Author Topic: กพ 59 6 ปล่อยของ 10 การออกกำลังกาย 23 C Coupe  (Read 10215 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
16 กพ 59
   ออกวิ่ง 1.15 ชม เป็นอีกวันที่ไม่ได้กินมื้อเช้าที่บ้าน เลยมีเวลาวิ่งได้นานหน่อย
ไปถึงร้านก็ออกหาของกิน วันนี้แย่กว่าเมื่อวานอีก ได้มาแค่น้ำเต้าหู้ใส่ลูกเดือยและถั่วแดง กินไปกับถั่วโก๋แก่ ไม่น่าเชื่อว่าถุงก็ไม่ใหญ่อะไรมากมากนัก ซัดหมดถุง ไม่น่าเชื่อว่าได้พลังงานมาตั้ง 510 Kcal แน่ะ
   วันนี้ไปธนาคารแต่เช้า รีบโอนเงินซือสินค้าน่ะครับ ซือของทุกวันนี้มีแต่ต้องโอนเงินก่อนทั้งนั้น แล้วเขาจะมาส่งเมื่อไหร่ก็ขึ้นอยู่กับบุญกรรมของเรา 
   เป็นอีกวันที่ได้เข้ามาบ้านเร็ว แต่ก็เพราะแม่บ้านไม่อยู่ เข้ามาให้อาหารหมา อาหารปลา เก็บกวาดบ้าน พับผ้า ตากผ้า ฯลฯ
   จะแวกกินก๋วยเตี๋ยวเจ๊เค็งแถวบ้าน แต่จอดรถไม่ได้เลย ข้างถนนเต็มไปหมด อดแดก ซวยไป โคตรหิวเลย
   ถึงบ้านนี่กินแต่ของจุบจิบ เน้นดื่มน้ำเยอะๆ มีถั่ว Maruti เก็บไว้หลายเดือนแล้วนะ เพราะผมอยากรู้ว่าหากเก็บถึงใกล้วันหมดอายุ รสชาติจะเป็นอย่างไร สินค้าหมดอายุเดือน 6 เหลืออีก 4 เดือน ลองเอามากิน รู้สึกว่าไม่ค่อยหอมอร่อยเหมือนตอนใหม่ๆ แล้ว รีบบันทึกข้อมูลเพื่อไปบอกทางเจ้าของผลิตภัณฑ์โดยด่วนเลย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
17 กพ 59
   นอนก็ไม่ดึก แต่แปลกมาที่ไม่มีแรงลุก เฮ้ย เกิดไรขึ้นวะ หรือว่าเราจะเพลียสะสม เพราะวิ่งหนักตั้งแต่วันอาทิตย์ จันทร์ และอังคาร พอมาวันนี้เลยหมดแรง
   หรือจะเป็นเพราะว่าเราไม่ได้กินข้าว กินแต่พวกของจุบจิบ ถั่ว และน้ำเต้าหู้วะ    
   เช้านี้เลยออกขี่จักรยานแทนครับ ขี่ไปแค่ 30 นาทีเท่านั้นเอง เป็นอีกวันที่ไม่มีมื้อเช้ากิน แม่บ้านกลับมาแล้ว แต่ในครัวสิโล่งเลย
   ไปถึงที่ทำงานก็ขี่จักรยานไปซื้อน้ำเต้าหู้มากิน จัดแบบเดิมๆ มาเป็นวันที่ 3 ติดกันแล้วนะ
   วันนี้เข้าโกดังสองรอบ เช้า บ่าย เข้าไปเอาของออกมาขาย บ่ายเอาสินค้าใหม่เข้าสต๊อค เสร็จก็ต้องไปธนาคารต่ออีก กว่าจะเสร็จสิ้นงานทุกอย่างก็ราว 0230 กลับถึงบ้าน 0300
   แผนที่วางไว้เป็นอันต้องพังครืน วันนี้มีงานเปิดตัว Honda Accord ที่โรงแรมแถวราชดำริตอน 0300 ผมตั้งใจจะไปเลยนะ เพราะเป็นรถญี่ปุ่นค่ายแรกที่เชิญผมมานับตั้งแต่ผมหยุดผลิต Racing Club (มีเพียงค่าย Mercedes Benz และ BMW Motorrad เท่านั้นที่เชิญผมอย่างต่อเนื่อง แม้ว่าหลายงานผมจะไม่ได้ไปร่วมด้วย
   เป็นอันว่าไม่ได้ไป ไปก็ไม่ทันแล้ว ผมไม่ได้สนใจอะไรในตัวรถมากมายนัก แต่สนใจตรงที่เขาเชิญผมนี่สิ
   เซ็งๆ เบื่อๆ เลยกินข้าวเหนียมมะม่วงซะเลยนี่ เอาถั่ว maruti มาโรยหน้าข้าวเหนียวกินด้วยกันอีกด้วย เพิ่มรสชาติขึ้นอีกนิด แต่วันนี้ลองรส Classic รสชาติไม่หอมแล้ว คงเป็นเพราะรส Classic มันไม่มีเครื่องเทศมากลบกลิ่นเหมือรสต้มยำที่ผมกินเมื่อวานมั้ง
   งมเครื่อง Macbook Pro ผมนี่อย่างโง่เลยนะ มีโปรแกรมทำนามบัตร ทำเสร็จ 1 ใบ แต่ก็อปไปแปะให้เต็มแผ่นไม่เป็น โง่สัสส มาวันนี้ล่าสุดกำลังหาข้อมูลเรืองเรือ เจอโปรแกรม mackeeper ขึ้นมา บอกว่าเครืองเรากำลังโดนไวรัส ให้กำจัดด่วน ผมพิจารณาดูสักพัก ดูแล้วน่าเชื่อถือดี เลยกดโหลดซะ แต่รู้สึกแปลกๆ เลยหาข้อมูลดู กลายเป็นว่าไอ้ห่านี่แหละครับคือตัวไวรัส !!!
