ เหมือนตอนกิน MK มาเลย คอแห้งสัสๆ ต่อไปอีกหลายชั่วโมง
   มีพิเศษอีกแล้ว ไปยกของในโกดังรอบบ่ายอีกครั้ง โห ขายดีนะนี่ ผมก็ได้ออกกำลังกับเขาไปด้วย เสื้อที่แห้งแล้วก็เลยกลับมาเปียกใหม่อีกครั้ง
   วันนี้ได้กลับตอนเย็น เพราะมีคนมาส่งของแล้วริมถนนมันจอดรถไม่ได้ รถคนงานต้องเข้าไปจอดในโกดัง รถผมกลายเป็นเกะกะ เลยได้สิทธิกลับก่อน
   มาถึงบ้านก็ดูล้อรถพ่อคันเก่า พบว่ายางแบนติดดิน แล้วนี่กูจะเอามันไปปะยังไงวะ คงต้องขึ้นแม่แรงแล้วถอดล้อไปสินะ นี่ถ้ามีปั๊มลมจะเยี่ยมมากเลยนะ อัดลมเข้าไปให้แน่นเว่อร์ๆ แล้วขับไปปะในปั๊มได้เลย
   ภาคใต้ฝนตกหนัก ผมงี้ลุ้นตัวเมืองหาดใหญ่เลย ยังดีที่ไปหนักเอาที่นอกเมือง

« Reply #25 on: June 03, 2016, 07:11:39 pm »
26 พค 59
   ขี่จักรยาน 50 นาที เริ่มมีกดอัดนิดหน่อย ต้องออกแรงกันบ้างนะ ขี่ธรรมดาผมไม่เคยมีเหงื่อเลย
   เช้ากินกระเพราไก่ ไข่ต้ม บร็อคโคลี่ แครอทลวก ข้าวกล้อง ได้กินแบบนี้สิถึงจะเรียกว่าของดี
    ช่วงเช้ามียกของพอเล็กน้อยพอขำขำ แต่ก็ทำเอาเหงื่อชุ่มเสื้อเหมือนกัน เหงื่อออกแล้วก็เพลีย ง่วงครับ
   เต่าโทรมาคุยบอกว่า “จูน” ชวนเขาไปเล่นเรือเสาร์นี้ ผมจะไปไหม
   เอาไงดีวะ กลางคืนวันเสาร์ผมมีงานเลี้ยงรุ่นที่โรงเรียนสวนกุหลาบ อาทิตย์เช้าผมมีประชุมผู้ปกครองที่โรงเรียนเช่นกัน
   คุยกับเต่าเพิ่มเรื่องงานว่าถ้าไปแล้วเราได้ถ่ายเพิ่มเสริมฉากที่คราวที่แล้วเราไม่ได้ถ่ายด้วยจะดีไหม มีฉากอะไรบ้างที่เราขาด การเล่าเรื่องในงานของเราจะออกมาแนวไหน ฯลฯ คุยกันอยู่พักใหญ่ ผมก็ตัดสินใจไป เพราะเห็นว่าจะทำให้งานออกมาดีขึ้น

« Reply #26 on: June 03, 2016, 07:13:15 pm »
27 พค 59
   จัดกระเป๋าเตรียมออกเดินทางอีกแล้ว จัดบ่อยๆ เริ่มคล่อง ของใช้หลายอย่างกองรวมกัน ไม่เสียเวลาหาของอีกต่อไป โดยเฉพาะชุดและอุปกรณ์ของเรือใบทั้งหมด
   เช้าอยู่ร้านจนถึงบ่ายๆ ไปธนาคารให้แม่
   บ่ายออกเดินทางไปยังออฟฟิซของ Maxus ที่ถนนศรีนครินทร์ อยากไปพบกับ “คุณเอ” จะได้คุยเรื่องแนวทางการทำงานของผมให้เขาเข้าใจ เช่นผมจะไม่เน้นโลโก้ หรือพูดชื่อยี่ห้อรถบ่อยๆ คนดูจะรู้สึกเหมือนโดนยัดเยียด และจะเกิดทัศนคติ “ลบ” แก่ตัวสินค้าแทน จุดนี้ทางคุณเอเห็นด้วย ผมเลยรู้สึกดีใจมาก และยิ่งทำงานได้อย่างสบายใจมากขึ้น
