Author Topic: มค 59  (Read 12870 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: มค 59
« Reply #30 on: January 31, 2016, 06:34:29 pm »
31 มค 59
   วันนี้มีงานทริปประจำปีของกลุ่มสวนธนฯ ขี่ไปหัวหินกันเกือบ 200 กม (ปีนี้ไปจบกันที่อุทยานราชภัคดิ์) ผมไม่ได้ไปกับเขาหรอก แรกๆ ก็คิดอยากไปนะ พอเห็นมาหลายๆ ปีก็รู้สึกเฉยๆ ปีก่อนเห็นกลุ่ม OSK เขาไปกันเยอะมาก ดูฮีกเหิมขึ้นมาอีกครั้ง แต่ปีนี้เห็นกฏของเขาแล้วเป็นอันว่าเราไม่ผ่านคุณสมบัติขั้นพื้นฐานแน่ๆ เขาบอกว่าขี่ราว 30-35 ตลอดทาง
   หึหึ เอาแค่ 20 ผมยังเหนื่อยเลยครับ มือไม่ถึง ไปแล้วก็เป็นตัวถ่วงเขา เลยคิดว่าแนวทัวริ่งช้าๆ เต่าคลานดูจะเหมาะกับเรามากกว่า คนส่วนใหญ่ในทริปเขา “กำลังไป” หัวหินกัน แต่สำหรับผม “กำลังเดินทาง” ไปหัวหินมากกว่า
   คล้ายกันนะ แต่คิดให้ดีแล้วมันคนละเรื่องเลย
   มีรถชาวจักรยานมาจอดกันที่ศูนย์กีฬาแห่งนี้มากมาย ผมเห็นผ่านๆ พบว่ารถกว่า 80% ล้วนเป็นเสือหมอบ แปลกกว่านั้นคือมีผู้หญิงมาร่วมขี่ด้วยเยอะมากๆ
   อ้อ ลืมเล่า ผมเป็นคนอยู่ในยุคที่จักรยานมันยังไม่ฮิตกันเลยนะครับ ผมขี่ตังแต่ปี 94 จนถึงวันนี้ก็ 22 ปีแล้ว เห็นพัฒนาการของวงการจักรยานไทยยุคนี้แบบตามติดมาตลอด งานขี่ไปหัวหินนี้กลุ่มสวนธนฯเขาจัดกันเองภายใน จนมีคนนอกมาร่วมแจมด้วยมากเข้าๆ ก็เลยจัดเป็นทริป ยุคก่อนสนุกกว่ามากครับ เพราะใช้เส้นทางบางตะบูน สวย ลมแรง ท้าทายแรงกายแรงใจโดยแท้ แต่พอผู้ร่วมทริปมากเข้า ก็เลยใช้เส้นทางพระราม 2 ตรงยาวตลอดแทน ทริปเลยหมดเสน่ห์ไปอย่างน่าเสียดาย
   เช้านี้ออกวิ่งครับ ไม่ได้วิ่งมานานมาก ไขมันจะพอกพูนเอา จัดไป 1.30 ชม ครับ ออกจากบ้านสายมาก 0630 แน่ะ ก็เพราะเหตุผลเดิมๆ คือ ไอ้ตุ๊กแกมาร้องกลางดึกหลายรอบ คนอื่นเขาหลับกันไม่รู้เรื่อง แต่ผมได้ยินจนตื่น โมโหนะนี่ แต่ทำไงได้
   แต่วันนี้อากาศแปลกๆ ท้องฟ้ามืดครึ้ม มีไอเย็นๆ ชื้นๆ เหมือนฝนจะตก ผมออกวิ่งเกือบจะ 0700 ยังไม่มีแดดสักนิด บ๊ะ ฟ้าเป็นใจแล้ว ซัดไปยาวๆ เลย วิ่งเสร็จกก็เอาขนมปังไปเลี้ยงปลาที่วัดพุทธบูชา วัดเล็กๆ เงียบๆ ที่เริ่มดังมากขึ้นๆ ภายในวัดมีเสียงตามสายชวนร่วมบริจาคทำกิจกรรมของวัดตลอดเวลา 
