Author Topic: ธค 58  (Read 10882 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ธค 58
« on: December 06, 2015, 03:14:40 pm »
1 ธค 58 – 3 ธค 58
   วันที่ 1 นี้ เป็นงานวันนักข่าวของงาน Motor Expo ผมตั้งใจจะไปดู MX-5 ตัวใหม่ รหัส ND แต่ก็ฝันสลาย คิดอีกแง่นะ ดูไปก็เท่านั้น ไม่มีเงินซื้อหรอก
   เช้าขี่จักรยาน สายไปทำงาน อยู่ร้านจนเลิก กลับบ้าน เล่น Uke อ่านหนังสือ นอน
   เป็นแบบนี้เหมือนกันเป๊ะ ตลอด 3 วัน พ่อแม่ไปเที่ยงต่างจังหวัดครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: ธค 58
« Reply #1 on: December 06, 2015, 03:19:15 pm »
4 ธค 58
   กินน้ำส้มคั้น 1 แก้ว ขี่จักรยาน 30 นาที กินมื้อเช้า แล้วก็ออกไปทำงานตามปกติ ชีวิตคนเมืองนี่ถ้าคุณไม่ได้เอาเงินเป็นที่ตั้ง ผมว่ามันไม่เห็นจะน่าอยู่ตรงไหนเลย นึกถึงครูของผมคนหนึ่งชื่อ “เจริญ มาลาโรจน์” นามปากกา “มาลา คำจันทร์” เป็นนักเขียนชาวเหนือ ได้รางวัลกวีซีไรท์ คนนี้ผมรักมาก เป็นครูที่สอนวิชา “การเขียน” ให้ผม จนผมมีทักษะด้านการเขียนมาจนทุกวันนี้ (แต่ผมใช้พิมพ์มาเป็นสิบปีแล้วนะ แทบไม่ได้เขียนเลย)
   เล่าต่ออีกนิด สมัยเรียนผมเป็นนักเรียนคนแรกที่ส่งงานด้วยการพิมพ์ เพราะผมพิมพ์เร็วกว่าเขียน (ตอนอยู่อัสสัมชัญเรียนมาตลอดตอนมัธยมต้น) ตอนนี้เลยได้ใช้ทักษะด้านการพิมพ์มาใช้ จนครูสั่งบอกให้ทุกคนพิมพ์ส่ง เพราะครูขี้เกียจแกะลายมือของนักเรียนแต่ละคนอีกต่อไปแล้ว
   อ เจริญ อยู่ที่เชียงใหม่ เพิ่งจะแอทเฟซบุ๊คครูและคุยกันบ้าง ครูอยู่บ้านในสวน ดูแลสวนเอง ผมงี้โคตรอิจฉาเลย ตั้งใจว่าจะต้องไปกราบครูให้ได้
   แม่กลับมาแล้ว ผมเลยว่างตอนบ่ายอีกครั้ง เข้าไปฟิตเนสแบบเดิมทันที เข้าไปตอนบ่าย ปกติก็จะเล่นอยู่คนเดียว แต่วันนี้มีผู้หญิงหุ่นดีมาก่อนผม ยกเวทแบบใช้สมาธิ คือเขาจะยกช้าๆ ผมก้าวเข้าไปในห้อง เลยเอ่ยปากทัก “สวัสดีครับ” พร้อมส่งยิ้ม แต่ไม่มีเสียงตอบกลับมา เพราะเธอใส่หูฟัง คงจะฟังเพลงอยู่ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ผมก็ทักทุกคนก่อนเสมออยู่แล้ว
   ผมออกกำลังช่วงขาอยู่ เธอสงสัยว่ามันปรับอย่างไร เลยมาถามผม ก็เลยคุยกัน และจากนั้นก็ยาวเลยครับ เพราะเธอเพิ่งย้ายเข้ามาไม่ถึงสัปดาห์ เป็นคนไทยที่ไปอยู่ออสเตรเลีย ช่วงนี้กลับมาพักที่ไทย เลยเลือกที่นี่เพราะติดริมน้ำ บรรยากาศดี
   ผมเองซื้อที่นี่ตั้งแต่มันยังไม่เริ่มสร้าง ช่วงเป็นกรรมการก็มีเพื่อนมาก ตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้ว เพื่อนๆ ก็แยกกันไปคนละทาง คือรู้จักกันอยู่แหละ แต่ไม่ได้เจอกันเป็นปีเลย จนมาวันนี้ได้เพื่อนใหม่ เลยดีใจ แถมอยู่ตึกเดียวกันอีกด้วย
   เลยแนะนำจุดต่างๆ ในคอนโดให้เธอรู้จัก เช่น สวนชั้น 5 ห้องโถงกว้างชั้น 32 ห้องซักผ้า ตู้กดน้ำ และที่บนชั้น 32 ก็มีเหตุบังเอิญให้ไปเจอกับครอบครัวหนึ่งกำลังนั่งคุยกัน ลูกเขาตัวเล็กๆ มาใกล้ๆ ผมก็เล่นกับเด็กด้วย เล่นไปเล่นมาก็เลยได้คุยกับพ่อแม่เขา
   เขาทำธุรกิจรีสอร์ทที่เชียงใหม่ กำลังมองหาห้องพักในคอนโดนี้ อยากซื้อไว้พักตอนมากรุงเทพฯ เขาชื่อ “พี่เอก” ภรรยาชื่อ “จา” ทำรีสอร์ทแนวๆ ที่ไม่โฆษณา ไม่มีภาพ ไม่มีรายละเอียดอะไรสักนิด บอกแค่ว่าคืนละ 990 บาทต่อหลัง พักกี่คนก็ได้ ติดริมเขื่อน ลมเย็นตลอดปี อากาศร้อนสุดคือ 22 C หนาวสุดก็เลขตัวเดียว
   โหห สเปคแม่งอย่างเทพ ไม่ไปไม่ได้แล้ว เจ้าของ (พี่เอก) ก็แนวคล้ายๆ ผม แต่งตัวโทรมๆ เก่าๆ สัส ผมชอบนะ กันเองดี ผมและ “กุ๊ก” (สาวในฟิตเนส) ต่างขอเบอร์โทรพี่เอกไว้
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: December 06, 2015, 03:25:34 pm »
5 ธค 58
   ขี่จักรยาน 30 นาที วันนี้ผมรู้สึกผิดใหญ่หลวง คนเขาใส่เสื้อเหลืองกันทั้งเหมือง ผมแม่งคิดแต่ว่าจะใช่เสื้ออะไรไปฟิตเนส แล้วก็คว้าเสื้อสีขาวมาใส่ เฮ้ออออ
   มิวเองก็เช่นกัน เอาเสื้อสวนกุหลาบมาใส่ แถมเป็นเสื้อดำอีก ยังดีที่มีคาดสีชมพู-ฟ้า บอกรู้สึกผิดเหมือนกัน แถมหนักกว่าพ่ออีก เพราะเป็นสีดำ
   มิวเรียนพิเศษที่สยาม ส่งเขาที่รถไฟฟ้า ผมไปร้านขายของต่อ ยกของแต่เช้าเช่นเคย
   บ่ายไปธนาคารในเดอะมอลล์ เข้าซูปเปอร์เจอของกินขนมลดราคามากมาย จัดไปสิครับ โดยเฉพาะพวกถั่วและช้อคโกแลตดาร์ค หึหึ (ไม่ได้กินมาเป็นเดือนละ)
   เจอขนมถั่วจากอินเดีย มันคล้ายกับที่ผมออกแบบให้กับ “มารูติ” จะซื้อติดมือมาแล้ว แต่มันมีถึง 3 รส และถุงใหญ่มากๆ เลยเอาไว้ก่อนละกัน แต่เมมไว้ไปบอก “โก้” ให้ลองเอามาชิมดูว่า ถ้าเป็นแนวนี้ มันจะเวิร์คไหม