   คุณเอพาไปดูรถคันใหม่ที่จะให้ผมไปใช้ในทริปหน้า ผมบอกเขาว่าอยากลองรถ AT ดูบ้าง เลยพาไปดูรถช่วงสั้น AT หลังคาเตี้ย เห็นแล้วถูกใจเลยนะ คราวก่อนเล่นคันใหญ่สุด มาคราวนี้เล่นกันเล็ก มันเลยดูน่าจะคล่องทะมัดทะแมงกว่า
   “ต้องการใช้รถวันไหนก็รบกวนทำเรื่องมาล่วงหน้าหน่อยครับ รถช่วงสั้น AT มีคิวเยอะ ผมจะได้ล็อคไว้ให้พี่”
   “แปลว่ารถช่วงยาวจะว่างมากกว่าหรือครับ”
   “ใช่ครับ ช่วงยาวคนไม่ค่อยใช้กัน”
   อ้าว แบบนี้ก็สวยสิ ตัวผมน่ะชอบรถช่วงยาวอยู่แล้ว นี่ถ้าไม่ต้องจอดแคบๆ ผมจะไม่มีปัญหาเลยสักนิด
   กะว่าจะนั่งคุยกันนิดหน่อยแล้วผมจะไปคุยกับทาง Decathlon ที่บางนาต่อ กลายเป็นว่าผมคุยกับคนที่ Maxus นี้อยู่นานเลย คุยทั้งผู้จัดการโชว์รูม และผู้จัดการบริษัท ไม่น่าเชื่อว่าคุยกันนานถึง 2 ชม เต็ม
   เต่าโทรมาบอกว่าเขาออกเดินทางแล้วนะ ให้ผมตามมา เย็นวันศุกร์รถติดมากหน่อย ผมเลยออกเดินทางตามทันที ไม่ได้แวะ Decathlon แต่พออยู่ถึงแค่บางพลี เต่าโทรมาหา บอกว่าเขาลืมเอากุญแจบ้านบางแสนมา ทำไงดี ผมเลยบอกให้ไปพักที่สัตหีบเลยดีไหม เช้าจะได้ถ่ายในตลาดกัน เก็บบรรยากาศตลาดเช้า
   “ได้เลยพี่ ผมแวะคุยงานกับเพื่อนก่อนแล้วเดี๋ยวตามไป จองห้องเผื่อผมห้องหนึ่ง ผมพาแม่มาเที่ยวด้วย”
   ไปถึงสัตหีบแบบเพลียๆ รถติดเยอะหน่อย ขับแล้วง่วงเลย ได้ห้องพักมา 2 ห้อง ผมเข้าพักก่อน อาบน้ำก่อน อย่างง่วงเลยนะ แต่ไม่หิวเพราะกินข้าวกลางทางมาแล้ว แถมซื้อเสบียงมานิดหน่อยอีกด้วย
   กลางคืนเต่ามาคุยสรุปงานในห้องผม กำลังปรับจูนไอเดียให้ตรงกัน ที่จริงเต่าให้อิสระผมในการทำงานทั้งหมด แต่ผมเองสิที่ไม่ได้ทำสคริปสำหรับถ่ายทำมา เขาก็เลยทำงานไม่ถูก จนสุดท้ายเขาต้องเป็นผู้กำกับเอง กลายเป็นว่างานนี้เขาทำแทบจะทั้งหมดเลย ผมแค่หาสปอนเซอร์มาให้ 3 รายเท่านั้นเอง
   สักพักก็แยกย้าย ผมทำงานต่อนิดหน่อย ส่วนเต่าต้องทำงานส่วนตัวของเขาอีกเยอะ

« Reply #27 on: June 03, 2016, 07:14:58 pm »
28 พค 59
   ลงลิฟท์ไปรอที่ Lobby ตอน 0630 ก็พบเต่านั่งคอยอยู่ก่อนแล้ว เฮ้ยย เจ๋งมากเลย ผมชอบคนตรงต่อเวลามากๆ