   อธิฐานขอพรให้พ่อแม่ ครอบครัว คนใกล้ชิด หยิบขนมปังในถุงกินเอง 1 ชิ้น แล้วก็โปรยลงน้ำให้ปลา ขนมปังที่ผมเอามาให้ปลากินนี่เป็นของดีๆ ของใหม่สดเลยนะ จากร้านชื่อดังอีกด้วย ไม่ใช่เอาแบบขนมปังกากๆ มาให้นะ
เช้านี้รีบกลับบ้านเลย ที่บ้านทำก๋วยเตี๋ยวกินกันเอง บะหมี่หมูแดง หมูสับ หมูกรอบ เกี๊ยว ใส่ผักกวางตุ้ง จัดไป 2 ชามจนอิ่ม มีเกี๊ยวกรอบด้วย
ตอนวิงผมได้ไอเดียบางอย่าง กลับมาเลยรีบเปิดคอมฯ ต่อยอดในงานเขียนทันที บ๊ะ ออกวิ่งแป๊บเดียวไอเดียไหลเลย มิน่าเล่า สมองอับทึบมานาน คิดงานใหม่ๆ ไม่ออก สร้างสรรค์อะไรก็ยังไม่ผ่านเกณฑ์ของตัวเอง แต่จากไอเดียเมื่อเช้านี้ มันปลดล็อคทางความคิดที่ค้างคาไว้ได้หมดเลย (ถ้าทำได้เต็มระบบที่ผมคิดไว้นะ)
กลางวันกินข้าวหมูแดง ก็ทำเองอีกนั่นแหละ มีหมูแดงเหลือจากเมื่อเช้า เลยทำน้ำราดหมูแดงเอง เพิ่งทำครั้งแรก แต่รสชาติสุดยอดมากจริงๆ เลยครับ ผมนึกว่าไปซื้อจากร้านดังๆ มาเสียอีก รสชาติดีมากๆ หอม กลมกล่อม ทำอร่อยก็ต้องชมกันไปครับ คนทำจะได้มีกำลังใจ
อิ่มข้าว แต่อยากกินไอติมเฉยเลย เปิดตู้เย็นเจอไอติมล็อคเก่าที่เคยซื้อเก็บไว้ ยังเหลืออยู่อีกตั้ง 3 แท่งแน่ะ วันนี้จัดไป 2 แท่งติดๆ กันเลย หึหึ แท่งละ 200 กว่า Kcal หึหึ สองแท่งก็ราว 500 Kcal มั้ง นี่มันจะเกิดกว่าที่เราวิ่งเมื่อเช้าไหมนะ
บ่ายดูทีวีรายการรถยนต์ช่องอมรินทร์ทีวี ดำเนินรายการโดย “สุรมิส เจริญงาม” คนนี้ผมเห็นแววตั้งแต่เขาอยู่นักเลงรถ จนมาทำกับค่ายกรังปรีด์ และออกมาทำ Driven มาจน Speed Channal และล่าสุดก็ที่ช่องอมรินทร์นี่แหละ
รายการแนวเดียวกับที่ผมอยากทำครับ แนวทดสอบรถยนต์ สุรมิสทำออกมาได้ดี บุคลิกเขาดี น้ำเสียงทุ้มน่าฟัง คนนี้จะอยู่ในวงการรถยนต์ไปอีกนาน มีอีกคนที่เจ๋งมากคือ “วรพล สิงห์เขียวพงษ์” แต่คนนี้เน้นไปทางรายการวิทยุเสียมากกว่า คนนี้ช่วยผมตั้งแต่ผมเริ่มทำ Racing Club เลยล่ะครับ ปัจจุบันอยู่กับค่าย Inspire ดูแล Option Thailand
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride