Author Topic: พค 59  (Read 28144 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
พค 59
« on: May 01, 2016, 05:07:44 pm »
1 พค 59 วันแรงงานแห่งชาติ
   ครบ 7 วันที่พ่อหกล้มแขนเป็นแผล นัดกันไว้ว่าจะพาไปไหว้พระที่อยุธยา แต่พ่อบอกยังเจ็บแผลอยู่ ไม่อยากไป เลยเปลี่ยนแผน บอกจะไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งแทน ขับไปเองได้สบายมาก
   ภรรยาชวนว่าออกไปวิ่งไหม บ๊ะ มาท้ากันนี่ ไปสิ
   เลยออกวิ่งยามเช้าที่ศูนย์เยาวชนบางมด วิ่งไปคิดงานไปด้วย ช่วงนี้มีงานด้านทีวีมาให้คิดอีกแล้ว สนุกดีครับ บางช่วงก็สวดมนต์ไปด้วย อุทิศส่วนกุศลให้พี่อ้วน ผมคิดถึงพี่อ้วนเขานะ ช่วงหลังเขาป่วยจนเดินแทบไม่ไหว ญาติพี่น้องก็มีไม่มากนัก อยู่กันแบบให้คนรอบข้างช่วยๆ กันดูแล เลยกลายเป็นว่าเขาคือคนที่ผมสวดมนต์ให้บ่อยที่สุดเลย
   แวะกินก๋วยเตี๋ยวร้านเจ๊เค็งอีกเช่นเคย ร้านโนเนมแถวบ้านที่ผมว่ารสชาติอร่อยมากๆ กว่าร้านดังที่หนังสือแนะนำเยอะมากๆ
   ได้ฤกษ์กลับเข้าไปตอบกระทู้จักรยานในเวป thaimtb.com อีกครั้งในรอบหลายเดือน เมื่อก่อนผมตอบเยอะมากเลยนะ จนทุกวันนี้จักรยานมันฮอทฮิตเสียจนมีคนช่วยตอบมากมายแล้ว เจอข่าวจักรยานพับ LA หน้าตาเหมือนรถ Brompton มากๆ คนตื่นตาตื่นใจกันใหญ่ แต่ผมกลับหดหู่ใจ ปัดโธ่ ทำรถลอกเลียนแบบเขา แถมยังก็อปข้อเสียของเขามาอีกด้วย โดยเฉพาะการเดินสายเบรกสายเกียร์ที่ผมยกให้เป็นดีไซน์ที่ยอดแย่มากที่สุด
   กลางวันอาสาขับรถให้พ่อแม่พาไปบ้านพี่สาวที่พระราม 9 ชอบบ้านเขามากๆ ครับ สวย หรู บรรยากาศสบายดี มีมุมนั่งเล่นเยอะ ขนาดนั่งนอกบ้านยังสบายเลย
   บ่ายชวนกันไปกินที่แม่ศรีเรือน แถวๆ เลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา แล้วก็แยกย้าย บนทางด่วนผมเป็น VW Karmann Ghia Convertible
   โหห อึ้งแดกไปเลยสิครับมึง เห็น Super Car เทพๆ ราคาเป็นสิบๆ ล้านคันไหนมาผมก็เฉยๆ หัวใจไม่เต้นตูมตามเท่ารถ Classic แบบนี้เลย รถเขาขับผ่านไปนานแล้ว แต่ใจผมยังคิดถึง VW Bus 1957 ของตัวเองที่เคยมี เศร้าเน๊อะที่โดนแม่ว่าทุกวันว่าจอดเกะกะบ้าน ว่าทุกวันจนต้องขายไป เศร้าโว๊ยยย
   กลับมาบ้านโทรคุยกับเต่าเรื่องรายการทีวีที่เราคิดจะทำกัน เสนอชื่อรายการไป พร้อมกับดีไซน์โลโก้ และจิงเกิ้ล ตามด้วยคอนเสปของรายการ กลายเป็นว่าผมเสนออะไร เต่ามันเอากับผมหมดเลย เฮ้ยย ไม่ได้ๆ เอ็งต้องแย้งบ้างสิวะ
   พอเพื่อนเห็นด้วยเราก็ดีใจครับ กลับมาต่อยอดในขั้นตอนถ่ายทำกันต่อว่าแต่ละตอนจะทำอย่างไรกันดี ต้องการนำเสนออะไร แง่มุมไหน แน่ล่ะ มันต้องเอาความเป็นตัวผมเองใส่เข้าไปในชิ้นงานด้วย อารมณ์เดียวกับตอนทำ Racing Club เลยนี่แหละครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: พค 59
« Reply #1 on: May 03, 2016, 08:43:39 pm »
2 พค 59
   วันหยุดชดเชยวันแรงงาน (ของคนอื่น) แต่ร้านผมไม่หยุดหรอก ทำงานทุกอย่างตามปกติ เช้าออกวิ่ง 1 ชม หาไอเดียใหม่ๆ ตอนวิ่งนี่สมองผมจะทำงานได้ดีมากๆ คิดงาน คิดเรื่องราวเจ๋งๆ ได้มากมายขณะวิ่ง นี่คงคือจิตที่เป็นสมาธิน่ะ
   เช้ากินแกงจืดเต้าหู้ ใส่ผักจิงจูฉ่าย ไข่เจียว
   ถนนโล่งดีครับ เพราะยังคงเป็นวันหยุดของใครอีกหลายคน เราไม่หยุดก็ทำหน้าที่กันไป คิดบวกเข้าไว้ คิดว่าได้มีโอกาสช่วยงานที่บ้านมากขึ้น ทำตัวเป็นประโยชน์ เห็นไหม ผมน่ารักไหม น่ารักสัสๆ เลย
   วันนี้นึกว่าจะไม่มีใครมาส่งของเลยนะ เพราะเขาหยุดกันหมด แต่ที่ไหนได้ แม่งมากันเพียบเลย สอบถามดูเขาบอกว่ามาทำวันนี้ได้ค่าแรงพิเศษ ได้เงินเป็นสองเท่า โหห มิน่า ขยันกันไปหมด
   ร้านผมคนงานขาดครับ เลยต้องช่วยยกช่วยแบกกันยกใหญ่ เล่นจะเหงื่อเปียกชุ่มไปหลายรอบ หนักสุดคือตอนบ่ายที่ต้องยกสินค้า 200 ลังลงจากรถคอนเทนเนอร์ที่เป็นตู้ปิดทึบ ร้อน อบ หายใจไม่ออก โคตรทรมานเลย เหงื่อออกแบบเพียบๆ เปียกชุ่มทั้งเสื้อและกางเกง เสียวจะเจ็บหลังอีกด้วย
   อยู่ยาวจนปิดร้านอีกด้วยนะ กลับมาถึงเกือบจะสี่ทุ่มแน่ะ หึหึ เหนื่อยสัส
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: May 03, 2016, 08:45:29 pm »
3 พค 59
   เป็นไปตามคาด ลืมตาตื่นจริง แต่หมดแรงลุก เช้านี้ทำได้แค่เหยียดยืดท่าโยคะเล็กน้อย กลัวหลังจะเจ็บฉิบหายเลยครับ
   บรรยากาศเดิมๆ ครับ เช็คของเข้าออกจากร้านตลอดวัน ไม่มีอะไรพิเศษ
   บ่ายคุยกับเต่าเรื่องงานทีวี ให้ตัวอย่างโลโก้และดีไซน์คร่าวๆ แก่เขาไป พร้อมคุยเรืองแนวทางอีกรอบ สรุปแบบเห็นภาพรวมชัดขึ้น
   อยู่จนส่งของเสร็จผม ไม่มีรถเข้าออกอีกแล้ว ผมถึงจะได้กลับบ้าน ก็ราวๆ ทุ่มกว่าๆ ดีกว่าเมื่อวานนิดหนึ่ง
หัวค่ำเต่าส่งโลโก้รายการมาให้ดูเล่นๆ ยังไม่ใช่แบบที่ผมชอบเสียทีเดียว ต้องรอดูกันต่อไป แต่ดูแล้วเขาตั้งใจทำดี เห็นทีมงานมีไฟแบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย

« Reply #3 on: May 05, 2016, 07:58:22 pm »
4 พค 59
   ไม่ได้ออกกำลังกายอะไรอีกแล้ว เล่นแต่ Uke ออกแบบเพลงประกอบรายการของเรา เล่นไปเล่นมา ถูกใจเพลง “การเดินทางที่แสนพิเศษ” ของ ดา เอนโดรฟิน
   เช้ากินกระเพราไก่ใส่เห็ด ไข่ดาว แครอทลวก กระเทียมสด
   งานเพียบดีครับ เช็คของกันไปตลอดวัน ว่างเป็นช่วงสั้นๆ บ่ายๆ ก็กินก๋วยเตี๋ยวราดหน้าแถวบ้านนี่แหละ
   พ่อรับมิวกลับบ้าน ผมก็อยู่เฝ้าร้านไปจนเลิก
   หัวค่ำกลับบ้านรู้สึกรถเครื่องสั่นๆ รอบต่ำ สวิงขึ้นลง ถ้าเข้า D เหยียบเบรก หักพวงมาลัยสุดๆ บางจังหวะเครื่องดับไปเลย เฮ้ย งานเข้า บางทีถึงกับต้องกดคันเร่งเติมช่วย ผิดปกติว่ะ
   มิวเรียนพิเศษวิชาชีวะ การบ้านเยอะเว่อร์เลย จนผมต้องบอกให้เข้านอนได้แล้ว ยังไม่เสร็จก็ช่างมัน เหตุเกิดจากมิวเอาเวลาช่วงหัวค่ำมาเล่นเกมน่ะ บริหารเวลาไม่ถูกต้องเองด้วย ไปโทษการบ้านอย่างเดียวไม่ได้ แต่ก็แปลกดีนะ เรียนพิเศษก็มีการบ้านกันด้วย

« Reply #4 on: May 05, 2016, 07:59:39 pm »
5 พค 59 ฉัตรมงคล
   มิวไฟแรงโคตร ตื่นแต่เช้าตีสี่มานั่งทำการบ้านต่อจนถึงตีห้ากว่า แล้วก็มานอนต่อ โหดสัสเลย
   เช้านี้มีผัดผักบุ้ง ปลาสลิดทอด ไข่เจียวใส่หอมใหญ่
   ตลอดวันนี้หาแต่สปอนเซอร์ยกใหญ่ คุยกับ “ไอ้บี๋” ที่ Mercedes Benz และยังฝากเรื่องไปบอกคนอื่นที่เขาสนิทอีกด้วย คุยกับ “นุ” ที่ True Vision บอกว่าจำเรื่องที่เราคุยกันว่าอยากทำทีวีเกี่ยวกับการเดินทางได้ไหม นุบอกจำได้ ผมบอกว่าผมจะเริ่มแล้วนะ คืบหน้าอย่างไรจะบอกอีกที เกริ่นถึงช่องทางที่ผมอยากจะออกอากาศ นุบอกให้ผมส่งรายละเอียดเพิ่มเติมไปหน่อย แต่ผมยังไม่มีสิ่งเหล่านี้เป็นเอกสาร คงส่งผลงานชิ้นแรกให้เขาดูไปเลยจะง่ายกว่า
   นึกถึงรถ ผมเลยลองหารือ “เก่ง PTT” เด็กคนนี้ขับเอง จูนเอง ฝีมือใช้ได้เลย เก่งวิเคราะห์อาการรถเหมือนผมเป๊ะ คือมองไปที่หัวเทียน และ Air Flow Meter แต่เขายังแถมเรื่องกรองเบนซินอีกด้วย อืมม ผมจะมีเวลาไปทำมันไหมวะนี่ สมัยก่อนนี่ทำเองตลอด ทุกวันนี้แค่จะล้างรถยังหาเวลาลำบากเลย (ล้างเอง)
   เสื้อเปียกชุ่มไปด้วยเหงื่อ มันร้อนจนแบบแทบจะเป็นลม หายใจไม่ออก นั่งริมถนนด้วยไง สูดดมควันกันไป อนาคตมะเร็งแดกซะ ฉายแววเสียแล้ว
   เต่าส่งข้อความมาบอกว่ากำลังเดินทางไปเล่นเรือ เฮ้ยย ไปก่อนล่วงหน้าเลยนี่ ผมเลยฝากสำรวจเส้นทางคร่าวๆ เพื่อคราวหน้าผมจะได้เตรียมของใช้ไปถูก เช่นถ้ามีถ้ำผมต้องการเชือกยาวๆ สัก 50 เมตร รองเท้าแกร่งๆ และไฟฉายทรงพลัง ถ้าทะเลมีหอยเม่น ปะการัง ผมก็ต้องการรองเท้าเล่นเรือแบบหุ้มข้อ
   แต่สิ่งหนึงที่ผมไม่ชอบเลยนะคือการตกปลารวมไปถึงตกหมึกด้วย จะบอกว่าเอามาทำอาหารก็เถอะ สงสารมันว่ะ เอาอาหารไปทำกินเองแบบไม่ต้องเข่าฆ่าชีวิตเขาจะดีกว่าไหมนะ
   เย็นไปรับมิว เดินกลับมาแบบโทรมๆ บอกว่ารู้สึกไม่ค่อยสบาย เจ็บคอ สงสัยเกิดจากตื่นเช้ามาทำงานหรือเปล่า หรือว่าใช้เสียงมาก ผมบอกว่าเป็นไปได้ทั้งนั้น ตราบใดลูกดื่มน้ำน้อย พักผ่อนน้อย ถ้าร่างกายอ่อนแอลงเมื่อใด อาการเหล่านี้ก็จะแสดงออกมาได้ทุกเมื่อ ไม่ต้องกินยาอะไร แค่ดื่มน้ำมากๆ งดน้ำเย็น และพักผ่อนมากๆ
   เห็นโฆษณา AIS 4G ตัวใหม่ที่ใช้น้องเมย์ รัชนก อินทนนน์มาเป็นพรีเซนเตอร์ เห็นแล้วโคตรเสียดายของเลย ทำออกมาได้ห่วยสัสๆ ทั้งภาพ และเสียง เชื่อว่าจะเห็นกันอีกได้ไม่นานแน่ เพราะต้องถ่ายทำเวอร์ชั่นใหม่ ปล่อยไว้แบบนี้แบรนด์เสียเปล่าๆ
   อาบน้ำสำรวจร่างกาย พบเม็ดฝดขึ้นตรงข้อพับแขน หึหึ ไม่ต้องสงสัยนะว่าเกิดจากอะไร