   เย็นมิวมาหาในร้านหนังสือ แวะซื้อครัวซองต์ฝากแม่และภรรยา

« Reply #3 on: December 06, 2015, 06:35:18 pm »
6 ธค 58
   เช้านี้มีลมเย็นพัดโชย ออกวิ่ง 2 ชม ตั้งแต่ 0515 วิ่งช้าๆ ให้หัวใจเต้นในโซน Fat Burn รู้สึกเจ็บขานิดๆ ช่วง 2 รอบสุดท้าย แต่วิ่งๆ ไปก็หายเอง แปลกดี วิ่งเสร็จแดดแรงพอดี เดินมาหลบแดดด้านหลังอาคาร นอนยกขาสูง แบบนี้สบายหน่อย
   แวะตลาดซื้อน้ำฟักข้าว และขนมจีนเวียดนาม เจอแม่กลับมาจากตลาดพอดี เลยมีของกินอีกหลายอย่างเข้ามาเสริม ขนมจีบ และโรตี จัดไปอย่างละนิดละหน่อย
   เปิดคอมฯในรอบหลายวัน ตั้งแต่พ่อแม่ไประนองนี่ก็ไม่ได้แตะคอมฯเลย ค้างไดอารี่ชีวิตมาสิบกว่าวันแล้ว จากเดิมนี่อัปเดททุกวัน
   กลางวันกินแบบโคตรตะกละเลย กินโรตี 3 แผ่น กับผัดมะเขือยาวใส่ใบโหระพา กินคนเดียวเสียหมดจาน แน่นพุงเหี้ยๆ เลย ที่จริงโรตีแค่ 2 แผ่นก็อิ่มจะแย่ แต่กะไม่ถูกไง ปกติจะกินกับข้าว แต่วันนี้ลองกับแป้งโรตี อร่อยดีเหมือนกันนะ
   อิ่มแล้วอยากหลับเป็นที่สุด ลองเผลอเอนนอน เอ้ย แม่งหลับจริงด้วยว่ะ รีบลุก รีบตื่น ซ้อมเล่น Uke ร้องเพลงไปด้วยให้ร่างกายตื่นตัว แต่หลังจากนี้ผมแม่งง่วง เพลีย ตลอดวันเลย ไม่น่าแดกเยอะเล้ยยยย
มาร์ค ซักเกอร์เบิร์ก ประกาศยกหุ้นในเฟซบุ๊ค 99% (1.6 ล้านล้านบาท) ให้สาธารณะกุศล ที่เขาและครอบครัวก่อตั้ง

« Reply #4 on: December 11, 2015, 02:40:37 pm »
7 ธค 58
   มิวหยุดชดเชย วันนี้บอกไม่ไปเรียนพิเศษ จะอยู่บ้าน โอเค จัดไปเลยลูก พักบ้างดีกว่านะ แต่ข้อเสียของการอยู่บ้านก็คือนั่งกดแต่โทรศัพท์นีแหละครับ ซึ่งทุกวันนี้เริ่มจะแชทกับเพื่อนๆ เยอะขึ้นแล้ว
   ขี่จักรยานรับลมเย็นตอนเช้า แล้วก็ออกไปทำงานตอนสายๆ วันหยุดรถเลยติดน้อยหน่อย ขับสบายดีครับ วันนี้ผมอยู่จนถึงเย็นเลยนะ รับปากลูกจะซื้ออาหารเข้าไปให้ เลยต้องบอกเขาให้จัดการตัวเองไปก่อน
   เย็นไปธนาคาร แวะกินก๋วยเตี๋ยวในฟู๊ดเซนเตอร์ และซื้อกลับมาฝากมิว เป็นบะหมี่น้ำ มิวกินเกลี้ยง ยกซดจนน้ำแห้งชาม