   เริ่มถ่ายกันในตลาดก่อนเลยครับ จากเดิมที่จะเป็นการแนะนำการเดินทางด้วยเรือใบและพาไปเกาะร้าง แต่ดูๆ แล้วมันจะจืดๆ ไป เลยทำเป็นเรื่องท่องเทียวเมืองสัตหีบโดยมีเรื่องการเดินทางด้วยเรือใบเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
   เต่าบอกให้ผมพาชมตลาด ติดไมค์ที่ตัวผมด้วย เอาล่ะสิมึง พูดไม่ออกเลย ก็ซัดไปสดๆ ครับ เต่าบอกว่าผมนิ่งเกินไป ต้องชวนแม่ค้าคุย ดูโน่นดูนี่ไป อืมม มันไม่ง่ายเลยนะสำหรับมือใหม่อย่างผม
   กินอาหารเช้าแถวๆ นั้น เห็นร้านสะอาดดี แต่กลายเป็นว่าไม่อร่อยเลย รู้งี้กินร้านเก่าเจ้าประจำดีกว่า
   เดินทางเข้าไปยังสโมสรเรือใบต่อ วันนี้ครูบอกให้พวกเราออกช้าหน่อย จัดเตรียมเรือไว้ให้ตอน 0900 เพราะวันนี้มีจะมีงานแข่ง Kite Boarding ชิงแชมป์ประเทศไทย คนจะมากันเต็มหน้าหาด และบอกให้พวกเรารีบๆ กลับหน่อย อย่าลากถึงเย็นมาก พายุเข้ามาแล้วจะลำบากคนไปลาก
   เต่าถ่ายผมจัดเตรียมอาหารและน้ำดื่มก่อนไปเกาะ คงเห็นผมดึงไม้เสียบหมูย่างออก เลยสงสัยว่าทำทำไม ก็เพราะไม่อยากนำขยะไป เพราะไม้แหลมๆ จะทิ่มถุงจนน้ำไหลเลอะเทอะ และมันจะหายนะหากไม้แหลมมาทิ่มจนถุงกันน้ำทะลุ
    ที่มากันในวันนี้ก็เพราะ “จูน” (นักเรียนเรือใบร่วมชั่นเมื่อเดือนเมษา) เขามาชวนเต่า คงเห็นว่าเตามาบ่อย คงสะดวกมา เต่าก็มาชวนผมต่อ เพราะจะได้มาช่วยกันถ่ายเสริมจากงานเก่าที่ยังดูไม่ค่อยดี
   ประกอบเรือ ผูกใบ ทำทุกอย่างเสร็จสิ้นแล้ว จูนมาถึงในอีกสักพักใหญ่
   อ้อ เป้าหมายวันนี้จะไปเกาะพระกันนะ เกาะนี้มิวเคยมาตอนเล่นเรือใบออฟติมิสต์ ผมก็เคยมากับลูกครั้งหนึ่งแล้ว ยังติดใจอยู่เหมือนกัน น้ำสวยใสดี
   ผมแล่นเรือออกเป็นคนแรก พุ่งออกมาได้ครู่หนึ่งหันไปมองพบว่าเต่ากับจูนยังไม่ได้ออกตามมา เลยวนเรือกลับไปดูใกล้ๆ เห็นเต่าค่อยๆ เคลื่อนออกมา จูนออกช้าหน่อยเพราะขนเพื่อนมาอีก 1 คน เรือเลยหนักกว่า
   เรือผมมุ่งหน้าเกาะพระเป็นลำแรก แต่เจอช่วงน้ำลง เลยเจออุปสรรคใหม่ คือสันดอนทรายที่โผล่ขึ้นมาให้เห็นช่วงใกล้เกาะ และที่หนักกว่านั้นคือแนวหินโสโครกที่เรือผมเกือบจะไปชนเอา ความซวยยังไม่หมด เพราะเรือผมเชือกเมนชีทหลุดในจุดนี้พอดี !
   มันเป็นช่องว่างระหว่างเกาะพอดีครับ ลมเลยผันผวน และกระแสน้ำไหลแรง บวกกับเรือเราที่เชือกเมนชีทหลุด เรือโยกแกว่งไปมาจะล้มอยู่แล้ว ผมตะโกนดังๆ ว่า “อย่าล้มนะ อย่าล้มนะ”
   ถ้าล้มลงไปล่ะก็ ผมได้เลือดโชกท่วมตัวแน่ๆ และมีแนวโน้มว่าใบเรือจะขาด และเรือจะแตกเพราะชนหินอีกด้วย
   จะว่ามีโชคช่วยก็ไม่ผิดล่ะนะ สถานการณ์ตอนนี้ผมควบคุมใบเรือไม่ได้ เลยปล่อยให้มันไม่กินลม กระแสน้ำก็พัดพาเรือให้ไหลออกจากแนวหินโนโครกไปได้ เรือไปอยู่ในช่วงที่อับลมพอดี (ตัวเกาะจะบังลมเอาไว้) ผมเลยจับบูมดึงเข้ามาร้อยเชือกเมนชีทใหม่ และออกแล่นเรือได้อีกครั้ง
   เฮ้ยย คิดว่ามหัศจรรย์นะ ตอนช่วงคับขันผมนึกถึงหลวงพ่อโสธรที่ผมสวดประจำเลย
   ถึงจุดนี้เต่าแซงหน้าผมไปแล้ว ผมได้แต่แล่นใบตามไปห่างๆ ได้ยินเต่าตะโกนว่า “ไปเกาะหมู”
   จากจุดนี้ไปเกาะหมูไม่ยากครับ ลมแรงหน่อยตามประสาเริ่มออกทะเล (จากเดิมเราอยู่ในอ่าว)
   เข้าเกาะหมูปุ๊บผมรีบลากเรือขึ้นชายหาดและปลดเมนชีททันที จากนั้นก็นอนแช่น้ำเล่นรอเต่าเข้ามากินข้าวพร้อมกัน
   นำขยะไปแค่ไหน ก็นำกลับมาแค่นั้น ถ้าทุกคนทำแบบผม ทุกที่ในโลกก็จะไม่มีขยะ
   แต่โลกมันไม่ได้สวยแบบนั้น เกาะหมูที่ผมไปเช้านี้ ขยะแม่งเพียบเลยครับ นี่ขนาดเพิ่งเปิดเกาะเป็นแหล่งท่องเทียวได้ไม่นานยังขนาดนี้ (แต่ปกติพวกนักกีฬาเรือใบเขามาเกาะนี้กันเป็นสิบปีแล้วนะ) ก็คงเป็นเพราะว่าเกาะหมูมันใกล้ มาง่าย เมื่อก่อนมากันแค่นักเล่นเรือใบ แต่ทุกวันนี้มีพวกนักตกปลาจ้างเรือ Speed Boat มาส่งและค้างแรมกันบนเกาะบ้างแล้ว
   เกาะหมูมีชาวบ้านดูแลอยู่คนหนึ่ง และหมาตัวหนึ่งที่ชื่อ “กังฟู” หมาหน้าตาแนว Golden Retriever ชอบเล่นกับคนที่มาเทียวเกาะด้วยการวิ่งไปเก็บของที่ขว้างให้ เดือนก่อนผมเล่นขว้างขวดกับมัน แต่วันนี้ขว้างแล้วต้องเดินไปเก็บเอง เลยงง จนเจ้าของมันมาบอกว่าตอนนี้มันชอบวิ่งเก็บเป็ด
   ห๊ะ เป็ดไรวะ ผมคิดในใจ แต่ไม่กล้าถาม จนสุดท้ายก็เข้าใจ เพราะมันคือตุ๊กตาเป็ดพลาสติคสีเขียว มองผ่านๆ เหมือนลูกชมพู่ที่ร่วงหล่นตามสวน
   “เล่นกับมันต้องเสียงดังๆ ตะโกนดังๆ มันจะเชื่อฟัง” เจ้าของมันเปิดเผยเทคนิค
   เข้าใจเทคนิคแล้วก็เล่นกันสนุกล่ะ ผมขว้างเป็ดลงไปในทะเล ไอ้กังฟูโดดลงน้ำเสียงดังตูม ว่ายลุยไปเก็บเป็ดมาคืนให้ เล่นกันอยู่แบบนี้พักหนึ่ง สงสารมันจะเหนื่อย เลยเอาตับไก่ย่างมาให้มัน (ตั้งใจซื้อมาฝาก)
