Author Topic: มค 59  (Read 12884 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: มค 59
« Reply #15 on: January 17, 2016, 06:50:41 pm »
16 มค 59
   วันนี้ผมมีนัดกับเพื่อนนักเรียนสมัยมหาวิทยาลัย ไปที่ “สวนปาล์ม ฟาร์มนก” ฉะเชิงเทรา แต่ก็ต้องยกเลิกกะทันหัน เพราะแม่บอกให้มาช่วยเฝ้าร้าน
   นัดไว้ล่วงหน้าหลายเดือน แต่ยกเลิกเขาหน้าตาเฉย ผมแม่งทำตัวไม่ถูกเลย
   ก็ได้แต่ขอโทษเขาไป ส่วนเพื่อนๆ ก็คงจะงงกันหมด แต่ก็ตอบกลับมาว่า
   “ไม่เป็นไร”

กลุ่มของ “แมค” (คนขายอุปกรณ์แคมปิ้งและชอบพายเรือ) นำภาพล่องเจ้าพระยามาโพสในเพจเฟซบุ๊ค เห็นแล้วอยากลงไปร่วมพายกับเขาด้วยจริงๆ เขาบอกว่ามันคือการซ้อม ก่อนจะไปพายข้ามอ่าว
   เฮ้ยย เดี๋ยวๆ แมค มันโปรเจคเดียวกับผมเลยนี่นา อย่าเพิ่งไปนะ รอผมด้วยๆ

เย็นไปธนาคารในห้าง แวะซุปเปอร์ซื้อของกินของใช้ เน้นถั่ว แต่ก็มีช็อคโกแลตดาร์คมาด้วยเหมือนเดิม ฮ่าๆ อ้อ ซื้อน้ำเต้าหู้ “ฟอง ฟอง” มาฝากมิวด้วย เขาชอบยี่ห้อนี้อยู่แบบเดียว วันนี้รอรับมิวกลับมาจากเรียนพิเศษด้วย เลยเดินเล่นในร้านหนังสือถ่วงเวลาไปเรื่อย
กลางคืนน้ำแอร์ในห้องนอนหยด แถมตำแหน่งแม่งก็ช่างพอดีกันเป๊ะกับปลั๊กไฟ เลยโชว์สกิลปราชญ์กับมิวด้วยการนำขวดน้ำขนาด 1.5 ลิตรมาตัดก้นออกแล้วตั้งรองน้ำแอร์ที่หยด
   ทำเสร็จภูมิใจได้แป๊บเดียว ก็รีบวิ่งเอาถังน้ำมารองแทน เพราะเกิดขวดที่ตั้งไว้น้ำมันเยอะมากขี้นแล้วแม่งล้มล่ะ หายนะดีๆ นี่เอง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: January 17, 2016, 06:54:35 pm »
17 มค 59
   ออกวิ่ง 1.30 ชม เดิน Cool Down 15 นาที นั่งตากแดดทำสมาธิ 10 นาที ออกกำลังกายที่สถานีบริหารร่างกายอีก 30 นาที
   แวะเอาขนมปังไปเลี้ยงปลา โปรยให้ก็นึกถึงบุคคลต่างๆ ที่เรารู้จักและเคารพนับถือไปด้วย หลังๆ ก็นึกถึงคนทั่วไป คนด้อยโอกาส คนพิการ เพื่อนร่วมโลก ฯลฯ
   เออ แอบนึกถึงหวยนิดหน่อยด้วย วันนี้หวยออกพอดี ไม่ได้ขอให้ถูกรางวัล แต่ถ้าผมมีโชคจริง และได้รางวัลมาก็คงจะนำไปต่อยอดในการบริจาคและช่วยเหลือเพื่อนร่วมโลกต่อไปได้อีกมาก
   โปรยขนมปัง พร้อมนึกถึงการอุทิศส่วนบุญกุศลไปด้วย นึกไปถึง “แมค” ที่จะพายเรือข้ามอ่าว ขอให้เขาจงทำสำเร็จรอดปลอดภัย
   แวะกินก๋วยเตี๋ยวแถวบ้าน ร้าน “เจ๊เค็ง” แอบดูเขาปรุงต้มยำ โหห ใส่น้ำตาลตั้ง 2 ช้อนชาแน่ะ คราวหน้าต้องบอกเขาใส่แค่ช้อนเดียวพอ ร้านนี้ลูกชิ้นอร่อยทุกอย่างเลย ชอบมากๆ
   มาถึงบ้านก็รีบอาบน้ำ ทำงานเขียนที่ค้างคา ไอ้ Macbook Pro ที่วางอยู่ตรงหน้ายังคงไม่ได้เปิดใช้งานมัน เพราะกดไม่ถนัด ขนาดปุ่มเปลียนฟอนท์ผมยังกดจากคีย์บอร์ดไม่เป็นเลย โคตรโง่เลยกู ภรรยาหวังดีซื้อตัวแพงมาให้ ผมล่ะโคตรเกรงใจเลย
   บ่ายกินทอดมัน เมี่ยงคำ 3-4 คำ ขนมขี้หนู 1 กล่อง รู้สึกแปลกๆ ดี ไม่ได้กินรสชาติแบบนี้มานานมาก ดูแข่งจักรยานที่อุดรธานีไปด้วย ผมดูไม่เป็นหรอกนะ เขาจะวางกลยุทธอะไรก็ดูไม่ออก คนพากย์พูดถึงนักแข่งผมก็ดูไม่ออกว่าใครเป็นใคร เพราะมันหลากสีสันเหลือเกิน ทีมไทยอยู่ไหนก็ยังไม่รู้ ขนาดไทยเข้าเส้นชัย ผมยังไม่รู้เลยว่านี่คือทีมไทย ฮ่าๆ โง่จริงๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: January 18, 2016, 05:33:03 pm »
18 มค 58
   เป็นไรไม่รู้ สิวขึ้นมาพร้อมกัน 5-6 เม็ด เป็นแบบเม็ดแดงๆ ไม่มีหัว ไม่รู้เกิดจากอะไรเหมือนกัน แต่มีสองอย่างที่อาจเป็นต้นเหตุคือ กินถั่วแมคคาเดเมียมาก และ กินน้ำกระชาย
   แต่น้ำกระชายนี่ไม่น่าใช่ เพราะเคยกินหลายครั้งแล้ว ส่วนถั่วแมคคาเดเมียนี่สิน่าคิด เป็นถั่วที่มีไขมันสูงมากๆ แต่เป็นไขมันดีนะ แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ไขมันดีก็ยังให้พลังงานเยอะเหมือนเดิม น้ำหนักแค่ 100 กรัม มันให้พลังงานถึง 718 Kcal โหดสัสๆ เลยไหมครับ พลังงานแม่งเยอะกว่ากินก๋วยเตี๋ยวต้มยำชามหนึ่งเสียอีก
   เมื่อคืนนอนเร็วมาก แค่สามทุ่มก็เข้านอนกันหมดแล้ว เช้านี้เลยตื่นเร็ว ออกวิ่งไป 1 ชม เดินต่ออีก 15 นาที (เดินหน้าสลับเดินถอยหลัง)
   ทดลองออกจากบ้านสายกว่าเดิม 10 นาที ถนนโล่งกว่าเดิมเยอะเลย เฮ้ย แปลกใจเลย เช้าวันจันทร์นะนี่ เป็นไปได้ไง
   แมคชวนผมไปลองพายเรือดูว่าผมจะชอบลำไหน เขาขายเรือของ Feel Free ผมชอบชื่อนะ ชื่อแม่งดีมากๆ เลย ตรงกับความต้องการในชีวิตของผมอย่างแท้จริง ไม่ต้องพายผมก็รู้แล้วล่ะครับว่าชอบเรือลำใด อ่านมาบ้างแล้ว พอจะรู้ตัวว่าเราชอบแนวทัวริ่ง แถมต้องการเรือแบบพายในทะเลอีกด้วย ตัวเลือกมีไม่มากเท่าไหร่เลยสำหรับ Sea Kayak ในไทย และถ้าเป็นเรือของค่าย Feel Free ผมคงเลือกเรือ Atlantis 14 ตัวเลข 14 คือความยาวเรือครับ หึหึ เข้าใจแล้วใช่ไหมว่าทำไมผมถึงหารถขนมันลำบาก
   นี่ถ้าได้ลองพายจริงคงรู้อะไรในชีวิตอีกเยอะ นี่ผมใจห้าวหาญมากเลยนะที่จะพายข้ามอ่าวกับพวกเขา แต่มันเป็นโปรเจค “เสี่ยงตาย” ที่ผมอยากทำก่อนแก่ คิดไว้นานแล้ว พอเจอคนคิดเหมือนเราแล้วเขาพร้อมกว่า ผมงี้หูผึ่งเลย
บ่ายแดดแรงจัดแบบสัสๆ อีกแล้ว รถผมไม่ได้ติดฟิล์ม นั่งแล้วร้อนแขน ร้อนขา ขับแล้วนึกถึงรถพ่อทันทีเลย รถพ่อทุกคันติดฟิล์มบานหน้าอย่างดี
   มาถึงบ้านกินกล้วยน้ำว้า ส้มโอ และถั่วแมคคาเดเมีย 2 กำมือ ทำงานเขียนต่อ เย็นๆ มีช็อคโกแลตดาร์คแถมอีกหน่อย วันนี้รู้สึกสมองไม่ค่อยแล่นเท่าไหร่เลยว่ะ

ข่าวด่วนวันนี้ 1150 ปอ ทฤษฎี เสียชีวิตลงแล้ว อยู่ รพ มา 70 วัน น่าเห็นใจจริงๆ ครับ ไม่น่าพลาดมาจาก รพ แห่งแรกเลย

« Reply #18 on: January 21, 2016, 05:44:23 pm »
19 มค 59
   ขี่จักรยานไปพักหนึ่ง สวดอุทิศส่วนกุศลให้กับปอไปด้วย ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่ได้ข่าวว่าเป็นคนดี อันที่จริงก็มีคนดีที่เสียชีวิตมากมาย เพียงแต่เขาไม่ดัง ก็เลยไม่เป็นข่าว ถ้างั้นผมก็ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่เพื่อนร่วมโลกทุกท่านด้วยก็แล้วกัน
   ใช้แมค (Macbook Pro) ยังไม่ค่อยจะเป็นเลย ไม่ถนัด ทำอะไรก็ไม่เป็นสักอย่าง เครื่องบ้าอะไรก็ไม่รู้ ไม่เห็นมีคู่มือมาให้เลย ขนาดจะแค่ add bookmark นี่ยังใช้เวลาอยู่นาน (หาวิธีกดปุ่มเปลียนฟอนท์ถึง 7 วัน และไปรู้ได้ด้วยการไปถามพนักงานในห้าง) ภรรยาหวังดี เห็นว่าผมชอบเขียนหนังสือ เลยซือเครื่องนี้มาให้ ก็ขอบคุณจากใจจริง แต่ถ้าถามผมก่อนสักนิดจะดีมากๆ
   ได้มาแล้วก็ต้องใช้กันไปครับ นี่ยังมีโปรแกรม Office 365 มาด้วยนะ มันใช้ทำอะไรผมยังไม่รู้เลย เครื่องแมคก็ใช้ OS ของแมคไม่ใช่หรือ ทำไมต้องมี Office เหมือนแบบค่าย Window ด้วย กูงง
   วันนี้อยู่ร้านขายของจนถึงเย็น มีปีนขึ้นไปจัดเรียงสินค้าในโกดังจนสูงถึงเพดาน เสร็จแล้วก็โดดลงมา ขากูต้องยืดหยุ่นดีมากๆ เลยนะ

« Reply #19 on: January 21, 2016, 05:48:13 pm »
20 มค 59
   ตื่นสาย ขี่จักรยานไปหน่อยเดียว รีบกินข้าว และออกไปร้าน
   เช้าก็เจอยกของไป 200 ลังแบบขำขำ ก็คิดเสียว่าได้ออกกำลังกายฟรีๆ สนุกดีออก ไม่ต้องไปฟิตเนส
   วันนี้ผมอยู่เฝ้าร้านเช้าจรดเย็น กลับมาถึงบ้านค่ำๆ เปิด Macbook Pro ค่อยๆ ศึกษา ก็รู้ว่าตัวเองนี่โคตรโง่เลย ใช้เครื่องระดับพื้นฐานยังไม่เป็นเลย เอาแค่จะเซฟภาพผมยังทำไม่เป็นเลย แล้วไอ้เครื่องนี้มันมีกี่ไดร์วผมเองก็ยังไม่รู้เลย
   งมอยู่สักพัก ลองเข้า Facebook ของกลุ่มพายเรือ พบข่าวน่าตกใจอีกแล้ว เฮ้ยย กลุ่มนี้เขาก็มีโปรเจคจะพายเรือข้ามอ่าวเหมือนกัน
   เฮ้ย ตอนนี้เลยมีสองกลุ่มที่มีโปรเจคเดียวกัน ส่วนผม เป็นใครมาจากไหนก็ไม่รู้ แต่ก็เสือกจะมีโปรเจคพายเรือข้ามอ่าวกับเขาด้วย แต่ผมแม่งโหดกว่าคือกูจะพายทั้งๆ ที่ยังไม่มีเรืออะไรกับเขาเลย

« Reply #20 on: January 21, 2016, 05:50:33 pm »
21 มค 59
   ฝนตกแต่เช้า เพราะมวลอากาศเย็นจากจีนดันลงมา ภาคเหนือเริ่มเย็น กลางเลยมีฝน พอปลายสัปดาห์ภาคกลางเย็น ใต้ก็จะเจอฝนแทน
ออกขี่จักรยานไปซื้อเกี๋ยวกุ้งมาให้มิวกินเป็นอาหารเช้า มื้อเช้านี้ห้ามขาดเลยนะครับ มันเอาไว้บำรุงสมอง ถ้าไม่ได้กินเป็นอาหาร ก็ขอเป็นของว่างแบบคุณภาพสูงก็ยังดี ของดีๆ ก็จะประกอบด้วย ผัก ผลไม้ เป็นหลัก ของทอดหรือผัดน้ำมันก็กินน้อยๆ อย่างผมชอบกินผัดผักนี่ก็ต้องตักแบบเน้นแต่ผักล้วนๆ ปล่อยให้น้ำมันค่อยๆ ไหลหยดทิ้งไปก่อน
   เช้านี้ผมกินผัดผักรวมใส่เห็ด ไข่เจียว กินผักจนหมด ส่วนไข่นี่กินแค่ครึ่งเดียวพอ มื้อนี้ไม่มีเนื้อสัตว์เลย
   เช้านี้ยกของในโกดังไป 100 ลัง และทุกวันพฤหัสผมจะซื้ออาหารให้คนยากจนที่จะเดินมาแถวร้าน (เพราะว่ามีตลาดนัด) คนนี้จะมากับเด็กเล็กๆ สองคน พฤหัสก่อนๆ ผมจะซื้อไก่ทอดข้าวเหนียวมาให้ แต่วันนี้ผมเห็นเขากำลังกินข้าว เลยเปลียนเป็นซื้อข้าวเหนียวสังขยา หน้าปลาแห้ง หน้ากุ้ง เอามาฝากเขาแทน
   ให้เขาแล้วเราก็สุขใจ ขี่จักรยานกลับร้านไปทำงานต่อ อยู่กันยาวๆ ไปเลยครับวันนี้
   เย็นก่อนเข้าบ้าน แวะไปเติมน้ำมัน ที่เล่าก็เพราะปกติไม่ค่อยได้เติมน้ำมันไง ผมใช้แต่แก๊สมาหลายปีแล้ว น้ำมันนี่เติมเต็มถังใช้ได้ราว 4 เดือน ผมเติมครั้งล่าสุดเดือน 9 ปี 15 ถึงวันนี้ก็ 4 เดือนพอดี
   เลือกเติมปั๊ม ปตท เพราะได้บัตรเติมฟรีมา เจอตู้รุ่นใหม่ สวย ดูดี ตัวเลขใหญ่ เห็นชัดเจน แปลกตาตรงมีแป้นสำหรับให้สัมผัสเพื่อคายประจุไฟในร่างกายเราเพื่อป้องกันไฟฟ้าสถิตย์อีกด้วย เจ๋งดี่ว่ะ
   ตื่นเต้นเลยนะที่เติมน้ำมันไป 1000 บาทนี่ได้เกือบเต็มถังแน่ะ (แกสโซฮอล 95) ยุคน้ำมันแพงนี่เติมไป 2000 ยังไม่เต็มเลย โหดสัสๆ
   ช่วงนี้น้ำมันลดราคาลงมาก และจะลดลงไปอีก แต่กับแก๊สแม่งไม่ยอมลดลงเลย จนผมไม่อยากจะไปใช้แก๊สแล้ว
   มาถึงบ้านเจอของกินมากมายจากชลบุรี (เมื่อวานแม่ไปชลบุรีมา ไปช่วยพี่เขย (พี่ปุ๊) หาร้านผลิตแปรรูปปลาหมึ่กส่งประเทศจีน) ซื้อทุเรียนทอด ปลาหมึกอบกรอบ ปลาหมึกหวานแบบบด ฯลฯ
   กินสิครับ ทั้งๆ ที่กลางวันก็กินปลาเผามาแล้วเกือบครึ่งตัว กลับมาเจอแบบนี้ก็กินต่อสิครับ แถมเปิดตู้เย็นยังเจอข้าวของจากจีนอีกชุด เอ๊ะ พี่สาวเอามาฝากหรือนี่ มีท้อสดจากจีน ถั่วแบบขนมตุบตั๊บ และขนมอีกหลายอย่างที่ยังไม่ได้แกะมาดู

« Reply #21 on: January 24, 2016, 07:10:27 pm »
22 มค 59
   เฮ้ยย ลมหนาวมาแล้วเฟ้ยย แม้จะมาแผ่วๆ แต่มันคือสัญญาณแบบลางดีว่าสุดสัปดาห์นี้จะเย็นลงอีก (แม้เพียงแค่วันเดียวก็ตาม) ออกวิ่งไป 50 นาที เหงื่อออกนิดๆ สบายตัวดีเหมือนกัน
   กลางคืนลองเจาะลึกดูเวปของ sanook.com ในหมวดของ sanook auto ที่ “อ้น” เคยชวนผมทำตอนปีก่อนแล้วผมปฏิเสธไป ปีนี้ผมค่อนข้างว่างเยอะกว่าเดิมหน่อย เลยลองมาดูพัฒนาการของเขา
   พบว่าไม่มีพัฒนาการในทางที่ดีขึ้นเลย หมวดของ auto ยังคงเหงาๆ เนื่อหาบทความหลวมมาก ที่หนักสุดคือไปก็อปเอาข้อความจากสื่ออื่นมาลงต่อ เช่นข่าวจากค่ายกรังปรีด์ ประชาชาติ มติชน ฯลฯ โหห ระดับ sanook นี่มันต้องมีทีมของตัวเองแล้ว อย่างน้อยต้องมี admin ประจำ
   เห็นจุดที่ต้องมีการปรับปรุงมากมาย แต่ก็ไม่รู้แผนของเขานะว่าตั้งไว้อย่างไรกันบ้าง ปีก่อนอยากให้ผมช่วยทำทดสอบรถให้ ผมก็โอเคนะ มาปฏิเสธเขาไปก็ตรงที่อาจมีงานเสริมให้ผมเขียนเชียร์รถด้วย ตรงนี้ลำบากใจผมเป็นที่สุด ซึ่งผมแอนตี้ไอ้พวกนักทดสอบรถแนวนี้อย่างมาก ผมเรียกมันว่าไอ้พวกคนขายวิญญาณ จนเป็นที่มาของ Racing Club ที่ผมสร้างขึ้นมาเองกับมือที่จะเป็นสื่อที่ไม่เป็นกลาง แต่กูขอยืนข้างผู้บริโภค 
   เย็นรับมิวที่โรงเรียนวรรณสว่างจิต เขานัดกันกับเพื่อนๆ ว่าจะไปไหว้ครูที่โรงเรียนสมัยประถม ไอเดียดีนะ น่ารักดี ผมสนับสนุน เลยนัดกันตอนเย็นที่ห้างเซ็นทรัล ผมไปก่อนเวลานัดเยอะเลย อยากเดินเล่นในห้างดูบ้าง สมัยก่อนมาแทบทุกวัน ส่วนตอนนี้หลายๆ เดือนถึงจะมาสักครั้ง
   อยากได้รองเท้าครับ เดินดูแบบที่แนวเดียวกับชีวิตเรา ผมชอบของ Palladium เป็นแนวบูท หุ้มข้อ (รุ่นที่เป็นบูทหนังสีน้ำตาลสลับผ้าสีเขียวทหาร) แต่ก็คิดหนักหน่อยเพราะมันจะเหมาะกับอายุของเราไหมนะ ถ้าเป็นมิวใส่ล่ะก็พอไหว แต่นี่พ่อมิวนะ
   ไปดูแผนกรองเท้าถูกใจ New Balance นะ ผมว่ามันดูดีกว่าของ Onizuka ไอ้นี่ฮิตมากจนดูจืดไปแล้ว ผมมาแนวนักกีฬา เลยชอบยี่ห้อแนวนี้มากกว่า อีกอันที่ชอบมากและคลาสสิคตลอดกาลของผมนั่นคือ Adidas รุ่นที่หัวเป็นแบบ Toe Shell แต่ก็ได้แค่ดูครับ ยังไม่ซื้ออะไรง่ายๆ หรอก เก็บหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ดูของ Lacoste ก็ดูหรูเป็นผู้ดี ของ K Swiss ก็เรียบหรู ผมชอบยี่ห้อแนวพวกนี้นะ ไอ้พวกดังๆ ฮิตๆ นี่ไปไกลๆ เลย
   เย็นมิวชวนกินร้านยาโยอิ ผมสั่งเมนูใหม่ๆ ที่ไม่เคยกินดูบ้าง พร้อมกับสอนมิวให้กินอาหารหลากหลาย แต่เขาก็ยังคงไม่เชื่อ และสั่งกุ้งเทมปุระเหมือนเดิม ส่วนผมเลือกสเต็คปลาดอริย่างเกลือ
   กินเสร็จจะไปจ่ายเงิน มิวบอกจะเลี้ยง ผมงงเลย เขาจริงจังเลยนะ หยิบเงินตัวเองจะไปจ่าย คงรู้ว่าผมไม่ค่อยมีเงิน เลยบอกเขาว่าพ่อจะออกให้เอง เงินลูกเก็บไว้ใช้ซื้อของยามจำเป็นดีกว่า

« Reply #22 on: January 24, 2016, 07:17:08 pm »
23 มค 59
   ออกขี่จักรยาน 30 นาที มีลมนิดๆ เขาว่ามันใกล้จะหนาวอีกแล้ว แต่ผมดูพยากรณ์อากาศแล้วในกรุงเทพฯแม่งทำได้แค่เย็นๆ นิดๆ ยามเช้าแบบนี้แหละครับ อย่างเก่งก็เย็นขึ้นอีกหน่อย ไอ้ที่จะหวังให้หนาวยะเยือกเหมือนเชียงรายนี่คงต้องฝันไปก่อน
   เป็นอีกเสาร์ที่อยู่เฝ้าร้านตลอดวัน พ่อแม่ไปงานแรลลี่ของ จส 100 ขับรถเล่น กิน เที่ยว ได้ไปเจอสังคมใหม่ๆ แบบนี้คือการเปิดสมองนะครับ จะทำให้สมองตื่นตัวมากขึ้น ดีกว่าไปกิน เทียว อยู่กับเพื่อนกลุ่มเดิมๆ สไตล์เดิมๆ
   ที่ร้านงานเยอะมากๆ ผมยกของจนเจ็บหลังอีกครั้ง อืมม แม่งเอ๊ยย 7 หรือ 8 ครั้งแล้ววะนี่ ไม่อยากจะจำแล้วล่ะ
   กลางคืนขับรถกลับบ้าน เจอมอเตอร์ไซค์แกล้ง เอาหมวนกันน็อคมาขว้างใส่ แต่โชคดีไม่โดนรถ มันโดนพื้นแล้วกลิ้งมาโดนกันชนหน้าเบาๆ เหตุเกิดจากตรงใกล้แยกมไหศวรรรย์ผมแซงเขา แต่เขาคงตกใจ (เขาวิ่งแช่ขวามาตลอดทาง) ทั้งๆ ที่ผมไม่ได้แซงแบบเฉียดหรือใกล้เขาเลยนะ คงจะขี่เพลินๆ แล้วตกใจเองมากกว่า สุดท้ายพอมาเจอผมติดไฟแดงก็เลยก่อเรื่องซะ ก็โชคดีที่มาเจอผมในยุคนี้ ถ้าเป็นยุคตอนอายุสัก 18-20 นี่ผมตามแม่งถึงบ้านเลย
   ยุคนั้นผมแม่งไม่ยอมคนจริงๆ ครับ พอได้ใบขับขี่นี่แม่งเหมือนติดปีกเลย คือตัวเองขับรถเป็นตั้งแต่อายุ 14 แล้วไง ก็ขับแค่แถวๆ บ้านไปก่อน พอ 18 ปุ๊บนี่ออกแร่ดได้ทั่วอย่างเป็นทางการแล้ว เจอใครขับไม่ถูกใจเรา เราก็ว่าเขาขับกวนตีน (เฮ้ย สมัยนั้นผมคิดแบบนี้จริงๆ นะ) เทคนิคการขับแพรวพราวทั้งๆ ทีรถมีแค่ 69 ม้า (ที่ล้อ) เครื่องยนต์ 1.3 NA เดิมๆ แต่คนขับหัวใจเทอร์โบ ตอนอัดรถนี่เบรกแม่งเท้าซ้ายตลอดเลย เท้าขวาแช่คันเร่งมิด สับเกียร์อย่างไวยังไม่พอ ต้องรู้รอบเครื่องย่าน Power Band ของรถเราอย่างดีก่อนแล้วทำให้ถูกจังหวะด้วย รถยุคเก่าขับยากครับ แต่ก็ถือว่าเป็นครูที่ดี หลายเทคนิคที่หัดทำมาเป็นปี พอมาวันนี้มันแทบไม่ต้องใช้อีกต่อไปแล้ว แต่ก็แปลกดีที่ยังเห็นนักแข่งบางคนเขายังทำอยู่
   ย้อนกลับเข้าเรื่องโดนมอไซค์เอาหมวกกันน็อคขว้าง ผมไม่โกรธเขาเลย แต่งงมากกว่า เพราะขับมาแบบซ้อนสาม ลูกตัวเล็กนั่งหน้าบนถังน้ำมัน เมียซ้อนท้าย ตัวเขาเองคงจะเครียดกับการทำงานมาตลอดทั่งวัน กลายเป็นผมเห็นใจเขาแทน

« Reply #23 on: January 24, 2016, 07:22:39 pm »
24 มค 59
ไม่ได้ออกกำลังกายที่ไหน ออกจากบ้านแต่เช้าส่งมิวที่รถไฟฟ้าแล้วเลยไปโรงเรียนสวนกุหลาบ วันนี้ประกาศผลสอบครับ กะจะไปหามื้อเช้ากินกันที่แถวนั้น แต่ร้านอาหารในโรงเรียนก็งั้นๆ ร้าน Sweet ตรงข้ามโรงเรียนที่สุดคลาสสิคของพวกเราชาวสวนกุหลาบก็คนแน่นโคตรๆ เลยจัดกันที่ 7-11 ผมเลือกโฮลวีทเบอร์เกอร์อกไก่ใส่ฟักทอง โหห ดูดีนะ แต่รสชาติแม่งก็งั้นๆ แหละ
   จัดงานรูปแบบเดิมนะ คือประกาศในห้องเรียนของลูก ผู้ปกครองนั่งโต๊ะเรียนของลูก แต่ผมไปกับภรรยา เลยให้ภรรยาเข้าไปนังแทน ผมรออยู่ด้านนอก หยิบเอาหนังสือเล่าใหญ่มาอ่านด้วย เพลินๆ กันไปเลย
   ครูพูดคุยกับผู้ปกครองพักใหญ่ก็แจกใบแจ้งผลการเรียน กรรมการห้องเรียกประชุมต่ออีกพักหนึ่ง มีการคุยเรื่องเงินกลุ่มของห้อง ก็ช่วยบริจาคกันไป โรงเรียนนี้กิจกรรมเยอะมากๆ ครับ ผมเป็นศิษย์เก่านี่รู้ดีเลย
   เสร็จงานตอนสายๆ พาภรรยาเดินหาของกินที่ร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่ในตลาดพาหุรัด เก่าแบบโคตรๆ เพราะคนลวกเส้นนี่คือเจ้าของร้านยุคแรก อายุไม่ต่ำกว่า 80 ปีแน่นอน ร้านนี้ไม่เคยอยู่ใน Guide Book ใดๆ ไม่มีที่จอดรถ ไม่มีตกแต่งหรูหรา สไตล์รีบกินรีบกลับ ก๋วยเตี๋ยวชามละ 50 บาท รสชาติอร่อย แต่ก็ไม่ถึงกับอร่อยที่สุด แต่ก็คงเป็นร้านที่ดีสุดในย่านนี้
   ทีเด็ดที่ผมชอบคือไอติมกระทิที่วางอยู่หน้าร้านนี่แหละครับ รสชาติดีมาก เป็นแบบไอติมกระทิแบบยุคโบราณสมัยที่ผมกินตอนเด็กเลย แต่การจัดวางนี่มันดูไร้ค่ามากเลยนะ ถ้าไม่เคยกินมาก่อนนี่ผมไม่กล้าสั่งแน่ๆ แต่คราวที่แล้วเคยกินแล้วเมมไว้ คราวนี่เลยสั่งแบบไม่ลังเล
   กินเสร็จก็เดินกลับไปเอารถ ขับกลับมาบ้าน สักพักภรรยาออกไปรับลูกต่อ ส่วนผมก็เรียนรู้ไอ้ Macbook Pro ต่อ นี่ถ้ามันมีคู่มือมาให้ก็ดีสินะ สงสัยมากว่าทำไมมันไม่ทำออกมาวะ หรือมันทำไว้ในเวปให้เราไปค้นหาเอาเองหรอ
   ว่างเป็นต้องหยิบเอามันมาเรียนรู้วิธีใช้ขั้นพื้นฐาน ก็ขนาดจะเซฟภาพจากเวป หรือแคปเจอร์หน้าจอผมยังทำไม่เป็นเลยน่ะ หรืออีกอันที่ง่ายๆ คือคลิกแล้วให้เปิดหน้าต่างใหม่ก็ยังทำไม่เป็น โคตรโง่เลยกู
   วันนี้พระราชทางเพลิงศพ “ปอ” และเป็นงานวันเผาศพของเพื่อนนักเรียนผมสมัยอัสสัมชัญที่เขาจากไปแบบน่าใจหาย ยังโพสแซวกันอยู่หยกๆ ก็มีข่าวว่าเสียชีวิตเสียแล้ว จากอาการที่คาดเดาว่าหัวใจวายกะทันหัน เขาชื่อ “อ้วน” จักกฤษ แต้ไพสิทธิ์พงษ์ เจ้าของ Betagro เพื่อนสนิทไม่กี่คนของผมสมัย ม3 แล้วเราก็ไม่ได้มาเจอกันอีกเลย
   ขอให้อ้วนหลับพักให้สบายครับ 

วันนี้มีฝนตกปรอยบางๆ ช่วงเช้า และมีลมเย็นพัดตลอดวัน พรุ่งนี้และมะรืนคงจะเริ่มหนาวอีกครั้ง (อย่าตกใจ หนาวได้แค่ 2 วัน)
   ดู The Voice Kids เห็นโค๊ชทั้ง 3 คนแล้ว บอกได้เลยครับว่า “โคตรจืด” (ทางด้านการแสดงนะ)
   เย็นกินน้ำเต้าหู้ใส่ถั่วแดง ผสมเมล็ด Shia หนึ่งช้อนโต๊ะพูนๆ ภารกิจลดพุงจะกลับมาจริงจังอีกครั้ง ปี 59 นี้จะต้องมี Six Pack ให้ได้ (แพ็คเล็กหน่อยก็ไม่เป็นไร)

« Reply #24 on: January 25, 2016, 06:49:01 pm »
25 มค 59
   เฮ้ย หนาวมากขึ้นมาอีกแล้ว วันนี้แม่งหนาวแบบจัดเต็มเลยนะ คือหนาวกว่าตอนปลายปีเสียอีก เช้านี้ที่บ้านบางมด พระราม 2 ตื่นมาก็เจอ 15C เลย โหห หนาวแบบไม่รู้ตัว ตั้งตัวไม่ทัน หนาวจนออกไปวิ่งไม่ไหว ไม่อยากขี่จักรยานแน่ โดนลมปะทะยิ่งหนาวสั่น เลยเล่นกุเลเล่แทนก็แล้วกัน
   วันนี้ไม่มีแดดอีกด้วย ขับรถนี่ผมเปิดกระจกขับสบายเลยล่ะ รถติดกลางๆ ไม่โหดนัก อากาศเย็นดีมากๆ แต่ผมว่าคนขี่มอไซนี่ต้องหนาวมากแน่ๆ เลย นึกแล้วอยากขี่บ้างว่ะ นี่ถ้าอยู่จังหวัดอื่นที่ไม่ใช่กรุงเทพฯล่ะก็ ผมจัดไปงานแล้ว ผมชอบมอไซโบราณครับ ขี่แล้วเหมือนไปกับงานศิลปะ แต่รถพวกนี้ขี่จริงจังลำบากครับ เอาไว้ขี่เล่นๆ ขี่ใกล้ๆ แบบขี่ไม่พังก็ดีใจแล้ว เออ เล่าแล้วนึกถึงเวสป้าที่จอดดองไว้ยังไม่ได้เอาไปทำเลย
   บ่ายโมงครึงยัง 18C อยู่เลย โหห แม่งหนาวจัด หนาวจริงโว๊ยย สะใจดีครับ แต่ผมว่า 18C ในไทยนี่มันหนาวเย็นกว่า 18C ของยุโรปอีกนะ คงเพราะไทยเราชื้นด้วยครับ ผมเข้ามาบ้านตอนบ่าย พ่อบอกรถคันใหม่มีไฟเตือนขึ้น ตรวจเช็คดูแล้วพบว่าเป็นไฟเตือนระบบป้องกันล้อหมุนฟรีมันบอกหยุดการทำงานชั่วคราว มีไฟรูป Traction Control ขึ้น ไฟเตือนระบบเบรกขึ้น ไฟเตือนว่ามีข้อความสำคัญขึ้น มีไฟขึ้นมา 3 ดวง พ่อตกใจ กลัวไม่ปลอดภัย เลยไม่กล้าขับ
   ผมรีบตรวจเช็คน้ำมันเบรกเป็นอันดับแรก แต่มันก็เต็มปกติดี คราวนี้เลยไปต่อไม่เป็นเลย เฮ้ยย รถจอดเฉยๆ นะนี่ เป็นแบบนี้ได้ไง ไม่อยากคิดว่าหนูจะกัดสายไฟ แต่มันก็เป็นไปได้กับรถที่จอดมากกว่าวิ่ง ที่ผ่านมาก็โดนหนูกัดท่อฉีดน้ำกระจกไป 2 เส้นแล้ว กัดเส้นเดิมอีกด้วย แจ๋วจริงๆ เลย ยังดีที่ไม่ได้กัดสายไฟ ขอบใจนะหนู
   ลองเปิดแล้วปิดระบบนี้ใหม่อีกครั้งที่หน้าจอ แต่แปลกที่กดให้มันเปิดทำงานไม่ได้
   รีบเปิดคู่มืออ่าน พบว่าอาการนี้เกิดจากผ้าเบรกร้อนเกินไป ปล่อยทิ้งไว้จะหายเอง แต่เอ๊ะ รถเราจอดนิ่งๆ นี่นา จานเบรกเย็นเจี๊ยบเลย ทำไงดีวะ ลองติดเครื่องแล้วขับเลื่อนรถไปมา ไฟหน้าปัดสามดวงก็ยังคงค้างอยู่
   ไว้ต้องลองเอาไปวิ่งใช้งานดูสักพักดีกว่า เผื่อมีอาการอื่นๆ จะได้เข้าศูนย์ดีเดียวเลย

« Reply #25 on: January 26, 2016, 06:44:28 pm »
26 มค 59
   เมื่อคืนแม่งหนาวเหี้ยๆ เลย ปิดกระจกหมดทุกบ้านแล้วก็ยังไม่รอด ตอนอาบน้ำก่อนนอนก็เข้าใจแล้วนะว่า “แจ๊ค ไททานิค” แม่งตายเพราะอะไร แต่พอกลางดึกแม่งเสือกโหดกว่าอีก
   ตื่นมาแล้วแต่ยังไม่กล้าก้าวออกจากบ้าน นั่งปิดกระจกอยู่ในห้องรับแขกเล่น Uke ดูจะปลอดภัยต่อชีวิตมากกว่าออกไปวิ่งหรือขี่จักรยาน
   หนาวจัดอีกวันหนึ่งนะ แล้วหลังจากนี้จะค่อยๆ อุ่นขึ้นแล้ว ถึงตอนนั้นจะบอกว่า “เอาลมหนาวของกูคืนมา” เช้านี้ 16C แต่พอตอนสายเริ่มมีแดดก็อุ่นขึ้นจนถึงกลางวันก็ราว 20C เย็นสบายๆ ดีครับ
   บ่ายแม่งเริ่มร้อน (ถ้าอยู่กลางแดด) แต่พอเย็นปุ๊บพระอาทิตย์เริ่มตก ไอหนาวแม่งมากอีกแล้ว แต่สบายใจได้ คืนนี้ไม่โหดเท่าเมื่อคืนแน่นอน