« Reply #5 on: May 07, 2016, 07:20:29 pm »
6 พค 59
   วันนี้รัฐบาลประกาศเป็นวันหยุดพิเศษ ประกาศไปเถอะ ร้านผมไม่เกี่ยวอะไรด้วย
   เช้าเล่นอุคุเลเล่ ซ้อมมือ ซ้อมนิ้วไปเรื่อย ไม่ได้วิ่งออกกำลังกายเล้ยยย พุงก็ค่อยๆ ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ พออายุมากขึ้นนี่ต่อให้กินเท่าเดิม มันก็อ้วนขึ้นได้ง่ายๆ เลยนะ
   เช้ากินเต้าหู้ราดพริก ไข่ต้ม บร็อคโคลี่ แครอทลวก กระเทียมสด วันนี้ขอยืมรถพ่อคันเก่าไปใช้ รถผมแม่งเร่งไม่ออก อาการแบบนี้กลับมาอีกแล้ว ขับได้แค่ 60 โคตรขำเลย
   ไปถึงร้านก็เช็คของกันเลย มีคนมาส่งของกันแต่เช้า เราก็ไม่ต้องไปไหนกันล่ะ นั่งเฝ้ากันยาวเลย เจ้านี้หมด ก็มีเจ้าใหม่มาเสียบต่อ เวลาว่างก็คิดงานของเราไปด้วย นึกถึงรถที่อยากจะใช้ในการเดินทาง ตอนแรกมอง Mercedes Benz Vito เอาไว้ เห็นเขาเพิ่งออกตัวใหม่พอดี อาจอยากจะเร่งทำตลาด แต่คิดอีกทีค่ายรถใหญ่ๆ หรูๆ เขาจะมาให้รถเราหรอ มึงโนเนมนะ มึงไม่ใช่พี่ติ๊กนะ บริษัทเขาใหญ่โต มีกฎระเบียบมากมาย อย่างน้อยก็ต้องขอดูรายการมึงก่อน ใครเขาจะให้มึงมาง่ายๆ
   ผมนึกถึงแต่รถตู้ เพราะอนาคตจะเอาไว้วางเรือคายัค ถ้าไปกับเต่าก็ต้องมี 2 ลำ (ยังไม่รู้ว่าอนาคตต้องมีทีมงานถ่ายทำกันอีกกี่ชีวิตนะ) ยังไงก็เอารถใหญ่ไว้ก่อน ขนของง่าย นอนในรถได้ ใส่จักรยานก็ยังไหว
   ค้นหาข้อมูลไปมา เจอรถตู้ของ Maxus รถจากจีนที่ใช้เทคโนโลยีของอังกฤษ เขามีรถขนาด 16 ที่นั่งด้วย เฮ้ย รถใหญ่ๆ ผมชอบ อยากทำรถบ้านขึ้นมาเลย หน้าตาก็พอรับได้นะ แต่ผมไม่เคยเห็นใครใช้เลยว่ะ
   สอบถามรุ่นน้องในเฟซบุ๊ค เขาเลยแนะนำให้รู้จัก “เอ” ผู้จัดการรถ Maxus พูดคุยกันอยู่พักหนึ่ง ผมเห็นรถเขาน่าสนใจดี แต่แปลกใจทำไมไม่ค่อยมีคนใช้ เลยอยากจะประชาสัมพันธ์ให้ ที่ผมพอจะช่วยได้ก็คือนำรถมาใช้ในรายการ ใช้ในการเดินทาง ผมมือใหม่ รายการน้องใหม่ ทีมงานใหม่ ก็ไม่แปลกอะไรที่จะใช้รถค่ายใหม่ๆ เราพร้อมจะเติบโตไปด้วยกัน
   เอถามผมว่าจะใช้รถเมื่อไหร่ อย่างไร ผมก็ได้แต่บอกแบบคร่าวๆ เขาอยากรู้วันที่ผมต้องใช้รถ เพราะเขาต้องไปดูคิวว่ารถว่างไหม
   “17 พฤษภาคม นี้ผมจะถ่ายทำรายการครับ” โพล่งออกไป ทั้งที่ยังไม่แน่ใจว่าเต่าเขาจะว่างหรือเปล่าเลยนะ
   “ขอตัวสักครู่ครับ เดี๋ยวผมติดต่อกลับ”
   อีกไม่กี่อึดใจ เอติดต่อกลับมา พร้อมกับบอกว่าผมมีรถทั้งแบบ 11 และ 16 ที่นั่ง พี่ต้องการใช้แบบไหนครับ
   เฮ้ย คำตอบของเขาทำเอาผมขนลุก นี่เขาจะให้ผมใช้รถจริงๆ หรือ เฮ้ย คนไม่รู้จักกันมาก่อนเลยนะ
   คุยกันต่อไปอีกสักพักให้แน่ใจว่าผมไม่ได้ฝัน จนเขาบอกให้ผมร่างจดหมายขอยืมรถแล้วส่งมานี่แหละ ผมถึงมั่นใจว่าเราจะร่วมลุยไปด้วยกัน
   ดีใจสิ ดีใจฉิบหายเลย ทำเอาอิ่มทิพย์ไปทั้งวัน ปกติจะหิวบ่อย นี่ผมไม่ได้กินอะไรเลยนอกจากน้ำเต้าหู้จนถึงเย็นตอนกลับบ้านเลย
   บ่ายแก่ๆ เต่าโทรมาคุยแบบกระหืดกระหอบ
   “พี่ๆ เกาะที่เราจะไปนี่จอดเรือโคตรยากเลย ผมใช้เวลาเกือบชั่วโมงอยู่หน้าเกาะ เห็นชายหาดอยู่ข้างหน้าแท้ๆ แต่แล่นเรือเข้าไปไม่ได้ ตัวเกาะมันบังลมหมดรอบตัวเลย ลมมันมาหาเราแบบไม่มีทิศทางเลยพี่ น้ำด้านหน้าเกาะนี่หมุนเป็นรูปวงกลม ตั้งใบเรือไว้นิ่งๆ ก็มีลมกรรโชกมาทั้งด้านซ้ายที ขวาที แล่นเรือยากมากพี่”
   “ผมล่มไปหนึ่งครั้ง น้ำดื่มที่ผมเอามาตกทะเล ต้องแล่นเรืออ้อมไปคว้าเก็บอยู่นานกว่าจะได้มา พอยกมากิน แม่งกลายเป็นน้ำทะเล เฮ้ย ผมปิดไม่สนิทหรอ มันมีน้ำทะเลเข้าไปผสมด้วย”
   โหห แม่งหินกว่าที่ผมคิดไว้เยอะเลย แต่ก็มันดีครับ ขนาดผมฟังยังรู้สึกตื่นเต้น ทำเป็นรายการออกมายิ่งต้องถ่ายทอดความรู้สึกเหล่านี้ออกมาให้ได้ เลยยิ่งมั่นใจว่ามันต้องสนุกแน่ๆ
   “คราวหน้าเอาไม้พายไปด้วย”
   “ห๊ะ เอางั้นเลยหรอพี่”
   “อืมม ไปกับผม ก็ต้องลุยกันแบบนี้แหละ ถ้าไม่มีลม ก็อาจต้องเอาใบลง แล้วพายแม่งเข้าฝั่งเลย”
   “เอาพี่ ผมตามพี่เลย”
   ฟังเต่าเล่าแล้วไม่ได้มีความกลัวอะไรเลยนะ แต่กลับยิ้งอยากไปเจอเองด้วยซ้ำ อยากรู้ว่ามันจะยากเย็นขนาดไหนกัน เต่ายังเล่าอีกว่าหิวมาก เช้าก่อนออกเรือกินทุเรียนไป 1 ลูก บนเรือก็กินน้ำเปล่าผสมน้ำเค็มไป 1 ขวด ไม่ได้กินอะไรอีกเลยจนกลับเข้าฝั่งตอนเย็น
   โห อย่างโหดว่ะ จะไปแบบนี้ต้องมีอาหารสำรอง 1 มื้อครับ แปลว่าถ้าจะวางแผนว่ากินกลางวันบนเกาะ ก็ต้องเตรียมไป 2 มื้อครับ เพราะในทะเล อะไรก็เกิดขึ้นได้ ตายกันได้ง่ายๆ เลยด้วย เรื่องจริง และมันเกิดขึ้นมาแล้ว
   เข้ามาบ้านหัวค่ำรีบร่างจดหมายขอยืมรถแล้วส่งไปให้เอทันที โดยจะให้เต่าเป็นคนไปรับและส่งมอบรถเพราะออฟฟิซของ Maxus อยู่ใกล้กับบ้านเต่าเลย สะดวกดีมากๆ ทำให้เกิดความคล่องตัวในการทำงานมากยิ่งขึ้น
   กลางคืนนอนสวดมนต์นึกถึงบรรดาผู้คน สรรพสัตว์ ดวงวิญญาณ มนุษย์ และอมนุษย์ที่เราสวดภาวนาและแผ่เมตตาให้ ขอบคุณเขาเหล่านั้นที่ช่วยให้งานของผมก้าวหน้าขึ้น ขอขอบคุณทุกดวงวิญญาณจากใจครับ