   สาดดดด กูยังทำอะไรกับเครื่องไม่เป็นเลยนะ นี่ต้องมาหาทางกำจัดแม่งอีก แล้วกูจะทำเป็นไหมวะนี่ งมอยู่นานเลยล่ะ ไอ้เครื่องแมคนี่มันมีกี่ไดร์ว อะไร ยังไง ก็ไม่รู้เรื่องเลย มีไดร์ว C หรือ D หรือเปล่าวะ เวลาผ่านไป 30 นาที 
จนในที่สุดกูก็สำเร็จ เย้ๆ ๆๆ ๆ ๆ โคตรดีใจเลย กูจำชื่อมึงฝังใจเลยล่ะไอ้ mackeeper
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

18 กพ 59
   ออกวิ่ง 1.10 ชม เดินอีก 5 นาที แล้วก็กลับเข้าบ้าน
   เฮ้ย มื้อเช้าอย่างดีของผมกลับมาแล้วนะ วันนี้มีผัดผักบุ้ง ปลาสลิดทอด
   เช้านี้ยกของอย่างสาหัส สินค้าเต็มเพียบคันรถ โชคดีหลังไม่เจ็บ รอดตัวไป
   กลางวันกินก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋น ได้กินใบโหระพา 3 ช่อใหญ่ๆ ได้กินผักแล้วรู้สึกดีขึ้นมาหน่อย
   วันนี้มิวสอบวันสุดท้ายของมัธยม 2 ทั้งห้องพากันไปกินเลี้ยงที่ตึกใบหยก 2 เลี้ยงอำลาครูประจำชั้นด้วย สอบเสร็จก็ออกเดินทางกันเลย กินกันอย่างสนุกสนาน ถ่ายรูปเล่นกันจนผมอิจฉา ขากลับรถมาส่งที่โรงเรียนตอน 0830 เป็นวันสุดท้ายที่ผมจะได้เจอครูประจำชั้นแล้วสินะ คงคิดถึงน่าดู ครูคนนี้ดีมากๆ ด้วย

19 กพ 59
   นอนดึก ตื่นสาย อดวิ่งสิ ทำได้แค่เดินสูดหายใจลึกๆ แค่แป๊บเดียวเองก็กลับเข้ามาบ้านแล้ว
   เช้ากินแกงจืดหมูสับใส่เห็ดเข็มทอง แครอท ผมกินแต่ผักจนเกลี้ยง เหลือหมูไว้เพียบเช่นเคย อ้อ มีไข่เจียวอีกฟอง ได้กินของแบบนี้แล้วค่อยรู้สึกดีหน่อยนะ    
   ยกของยามเช้าอีกแล้วนะ หนักน่าดูเลย กูล่ะโคตรเบื่อชีวิตแบบนี้เลยว่ะ เจ้าของร้านบอกว่าเราไม่ต้องยก ให้คนงานทำ แต่แหม แล้วเมื่อไหร่แม่งจะเสร็จล่ะนี่
   คิดบวกครับ คิดว่ามันคือการออกำลังกาย ไม่ต้องไปเช้าฟิตเนสด้วยนะ
   วันนี้มิวอยู่บ้าน เสร็จงานจากร้านก็ไปธนาคารแล้วรีบเข้ามาบ้านเลย มาอยู่กับเขา ถึงแม้เขาจะไม่ค่อยอยากจะอยู่กับเราแล้วก็ตาม เขาอยากอยู่กับอินเทอร์เนท แชท โซเชียล ฯลฯ มากกว่า

บ่าย รยสท (ราชยานยนต์สมาคมแห่งประเทศไทย) (มีในพระบรมราชูปถัมถ์ด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ) โทรมาเชิญเข้าร่วมประชุมกรรมการตัดสินดริฟท์ในวันอังคารที่ 23 เวลาบ่ายโมง อ้าว เฮ้ย ช่วงเช้าผมมีงานของ Mercedes Benz เปิดตัว C Class Coupe อยู่เลยนะนั้น

20 กพ 59
   นอนเร็วนะ แต่กลับไม่มีแรงลุก เฮ้ยย งงเลย สงสัยเป็นเพราะเมื่อวานเย็นซ้อมดนตรีอย่างโหดถึง 4 ชม เต็ม เช้านี้เลยได้แค่เดินสูดลมหายใจลึกๆ อยู่พักหนึ่งเท่านั้นเอง
   เช้านี้กินฮื้อก๊วยผัดกระเพรา รสชาติไม่เข้ากันเล้ยยย แต่ก็กินๆ เข้าไป ของดีๆ มีประโยชน์ล้วนๆ 
   แม้จะสอบเสร็จแล้ว แต่มิวยังคงไปเรียนพิเศษอย่างสม่ำเสมอ น่าจะได้รับรางวัลดีเด่นเลยนะ
   นั่งคุยกันในรถก็ปลุกไฟความฝันในตัวเขาให้ลุกโชน ให้เขาเห็นเป้าหมายอย่างชัดเจน แต่ระยะหลังมานี้มิวดูจะไม่ค่อยจริงจังกับความฝันเท่าไหร่นักเลย ฝันมีไว้ล่านะลูก ไม่ได้มีไว้คุย
   ส่งที่สถานีรถไฟฟ้าแล้วผมก็ไปร้านขายของต่อ ชีวิตแบบเดิมๆ ที่แสนน่าเบื่อก็เริ่มขึ้นอีกครั้ง แต่วันนี้รู้สึกเบื่อมากขึ้นกว่าทุกทีเลยนะ อาศัยคิดบวกก็แล้วยังเอาไม่อยู่
   เช้านี้ยกของจากโกดังอีกแล้ว เล่นล็อตเล็กๆ แล้วกลับไปทำงานที่ร้าน อยู่จนถึงบ่ายแก่ๆ เลยล่ะ กินส้มไป 2 ลูก รู้สึกดีหน่อยนะที่ได้กินผลไม้ ส้มไทยๆ แม้จะว่าไม่ใช้ของแพง แต่ก็มีประโยชน์สูงมากๆ เลยล่ะครับ อย่ามองข้ามของใกล้ตัว รวมไปถึงกล้วย มะละกอ และผลไม้ตามฤดูกาล แต่ถ้าผลไม้หวานจัดเราก็อย่าไปกินมันเยอะมากนักในคราวเดียว
   บ่ายไปธนาคารในห้างเดอะมอลล์ เสร็จแล้วรีบไปซื้อขอบขนมปังมา 2 ถุง เข้าซูปเปอร์ซื้อถั่วและของเซลล์เล็กน้อย สักพักมิวมาพอดี เลยรับมิวกลับบ้าน

21 กพ 59
   ตื่นสายอีกแล้ว เลยออกวิ่งหน้าบ้านแทนก็แล้วกันวะ จัดไป 1.40 ชม ตอนแรกกะจะวิ่งถึง 2 ชม แต่แม่ซื้อก๋วยเตี๋ยวร้านเจ๊เค็งมาฝาก เลยหยุดวิ่งแล้วกลับมากิน
   ก๋วยเตี๋ยวเป็นอาหารที่ต้องรีบกินครับ ไม่งั้นไม่อร่อย แบบคนละรสชาติกันเลยล่ะ เพราะความเหนียวนุ่มของเส้นจะหายไปเป็นอันดับแรก จากเส้นที่ลวกมาอย่างดี กลายเป็นเส้นขาดๆ อืดๆ ผักนี่ยิ่งแล้วใหญ่เลย มันจะมีกลิ่นอบอับออกแนวเหม็นเขียว
   วันนี้เลยไม่ได้ออกไปเลี้ยงปลาครับ ขนมปังยังอยู่ท้ายรถ คงต้องรอวันถัดไปแล้วล่ะครับ
   วันนี้ว่างเลยเปิดเครื่อง macbook pro เริ่ม “งม” การใช้งานพื้นฐานของมันที่ผมยังโง่อยู่อีกหลายเรื่อง ยกตัวอย่างง่ายๆ ก็คือเรื่องการ “คลิกขวา” ของเมาส์ ผมยังหาวิธีทำในเครื่องแมคไม่ได้เลย โง่สัสสสส
   วันนี้มีแข่งเรือใบที่สโมสาราชวรุณ พัทยา ผมไม่ได้ไปดู ไม่ได้ไปแข่ง แต่ชอบบรรยากาศที่สโมสรเรือใบแห่งนี้มากๆ ดูแล้วเหมือนอยู่เมืองนอก
หัวค่ำภรรยาชวนกินข้าวผัดแหนมที่เขาซื้อมากล่องใหญ่ ให้มาเยอะ กินไม่หมด เลยเรียกผมไปช่วยกิน เข้าไปคำแรกน้ำตาแทบไหล สัสสสส รสชาติห่างไกลความเจริญมากเลย แต่ก็ทนๆ กินไป รสชาติจืดๆ ไม่มีความหอมข้าวผัด เลยเอาหมูหยองมาโรยปรุงรส ค่อยยังชั่วหน่อย กินไปเรื่อยๆ เงียบๆ รอให้ภรรยากินหมด แล้วถึงเอ่ยปากบอกเขาว่า
ไปซื้อร้านไหนมาหรอ จะไปเผามัน

22 กพ 59
   เฮ้ย ผมเป็นเหี้ยไรวะนี่ ตื่นแล้วแต่ไม่อยากลุกซ้ำอีก อิดออดสักพักก็ลุกนะ แต่วันนี้เปลี่ยนเป็นเดินเร็วแทน จัดไป 1 ชม เหงื่อออกนิดๆ ผมไม่ค่อยถนัดเดินเท่าไหร่นะ รู้สึกตัวเองชินกับการวิ่งเบาๆ มากกว่า แต่ก็ทำสลับๆ กันไปครับ ผมมีความเชื่อว่าไม่มีการออกกำลังกายใดดีที่สุด ฉะนั้นเราต้องทำหลายๆ อย่างสลับกันไป
   วางแผนไว้กลางคืนว่าเช้านี้จะไปกินกันที่ตลาดบางน้ำผึ้ง ทำบุญที่วัดบางน้ำผึ้ง และไปเดินหาซื้อของใช้กันที่ Decathlon สาขาใหม่ที่ Lotus บางนา
   เอาเข้าจริงมิวเบี้ยวเฉยเลย นอนไม่ยอมตื่น ไม่ยอมลุก ปลุกก็ไม่ตื่น บอกง่วงๆ ๆ ๆ
   เอ้ย งงเลย มิวไม่เคยเป็นแบบนี้ แต่ก็ไม่อยากฝืนครับ คนไม่อยากไป จะให้ทำอย่างไร
   อ้อ ลืมบอก วันนี้ร้านผมหยุด ถึงมีเวลาว่างพาครอบครัวไปโน่นนี่ได้
   เป็นอันว่าไปกันสองคนกับภรรยา มื้อเช้าเลยกินที่ Food Land ซะ ง่ายๆ ดี แต่ราคาก็ไม่ถูกนะ ชื่อร้านถูกและดี แต่ราคาแม่งเริ่มแพงมากแล้ว สุกี้แห้งกุ้ง 114 บาท มั้ง
   กินเสร็จก็ไปที่ Lotus บางนาเลย ขับไปแบบไม่คุ้น สุดท้ายคือออกทางขนานผิด เลี่ยวเข้าห้างไม่ได้ ผมรีบชิดซ้ายเตรียมถอยทันที ภรรยาก็ช่วยหันไปดูรถจากในซอยว่ามีคันใดจะออกมาไหม ผมจะได้เบรกทัน คือรู้คิวกันมากแบบไม่ต้องบอกเลย นี่คือเซนส์ของคนที่ขับรถเป็นครับ คือผมจะมองได้แค่กระจกหลัง ด้านหลังทั้งหมดไง ผมมองรถที่จะออกจากซอยไม่เห็นแน่ๆ ซึ่งมันอันตรายสุดๆ เลยล่ะ
   ค่อยๆ ถอยช้าๆ จนเข้า Lotus ได้ ขึ้นชั้น 2 ไปที่ Decathlon ทันที เห็นครั้งแรกผมตะลึงในความกว้างใหญ่ เฮ้ยย ใหญ่เว่อร์ ของเยอะสัสส ต่างจากสาขาเดิมที่ตึกบางนาทาวเวอร์คนละโลกเลย ข้าวของเยอะมากๆ มีหลายหมวดหมู่เพิ่มขึ้นมาอีกด้วย ชอบๆ
   เห็นอะไรเป็นต้องหยุดดู สนใจก็หยิบมาลอง แต่ขอบ่นว่าห้องลองแม่งกากสัสเลยนะ น่าจะทำเป็นห้องดีๆ หน่อย มีกระจกบานใหญ่ๆ แบบสาขาเดิม แต่นี่แม่งใช้ผ้าม่านมาขึง แถมไม่มีกระจกให้ส่อง เฮ้ยย กูงง แบบมึงไปใส่กางเกงแล้วต้องเดินออกมาส่องกระจกที่อยู่ด้านนอกที่อยู่ไกล กางเกงเก่าก็แขวนแม่งในซุ้มนั่นแหละ โคตรตลกเลยว่ะ ผมว่าอีกหน่อยเขาต้องปรับปรุงเรื่องห้องลองแน่ๆ
   เดินแยกกันดูกับภรรยาเลยล่ะ ขาขั้นเขาก็ชอบแนววิ่งออกกำลังกายเหมือนกัน จัดมาไม่น้อย ส่วนผมได้รองเท้าถูกใจมา 2 คู่ (แต่อีกคู่เสือกลืมหยิบใส่ตระกร้า ไว้คราวหน้าไปค่อยจัด / ถ้ามันยังรอผมอยู่) นอกนั้นก็คือเสื้อยืดกีฬาแบบผ้าแห้งเร็ว ถุงเท้า กางเกงกีฬา อ้อ ได้หมวกปีกกว้างผ้าแห้งเร็วมา 1 ใบ เอาไปใส่ตอนเล่นเรือใบ ปิดท้ายด้วยยางยืดสำหรับออกกำลังกาย
   ประหลาดใจตอนคิดเงิน เฮ้ย เขาคิดค่าถุงด้วยว่ะ ถุงขนาดเล็กคิด 1 บาท ถุงใหญ่คิด 4 บาท
   งงมาก คิดทำไมให้เสียความรู้สึกเปล่าๆ ซื้อของคราวนี้ไป 8000 กว่าบาท แต่มาคิดค่าถุง 4 บาท
   เข้าใจนโยบายว่าไม่อยากให้ลูกค้าใช้ถุงพลาสติคนะ แต่มันดูแปลกๆ นิดๆ นะ ลองคิดดู ตัวเองก็ไม่ใช่ร้านแบบซูปเปอร์มาเก็ตเหมือน Lotus นะ
   เดินกันอยู่ถึง 4 ชม ครับ นานมากๆ เพลินเลยล่ะ นี่ยังดูไม่ละเอียดเลยนะ ออกมาเพราะภรรยาบอกเริ่มหิว กินร้านแม่ศรีเรือน แต่รสชาติงั้นๆ มากเลย ก๋วยเตี๋ยวชามละ 45 บาท ขนาดพอๆ กับที่บางน้ำผึ้งที่ชามละ 15 จุดนี้ผมเข้าใจเพราะมีค่าที่ ค่าเช่า ค่าแบรนด์ แต่ขอโทษ รสชาตินี่ยังเทียบบางน้ำผึ้งไม่ได้เลย และอีกนานกว่าจะตามได้ทันด้วย
   นี่ผมกินร้านแม่ศรีเรือนตั้งแต่สมัยชามละ 3 บาท ร้านเป็นเพิงหลังคามุงจาก โต๊ะไม้แบบบ้านๆ ต่อกันเอง เก้าอี้ม้านั่นยาวนั่งรวมกันหลายๆ คน จนปัจจุบันแม่ศรีเรือนพัทยากลางเป็นตึกใหญ่โต ร้านเดิมที่ผมบอกก็อยู่ตรงข้ามตึกนั่นแหละครับ
   ขากลับซื้อ KFC ไปฝากมิวด้วย พอถึงบ้านก็รื้อข้าวของที่ซื้อออกมา แล้วถึงรู้ว่าผมลืมหยิบรองเท้าที่สีดำที่ลองอย่างดิบดีมาด้วย (ไม่ได้หยิบเข้าตะกร้าจ่ายเงิน) หยิบรองเท้าสีเขียวมาดูก่อนเพื่อนเลย ชอบมากๆ คือแม่งดูแนวทหารดี ดูเก่าดี ผมชอบสีเขียวทหารอยู่แล้วไง

23 กพ 59
   ออกวิ่งยามเช้า วันนี้วิ่งไป 1.45 ชม แถมด้วยเดินต่ออีก 10 นาที  อ้อ เช้านี้ลอง “ถุงเท้าวิ่ง” ที่เพิ่งซื้อมาเมื่อวานด้วย บอกตามตรงว่าใส่แล้วไม่รู้เรื่องครับ แต่ดูจากดีไซน์แล้วก็เข้าใจ เพราะพื้นล่างฝ่าเท้าเขาทอให้หนา แต่ไม่ได้หนาทั้งแผ่นเลยนะ เขาทำแบบมีเว้นช่องว่างให้ระบายอากาศด้วย ด้านข้างและด้านบนทำเป็นแบบโปร่งๆ บางๆ
   ดีไซน์โอเคเลยนะ ด้านล่างหน้าออกแบบมาเพื่อความทนทาน ไม่ขาดเปื่อยง่าย แต่ก็เว้นช่องให้อากาศถ่ายเทได้ คือสามารถระบายเหงื่อและความร้อนได้ด้วย ส่วนด้านข้างและด้านบนที่โปร่งบาง อันนี้เพื่อระบายความชื้นและ
   วิ่งลากยาวนานๆ ก็ไม่เห็นถึงความต่างใดๆ จากถุงเท้าปกติ หรือเพราะผมใส่รองเท้าหลวมนิดๆ อยู่แล้วมั้ง อากาศมันถ่ายเทดีอยู่แล้ว
   เช้ากินผัดผักคะน้าน้ำมันหอย ไข่ดาว ข้าวกล้อง กระเทียมสด
   อาบน้ำแต่งตัวแบบไม่เร่งรีบ ออกจากบ้านสายหน่อย ผมเบี้ยวไม่ไปทำงาน เพราะตอนสายมีงานเปิดตั้ว Mercedes Benz C Class Coupe ที่เซ็นทรัลเวิร์ล
   ไม่ค่อยได้เข้าเมืองครับ ไปถึงเซ็นทรัลเวิร์ลนี่ผมอย่างงงกับที่จอดรถเขาเลยนะ เพราะผมไม่คุ้นไง วนอยู่ 15 นาทีถึงจอดได้ ทั้งๆ ที่เป็นแค่ตอน 1000 เท่านั้นเอง แต่ที่หนักกว่านั้นคือผมใช้เวลาถึง 15 นาทีในการเดินไปถึง Zen Event Hall ชั้น 8
   ไม่มีป้ายบอกไง ผมขึ้นลิฟท์ผิดฝั่งไป 2 ครั้ง ก็ต้องกดลงมาแล้วเดินหาลิฟท์ตัวใหม่ สุดท้ายกว่าจะเข้าไปในงานได้ก็ต้องทำให้ตัวเองเข้าไปอยู่ในโซนของห้าง Zen เสียก่อน แล้วค่อยใช้ลิฟท์ หรือบันไดเลื่อนก็ว่ากันไป ง่ายๆ แค่นี้เอง แต่ผมโง่ไง ไม่เคยมาห้างนี้หลายปี
   ไปถึงก็ต่อคิวลงทะเบียนเลย เจ้าหน้าที่จัดเตรียมชุดเอกสารสำหรับนักข่าวที่เรียกว่า Press Kit ไว้ในถุงสีดำ เจ้าหน้าที่ยิ้มแย้มแจ่มใสอย่างดี รับถุงมาปุ๊บ ผมรีบสำรวจ พบว่ามีแค่เอกสารตารางงาน และรายละเอียดรถเล็กน้อย ไม่มีโบร์ชัวร์ ไม่มีแผ่น CD ที่บันทึกไฟล์ภาพ และไฟล์เอกสารรายละเอียดของรถ 
   โห แบบนี้ต้องมีคนลงเนื้อข่าวผิดบ้างแน่ๆ เลย เพราะทุกวันนี้คนจะลงข่าวกันในเวป ในเฟซบุ๊คไงครับ มันไม่มีการตรวจสอบหลายขั้นตอนเหมือนการทำนิตยสารไง ที่เราจะมีฝ่ายพิสูจน์อักษรก่อนที่จะลงตีพิมพ์
   ปกติผมไปงานไหนก็ไม่เคยสาย มาวันนี้แหละครับที่สายไปนิด แต่ก็ยังอยู่ในช่วงเวลาที่เขาเลทให้นะ คือมาถึงเกือบจะ 1030 กินเกี๊ยวกุ้งไปสองชิ้น ขนมจีบ 1 ชิ้น กำลังจะกินเค๊กหน้าตาแปลกๆ เจ้าหน้าที่ก็เรียกเข้างานพอดี เลยยังไม่ได้กิน
   เข้าไปถึงห้องจัดงาน พบความประหลาดใจ เฮ้ยย ทำไมสถานที่ช่างเล็ก แคบ เช่นนี้ มีแค่เก้าอี้นั่งร้อยกว่าที่ สองแถวหน้าราว 20 ที่ สำหรับผู้บริหารของเขา และผู้ใหญ่ในวงการรถของไทย (พวกเจ้าของหนังสือและสื่อค่ายใหญ่) เหลือด้านหลัง 80 ที่ สำหรับสื่อมวลชน แต่แถวหลังสุดนี่ช่างภาพเขาเอาไว้วางอุปกรณ์กล้องกันเกือบหมด เป็นอันว่าเหลือเก้าอี้ที่นั่งได้แค่ 70 ที่เท่านั้นเอง
   เก้าอี้น้อย แถมห้องก็แคบอีกด้วยนะ แคบมากๆ ด้วยล่ะ ชนิดที่ว่าถ่ายรูปกันโคตรลำบากเลย ด้านหน้าของเก้าอี้ชุดนี้ก็คือ Mercedes Benz C Class Coupe ตัว Edition 1 และ AMG Dynamic
   เครื่องยนต์ 2.0 Inline 4 FR 211 แรงม้า ผมชอบสีพิเศษของมันที่เป็นสีไทเทเนียมด้านๆ ชื่อสียาวมาก ผมถามมาแล้วก็ลืมไปแล้ว ชื่อมันยาวกว่าสิบพยางค์อีกน่ะ สีเหี้ยไรก็ไม่รู้ ถ้าจะเอาสีนี้ต้องเพิ่ม 1 แสนบาท
   รถดูสวยดีครับ ช่วงแรกของงานคนเยอะมากๆ ผมต้องรอให้ผ่านพ้น 2 ชม ไปแล้วโน่น คนถึงน้อยลง ลองเข้าไปนั่งดูทันที ไม่สนใจว่าใครจะถ่ายรูปอะไรอีกแล้ว ลองปรับเบาะยกสูงสุดสามารถมองเห็นหัวรถปริ่มๆ ถ้าเป็นคนที่เตี้ยกว่าผมเยอะหน่อยอาจจะลำบากแล้วล่ะ ไม่ก็ต้องใช้ความคุ้นชินในการกะระยะรถเอา หรือจะใช้โหย่งตัวชะโงกตอนจอดก็โอเค
   แต่เอ๊ะ ผมเคยชินกับรถยุคเก่าๆ เกินไปหรือเปล่า ไอ้คันนี้มันอาจจะมีกล้องหน้ามาช่วยก็เป็นได้นะ อย่างน้อยก็ต้องมี Parking Censor รอบคันอยู่แล้ว โธ่ จะบอกให้ตกใจอย่างหนึ่งนะ ระบบ Head Up Display ยังมีให้เป็นออปชั่นเลยนะ !
   เบาะนั่งใช้หนังแบบหนาแข็งหน่อย ชอบตรงสามารถปรับช่วงรองต้นขาให้หดสั้นหรือยืดยาวออกได้ด้วย ตรงนี้สำคัญต่อจังหวะการควบคุมแป้นเหยียบมากๆ นะครับ คนตัวเล็กก็ต้องการเบาะที่สั้น คนตัวสูงก็ต้องการเบาะที่ยาวเพื่อรองรับต้นขาตัวเอง การกดแป้นทุกครั้งต้นขาของเราก็จะกดลงไปด้วย ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าหน่อยที่ปรับตำแหน่งนี้ไม่ได้ เขาจะออกแบบเบาะบริเวณนี้ให้นุ่มกว่าปกติ
   จุดเด่นอีกอย่างของคันนี้คือเบาะหลังแบบแยกครับ ออกแบบคล้ายเป็นเบาะเดี่ยวเหมือนคู่หน้า ตรงกลางเป็นที่วางแก้วน้ำ แต่ผมว่าจุดนี้น่าจะมีชุดแต่งที่ทำเสริมเป็นกล่องเก็บของออกมานะ เพราะตำแหน่งวางแก้วน้ำมันต่ำมากๆ เลย
   C Class Coupe เป็นรถที่มีเสา B นะ ต่างจาก E Coupe และ S Coupe ที่จะเป็นรถที่ไม่มีเสา B แปลกดีไหมครับ รถเล็กแต่กลับมีเสา B เป็นเอกลักษณ์ของเขาอีกอย่างเลยนะ
   ระบบเชื่อมต่อและสั่งการผ่านหน้าจอนี่คืออีกจุดที่ผมยังไม่ได้เรียนรู้อะไรมากนัก แต่บอกได้เลยนะว่า ถ้าใครไม่คุ้นรถแนวนี้มาก่อน อย่าหมุนปรับแต่งเล่นขณะรถกำลังเคลื่อนที่ อันตรายมากๆ หากคุณจะละสายตาจากถนนมามองหน้าจอ
   รถคันนี้ไม่มีคันเกียร์ตรงกลางนะ เป็นคันเกียร์อยู่ที่คอพวงมาลัย ผมเองยังไม่เคยใช้รถแบบนี้สักครั้ง แม้ว่าเขาจะทำระบบเกียร์แบบนี้มาหลายปีแล้ว จุดนี้ยังไม่ขอวิจารณ์ครับ
   ทางด้านห้องเครื่องยนต์ ออกแบบช่องรับลมไอดีได้ดีมาก ลมจะอัดปะทะเข้าสู่ไส้กรองอากาศได้เต็มที่เลย เห็นรถหลายคันก็ออกแบบมาแนวนี้กันเยอะมากแล้วด้วย
   มีตำแหน่งของขั้ว + และมีฝาเลื่อนเปิดปิด ผมเดาว่าเอาไว้ให้จั๊มพ์ไฟนะ ผิดพลาดอย่างไรขออภัย แต่ดูแล้วเดา ไม่ได้ถามใครเขาเลย
   ตำแหน่งปลั๊กไฟทำได้ดีครับ อยู่สูงด้านบนหมดเลย น่าจะพอลุยน้ำท่วมแบบไม่เว่อร์แบบพอกลับถึงบ้านได้
   กลางวัน “ป๊อป” รุ่นน้องของไอ้บี๋ฝ่าย Product ชวนไปกินข้าวที่อยู่ห้องถัดไป เลยได้นั่งคุยกันพักหนึ่ง กินเสร็จก็มาดูรถต่อ คนเริมน้อยลง พอจะถ่ายรูปได้บ้าง แต่สถานที่มันแคบ แสงไม่สวย ถ่ายออกมาให้ดูดีได้ยากจริงๆ แต่ก็พยายามหามุมที่ดีสุดก็แล้วกันนะ
   บ่ายนั่งคุยกับ “ดอม” เพื่อนไอ้บี๋อีกแหละ คุยกันสารพัดเรื่องราว ดอมเป็นนักแข่งรถเก่ามาก่อนด้วย ก็เลยคุยกันตอนสมัยยุครุ่งเรือง โดยมีเด็กๆ รุ่นน้องนั่งฟังอยู่อีก 3-4 คน เล่าสารพัดประสบกาณ์ในสนามพีระฯ ผมพลอยนึกถึงบรรยากาศเก่าๆ ไปด้วย คุยไปคุยมา ดอมก็เล่าถึงผมให้เด็กๆ ฟังว่าเป็นคนแรกที่เขียนเรื่องดริฟท์ขึ้นมาเลยนะ ผมงี้เขินเลย เขียนคนแรกน่ะจริงครับ แต่เรื่องฝีมือผมสู้คลื่นลูกใหม่เขาไม่ได้แล้ว
   นั่งคุยเล่นกันไปเรื่อยจนเกือบจะเย็น มิวเดินจากสยามมาหาถึงที่นี่ เลยแนะนำให้รู้จักกับลุงดอม ลุงบี๋ ฮ่าๆ ก่อนกลับผมเดินไปหาดอม บอกเขาไปตรงๆ ครับว่าผมอยากไปงานทดสอบรถด้วย ปกติได้รับเชิญเฉพาะงานเปิดตัวแบบวันนี้เท่านั้นเอง แต่ผมก็เกรงใจเขานะ เพราะงานทดสอบนี่ใช้งบสูง เขาจะเลือกเชิญเฉพาะสื่อใหญ่ๆ เท่านั้น ถ้าผมมี Racing Club อยู่ในมือน่ะพอไหว แต่วันนี้มันไม่เหมือนวันวานแล้วน่ะสิ ก็เลยขอเขาไปตรงๆ ซื่อๆ เลยล่ะครับ จะเรียกว่าขอโอกาสก็ได้นะ
   ดอมรับปากแล้วบอกว่าช่วงนี้ยังไม่มีอะไร แต่งานต่อไปคือการทดสอบ E Class
   Fun is just beginning
   กลางคืนผมปล่อยเพจของ racing-club.net ลงไปในเฟซบุ๊ค คืนเดียวมีไลค์เพจกลับมาเกือบร้อยคน ฮ่าๆ ดีใจๆ

24 กพ 59
   นอนเร็วแต่ตื่นสายอีกแล้ว แต่วันนี้ผมรู้เหตุผลครับ เพราะว่าก่อนนอนเล่นออกกำลังกายโดยใช้ยางยืดเล่นอยู่พักหนึ่ง ตอนนั้นก็ไม่เหนื่อยอะไรนัก เข้านอนก็แป๊บเดียวหลับ (กำลังทดลองวิธีการ “หลับภายใน 3 ลมหายใจ” / จากเดิมหลับได้ภายใน 10 ลมหายใจ)
   เอาจักรยานออกขี่ไปแค่ 20 นาที กินน้ำกระเจี๊ยบ แล้วสักพักก็กินมื้อเช้า วันนี้สุดยอดอีกแล้ว เป็นฉู่ฉี่เนื้อปลาเก๋า เด็ดตรงผักครับ บร็อคโคลี่ แครอท ไข่ต้ม กระเทียมสด ข้าวกล้อง กินแล้วก็รีบอาบน้ำออกเดินทางไปร้าน
   มิวไปด้วย เขาไปเรียนพิเศษ จัดไปครับ ระหว่างอยู่บนรถก็คือนาทีทองที่ได้นั่งคุยกัน
   “พี่อ้วน” ไม่มาทำงาน ผมเลยนั่งโต๊ะเช็คของหน้าร้านตลอดวัน ก็เบื่อๆ ดีครับ ทนร้อนเอาหน่อย (ทุกทีนั่งห้องแอร์) นั่งนานๆ มันร้อนผมก็เบื่อ เลยไปช่วยคนงานจัดของยกของ
   บ่ายกินราดหน้าอีกแล้ว กินบ่อยมากแล้วนะนี่ ไม่อร่อยเท่าไหร่หรอก แค่ดีตรงได้กินผักคะน้าเพียบๆ
   เย็นไปรับมิวที่รถไฟฟ้า มิวเล่าว่าเมื่อเช้ารถไฟฟ้าสายสุขุมวิทมีปัญหาขัดข้อง คนเลยแน่นมาก
   เข้ามาบานนี่ผมรีบเปิดคอมโอนย้ายภาพถ่ายของมิวเข้าไฟล์ของ ม2 เพราะเปิดเทอมหน้ามาอีกทีเขาก็จะ ม3 แล้ว มิวเองก็ยังบอกว่าเวลาผ่านไปเร็วมาก เลยได้ทีเตือนสติเขาให้จริงจังกับความฝันมากขึ้น
   เพราะผมสอนเขาว่าสิ่งที่มีค่ามากสุดในชีวิตคือเวลาครับ

25 กพ 59
   ออกวิ่ง 1 ชม วันนี้ทดสอบเสื้อกางเกงตัวใหม่ที่มีผ้าฉลุโปร่งมากกว่าเสื้อปกติทั่วไป เสื้อมีฉลุที่ไหล่ด้านหลังลงมาถึงลำตัวด้านข้าง ส่วนกางเกงฉลุต้นขาด้านลากยาวมาถึงเป้าเลย เด็ดขาดมาก ชอบมากจริงๆ
   เช้านี้ลมแรงมาก วิ่งสนุก เพลินเลย เหงื่อออกมานิดหน่อย เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะเสื้อระบายเหงื่อดี หรือว่าลมมันพัดช่วยระบาย แต่ก็เป็นไปได้สูงที่ถูกทั้งข้อ ก และ ข
   ทดสอบแล้วไม่รู้เรื่อง ก็ต้องทดสอบกันใหม่ พรุ่งนี้จัดใหม่
   เช้านี้กินเนื้อปลาผัดขิงและคึ่นฉ่าย ไข่ต้ม แครอท บร็อคโคลี่ลวก ข้าวกล้อง ผักเคียงนี่เป็นแนวเดิมๆ ทุกวันแล้วนะ
   ระยะนี้ออกจากบ้านสายหน่อย เพราะต้องรอมิวอาบน้ำแต่งตัวด้วย วันนี้คุยกันเรื่องวิกฤตนักบินของนกแอร์ที่ลาออกไป 17 คน ตลาดอาชีพนักบินนี้จะสดใสมากๆ ไปอีกหลายปี แต่อย่าดีใจไป เพราะมันก็ต้องมีนักบินเหมือนกับมิวออกมาอีกมากมายด้วย ทีนี้จะทำอย่างไรให้เขารับเราเข้าทำงานล่ะ ตัวเรามีจุดเด่นอย่างไรที่แตกต่างจากนักบินคนอื่น
   นั่นคือ “คุณสมบัติพิเศษ” เช่น พูดได้หลายภาษา แบบนี้เขาก็จะมีสิทธิบินได้หลายเส้นทาง การพูดได้หลายภาษาจะเด่นตรงการติดต่อกับหอควบคุมการบินของประเทศนั้นๆ
   นักบินที่เป็นหมอนี่ยิ่งเด่นเลย เพราะสามารถดูแลผู้โดยสารที่มีโรคประจำตัวได้ดีกว่าใคร
   นักบินที่รู้ภาษาของประเทศปลายทาง ก็จะกล่าวต้อนรับผู้โดยสารบนเครื่องเป็นภาษาถิ่นได้ ซึ่งมันดีกว่าพูดภาษาอังกฤษเป็นไหนๆ
   นักบินที่เก่ง แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ดี มีทักษะฝีมือการคุมเรื่องระดับสูง ก็จะได้บินในเส้นทางที่โหดกว่าคนอื่น แน่ล่ะ ยากกว่าก็จะทำให้เราเก่งกว่าคนอื่นขึ้นไปเรื่อยๆ อีกหน่อยก็จะเป็นครูฝึกบิน
   ลูกเองก็เช่นกัน ต้องไปหาคุณสมบั้ติพิเศษแบบนี้มาใส่ตัวเองไว้ให้มากๆ เราต้องมีในสิ่งที่นักบินคนอื่นไม่มี และเป็นที่ต้องการของตลาด
   ปิดท้ายด้วยการกระตุ้นฝันของเขา บอกว่าฝันมีไว้ล่านะลูก ไม่ได้มีไว้คุย อยู่เฉยๆ ฝันก็ยังคงเป็นฝัน มันไม่มาหาเราง่ายๆ หรอกนะ ลูกต้องออกไปล่ามัน
   ส่งมิวแล้วผมก็ไปร้านต่อ พี่อ้วนยังคงไม่มาร้าน และคงไม่มาอีกนานแน่ๆ ผมเริ่มรู้งาน ไปนั่งโต๊ะพี่อ้วนโดยที่ไม่มีใครสั่ง ตำแหน่งนี้ต้องคอยเช็คของเข้า และออกจากร้าน ช่วงเช้านี้อย่างวุ่นครับ ของเข้าก็มาเรื่อยๆ ของออกจากร้านก็ต้องเร่งรีบจัด ผมงี้แทบไม่ได้นั่งโต๊ะเลย ต้องช่วยคนงานจัดจะได้เร็วๆ และเช็คของไม่พลาด และตอนว่างยังต้องไปยกของในโกดังอีกชุด
   เริ่มวางลงตอนกลางวัน แต่ก็ไม่ได้ถึงกับว่างนั่งกินสบายๆ นะ ว่างแบบแป๊บๆ เลยกินข้าวโพดต้ม น้ำเต้าหู้ ข้าวเกรียบงา เจอรถเข็นขายอะไรผ่านก็แวะออกไปดูน่ะ
   กว่างานจะเริ่มน้อยก็บ่ายแก่ๆ เลยไปธนาคาร ปกติก็จะกลับบ้านเลย แต่วันนี้ต้องกลับมานั่งโต๊ะเช็คของต่อจนถึงเย็น ไปรับมิวที่รถไฟฟ้า
   มาถึงบ้านอย่างหิวเลยนะ เปิดตู้เย็นซดน้ำกระเจี๊ยบ (ทำเอง หวานน้อย) ซดไปอึกใหญ่ยังไม่หายหิว กินถั่วอัลมอน์ดอีกชุดใหญ่ ตามด้วยนมแลคตาซอยช็อคโกแลตกล่องจิ๋ว (ของแถม) แล้วรีบเปิดคอมฯทำงานเขียนต่อ หัวสมองเริ่มต้องแยกประสาทไปหลายด้าน คืองานด้านรถยนต์ และงานด้านเรือ
   งานด้านรถยนต์นี่ผมก็เอาไอเดียของ Racing Club ที่ยังไม่ได้ทำมาสานต่อ ผมว่าไอเดียเมื่อ 15 ปีที่แล้วของผม มันยังคงเวิร์คอยู่จนถึงทุกวันนี้แน่ๆ
   ส่วนเรื่องเรือ มีแบ่งเป็นสองส่วน คือเรือใบที่จะไปเรียนตอนต้นเดือนเมษา กับเรื่องเรือคายัคที่มาพร้อมกับโปรเจคพายเรือข้ามอ่าวไทย อันนี้ผมจี๊ดมากๆ อยากไปโคตรๆ ทั้งๆ ที่ตัวเองยังไม่เคยพายเรือทางไกล ยังไม่มีกระทั่งเรือของตัวเองเลยด้วยซ้ำ แต่ผมกลับมั่นใจมากๆ ว่าผมทำได้ ทำได้ง่ายๆ อีกด้วย
แต่ทริปนี้ผมต้องขอกลุ่ม “เพื่อนพาย” เขาไป ก็คงขอไปตรงๆ เลยนี่แหละครับ ที่ต้องขอก็เพราะเขาเป็นคนจัดทริป และมีเรือเซอร์วิสให้พวกเราพักนอนกลางทางตอนกลางคืน และเป็นเรือขนสัมภาระ เรือพยาบาล เรือกู้ภัย ใครพายไม่ไหวก็คงต้องขึ่นเรือเซอร์วิสลำนี้
ถ้าไปกับพวกเขาครั้งนี้ได้ (ถ้าเขาให้ไป และให้ยืมเรือ) ผมจะโคตรดีใจ และจะต้องจัดทริปของตัวเองที่ฉายเดี่ยวซัดข้ามอ่าวแบบ Solo
ไม่มีอะไรมากครับ แค่อยากทำอะไรห่ามๆ ก่อนตาย เอาไว้คุยได้ตลอดชีวิต เหมือนเรื่องดริฟท์ที่ผมเขียนมันคนแรกของไทยนั่นแหละครับ
กลางคืนมิวขอออกไปกินร้าน 49 Steak หน้าปากซอยบ้าน ที่เขาจะเปิดวันนี้เป็นวันสุดท้ายและจะย้ายร้านไปอยู่แถวถนนวงแหวนกาญจนาภิเษกโน่นเลย
ผมส่งข้อความใน Line ไปทักทายชื่นชมให้กำลังใจ “สุรมิส” นักทดสอบรถในรายการ “ขับซ่า 34” ช่องอมรินทร์ TV กลายเป็นว่าเขาจำผมได้ด้วย สุดยอดเลย

26 กพ 59
   ออกวิ่งไปแค่ 30 นาทีเอง ยังคงทดสอบเสื้อกางเกางชุดใหม่ ผมอยากรู้ว่ามันจะระบายเหงื่อได้ดีจริงไหม ฉะนั้น วันนี้ขอวิ่งเร็วกว่าเดิมหน่อยนะ
   พอเหงื่อเริ่มออก ไอ้จุดที่มีผ้าฉลุมันก็แห้งเร็วดี ส่วนที่เป็นผ้าทึบก็แห้งช้าหน่อย มันก็ต้องเป็นแบบนี้อยู่แล้วนี่นา จะว่าไปมันก็สบายตัวดีเหมือนกันนะ เอาไว้ลองวิ่งยาวๆ สัก 2 ชม ดูอาจได้ความเห็นเพิ่มเติมมากกว่านี้
   ส่วนกางเกงนี่ประทับใจมาก ดีไซน์แบบนี้ตรงกับที่ผมออกแบบไว้เลย แต่ของผมออกแบบกางเกงสำหรับขับรถนะ ดีไซน์คล้ายกันคือตรงช่วงขาด้านในจะใช้ผ้าฉลุ เพื่อให้ระบายอากาศได้ นั่งแล้วไม่อบอับ (ไข่)
   กางเกงตัวนี้เวิร์คดีครับ เย็นไข่สมใจนึก แต่ข้อเสียคือกางเกงขายาวไปนิด ก้าวขายาวๆ ตอนวิ่งเร็วๆ แล้วจะตึงๆ หน่อย แต่ถ้าวิ่งเหยาะ วิ่งช้า ไม่มีปัญหา
   เนื้อผ้าเป็นแบบแห้งเร็ว แต่เนื่องจากมันขายาวกว่ากางเกงวิ่งทั่วไป เลยทำให้ดูหนักๆ ถ่วงๆ ไปหน่อย เอ๊ะ หรือว่านี้มันไม่ใช่กางเกงสำหรับวิ่งวะ หรือว่าผมใช้ไม่ถูกวัตถุประสงค์ของเขาเอง
   ผมชอบช่วงเวลาขณะวิ่งมากๆ เลยนะ ได้อารมณ์เหมือนทำสมาธิ ผมสวดมนต์ไปด้วย แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศล อโหสิกรรม และขออโหสิกรรม ภาวนา ขอพรให้กับบรรพบุรษและผู้ล่วงลับ เจ้ากรรมนายเวร ฯลฯ
   เช้านี้ลมแรงอีกแล้ว อากาศหนาวๆ ฟังข่าวทีวีเขาบอกว่าจะเป็นลมหนาวระลอกสุดท้าย หลังจากนี้คงมีแต่ร้อนของจริงแล้วสินะ
   เช้านี้กินแกงจืดเต้าหู้หมูสับใส่ใบตำลึง ไข่เจียว ผมกินแต่เต้าหู้กับใบตำลึงจนหมดเกลี้ยง ไม่ได้กินหมูแม้แต่ชิ้นเดียว
   ส่งมิวเสร็จก็ไปร้าน ผมเดินปรี่ไปโต๊ะพี่อ้วนเลย ผมเริ่มรู้งานตัวเองแล้วล่ะ แต่จะต้องนั่งตรงนี้ไปอีกนานแค่ไหนกันนะ
   ช่วงเช้านี้แถมตำแหน่งใหม่ เป็นคนขับรถไปส่งของอีกด้วย ไอ้คนขับรถนี่เป็นหน้าที่ๆ ผมไม่ชอบเอามากๆ เลยล่ะ เพราะมันต้องคอยหาที่จอดและรับผิดชอบสินค้าที่อยู่ท้ายรถ เจอร้านที่จอดง่ายก็สบายหน่อยครับ แต่เจอพวกที่ต้องเข้าซอยแคบๆ นี่สาหัสเลยนะ ขับไปชนป้าย กันสาด บ้างก็กล้องวงจรปิดเขาพังก็มี
   ส่งของเสร็จก็กลับมานั่งเช็คของที่เดิม วันนี้คนมาส่งของกันมากมายเลย ผมได้แสดงสกิลเทพเช็คของทีเดียว 3 จุด หน้าที่นี้จุกจิกมากครับ ต้องตาไว ต้องแม่น มีสมาธิ กว่าจะกินข้าวได้ก็ตอน 0330 ครับ คือไปธนาคารมาให้เรียบร้อยก่อนแล้วถึงจะว่างกิน
   ข้างร้านมีแต่ก๋วยเตี๋ยวราดหน้า กับก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋น วันก่อนจัดราดหน้า วันนี้ก็จัดหมูตุ๋นสลับกันไป ไม่ได้นั่งกินสบายๆ หรอกนะ เพราะมีสินค้าเข้าออกร้านตลอดเวลา กินไปก็เช็คของกันไป
   มิวโทรมาบอกว่าเรียนเสร็จแล้ว สักพักผมไปรับที่สถานีรถไฟฟ้าแล้วก็กลับบ้านเลย ถึงบ้านนี่อย่างเก็บกดเลยนะ เจอหนมอะไรจับหยิบเข้าปากแบบแดกเป็นปอบเลย เฮ้ยย นี่มึงเครียดอะไรของมึงมาวะนั่น
   ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเครียดเพราะอะไรนะ

28 กพ 59
   นอนเที่ยงคืน ตื่น 0530 แต่ไม่มีแรงลุก เลยต่ออีกนิด กลายเป็นสายเลยสินี่ ออกวิ่งเอา 0630 จัดไป 1.40 ชม เช้านียังคงมีไอเย็นอยู่นิดๆ วิ่งสบายหน่อย เหงื่อออกช้า แถมใช้ชุดวิ่งชุดใหม่ที่มีรูฉลุเยอะๆ อีกด้วย ไอ้ตรงรูนี่จะแห้งเร็วมาก แต่ส่วนที่เป็นผ้ายืดก็จะแห้งช้ากว่าหน่อย ส่วนกางเกงนี่เย็นไข่ดีครับ ช่องลมแม่งตรงกับกลุ่มเป้าหมายเลย ผมชอบมาก
   พอจะได้ข้อสรุปว่าไอ้ชุดมีรูระบายความร้อนแบบนี้จะเด่นมากกับกีฬาที่เหงื่อออกมากๆ (เล่นกีฬานาน) หรืออยู่ในที่อบอับ (แบตมินตัน) หรือนักกีฬาที่มีเหงื่อออกเยอะ
   ส่วนผมที่วิ่งตอนเช้าอากาศเย็นๆ เหงื่อออกปกติ ไม่ได้เยอะเว่อร์อะไร ใส่แล้วก็สบายตัวกว่าเสื้อปกตินิดหน่อยก็ตรงทีฉลุมันไม่เปียกชื้นครับ เช่นรักแร้ ข้างลำตัว หัวไหล่ (เสื้อตัวนี้มันมีผ้ารูฉลุตามนี้) เรียกว่าฉลุตรงไหน ตรงนั้นก็จะไม่เปียกอับชื้น สำหรับผมที่วิ่งแล้วบางทีขับรถกลับบ้านเลย ก็ต้องการเสื้อที่ด้านหลังแห้งเร็วๆ
   เช้านี้กินข้าวเหนียวหมูย่างครับ พ่อซื้อมาฝาก แม้จะไม่อยากกินเนื้อสัตว์มาหลายวัน แต่เช้านี้แม่งหมูล้วนๆ เลยนะ ก็จัดไปครับ ใจหนีงอยากจะออกไปกินก๋วยเตี๋ยวเจ๊เค็งเหมือนเดิม เพราะได้ผักเพียบๆ แต่เห็นว่าพ่อซื้อมาฝากแล้ว เดี๋ยวเสียน้ำใจ เลยจัดไปซะ นั่งกินกับพ่อนี่แหละครับ อ้อ ลืมบอก แม่ไปเที่ยวกำแพงเพชรตั้งแต่วันเสาร์เช้า ค้าง 1 คืน วันนี้กลับตอนค่ำๆ
   วันว่างของผมตอนนี้เหลือแค่วันอาทิตย์วันเดียวแล้วสินะ เปิดคอมแม่งทั้งสองเครื่องเลยก็แล้วกัน มีทั้ง Notebook ของ Fujitsu และ Macbook Pro ได้เครื่องหลังนี้ทำอะไรไม่ค่อยเป็น แต่ภาพและเสียงแม่งเจ๋งมาก เลยใช้ดู youtube ฮ่าๆ (คุ้มสัสๆ เลยนะ)
   กลางวันพ่อซื้อบะหมี่แห้งมาฝาก 2 ห่อแน่ะ จัดไปอีกแล้ว นั่งกินกับพ่อ มีหมูสะเต๊ะปิดท้าย 3 ไม้ หึหึ หมูอีกแล้วสินะ เมื่อเช้าก็หมูปิ้งสิบกว่าไม้แน่ะ
   เพิ่งปล่อยเพจของ racing-club.net ลงไปในเฟซบุ๊คเมื่อวันอังคาร แทนที่จะได้มีข่าวสารไปอัปเดทสักหน่อย กลายเป็นต้องมาเฝ้าร้านจนเลิกทุกวันเลย โหห ไม่น่าเชื่อว่าชีวิตพลิกโผขนาดนี้