   ผมก็กินหมูย่าง ไก่ย่าง กับข้าวเหนียวดำไป ไอ้กังฟูก็กินไป เต่าเลือกซื้อข้าวผัดอเมริกันมาก็กินไป เสร็จแล้วผมอยากไปนอนแช่น้ำทะเลเล่นที่หาดหิน แต่พอเดินไปแล้วพบว่าเป็นช่วงน้ำลง เลยไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ น้ำออกขุ่นๆ อีกด้วย
   1.30 เราออกจากเกาะหมูกลับเข้าสู่ฝั่ง เป็นการกลับที่เร็วสุดๆ เลย เพราะว่าผมอยากไปเก็บภาพงานแข่ง Kite Board ที่หน้าหาดไง
   ขากลับผมสลับเรือกับเต่าครับ เพราะเรือเขาติดตั้งกล้อง Gopro เต่าต้องการภาพผมเล่นเรือบ้าง ส่วนภาพเขามีเยอะแล้ว เรือลำนี้แล่นต่างจากเรือของผมอย่างชัดเจน มันหนักมาก แล่นช้ามาก ตอบสนองไม่ดี อืด ต้านน้ำ ฯลฯ ดูอาการแล้วผมว่ามันมีน้ำเข้าเยอะมาก
   แต่ในข้อเสียก็มีข้อดีครับ ขากลับแล่นใบตามลม ต้องเปิดใบเต็มที่ 90 องศาขวางเรือเลย ลักษณะเช่นนี้เรือจะโคลงเคลงง่าย ล้มคว่ำง่าย แต่เนื่องจากตัวเรือมันหนัก มันเลยล่มยาก
   ปกติผมจะแล่นเข้าฝั่งตรงๆ นะ แต่วันนี้มีงานแข่ง Kite Board อยู่ ผมเลยต้องแล่นอ้อมไปตั้งลำไกลหน่อย ช่วงใกล้ฝั่งมีเหตุระทึกขณะผมจะแล่นเข้าฝั่งช้าๆ มี Kite ลำหนึ่งแล่นขวางเข้ามา ผมดูแล้วอาจชนกันได้ เลยไม่เร่งความเร็ว และค่อยๆ ลดความเร็วเรือตัวเองลง แต่ทางเขายังคงพุ่งเข้ามาหาอย่างเร็ว
   เฮ้ยย ชักจะท่าไม่ดีแล้ว พอเข้าใกล้กันมากๆ ผมทำอะไรไม่ถูก ก็เลยปล่อยใบทิ้งให้ไม่กินลม เรือก็จะแทบไม่แล่น แล้วไอ้ Kite ลำนั้นเขาก็แล่นผ่านหัวเรือผมเฉียดฉิวไป
   ก่อนไปมีเอามือมาแตะเรือเราทำนอง “เล่นท่า” อีกด้วย
   เออ มึงเก่งมึงก็รอดไป เจอกูมือใหม่ก็ง่ายหน่อย ถ้าไปเจอเอาลำอื่นก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะออกมาท่าไหน
   เข้าฝั่งก็รีบเก็บเรือทันที เต่าตามมาในอีกสักพัก รีบถอดกล้อง Gopro มาถ่ายงานแข่งต่อ สักพักก็ส่งกล้องคืนให้เต่า
   จูนตามมาในอีกพักใหญ่ ผมสงสัยว่าเขาไปไหน หาไม่เจอตั้งแต่ออกจากฝั่ง สุดท้ายคือเรือเขารั่ว เล่นแบบล่มๆ อยู่หลายครั้ง จนสุดท้ายเรือยางครูไปเจอลอยคออยู่กับเพื่อน เลยช่วยลากกลับเข้าฝั่งมาในสภาพสุดโทรม
   นั่งดูงานแข่งพักหนึ่งก็ขอตัวกลับก่อน พรุ่งนี้ผมมีประชุมผู้ปกครองที่โรงเรียนลูก ลาครูที่เรารู้จักและคุ้นหน้า รู้สึกดีนะที่พบครูที่เรารักอีกครั้ง ผมถ่ายรูปคู่กับครูเป้ ครูบัง ไว้ด้วย