« Reply #6 on: May 07, 2016, 07:21:42 pm »
7 พค 59
   จะเรียกขึ้เกียจหรือเพลียวะนี่ ตื่นเช้านะ แต่มันไม่อยากลุกเลย ไม่ได้ง่วงด้วยนะ ลืมตาตื่นสนิทเรียบร้อย แต่ก็นอนต่อหน้าตาเฉย
   เช้านี้กินกูฉ่ายกับผักสดอีกจานใหญ่ มีแครอทลวก ใบโหระพาสด กระเทียมสด ไข่ต้มอีกฟอง คนคงสงสัยว่ามันเข้ากันตรงไหน ไม่เข้ากันหรอกครับ มันก็ไม่ถึงกับฝืนใจมากเกินไปนัก ของมีประโยชน์ทั้งนั้น
   ยังคงเอารถพ่อไปใช้ ขับสบายดีครับ รถนุ่มๆ ขับสบายๆ เพลินๆ ยังจำได้ว่าผมเคยบ่นว่าเหมือนขับยานอวกาศ เพราะมันไร้อารมณ์จริงๆ กระทั่งไอ้ MX5 ตัวใหม่ที่เป็นเกียร์ออโตนี่ผมยังไม่กล้าไปลองมันเลยนะ เพราะกลัวว่าจะให้ทรรศนะออกไปทางตรงกันข้ามกับพวกกูรูทั้งหลายเขา ที่แต่ละคนมีแต่ยกย่องสรรเสริญว่าเป็นสุดยอดแห่ง Handling บาลานซ์เทพ อะไรทำนองนั้น
   วันนี้งานเพียบครับ แถมผมไล่คนงานกลับบ้านไปอีกคนหนึ่ง คนนี้ขี้เมามาก โดนดุด่าว่ามาหลายครั้งไม่เคยจำ มาเจอผมที่นั่งอยู่หน้าบ้านพอดี ก็เลยดวงสมพงศ์กัน คือผมพูดจริงทำจริง ถ้ายังมีกลิ่นเหล้าก็ไม่ต้องมาทำงาน ผมไม่ถามแล้วว่าแดกหรือไม่ เพราะคำตอบที่ได้รับกลับมาคือความเท็จทั้งสิ้น
   คนงานขาดไป ก็ยกเอง แบก เข็นเองไป แม้ไม่ชอบ ไม่อยากทำ แต่ถ้าต้องทำ ก็ทำได้สบายมาก คิดบวกว่าได้ออกกำลังกายฟรีๆ ดีกว่าพวกนั่งห้องแอร์เป็นไหนๆ
   เหงื่อเพียบสิ เสื้อเปียกชุ่มตลอดวัน หัวสมองเลยไม่แล่นเหมือนเมื่อวาน เหงื่อไหลจนคันแล้วเกาจนเป็นผื่นแดง ว่างนั่งพักก็อยากหลับ คิดงานอะไรไม่ได้เลยสักนิด ทำได้แค่จดรายชื่อสิ่งของที่จะต้องใช้ในการถ่ายทำรายการ เช่น ถุงกันน้ำ เป้กันน้ำ หมวก แว่นตา
   เออว่ะ ผมอยากได้สปอนเซอร์เป็นแว่น Oakley มากๆ เลยนะ เพราะผมชอบรุ่น Eyeshade ถูกใจมากๆ ตอนมันออกมาครั้งแรกในปี 1985 ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมันนัก มาชอบเอาตอนปี 90 ก็ตามหากันไม่เจอแล้ว และมาเจออีกครั้งก็ปีนี้แหละ ผมชอบตรงที่หน้าเลนส์มันใหญ่มากๆ กันแดดได้ดีมาก แต่ใส่แล้วหน้าอาจตลกได้นะ แต่กูไม่แคร์แล้วล่ะ จะเอากันแดดเป็นหลัก เอาหล่อทีหลัง แถมแว่นรุ่นหน้าหน้าเลนส์มันเหมือนกับทรง Goggle แต่ไม่ได้เป็นสายยางยืดรัด เป็นขาคล้องหูธรรมดา ใส่ขี่มอไซ กับหมวกกันน็อคทรง Retro ผมว่าจะหล่อมาก แถมไอ้แว่นรุ่นนี้มีขาหลายแบบให้เลือกเปลี่ยนด้วย
   เย็นรับมิวแล้วเลยเข้าไปคอนโด นำเอกสารมอบฉันทะให้เจ้าหน้าที่ พรุ่งนี้เขามีประชุมใหญ่ประจำปีกัน ผมไม่ได้เข้าไปร่วมด้วย คงจะขลุกอยู่กับงานทีวีอยู่อีกนาน จนกว่าจะเทปแรกตัดต่อเสร็จและออกอากาศนี่แหละ

« Reply #7 on: May 08, 2016, 06:39:22 pm »
8 พค 59
   0530 ผมลุกขึ้นจากที่นอน อันที่จริงน่ะ ตื่นก่อนนั้นนานแล้ว แต่ไม่มีแรงลุก นอนทำใจ ทำสมาธิอยู่พักหนึ่ง เพราะตั้งแต่รู้สึกตัวว่าตืนก็คิดถึงเรื่องรายการทีวีตลอดเวลา เรื่องหลักๆ ก็คือมุมกล้อง และบทบรรยาย ผมให้ความสำคัญกับสองสิ่งนี่มาก อีกเรื่องที่สำคัญแต่ผมคุมไม่ถึง นั่นคือเรื่องของการตัดต่อ ใส่เสียง จุดนี้ผมต้องพึ่งเต่าล้วนๆ
ออกวิ่งอีกแล้ว วิ่งมาปีที่ 3 แล้วนะ แต่กลายเป็นว่าร่างกายเหมือนจะอยู่ตัว ถ้าเป็นแบบนี้คือผมวิ่งน้อยเกินไป วิ่งช้าเกินไป
จัดไป 45 นาที (ภรรยาไปด้วย และชวนกลับก่อน) แทบคลานเลย ต้องแบบนี้สินะ ร่างกายเราถึงจะแกร่งขึ้น มั้นต้องทำสิ่งที่ท้าทายร่างกายมากขึ้น 30 นาทีแรกวิ่งวอร์ม 15 นาทีหลังซัดแบบสลับช่วงความเร็วก็แล้วกันนะ (ฝรั่งเรียก Interval) ผมวิ่ง 100 เมตรแบบอัดตึงๆ หน่อย แล้ววิ่งผ่อนอีก 100 เมตร ทำแบบนี้สลับกัน 15 นาที หึหึ ลากเลือดเลยนะ
แวะกินก๋วยเตี๋ยวเจ๊เค็งก่อนเข้าบ้าน ซื้อมาฝากมิวด้วย ก๋วยเตี๋ยวเป็นอาหารที่ดีนะ มีประโยชน์ครบ แถมปรุงสุกใหม่ เด่นที่มีผักสดๆ ลวก อย่างเช้านี้มิวได้กินผักบุ้ง ถั่วงอก อาหารเช้าอีกอย่างที่ดีคือต้มเลือดหมู แต่ต้องใส่ใบตำลึงนะ ไอ้นี่คืออีกหนึ่งสุดยอดผักพื้นบ้านที่กินได้บ่อยๆ เลยนะ วิตามิน A เพียบ
 เปิดคอมฯทำงานอย่างหนักเลยครับ ที่ผ่านมาหลายวันนั่งดูแต่วีดีโอในยูทูป เล็งหามุมกล้องแปลกๆ ที่ชาวบ้านเขาไม่ใช้กัน มาวันนี้เริ่มทำโครงเรื่องว่าจะนำเสนออะไรบ้าง คือผมอยากให้เป็นรายการที่ดูแล้วได้แง่คิดอะไรสักหน่อย เอาโครงเรื่องที่เราคิดไว้มาขยายเติมเสริมแต่งเข้าไป วาดสตอรี่บอร์ดตามเข้าไปอีกนิด ยิ่งคิดยิ่งมันส์ แต่ก็อดเป็นห่วงขั้นตอนการตัดต่อไม่ได้ มันสำคัญมากๆ เลยนะ ทำเอาผมนึกถึงไอ้อาร์ตเพื่อนรักเลย
ผมไม่เคยเห็นงานของเต่าเขาเลยน่ะครับ รู้แค่ว่าเขาเป็นช่างภาพ ชอบถ่ายภาพ บุคลิกลุยๆ มันๆ และชอบเรือใบ ผมรู้แค่นี้เอง ฮ่าๆ
ทำงานเขียนจนเมื่อยก็มาแต่งเพลงต่อ แต่งก็ไม่เป็นหรอกครับ มั่วๆ มันเข้าไป พอได้ทำนองออกมานิดหน่อย แต่มันไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไหร่ คงต้องใช้เวลากับมันอีกนิด

Up date OS X EI Captian ในเครื่อง Macbook Pro นี่ภรรยาซือให้ตั้งแต่วันเกิด ผมยังทำอะไรไม่ค่อยเป็นกับมันเลยนะ ในทางกลับกันผมอยากได้ IPad Pro มากกว่า เพราะมันพกพาสะดวกกว่ากันเยอะมาก แถมมีคีย์บอร์ดที่ผมพิมพ์งานได้อีกด้วย เครื่อง Macbook นี่หนักครับ พกไว้ในรถก็พอได้ แต่ถ้าต้องแบกไปด้วยนี่จะถึงขั้นเกะกะ
อัปเดทนานเว่อร์เลยน่ะ เป็นชั่วโมงเลย มันผิดปกติอะไรหรือเปล่านะ หรือว่าพอหน้าจอมันดับไป กลายเป็นว่าเครื่องก็ดับไปด้วย มันเลยหยุดการดาวน์โหลด
แล้วมันก็เป็นเหมือนที่ผมคิด คือถ้าพับหน้าจอปิด มันจะหยุดการดาวน์โหลด หึหึ ต้องเปิดทิ้งไว้
เล่าเรื่องรายการ “ลูกบ้าเที่ยวล่าสุด” ของผมให้เพื่อนสนิทสมัยมหาวิทยาลัยให้ฟัง พวกนี้เรียนนิเทศมาโดยตรงกันหมด แต่ละคนทำงานมามากมายจนบ้างก็ออกจากวงการโทรทัศน์ไปหมดแล้ว บ่นว่าอยากได้เพลงประจำรายการ เพลงจิงเกิ้ล “ตั้น” เลยแนะนำวิธีแต่งเพลงขั้นพื้นฐานให้ และนี่คือครั้งแรกที่ผมหัดแต่งเพลง
“อร” เลยบอกว่าว่างเมื่อไหร่ให้เข้าไปคุยกับเพื่อนเขาที่ช่อง 5 ได้เลย จะไปวันไหนก็บอกล่วงหน้ามา จะนัดให้
โห ใจดีสุดยอด นี่จากไอเดียแรกของเต่าคือไปถ่ายทำกันสนุกๆ เล่นๆ ทำขำๆ จะได้ไม่ต้องกดดัน เต่าเขาแนวนี้ แต่พอมาเจอผมนี่สิ ทำเอางานมันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เริ่มจากมีสปอนเซอร์เข้ามา ตอนนี้ก็หาช่องออกอากาศ
อีกสักพัก “นก” เพื่อนสนิทอีกคนสมัยมหาวิทยาลัยโทรมาคุย คนนี้ประสพการทำงานเพียบ อยู่กับค่ายดังๆ มาแล้ว เห็นผมกำลังสนใจงานด้านนี้ เลยโทรมาให้คำแนะนำ แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ ผมกระจ่างขึ้นเยอะ ได้รู้ว่าพวกมืออาชีพเขาทำงานกันอย่างไร ทำให้รู้เพิ่มเติมอีกด้วยว่าผมมันมือสมัครเล่นชัดๆ ที่คิดจะลุยเดี่ยวอีกแล้ว
   แต่ผมขายความต่างไงครับ อะไรทีคนอื่นทำ ผมจะไม่อยากทำ ดูคนอื่นแล้วก็เพื่อที่จะไม่ทำตามเขา

เฮ้ยย เดี๋ยวๆ เพื่อนๆ นี่กูมือใหม่นะ ใหม่เอี่ยมอ่องเลย แม้จะเป็นครีเอทีฟคิดรูปแบบรายการมามาก แต่ก็ไม่เคยลงมือเองสักครั้ง โดยเฉพาะการอยู่หน้ากล้องนี่ไม่ใช่เรื่องถนัดของผมเลย บอกตามตรงว่างานนี้มีเสียว
อีกเรื่องที่เริ่มหนักใจก็คือตอนนี้พรรคพวกแต่ละสายล้วนช่วยเหลือผมกันใหญ่ กลายเป็นลงจุดเกรงใจครับ สายทางช่อง 5 ทาง True ทางช่อง Voice และช่อง Bright
อืมม จะเยอะไปหรือเปล่านี่ ขณะคิดลังเลว่าจะไปช่องไหนดี จู่ๆ ก็มีอีกไอเดียแว๊บเข้ามา
เฮ้ยยยย มีหลายช่อง ก็ทำหลายรายการสิวะ รายการรถที่มึงชอบไง รายการเดินทางก็มีอีกหลายรูปแบบ ที่คุยกับรุ่นน้องทาง True นี่ไอเดียแรงมาก จะไปกันยาวๆ เลย แต่โดยส่วนตัวผมจะชอบทางทะเล อยากออกไปด้วยเรือใบขนาดใหญ่เลยนะ
หัวสมองกูตอนนี้อยากจะแบ่งเป็น Quad Core เลยนะ ให้แค่ละ Core แม่งทำงานแต่ละอย่างกันไปเลย
ในเมื่อมีหลายเรื่องเข้ามาในหัว ก็ต้องจัดระเบียบกันสักหน่อย ทำได้ง่ายๆ ด้วยคำว่า “สมาธิ” ครับ

« Reply #8 on: May 09, 2016, 08:07:55 pm »
9 พค 59
   เอารถ 180SX ไปซ่อมที่อู่ช่างวิทย์ที่ถนนเจริญนคร ติดรถ Neobike 16 ไปด้วย เลยขี่กลับมาร้านสะดวกหน่อย แวะร้านซ่อมเสื้อผ้า เอาถุงมือจักรยานของ Fox ที่ขาดจนนิ้วโผล่ให้เขาดู เขาบอกผ้ามันเปื่อย ซ่อมไม่ได้แล้ว เลยเข้าไปในตลาด ซื้อน้ำเต้าหู้มาสองถุงแล้วค่อยเข้าร้าน 
   กลับเข้าสู่โหมดคนสู้ชีวิตครับ จากครีเอทีฟ ดีไซเนอร์ทำงานในห้องแอร์ วันนี้มาเป็นคนงานร้านขายของเหมือนเดิม สบายมากครับ ผมทำได้ทุกอย่าง ได้ยกของก็คิดเสียว่าได้ยกเวท ได้ออกกำลังกาย
   มีคนมาส่งของกันตั้งแต่เช้าเลย เพิ่งเข้ามาร้านนี่เหงื่อเพียบสิครับ หยดติ๋งๆ ไม่หยุดเลย ทรมานดี
   ว่างเป็นต้องนั่งคิดงานครับ ตอนนี้เข้าขั้นทำสตอรี่บอร์ดแล้ว วาดมุมกล้องที่เราต้องการ ตอนถ่ายทำจะได้เข้าใจตรงกัน
   “ก้อง” จากสนามเดินป่าส่งข้อความมาบอกว่าให้พรุ่งนี้เข้าไปคุยและดูสินค้าที่ร้านเขา เลยทบทวนสินค้าที่ผมต้องการใช้ คือผมจะเอาเฉพาะของที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ ในงานนั้นๆ เช่นทริปแรกนี้ไปลุยทะเล ไปเกาะร้าง ผมต้องการถุงกันน้ำขนาด 5 ลิตร และ 10 ลิตร อย่างละ 1 ใบ หมวกแก๊ปแบบมีผ้าปิดกันแดด ที่จำเป็นจริงๆ คงแค่นี้ก่อนแหละนะ
   ผมออกแบบชูชีพสำหรับเรือใบและคายัคให้เขาด้วย พรุ่งนี้ว่าจะเอาแบบไปให้เขาดู อาจไม่ใช่ชูชีพที่สมบูรณ์แบบนัก คอนเสปของผมคือต้องการทำให้มันราคาไม่แพง ใส่สบายๆ เด็กๆ หรือคนเล่นเรือสามารถซื้อมาใช้ได้ในราคาหลักร้อย แต่ถ้าผลตอบรับดีล่ะก็ อาจมีเวอร์ชั่นโปรออกมา เตรียมไว้แล้วแหละว่าจะต้องมีฟังชั่นพิเศษอะไรบ้าง
   ยังมีเสื้อเล่นเรือใบด้วยนะ อันนี้ผมไม่รู้ว่าสนามเดินป่าจะสนใจไหม ถ้าไม่ ผมก็อาจจะทำขายเอง รู้ทั้งรู้ว่าคงขายได้น้อยมาก แต่เราไม่ได้คาดหวังเงินไง ผมหวังแค่ให้คนเล่นเรือใบ เรือคายัค มีอุปกรณ์ดีๆ ใช้
   บ่ายเต่าโทรมาขอเลื่อนคิวการเดินทาง อ้าว ฉิบหายสิครับท่านผู้ชม เพราะผมยื่นจดหมายขอยืมรถ Maxus เขาไปเรียบร้อยแล้ว เลยรีบโทรหา “คุณเอ” ทันที
   คุณเอก็ใจดี ไม่ว่าอะไร และบอกให้ทำจดหมายเปลี่ยนวันที่มาใหม่ เขาจะยื่นส่งไปแผนกตรวจรับส่งมอบรถให้ใหม่เอง
   วันนี้มิวเลิกเรียนเร็วหน่อย เพราะบางคอร์สเรียนจบแล้ว แต่จะแวะตัดผมก่อน ผมยืมรถภรรยาขับกลับบ้าน ดีใจ วันนี้ได้กลับบ้านโดยที่ยังไม่ต้องเปิดไฟหน้ารถ
   หัวค่ำ “อ้น” จาก Sanook.com โทรมาคุยด้วย ให้ความเห็นหลายอย่างที่เป็นประโยชน์แก่ผมอย่างมาก อันที่จริง Sanook คุยกับผมมาเมื่อปีก่อนแล้ว แต่ยังไม่ลงตัวกันตรงที่สัญญาระบุว่าผมต้องอัปเดทข้อมูลให้เขา 4 ครั้งต่อเดือน ซึ่งผมหารถยนต์มาทดสอบถี่ขนาดนั้นไม่ไหว เพราะยังต้องถ่ายรูปเองทั้งหมดอีกด้วย
   แต่คราวนี้ผมทำวีดีโอแล้ว Sanook เลยบอกว่าถ้าพร้อมก็ส่งมาได้เลย จะจัดลงเวปของเขาให้

« Reply #9 on: May 10, 2016, 06:30:45 pm »
10 พค 59
   เช้านี้เอารถ KHS HT ออกขี่ ครบรอบจอดนิ่งมา 1 เดือนเต็มพอดี ใช้ขี่ล่าสุดก็ตอนไปเรียนเรือใบนี่แหละ มาถึงวันนี้ลมยางยังไม่อ่อนลงมากนัก ขี่สบายๆ จัดไปแค่ 30 นาที ขี่ขำขำๆ แค่พอให้ร่างกายขยับเคลื่อนไหว สมองเราก็คิดงานไปด้วย
   มื้อเช้ายำกุนเชียง ไข่ดาว ข้าวกล้อง ได้กินผักหลากหลายดีในมื้อเช้านี่แหละ
   เอารถพ่อออกไปใช้งานอีกเช่นเคย รถผมจอดอยู่อู่ช่างวิทย์ คงอยู่อีกหลายวัน
   สายๆ เดินทางไปประชุมที่ออฟฟิซ “สนามเดินป่า” คุยกับ “ก้อง” อย่างเป็นกันเอง เขาแนะนำลูกน้องอีก 2 คนให้ช่วยดูแลผมหากผมต้องการอะไรในร้านที่จะใช้ในการถ่ายทำ ก็เอาไปได้เลย
   โห ใจดีโคตร เลยยิ่งเกรงใจ เอามาแค่ของที่เราจำเป็นต้องใช้จริงๆ ก่อน ก็คือกระเป๋ากันน้ำ หมวก เอามาเผื่อให้เต่าเขาใช้ด้วยอีกชุด
   ก้องจะแต่งงานเดือนหน้าแล้ว เขาเลยวุ่นๆ หน่อย เดินไปเดินมา ไม่ได้คุยกับผมมากนัก สักพักหนึ่งผมขอตัวกลับก่อน
   กลางวันกลับมาอยู่เฝ้าร้านต่อครับ แต่ก็ได้งานกลับมาอีกเพียบ ในหัวตอนนี้มีแต่ฉากการถ่ายทำ มันมาท้าทายตรงที่ผมจะทำให้ทุกอย่างมันแตกต่างจากที่มีคนเคยทำกันมานี่แหละครับ บอกไม่ถูกเหมือนกันนะ
   “อ้น” จาก Sanook.com โทรมาคุยอีกครั้งตอนผมนั่งอยู่ในรถรอรับมิว คุยกันพักหนึ่ง
   กลับเข้ามาบ้านตอนเย็นคุยกับ “นุ” ที่ทำสโมสรเรือใบอยู่ที่เกาะช้าง แต่เขาบอกว่าตอนนี้เรือ Laser ไม่มีแล้ว ขายไปหมดแล้ว เหลือแต่ Hobie Cat อยู่ 3 ลำ
   โหห ผมชอบสิ แต่ยังเล่นไม่เป็น เคยแค่จับๆ ถือๆ หางเสือ ตอนสมัยหนุ่มๆ แต่นุบอกว่าเล่นง่าย ถ้าพี่เล่นเรือเลเซอร์เป็น ไอ้นี่ง่ายกว่าเยอะ แถมขนของได้เพียบ แล่นข้ามเกาะกันแบบสบายๆ นุเปรียบเรือเลเซอร์เป็นมอเตอร์ไซค์ และเรือ Hobie Cat เป็นรถยนต์
   ไปถึงเกาะช้างแล้วผมอยากเล่นคายัคด้วยนะ นุบอกสบายมาก รู้จักคนก่อตั้งชมรมคายัคเกาะช้างเลย บ๊ะ เข้าท่า รีบเมมไว้เลย
   วางสายเสร็จมานั่งจัดคิว เอ๊ะ นี่เราจะไปกันกี่วันดีวะนั่น เอาแค่เดินทางไปกลับก็หมดไป 1 วันแล้วนะ เล่นเรือใบสัก 1 คืน คายัค 1 คืน แต่มันจะพอหรอ น่าจะอย่างละ 2 คืนต่างหาก

« Reply #10 on: May 12, 2016, 06:35:09 pm »
11 พค 59
   ขี่จักรยานไป 20 นาที ขี่เอาจิตนาการล้วนๆ ครับ
   ในหัวสมองมีแต่เรื่องของมุมกล้องและการถ่ายทำ
   กลางวันคุยกับ “เฮ้าส์” ชื่ออย่างเป็นทางการนะ ส่วนชื่อที่เพื่อนๆ เรียกกันคือ “ไอ้เป็ด” จากค่ายแกรมมี่ ไอ้คนนี้สนิทมาก นั่งเรียนด้วยกันตั้งแต่เด็ก ผมรู้สึกผิดและเสียใจอย่างมากครั้งหนึ่งทีทำให้ไอ้เป็ดโดนครูตี
   ตอน ม3 ผมเอากระแตมาเลี้ยง แต่มานึกขึ้นได้ว่าตอนกลางวันไม่มีใครดูแลมัน เลยเอาไปโรงเรียนด้วย ใส่กรง ใส่กระเป๋าหิ้ว วางไว้บริเวณเท้า วางในห้องเรียน แล้วจู่ๆ มันก็ร้องเสียงดัง “จ๊ากกก” ออกมา
   ครูหันมาดุนักเรียน บอกว่าให้เงียบๆ แล้วหันไปเขียนกระดานดำต่อ แต่สักพักกระแตมันก็ส่งเสียงออกมาอีก “จ๊ากกกก”  “จ๊ากกก”
   คราวนี้แม่งเบิ้ลสองเลย ครูหันมามองที่ต้นกำเนิดเสียง ผมทำหน้านิ่งเฉย ไอ้เป็ดก็งง ทำอะไรไม่ถูก เลยถูกครูดุไป
   อีกพักเดียว แม่งร้องอีกแล้ว “จ๊ากกกกก”
   ครูเลยเรียกไอ้เป็ดออกไปตี ตอนนั้นผมแม่งโคตรรู้สึกผิดเลย ไอ้เป็ดมันก็โดนตีไปแบบงงๆ อีกพักเดียว กระแตแม่งร้อง “จ๊ากกก” อีกแล้ว ครูเลยถามว่าใครทำเสียงอะไร ผมเลยมีโอกาสรับสารภาพว่า เป็นเสียงจากกระแตของผมเองครับ ผมเอามันมาเลี้ยง  แต่ตอนกลางวันไม่มีใครดูแล ผมเลยเอามาที่โรงเรียนด้วยครับ
   ครูเข้าใจ แต่บอกว่ามันไม่เหมาะสม ห้ามนำมา ให้ฝากคนที่บ้านดู และให้ผมนำเอาไปไว้นอกห้อง แปลกว่ะ พอวางนอกห้องแล้วแม่งเงียบเลย สงสัยมันชอบชมวิว
   ผมอธิบายรูปแบบรายการให้ไอ้เป็ดฟัง เขาบอกว่าสนใจดี แต่ขาดหัวใจหลักในการเดินทาง ไปหาตรงนี้ให้เจอ รับรองมึงเกิด
   ได้ฟังคำแนะนำจากมืออาชีพทำให้ผมฮึกเหิมขึ้นอีกเยอะ ทำนองว่าเรามาถูกทางแล้ว สคริปยังไม่ลงตัวอะไรนัก แต่ผมแม่งมองหาสปอนเซอร์อีกเพียบเลย
   หัวค่ำคุยกับ “อาร์ต” เพื่อนสนิทสมัยเรียนมหาวิทยาลัย ตอนคุยกับมันนี่ผมแม่งเหมือน “คนทรยศ” เลยนะ เพราะไอเดียรายการแนวนี้แม้ผมจะเป็นคนเริ่มคิด แต่ก็มีอาร์ตมาช่วยขัดเกลาอีกที ช่วงสองปีก่อนที่จะเปิดทีวีดิจิตอลนี่แหละครับ ผมกับพวกเป็นครีเอทีฟคิดค้นรายการใหม่ๆ ขึ้นมาเยอะมาก ทางช่องสนใจบ้าง ไม่สนบ้าง เอาไปทำเองบ้าง แต่ส่วนใหญ่พวกเขาไม่กล้าเสี่ยงกับอะไรที่แปลกใหม่ เลยเลือกคอนเสปเดิมๆ คือซื้อรายการต่างประเทศมาแปล ดังที่เราจะเห็นกันเกลื่อนตา รวมไปถึงซื้อเกมโชว์อีกด้วย ก็ไอ้พวกลงท้ายด้วย Thailand ทั้งหลายนี่แหละครับ
   มันไม่ใช่แนวผมเลยนะ ของผมต้องคิดเองใหม่หมด ต้องใหม่ และไม่ซ้ำเท่านั้น
   อาร์ตให้คำแนะนำมาอีกเพียบ คนละสไตล์กับไอ้เป็ดเลย มันดีไปกันคนละทาง และไอ้ที่ทั้งสองคนแนะนำ มันก็ไม่เหมือนกับที่ผมคิดไว้เลย ฮ่าๆ
   สองคนด้านบนเขามืออาชีพ เป็ดก็เก่งอย่าง อาร์ตก็เก่งอีกอย่าง ส่วนผมไม่เก่งสักอย่าง ไม่เคยทำงานด้านนี้มาก่อนอีกด้วย (เคยแค่เป็นครีเอทีฟ)
   ทำเอานอนไม่ลง คิดงานแล้วต้องสานต่อไปเรื่อยๆ ทำทีละฉากๆ จนมาถึงฉากซื้อของก่อนลงเรือ แล้วก็ปิ๊งอีกไอเดีย
   ยิ่งคิด แม่งยิ่งไปไกลมากแล้วว่ะ เฮ้ยๆ กลับมาก่อน มึงยังไม่ได้ลงมือถ่ายทำเลยนะ