« Reply #26 on: January 28, 2016, 05:49:16 pm »
27 มค 59
   ไหนใครบอกว่าจะไม่หนาวแล้วนะ เมื่อคืนนี้แม่งก็พอๆ กับคืนก่อนเลย เย็นน้อยกว่านิดเดียวเอง ตอนตีสี่มิวมาดึงกระชากผ้าห่มจากตัวผมไปอย่างแรง เฮ้ยย ตกใจเลย แกล้งกันนี่นา หันไปมองแบบโคตรงง มิวบอก “ขอโทษครับ” แล้วเขาก็หลับต่อไปทันที ส่วนผมสิ ตื่นแล้วก็ตื่นเลย นอนต่อไปก็ได้ แต่มันไม่หลับแล้ว ฉิบหาย งานเข้าสิ ตอนเช้าแม่งอย่างเย็นสัสๆ เลยครับ
   อะเมซิ่งกว่าอีกคือ หลังจากนั้นไม่นาน ภรรยาใช้ให้ไปซือของที่ 7 ให้หน่อย ผมงี้อึ้งไปเลย เฮ้ยยย นี่มันคือการจัดฉากฆาตกรรมกันชัดๆ
   ได้แต่คิดในใจครับ เขาใช้อะไรมาก็ทำๆ ไป อย่าไปบ่น ขี่จักรยานออกจากบ้านตอนตีห้า โหหห ลมแม่งอย่างเย็นสัสๆ แทบไม่มีแรงกดบันไดเลย ตอนเช้านี้ลมแรงอีกด้วย นี่ผมเจอหนาวๆ แบบนี้ครั้งล่าสุดเมื่อไหร่นะ
   ขี่ไปนึกไป คงจะเป็นรัสเซียมั้ง แต่ผมว่ายังไงแล้วไทยเราก็รู้สึกหนาวกว่าต่างประเทศครับ ตอนไปรัสเซียแม่น้ำเป็นน้ำแข็งจนเดินข้ามได้ ผมยังไม่รู้สึกหนาวเหน็บอะไรขนาดตอนเช้าวันนี้เลย
   คงเป็นเพราะลมนั่นเอง ลมพัดมาทีแม่งเสียวซ่านถึงกระดูก
   หนาวจัดได้สองวัน หน้าผมเป็นปื้นแดงๆ เลย อาหารเช้าวันนี้เกรดพรีเมี่ยมเลยครับ เป็นปลาเก๋าราดพริกทั้งตัวเลย ไข่ต้ม เบบี้แครอทลวก ข้าวกล้อง สุดยอดมากๆ กินปลาแทบจะหมดทั้งตัว เหลือตรงแคะยากๆ เอาไว้
   งานที่ร้านก็สภาพเดิมๆ ทำแบบให้มันผ่านไปวันๆ พอมีเวลาส่วนตัวเราก็คิดถึงงานเราบ้าง ซึ่งก็มักจะเป็นงานเขียนที่เราถนัดและทำได้ทุกที่ทุกเวลา กลับมาถึงบ้านเปิดคอมฯ ไล่เช็คสต็อคดู โหห มีงานที่เริ่มไว้แต่ยังไม่จบบานเลย ตั้งแต่ทริปสิงคโปร์โน่นก็ยังมี เป็นการดองงานที่สมบูรณ์แบบมาก จนมาถึงงานชิ้นล่าสุดเรื่องเรือ
   ปล่อยไว้แบบนี้แม่งไม่จบแน่ๆ เพราะเขียนแล้วไอเดียมันไหลไง และไอเดียบางอย่างมันก็จะเหมาะกับงานบางชิ้นเท่านั้น เช่นพวกคำพูดคมๆ ที่นั่งคิดขึ้นมา ฯลฯ
   เอ๊ะ หรือกูจะรวมแม่งทุกอย่างเป็นงานชิ้นเดียวเลยดีวะ เอามายำ ตัดต่อ ผสม ฯลฯ แล้วมันจะเสียจุดเด่นของงานแต่ละชิ้นไปไหมล่ะนี่
   ที่บ้านทำน้ำลำไยพอดี (แม่ซื้อลำไยแห้งมาจากเชียงราย) เลยนำเมล็ดเชียสองช้อนโต๊ะแช่น้ำจนฟูได้ครึ่งแล้ว แล้วเติมน้ำลำไยเข้าไปด้วย เป็นเมนูใหม่ ลองกินแล้วก็โอเคดี

« Reply #27 on: January 28, 2016, 05:58:47 pm »
28 มค 59
   พยากรณ์อากาศบอกว่าจะหนาวน้อยลงทีละน้อย แต่เมื่อคืนนี้ยังต้องแง้มกระจกหน้าต่างนอนอยู่เลยนะ ยังคงหนาวเย็นอยู่ แต่ไม่ถึงกับหนาวเหน็บเหมือนสองคืนก่อน
   ตื่นเช้ามาก็ไม่อยากออกไปไหนเลย ทำแค่กายบริหารในบ้านแทน แล้วก็เล่นกุเลเล่เหมือนเดิม ช่วงนี้ชอบเพลงของ lighthouse family
   Line for iphone อัปเดทล่าสุดเมื่อคืน ปรับปรุงใหม่รองรับเครื่อง ipad ด้วย ทำให้เครื่องผมที่ปกติใช้ line for ipad ที่มีปัญหากดส่งสติกเกอร์และข้อความเสียงไม่ได้ หลังจากอัปเดท ios 9 มาวันนี้กูไม่ง้อมึงแล้ว กูใช้ line for iphone แทนได้แล้วเฟ้ยยย ส่งติกเกอร์ได้ ส่งข้อความเสียงได้

วันนี้มางานเปิดตัว Honda BR-V ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ตอน 1000  ผมไม่ได้ไปอีกตามเคย จนเกรงใจคนชวนหลายค่ายมากๆ แต่ก็ขอบคุณที่ทีมประชาสัมพันธ์เขาเข้าใจครับ 
   BR-V เด่นตรงพื้นที่ใช้สอยในห้องโดยสารมีที่เบาะนั่ง 3 แถว และแถวสองสามารถปรับเอนได้ด้วย (ได้สองระดับ) และยังปรับเลื่อนหน้าหลังได้อีก (ทำให้เข้าออกเบาะแถวหลังได้ง่ายขึ้น
   อีกสักพักก็จะต้องมีคนมาถามว่า BRV น่าเล่นไหม ใช้ดีไหม ขับดีไหม ฯลฯ ผมขอตอบไว้ก่อนเลยครับว่ามันคือรถครอบครัวที่เน้นใช้งานในเมืองเป็นหลัก
   แล้วก็ต้องมีคำถามมาอีกว่า ขับต่างจังหวัดได้ไหม ขึ้นเขา ขึ้นดอย ได้ไหม
   เฮ้ยย ได้สิวะ ตอนพวก Eco Car ออกมา ผมก็ต้องตอบคำถามแนวนี้อยู่หลายปี ไอ้ Eco Car มันเป็นรถแนวใหม่ก็พอจะเข้าใจ รถเล็ก เครื่องเล็ก เน้นประหยัด คนก็กลัวว่ามันจะขึ้นเขาไม่ไหว ขับทางไกลทรงตัวไม่ดี แต่ขอโทษ รถพวกนี้แม่งเกาะดีกว่ารถที่ขาดการดูแลเยอะมากครับ
   แปลกนะมีแต่คนบ่นว่าคันเล็ก เครื่องเล็ก แล้วไม่เห็นมองข้อดีของมันบ้างล่ะ เช่น คล่องตัว ประหยัดน้ำมัน เบรกดี แค่นี้ก็ถือว่าสุดยอดขอรถ City Car แล้วนะ
   BRV นี่คงจะใช้เกียร์ยุคใหม่แล้ว ไม่รู้จะเป็นแบบ CVT หรือไม่ (ผมเดาว่าคง CVT นะ) แต่การขับมันต่างจากเกียร์ออโต้ยุคโบราณไปแล้วครับ เกียร์ยุคนี้เปลียนสเตปนุ่มนวลมาก อันที่จริงเอกลักษณ์ของ CVT จะต้องเปลี่ยนเกียร์โดยไม่มีสเตปเลยด้วยซ้ำไป จะนุ่มเรียบลื่นจนคนขับไม่รู้ตัว แต่ถ้าทำแบบนั้นออกมาก็จะคุยไม่ได้ว่าเป็นแบบ 7 Speed เลย “ล็อค” สเตปเอาไว้ 7 ขั้นซะงั้น
   เออ นี่ จะบอกให้นะ ถ้าพวกมึงอยากได้เกียร์เยอะๆ แบบจักรยาน มึงทำไมไม่ล็อคแม่ง 30 Speed ไปเลยล่ะ ลากกันจาก 0-180 ให้รถแม่งกระตุกไป 30 ทีเลย ดูซิว่าจะเป็นไง (เฮ้ย นี่กูประชดไอ้พวกชอบเกียร์เยอะๆ อยู่นะ)
   ถ้าผมเป็นคนสร้างรถนะ ผมจะบอกว่ารถคันนี้ไม่ได้นับเกียร์ว่าเป็นกี่ Speed พร้อมกับอธิบายการทำงานของเกียร์ CVT ผ่านสื่อโซเชียลให้ชาวไทยเข้าใจ แล้วคนไทยก็จะเข้าใจว่าค่ายนี้เขาเป็นเจ้าตลาดเกียร์ CVT
   เฮ้ย คุยนาน ชักโม้ไปไกล กลับมาที่เรื่องการใช้งานต่อ ขับขึ้นดอย ขึ้นเขาได้ครับ สบายมาก แต่ถ้าจะให้คล่องต้องเป็นคนคุ้นชินเส้นทางสักหน่อย เพื่อที่จะได้กดส่งเร่งต่อเนื่อง หรือเบรกก่อนจุดที่มันอันตราย
   ผมมีคำคมจะมอบให้ตอนขับรถครับ จะใช้ตอนขับบนภูเขาหรือขับทั่วไปก็ได้ นั่นคือ
“ช้าดีกว่าชน”

« Reply #28 on: January 29, 2016, 07:00:10 pm »
29 มค 59
   หมดหนาวแบบชั่วคราวแล้วสินะ เมือคืนเปิดหน้าต่างนอนได้แป๊บเดียว ไม่ไหวว่ะ อบอ้าว ไม่มีลมเลย สุดท้ายก็ต้องเปิดแอร์นอนแบบเดิม
   เออ ระยะนี้ข้างรั่วมีตุ๊กแกมาอาศัยอยู่ กลางวันมันก็นิ่งๆ เงียบๆ แต่แม่งร้อง “ตั๊กๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ตั๊กแก”
   ร้องตอนหัวค่ำ ตอนยังไม่นอนก็พอทน เข้าใจว่าเป็นสัตว์มาพักอาศัย แต่แม่งมาร้อนตอนดึกๆ นี่สิ ดังมากด้วย เล่นกูตื่นเลย
   เมื่อคืนมันก็ร้องอีกนะ แต่ปิดกระจกนอนเสียงภายนอกก็เบาลงนิดหน่อย ได้ยินอยู่สองสามรอบ แล้วมันหยุดไป หรือผมหลับไม่รู้เรื่องก็ไม่รู้เหมือนกัน
   เช้านี้ตื่นสายเลย เกือบ 0600 แน่ะ ตั้งใจว่าจะออกวิ่งเลยนะ แต่ก็พลาดไปแล้ว เลยซ้อมเล่น Uke แทน
   ออกแรงแต่เช้า มีคนมาส่งของในโกดัง มากันแค่สองคน สินค้าเต็มรถ ผมก็ช่วยเขาแบกยกไปตามระเบียบ ยกไปยกมาข้อศอกชนวงกบประตูดัง “ปักก” ปูดตามระเบียบ
   ยกของทีไร ต้องได้แผลกลับมาแทบทุกครั้ง เล็บฉีกบ้าง นิ้วถลอกบ้าง ชนโน่นชนนี่ ฯลฯ โตแล้วมีแผลนี่โคตรเซ็งเลยนะ แผลก็หายช้า เป็นแผลเป็นง่าย
   เข้ามาบ้านตอนบ่าย ช่วงนี้สมองไม่ค่อยแล่นเลย คงเป็นเพราะไม่ค่อยได้ออกกำลังกายด้วยมั้ง ผมว่าเกี่ยวกันนะ ยิ่งช่วงที่ไม่ค่อยได้ไปไหน ไม่ได้เดินทาง โหห สมองแม่งตันสุดๆ
   ซ้อม Uke แทนครับ ดนตรีบำบัดได้ทุกสิ้ง เล่นแม่งตั้งแต่บ่ายยันเย็นเลย ไม่ได้ทำงานเขียนอะไรเลยสักนิด

« Reply #29 on: January 30, 2016, 06:23:37 pm »
30 มค 59   
   หมาเห่ากลางดึก เลยทำให้ตื่น พอนอนต่อก็ไม่ค่อยจะหลับ แม่งก็เลยตื่นสายอีกแล้ว วันนี้ลืมตามานี่ 0600 เลย ถือว่าสายมากๆ สำหรับผม จัดเตรียมของจะออกวิ่งช่วงเช้า เป็นอันว่าไม่ได้ออกไป
   ไปส่งมิวที่รถไฟฟ้า เลยไปที่ร้านขายของ วันเสาร์งานเยอะพอควร ช่วงเช้าผมโทรหาลูกค้าเป็นสิบร้าน ว่างเล็กน้อยรีบขี่จักรยานไปซื้อน้ำเต้าหู้ ไปไหว้พระในศาลเจ้าริมน้ำ เป็นศาลที่ผมชอบมานั่งบ่อยๆ ชื่อศาลเจ้ากวนอู
   ไปไหว้ขอบคุณเจ้าในศาลที่ช่วยเป็นที่พึ่งให้แก่ชาวบ้านทีมากราบไหว้ ขอพรให้พ่อแม่ ครอบครัว คนใกล้ชิด ฯลฯ
   บ่ายไปเข้าธนาคาร ซื้อของซุปเปอร์เล็กน้อย หิวว่ะ แต่ไปคนเดียว หาโต๊ะนั่งในฟู๊ดเซนเตอร์ยากมาก เลยไปกินเบอร์เกอร์ปลาในร้านเชสเตอร์กริลแทน ดีตรงได้กินปลา แต่เสียตรงไม่มีผักสักชิ้นเดียว
   กลับมาบ้านรีบเอางานเขียนเก่าๆ มาปรับแต่ง อ่านเรื่อง UBX ที่ไม่ได้อัปเดทมาหลายปี ยังไม่นับเรื่อง CQ ที่เปิดเรื่องไว้อย่างเท่ แต่ยังสานต่อแบบไปไม่ถึงไหน
   แล้วกูจะเริ่มตรงไหนดีวะนี่