กลางคืนวุ่นกับการแพ็คกระเป๋า มิวจะไปเข้าค่าย 3 วัน แต่ต้องยัดเข้าไปในเป้หลังใบเดียว สอนเขาม้วนเสื้อผ้าแล้วใช้หนังยางรัดหัวท้าย ยังต้องมีถุงนอนและข้าวของเครื่องใช้อีกด้วย ไม่น่าเชื่อว่าจะสามารถแพ็คของทุกอย่างรวมถึงถุงนอนและผ้าเช็ดตัวพร้อมขันน้ำ รองเท้าแตะ ลงไปในเป้ได้ทั้งหมด และยังเหลือเนื้อทีอีกพอควรเลยด้วยซ้ำไป
   เป็นห่วงก็ตอนขากลับแหละครับว่าจะสามารถแพ็คได้เรียบร้อยเหมือนตอนขามาหรือเปล่า

« Reply #5 on: December 11, 2015, 02:42:07 pm »
8 ธค 58
มิวไปเข้าค่ายวชิราวุธ ศรีราชา ไปงานรวมลูกเสือของโรงเรียนในเครือสวนกุหลาบทั้งหมด งานใหญ่มากๆ ครับ ออกกันแต่เช้าเลย
   เช้านี้กินผัดผักบุ้ง ปลาริวกิว ข้าวกล้อง ปลาริวกิวนี่อร่อยดีนะ พี่สาวซื้อมาฝากจากระยอง ที่ตลาดบ้านเพมีขายเยอะ จำได้เลย ผมซื้อเป็นแบบเสียบไม้ย่าง หอม อร่อยมากๆ กินแบบเอาอิ่มท้องแทนอาหารได้เลย
   บ่ายเข้าไปคอนโด ฟิตเนสอีกเช่นเคย มาคอนโดช่วงนี้นี่ผมไม่ได้เข้าห้องเลยแม้แต่ครั้งเดียวนะ อยู่ในยิมแล้วก็กลับบ้าน วันนี้มาตั้งแต่ 0130 และอยู่จนถึง 0530 เริ่มโหดขึ้นทุกทีๆ
   กลางคืนซ้อม Uke พักออกกำลังกายกล้ามท้องสลับกันไปด้วย หลับสบายเลยครับ

« Reply #6 on: December 11, 2015, 02:44:27 pm »
9 ธค 58
   ขี่จักรยานรับลมหนาว 30 นาที
   เช้ากินผัดผักปวยเล้ง กุนเชียงทอด ไข่ต้ม ข้าวกล้อง กระเทียมสด
   สายกีวี 2 ลูก ขนมฝรั่งกุฎีจีน 2 ชิ้น ขนมปังกรอบนิดหน่อย
   บ่ายไปฟิตเนสซำ จากเมื่อวานที่เล่นโหดร้ายมาก ตอนแรกกะจะพัก แต่เปลี่ยนใจ อยากลองของ จัดซำอีก มันก็ไหวนะ ยังเดินเร็วได้นานถึง 1.20 ชม และยกเวทอีกสารพัดท่า นั่งเล่นรับลมริมน้ำสักพักแล้วถึงกลับ
   กลับมาบ้านอย่างหิวๆ เจอหมี่กรอบสีส้มแบบที่ขายตลาดนัดทั่วไป เอาต้นหอม หอมแดง มาหั่นใส่ลงไป บีบมะนาว 1 ลูก คลุกๆ กันแล้วกิน รสชาติโอเคดี ผมชอบตรงได้กินผักเยอะๆ
   กลางคืนซ้อมดนตรี ออกกำลังกายกล้ามท้อง กลางคืนหมดแรง หลับ

« Reply #7 on: December 11, 2015, 02:46:27 pm »
10 ธค 58
   เพลียสะสม ตื่นสาย ไม่ได้ออกกำลังกายอะไรสักนิด หยิบเอา Uke มาเล่น