« Reply #11 on: May 12, 2016, 06:36:52 pm »
12 พค 59
   วันนี้มิวลงทะเบียนเรียนต่อ ม3 คล้ายๆ วันรับมอบตัวอะไรทำนองนั้น ผู้ปกครองต้องไปกับเด็ก ต้องชำระค่าใช้จ่ายในกิจกรรมพิเศษ ค่าเทอม ฯลฯ
   ออกจากบ้านแต่เช้า เอารถไปจอดในโกดังแล้วเดินไปโรงเรียนกัน ไปก่อนก็รับเอกสารก่อน วันนี้แหละจะได้รู้ว่ามิวจะอยู่ ม3 ห้องอะไร
   ผู้ปกครองเข้าห้องประชุม ส่วนเด็กแยกไปตรวจเครื่องแบบและความเรียบร้อย ใครไม่ผ่านจะโดนตัดคะแนนความประพฤติ
   มิวได้อยู่ห้อง 8 ขึ้นชั้น ม3 ก็จะเรียกกันว่าอยู่ 308 มีเพื่อนเก่าจากห้องเดิมตอน ม2 ตามไปด้วยหลายคน
   ออกจากบ้านเช้ากว่าปกติ มิวคงยังไม่คุ้นกับการตื่นเช้า แต่ผมชินมาก ต่อให้มีเวลาเหลือ นอนตืนสายก็ยังทำไม่เป็น ตื่นเองแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก เพราะห่วงเล่น คือวันหยุดมีเวลาน้อยไง เราก็เลยตื่นเช้ามากมาขี่จักรยาน แล้วค่อยกลับเข้าบ้านตอนสายๆ    
   ทางโรงเรียนจะแจกบัตรคิวตอน 0730 ผมไปถึงตอน 0700 ก็พบเด็กมานั่งต่อคิวกันแล้ว ไปก่อนเวลาตั้ง 30 นาที ยังได้คิวที่ 14 ของห้องตัวเอง
   นั่งฟังนโยบายของโรงเรียนและข่าวคราวต่างๆ พักใหญ่ เริ่มลงทะเบียนกันตอนสิบโมง ผมคิวที่ 14 ก็รอพักหนึ่ง ลงมาเจอลูกกำลังเล่นบาสฯกับเพื่อน มิวบอกให้ผมกลับไปร้านเลย เขาจะไปเรียนพิเศษที่สยามกับเพื่อนต่อ
   ผมสิโคตรหิว ไม่ได้กินข้าวเช้ามา เลยไปกินร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่ที่ปากทางเข้าตลาดพาหุรัด รสชาติพอได้ แต่แอบแพงนะ ชามละ 50 บาท เทียบกับร้านเจ๊เค็งแถวบ้านผมชามละ 35 ยังอร่อยกว่าอีก
   กินก๋วยเตี๋ยวแล้วก็ตามด้วยไอติมกะทิ เดินไปตึกดิโอลสยามต่อ หาซื้อขนมกิน และซื้อแมคฟิชมาฝากภรรยา
   มุมขนมไทยดูสวย ละลานตา ขนมเก่าแก่มากมาย แต่อย่าเคลิ้มนะ รสชาติแม่งงั้นๆ สู้ตลาดน้ำบางน้ำผึ้งแถวบ้านผมไม่ได้เลยแม้แต่น้อย แพงกว่า ห่วยกว่า เจอลอดช่องสิงคโปร์นี่อยากกินมากเลย แอบดูเขาตักให้ลูกค้าคนอื่นก็ดูเข้าท่า เพราะเห็นใช้น้ำแข็งไสด้วย เลยจัดมาบ้าง แต่พอดูดคำแรกเข้าปาก มึงเอ๋ยยยย รสชาติแม่งยังต้องปรับปรุงอีกเยอะ น้ำกะทิไม่มีกลิ่นหอม รสชาติขาดความกลมกล่อม อ้วนก็อ้วน เสือกไม่อร่อยอีก กูจะเมมมึงไว้ตลอดชีวิต
   กลับมาถึงร้านสภาพอย่างโทรม ก็เดินตากแดดมาตลอดทางนี่ มีหมวกปีกกว้างคลุมหัวหน่อยเดียว เสื้อนี่เปียกโชกชุ่มไปด้วยเหงื่อ อย่าว่าแต่เสื้อเลย ผมว่ากางเกงในก็ชุ่มครับ
   ตลอดอยู่ร้านจนถึงเย็นนี่ผมนั่งหลับไปสองรอบ เหนื่อย เพลีย มากๆ ดื่มน้ำเปล่าไปมากมายก็ยังสู้คลื่นความร้อนไม่ไหว เป็นครั้งแรกที่ผมนั่งหลับ
   เย็นไปรับมิว ขับรถคนงานกลับบ้าน เป็นรถที่ขับไม่ค่อยถนัด เบาะปรับไม่ได้ ช่วงเหยียดขายาวเกินไป คันเกียร์ก็ชนกับตัวล็อคเกียร์ ขับไม่ระวังจะนิ้วได้เลือดแน่นอน
   คุยกับ “นุ” หารือเรื่องรายการทีวีอีกนิดหน่อย