   ใช้เวลา 2.30 ชม ในการขับรถถึงบ้าน ช่วงแรกโคตรง่วงเลยครับ ขับไปร้องเพลงไป ทำอะไรให้มันตื่นตัว เปิดกระจกขับก็มี ออกจากกองเรือยุทธการ 0430 ถึงบ้านเกือบ 1 ทุ่ม

« Reply #28 on: June 03, 2016, 07:16:47 pm »
29 พค 59
   หลับยาวเลย ปกติผมจะตื่นเช้า แต่วันนี้ลุกเอาตอนเกือบจะ 0600 ไม่ได้ไปออกกำลังกายที่ไหนหรอกนะ เช้านี้มีประชุมผู้ปกครองที่โรงเรียนมิว
   ออกไปกิน Food Land แถวบ้านกันแล้วค่อยเลยไปโรงเรียน ปกติผมจะจอดรถที่ร้านแล้วเดินข้ามสะพานพุทธไป แต่วันนี้มีโปรของตลาดยอดพิมาน คิดค่าจอดรถสำหรับผู้ปกครอง 40 บาทตลอดวัน เลยไปใช้บริการสักหน่อย
   แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ คิวแม่งยาวเหยียดเลย แถมต้องรอลิฟท์คันละเกือบจะ 5 นาที ท้ายแถวเลยไปด้านนอกไกลมาก กว่าจะจอดได้กินเวลาไปราว 40 นาที (นับตั้งแต่เริมต่อคิว)
   เป็นงานพบครูของลูกที่โรงเรียนจัดขึ้นทุกครั้งที่เปิดภาคเรียนใหม่ มิว ม3 แล้ว ครูเลยแนะนำด้านการวางแผนเรียนต่อมัธยมปลายให้ผู้ปกครองทราบ ปิดท้ายด้วยการเลือกคณะกรรมการประจำห้อง เป็นอันเสร็จพิธี
   ชวนภรรยาไปกินก๋วยเตี๋ยวร้านเก่าแก่ย่านพาหุรัดต่อ เจ้าของร้านเป็นอาม่าแก่ๆ แต่ใครสั่งอะไร อาท่าจำได้หมด ภรรยาสงสัยสอบถามอายุ
   “คนนี้ 83 (ชี้ตัวเอง) คนนี้ 86 (ชี้พี่สาวที่ทำหน้าที่ลวกเส้น)” อาม่าคนนี้นั่งคุมโต๊ะเก็บเงิน
   เฮ้ยย อายุขนาดนี้ ความจำเจ๋งมากเลยนะ
   เดินแวะซื้อผลไม้และของไหว้เจ้าที่ปากคลองตลาดแล้วก็ต้องมานั่งรอคิวรับรถต่ออีกสักพักใหญ่ ก็เพราะเขาเป็นที่จอดรถอัตโนมัติน่ะครับ กดรหัสแล้วเครื่องจำไปนำรถเราลงมาวางให้ ผมชอบตรงมันกลับหัวออกมาให้เราด้วยนะ เจ๋งดี
   มิวเลิกเรียน 0400 เลยกลับมาพักผ่อนที่บ้านกันก่อน เย็นๆ ค่อยว่ากันใหม่

ออกไปรับมิวที่รถไฟฟ้า ภรรยาชวนกิน MK ผมเลยเลือกสาขาที่คนน้อยที่สุด นั่นคือที่ Riverside Plaza ถนนเจริญนคร กินสุกี้แล้วต่อด้วยไอติมแบรนด์เนม กินแล้วผมชอบไอติมกะทิสดแบบที้ร้านก๋วยเตี๋ยวที่พาหุรัดมากกว่านะ มันไม่เหนียวคอ สงสัยจะเริ่มแก่แล้วมั้ง กลับมาชอบของสไตล์นี้ ยังคุยกับภรรยาว่า ผมนึกถึงไอติมศาลาโฟร์โมส ซึ่งถ้าเขาจะกลับมาในยุคนี้ก็จะสามารถแจ้งเกิดได้ง่ายเลยนะ ยิ่งมาแนวเรโทรร้านแบบในยุคเก่านี่สุดยอดมากเลย

« Reply #29 on: June 03, 2016, 07:18:38 pm »
30 พค 59
31 พค 59