   ภรรยาเรียกให้มาช่วยดูรถกระบะคนงานหน่อย มันเข้าเกียร์ไม่ได้  พอไปถึงก็พบว่าแป้นคลัตช์มีช่วงฟรีเยอะมากราว 1 คืบ ตกใจเลย มันต้องรั่วแน่ๆ เอาไปฉายส่องหารอยรั่วที่แม่ปั๊มบน แม่ปั๊มล่าง กระปุกน้ำมันคลัตช์ ก็ไม่เจอร่องรอย ลองเปิดฝากระปุกดูก็แข็งมากๆ ต้องออกแรงบิดเยอะเว่อร์ แต่พอเปิดออกก็พบระดับน้ำมันพร่องลงไปแค่นิดหน่อย ยังไม่ถึงขั้นผิดปกติ งงสิ เกิดอะไรขึ้น เมือคืนขับกลับมามันก็ปกติดี
   ภรรยาบอกเข้าเกียร์ได้แล้ว อ้อๆ ๆ ๆ มันเกิดอาการคล้ายๆ กับ Vapour Lock ในระบบเบรก แต่นี่เกิดในระบบคลัตช์ ที่บิดเปิดฝากระปุกยากก็เพราะเกิด Vacuum ในระบบอยู่ พอเปิดได้แรงดันในระบบก็หายไป เหยียบคลัตช์ได้ตามปกติ ช่วงฟรีหนึ่งคืบก็เหลือหนึ่งนิ้ว แปลกดีว่ะ ไม่เคยเจออาการแบบนี้มาก่อนเลย
   เช้านี้กินกระเพราไก่ ไข่ต้ม ข้าวกล้อง บร็อคโคลี่และแครอทลวก กระเทียมสด
   สายๆ หน่อยมีกีวี 2 ผล สตอเบอรี่อีกกล่อง แต่วันนี้มีขนมอีกเพียบ ขนมปังกรอบโรยน้ำตาลก็มี ถั่วโก๋แก่ ป็อกกี้ ฯลฯ ยิ่งอยู่ร้านนานก็หยิบกินไปเรื่อยเลย คนงานที่อื่นมาส่งของร้านเรา หากมีลูกหรือเด็กๆ มาด้วยก็จะแจกขนมกันทุกคนไป
   งานก็ไม่เยอะอะไรนัก แต่ก็ให้ผมอยู่ร้านจนถึงเย็นแล้วถึงให้ไปธนาคารต่ออีก โห ผิดแผนกันหมดเลย กะจะไปฟิตเนสซ้ำต่ออีกวัน เลยเสียสถิติเลย
   กินบะหมี่ในฟู๊ดเซนเตอร์ร้านเดิมที่กินเมื่อวันจันทร์ แต่วันนี้เริ่มจะไม่อร่อยแล้ว เส้นบะหมีไม่ค่อยดีเลย ไม่เหนียวนุ่ม ไม่หอม ไว้คราวหน้าเปลียนร้านใหม่บ้างละ
   กลับมาบ้านเปิดคอมฯทำงานเขียน ได้พลอทเรื่องใหม่ๆ ที่มากับข่าวเศร้าของวัน
   Doug Tompkin ผู้ก่อตั้ง Northface และ Esprit เสียชีวิตในวันที่ 8 ธค ที่ผ่านมาระว่างทริปคายัคระยะทาง 30 กม ระหว่างเมือง Puerto Sanchez และ Puerto Ingeriero Ibanez โดยทหารของชิลีเล่าว่า กลุ่มนักเดินทางโดนคลื่นสูง 9 ฟุต ถล่ม (ราว 3 เมตร) ทำให้เรือพลิกไปหลายลำ มี 3 คนว่ายน้ำเข้าไปยังเกาะใกล้ๆ ส่วนที่เหลือรวมถึง Doug Tompkin ที่เบื้องต้นได้รับการช่วยเหลือจากเฮลิคอปเตอร์ แต่เสียชีวิตด้วยอาการ Hypothermia (อุณหภูมิร่างกายเย็นจัด) ขณะนั่นเขามีอายุ 72 ปี
   เสิร์ชดูเส้นทางของเขาแล้วขนลุก แม่งเอ๊ยย สวยเหี้ยๆ เลยครับ

« Reply #8 on: December 20, 2015, 05:29:06 pm »
11 ธค 58