วันนี้กลุ่มพายเรือของผมมีคนหนึ่งเริ่มพายออกจากอ่าวไทย ไปจนสุดเขตแดนภาคตะวันออกที่บ้านหาดเล็ก จ ตราด หึหึ เห็นแล้วจี๊ดเลย เส้นทางนี้ผมมองเอาไว้หลายปี ผมมีจักรยานยังไม่มีเวลาขี่ไปเลย แต่พี่ท่านนี้ซัดคายัคไป !!! สุดตีน

29 กพ 59
   หมาเห่ากลางคืน เลยตื่น ไม่ได้นอนหลับรวดเดียว ผลคือตื่นสาย ออกวิ่งไปได้แค่ 45 นาทีเองครับ
   กินมื้อเช้าคุณภาพอีกแล้ว ผัดผักหวาน ผัดผักปวยเล้ง ปลาริวกิว ไข่ดาว (ทอดในกระทะเทฟลอน น้ำมันแค่ 2 หยด) กินกับข้าวกล้องเหมือนเดิม
   ออกไปส่งมิว ผมเข้าร้านเหมือนเดิม และยังคงนั่งเช็คของหน้าร้านต่อไปอีก ช่วยว่างๆ หยิบเอายางยืดออกกำลังกายมานั่งคิดท่าบริหารร่างกายใหม่ๆ ก็สนุกดีครับ ฝึกใช้สมองไปอีกแบบ
   กลางวันพี่อ้วนมาแล้วๆ ๆ ๆ ๆ เย้ๆ โคตรดีใจเลย เก็บข้าวของบนโต๊ะจนเรียบร้อย ส่งมอบหน้าที่เช็คสินค้าให้พี่อ้วน แล้วผมก็กลับเข้ามานั่งในห้องแอร์แบบเดิม โหห เย็นสุดยอด แถมไม่ต้องดมฝุ่นควันริมถนน
   ส่งข้อความทางไลน์ไปหา “ครูวัฒน์” เรื่องการสมัครเรียนเรือใบเลเซอร์ พรุ่งนี้เขาจะเปิดรับสมัครวันแรก ผมไม่อยากพลาด เลยกะจะว่าจะฝาก “สาธิต” เพื่อนในกลุ่มพายเรือที่ตอนแรกเขาบอกจะไปเรียนด้วย แต่กลายเป็นว่าเขาเปลี่ยนใจ ไม่ไปแล้ว แต่ผมไม่สนใจ ผมลุยเดี่ยวมาตลอด เลยกะว่าจะฝากครูวัฒน์สมัคร
   ครูส่งแบบฟอร์มและรายละเอียดมาให้ พร้อมช่องทางการชำระเงิน เป็นอันว่าด้านเอกสารจบไป เหลือปัญหาใหญ่คือเรื่องที่พักนี่แหละครับ ผมต้องนอนถึง 11 คืน ผมอยากได้ห้องพักของ “อาคารสินสมุทร” เพราะผมเคยไปพักมาแล้ว รู้สึกชอบ คืนละ 550 บาท แต่ถ้าทหารจองให้จะเหลือ 450 บาท
   รีบโทรหา “ไอ้เอ๋” เพื่อนนักเรียนสมัยมหาวิทยาลัย สนิทกันใช้ได้เลย แต่ห่างๆ กันไปหน่อย เพราะผมไม่กินเหล้า บอกเอ๋ว่าให้ช่วยจองให้หน่อย เอ๋บอกเดือนเมษาที่พักในค่ายทหารเต็มแน่นทุกปี (เด็กปิดเทอม ผู้ปกครองพามาเที่ยว และที่พักมันราคาถูก) วันธรรมดาก็พอจะนอนได้ แต่ถ้าเสาร์ อาทิตย์ รับรองได้ว่าเต็มไปนานแล้ว
   ฉิบหายเลย ทำไงดี เอ๋บอกไม่ต้องเป็นห่วง เดี๋ยวกูให้ลูกน้องไปช่วยหาให้
   คุยกับ “เอก” เรื่องงานดริฟท์สุดสัปดาห์นี้ เห็นรูปแบบสนามแล้วค่อนข้างเป็นกังวล เพราะห้องกรรมการอยู่ไกลมาก แต่คนดูนี่สิ นั่งใกล้ชิดแทร็คเลย ผมเกรงว่าสายตาของเราจะดูได้ไม่ละเอียดเท่ากับคนดูนี่สิ กลัวจะเป็นปัญหา แต่พอเอกบอกว่างานนี้จะย้ายห้องกรรมการใหม่ โดยใช้ตู้คอนเทนเนอร์ 2 ชั้น ได้ยินแบบนี้ค่อยโล่งใจ เลยบอกเขาเพิ่มว่าผมจะเข้าไปดูสนามให้ตั้งแต่บ่ายวันศุกร์ ช่วยจัดการห้องพักให้หน่อยนะ เอกเลยบอกว่าเดี๋ยวให้คุยกับไผ่
   สักพักเดียว “ไผ่” โทรมาหา ผมบอกว่าผมเป็นคนง่ายๆ สบายๆ นอนไหนก็ได้ ไผ่บอกห้องแบบคราวที่แล้วโอเคไหมพี่
   คราวที่แล้วผมไปนอนที่หน้า ม ธรรมศาสตร์ ห้องแบบเรียบง่าย ธรรมดาๆ ก็โอเคดี แต่ผมเกรงใจไผ่เขาไง เลยบอกว่านอนเหมือนไผ่ก็ได้ แต่คำตอบของไผ่ทำให้ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมเขาถึงให้ผมนอนที่หน้า ม ธรรมศาสตร์
   “ผมนอน รร ม่านรูด ข้างๆ สนามแข่งนี่แหละครับพี่

ขับรถไปให้อาหารปลาที่ “วัดบุคคโล” แล้วเลยเข้าไปคอนโดไปจ่ายเงินค่าส่วนกลาง ผมชำระเงินช้าเกินกำหนด เพียงเพราะขี้เกียจเข้ามา กลายเป็นโดนค่าปรับไป 102 บาท นี่ผมไม่ได้มาคอนโดราว 3 เดือน ระเบียงห้องนี้อย่างเขรอะเลย ใช้เวลาล้างอยู่นาน ตามด้วยถูทำความสะอาดห้องนั่งเล่น ห้องนอน ห้องน้ำ ทำเสร็จก็เปิดแอร์ทั้งสองตัวให้มันทำงานบ้าง กลัวแอร์จะเสียจริงๆ เลยนี่ ไอ้ของพวกนี้ใช้ทุกวันมันจะสภาพดีนะ แต่ใช้น้อยๆ แล้วแม่งเหมือนจะพังง่าย
   สังเกตเห็นผ้าม่านแบบทึบแสงที่ด้านรับแสงมันมีสารอะไรเคลือบเอาไว้กัน UV ไปจับดูมันเป็นฝุ่นผงติดมือออกมาเลย เฮ้ย ตกใจสิ มันต้องเสื่อมแล้วแน่ๆ แต่ที่ผมกังวลคือฝุ่นของมันนี่แหละครับ มันต้องไม่ดีต่อสุขภาพแน่ๆ สารห่าไรก็ไม่รู้ ไว้คงต้องรื้อออกเปลี่ยนม่านใหม่ หึหึ เสียเงินอีกแล้วสินะมึง
   เย็นไปรับมิวที่รถไฟฟ้า กลับเข้ามาบ้านกินเส้นใหญ่ผัดซีอิ้วกับพ่อ (ทำเอง) จัดคะน้าไปเพียบเลย แต่มันก็อ้วนอยู่ดีล่ะนะ อาหารผัดน้ำมันนี่ แถมเป็นเส้นใหญ่อีก นี่ถ้าเป็นเส้นหมี่ก็จะอ้วนน้อยกว่าเยอะมาก
   เอ๋ โทรมาหาตอนค่ำ บอกว่ามึงจะไปเรียนเรือทำไมวะ มันสอนพื้นๆ นะ อยากเล่นเรือมาเล่นกับกูนี่ เรือกูอยู่ที่โอเชียนมารีนา วันไหนจะมามึงบอก จะได้เตรียมเรือออกไปเล่นกัน
   เฮ้ยย ไม่ต้องขนาดนั้น เกรงใจๆ คุยไปคุยมา เอ๋เลยบอกว่าให้มาพักที่บ้านเขา ผมเกรงใจมาก เพราะนอนถึง 11 คืน แต่เอ๋บอกไม่เป็นไร มันเป็นบ้านอีกหลังที่กูไม่ได้อยู่แล้ว เป็นบ้านเดี่ยว ข้าวของครบ มีแอร์ เพียงแต่กูไม่ได้เข้าไปดูหลายเดือนแล้ว
   !!!