« Reply #12 on: May 13, 2016, 06:30:09 pm »
13 พค 59
   “ดี” บอกปวดท้อง สงสัยจะคลอดลูก เลยไปโรงพยาบาลแต่เช้า ผมเลยไม่มีใครทำมื้อเช้าให้กิน และคงไม่มีมื้อเช้าดีๆ ให้กินอีกพักใหญ่ งานเข้าแล้วสิมึง แปลว่าอยู่นอกบ้านต้องขยันหาของดีๆ กินเอาเอง
   มาถึงร้านอย่างหิวเลย แต่เดี๋ยวก่อน มึงอย่าเพิ่งออกไปหาของกิน มึงต้องไปยกของก่อน
   จัดไป 1 คันรถ ขำขำ แล้วถึงค่อยขี่จักรยานไปซื้อน้ำเต้าหู้มา 2 ถุง แต่พอมาถึงร้านเห็นภรรยาซื้อก๋วยเตี๋ยวลุยสวนมาให้ เลยกินไอ้นี่ก่อนเลย อย่างหิว
   ตลอดวันบรรยากาศเดิมๆ หัวผมมีแต่เรื่องงานทีวี เต่าโทรมาบอกว่าวันนี้สัตหีบฝนตก มีพายุเข้า แล้วถ้าวันที่เราไป ฝนตกจะเอาไงดี
   ลุยสิครับ มาถึงนี่แล้ว ผมไม่ถอยแล้วนะ ยังไงของเอาเรือลงน้ำและแล่นออกไปก่อน จังหวะนี้ผมไม่สนสคริปต์แล้วล่ะ ยังไงกูขอเอาภาพกลับมาให้ได้ก่อนแล้วค่อยว่ากัน โดยอาจจะเปลี่ยนวิธีการเล่าเรื่องเป็นแบบบรรยาย Off Scene เหมือนพวกทำงานสารคดีเข้าไปแทน มันง่ายดีนะ แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ผมชอบทำแบบ Sound On Film
   บ่ายนี้ยกของชุดใหญ่อีกแล้ว เมื่อวานก็จัดไปแล้ว 2 คันรถเต็มๆ 600 กว่าลัง วันนี้มาอีกคัน 360 กว่าลัง หึหึ ได้ออกกำลังกายชุดใหญ่ 
เย็นไปรับมิว จอดติดเครื่องรอ เหนื่อยๆ เหงื่อยังไม่ทันแห้ง เจอแอร์เย็นๆ นี่จะหลับเอาสิ    

โฆษณา Subaru Forester ทำเข้าท่าดีมากนะ เป็นเรื่องราวของเด็กผู้หญิงที่ชอบกีฬาบาสเก็ตบอล เริ่มต้นจากการที่เล่นไม่ค่อยเก่ง พ่อก็คอยดูแลใกล้ชิด เด็กเองก็หมั่นฝึกซ้อม จนตอนหลังได้เล่นเป็นทีมกับเพื่อน พ่อก็ยังคงใช้ Forester ไปรับส่งโดยตลอด มันเท่ว่ะ เป็นโฆษณาที่ไม่ต้องเน้นให้เห็นภาพรถยนต์มากมาย แต่ดูดี ชอบๆ สื่อถึงว่ารถ Forester จะอยู่เคียงข้างเราตลอดทุกสถานการณ์

« Reply #13 on: May 15, 2016, 06:14:13 pm »
14 พค 59
   ไหนๆ ก็ไม่มีใครทำอาหารเช้าแล้ว เราก็ว่างเยอะเลย ซ้อมเล่น Uke และนั่งสมาธิ
   ช่วงเช้าเหมือนเดิมๆ ทุกวัน ไม่มีอะไรพิเศษ
   บ่ายเข้าไปหา “โจ๊ก” ที่สนามเดินป่า จรัล 53 อีกครั้ง เอาหมวกไปเปลี่ยนครับ มันมีตำหนิ ถ้าผมใช้เองก็ไม่เป็นไรหรอก แต่นี่ผมมีแผนบางอย่างหลังจากถ่ายทำรายการ ก็เลยอยากให้มันสมบูรณ์สักหน่อย เปลี่ยนหมวกสองใบ และเอาแผ่นปูรองนอนอย่างบางมา 1 ชิ้น
   เสร็จแล้วเลยไปรับมิวที่เดอะมอลล์ท่าพระ มีโอกาสเดินซูปเปอร์มาเก็ตในรอบเดือน จัดมาสารพัดถั่วเลย มองหาถั่วของมารูติอยู่เสมอนะ ดูว่าจะเข้ามาห้างบ้างหรือยัง เห็นธุรกิจของใครก้าวหน้าเราก็ยินดีด้วยนะ เหมือนกับผลิตภัณฑ์ของค่าย Neya ที่เข้าไปขาย Watson แล้ว ผมก็ดีใจด้วย
มื้อเย็นชวนกันกินซานตาเฟ่ต่อ จัดปลาดอรีราดด้วยเชดดาชีส ชื่อดูหรู แต่จริงๆ ก็ใส่ชีสมาสองแผ่นแค่นี้เองแหละครับ

« Reply #14 on: May 15, 2016, 06:20:17 pm »
15 พค 59
   ออกวิ่งไปแค่ 45 นาที ตื่นสายหน่อย แดดแรงจัดตั้งแต่ยังไม่ 0630 ขากลับแวะกินก๋วยเตี๋ยวร้านเจ๊เค็งอีกแล้ว
   เข้ามาบานก็รีบเปิดทีวีเชียร์วอลเล่ย์บอลสาวไทย VS อิตาลี แข่งกันที่ประเทศญี่ปุ่น ถ่ายทอดสดทางช่อง Workpoint ดูกันเพลินไปครับ เพราะไม่ค่อยเห็นนักกีฬาหญิงของไทยเรามีชื่อเสียงมากนัก สมัยก่อนนีมีแค่นักมวยอย่างเดียวเลยนะ ระยะหลังนี้มีวอลเล่ย์บอล และเจ้าน้องเมย์ นักแบดฯ นี่แหละ
   เออ ไอ้เรื่องวัฒนธรรมของกีฬาแต่ละประเภทแม่งก็แตกต่างกันซะเหลือเกินนะ อย่างวอลเล่ย์บอลนี่นักกีฬาจะแสดงความดีใจกันตลอดไม่ว่าได้หรือเสียแต้ม (แต่ถ้าได้แต้มจะดีใจมากหน่อย) แต่กีฬาที่ผมว่าแม่งตลกคือตะกร้อครับ ผู้ชนะแม่งจะออกลีลากวนตีนฝ่ายตรงข้ามแบบล้อเลียน แบบนี่ถ้ากูไปเล่นเอง กูชกแม่งไปแล้ว
   ดูสาวไทยตบแต่ละลูกแล้วน้ำตาแทบไหล ตัวเล็กกว่าเขา แต่ก็ซัดลูกสวยๆ ได้เยอะ เชียร์อยู่ดีๆ ลุ้นมันๆ ไอ้สัส สัญญาณหาย รออีกพักหนึ่งสัญญาณกลับมา แต่คราวนี้แม่งภาพล้ม เป็นโมเสสทั้งจอ ไอ้ฉิบหาย นี่กูดูมายคราฟอยู่หรือไงวะ
   บ่นด่าไปมากเข้า อีกพักเดียวแม่งไม่มีภาพเลย จบข่าวครับท่านผู้ชม เชียร์ในใจแทนก็แล้วกัน
   กลางวันแม่ซื้อก๋วยเตี๋ยวมาฝาก เป็นเมนูเดียวกับเมื่อเช้าเป๊ะเลย แต่เป็นของคนละร้านกัน ก็อร่อยดีครับ แต่ผมชอบของร้านเจ๊เค็งมากกว่า ใส่ถั่วงอกและผักบุ้งเยอะๆ
   บ่ายติดต่อไปที่ Feelfree Kayak สอบถามเรื่องเรือ ผมอยากได้เรือคายัคแบบทัวริ่งมาใช้ในการเดินทาง เพราะหาข้อมูลในเฟซบุ๊คเขาเองก็มีแต่ข้อมูลของพวกเรือตกปลา (เรือแบบนี้แม้จะนั่งสบาย แต่มันหนัก ถ้าเป็นทริปใกล้ๆ พายไม่นานก็พอไหว น่าใช้ แต่ถ้าจะลงทะเล ก็ต้องเป็น Sea kayak เท่านั้น)
เลือกค่ายนี้เพราะผมชอบชื่อของเขาว่า Feelfree ผมว่าความหมายดีนะ หาที่อยู่ติดต่อไม่ได้ ก็เสิร์ชหาเอาจนเจอเฟซบุ๊ค และคุยกับแอทมินเพจ จนสุดท้ายเขาก็ให้เบอร์ผู้จัดการมา รีบโทรทันที แต่ไม่มีใครรับสาย พรุ่งนี้ลุยต่อ
   เย็นมิวเข้ามาบ้าน เปิดถุงฟูจิออกมา กลายเป็นอาหารคนละอย่างกับที่เขาสั่ง อ้าว พนักงานหยิบให้ผิดหรือนี่ แต่ทำไงได้ มาถึงบ้านแล้ว ก็เลยกินๆ มันเข้าไป
   หัวค่ำจัดเตรียมกระเป๋าและอุปกรณ์การเรียน พรุ่งนี้เปิดเทอมแล้ว