   ตื่นเช้าแต่ไม่อยากลุก กลางดึกตื่นเพราะหมาเห่าสองรอบ โคตรโมโหเลย พอจะลงมาดุ มันก็เงียบ อีกสักพักก็เอาอีกแล้ว เบื่อหมาตรงนี้แหละ
   เล่น Uke นิดหน่อย
   มื้อเช้า ปลาทอดราดพริก ที่เหลือเหมือเมื่อวานเป๊ะ ทั้งผัก ไข่ ข้าว
   งานปั่นจักรยาน Bike For Dad ผมไม่ได้เข้าร่วมเช่นเดียวกับงาน Bike For Mom ก็เพราะต้องอยู่ร้านทำงานครับ ไม่มีเหตุผลอะไรมากไปกว่านี้ เซ็งเน๊อะ
   งานนี้เส้นทางผ่านเฉียดๆ ร้านขายของอีกด้วย แต่ร้านก็ยังไม่ปิดนะ สู้ฝืนขายของไปเรื่อยๆ เจ๋งดี ผมให้คะแนนด้านอุดมการณ์สูงส่งยอดเยี่ยมเลย
   มิวกลับมาหาที่ร้านตอนสาย กำหนดการเดิมจะกลับตอนเย็น แต่ติดงานจักรยานทางโรงเรียนเลยปรับเวลาให้มาถึงตอนเช้า เด็กๆ จะได้กลับกันก่อนที่จะสาย เดี๋ยวปิดถนนแล้วจะกลับลำบากกันใหญ่
   ไปธนาคารตอนสาย ต้องรีบไป เพราะถนนเส้นนี้จะปิดตั้งแต่ตอนเที่ยง หน้าธนาคารมีตั้งซุ้มใหญ่เลย กลุ่มพยาบาลนี่มีปูที่นอนปฐมพยาบาลไว้เลย นอนแผ่เรียงกันได้หลายคน มีน้ำดื่มมามายกองเป็นภูเขาสูงท่วมหัว ตลอดสองข้างทางมีเจ้าหน้าที่ยืนห่างกันเป็นระยะทุกๆ 15 เมตรกันเลย โหห อารักขาระดับสูงสุด
   บนท้องถนนแถวร้านผมนี่รถโคตรจะโล่งเลย ขับกันสบายมาก คงเป็นเพราะเจ้าหน้าที่เอาใบปลิวมาแจกว่าจะปิดถนนตั้งแต่ 1200 – 1000 (เที่ยงถึงสี่ทุ่ม) ปิดกันโหดขนาดนี้ ร้านค้าก็เลยปิดกันไปหมด
   แต่ร้านผมไม่ปิดครับ เจ๋งเปล่า เจ๋งโคตรเลย ในเมือไม่ปิดก็แบกยกของกันต่อไปครับ เช้านี้จัดไปร้อยกว่าลังขำๆ แต่มีลูกน้องมาให้ 3 คน ตัวหารเยอะ เลยไม่สาหัส
   พอใกล้เที่ยงเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทหาร อาสา ฯลฯ มากันเต็มถนน เจ้าหน้าที่จากกองทัพเรือนี่มากันเยอะมากๆ รถที่ออกไปส่งของก็กลับมาเร็ว เป็นอันว่างานใกล้จะหมดแล้ว เลยให้ผมพาลูกกลับบ้านได้
   อ้าว เฮ้ย จู่ๆ ก็เลิกกันง่ายๆ แบบนี้เลยหรอ นี่ถ้ารู้ล่วงหน้าผมจะได้ออกไปขี่จักรยานกับเขาบ้าง อุตส่าห์ผ่านหน้าบ้านตัวเองแท้ๆ
   ผลของการทำงานแบบไม่มีแผนอะไรล่วงหน้าของร้านนี้ ทำให้ผมเสียโอกาสไปมากมาย และวันนี้ก็เป็นอีกครั้ง เฮ้ออออออออ แบบยาวๆ ไปเลยล่ะมึง
   ถึงบ้านปุ๊บมิววิ่งเข้าห้องน้ำทันที บอกว่าไม่ได้อาบตั้งแต่เมือคืนมาจนถึงเช้านี้ โหห อย่างโหดว่ะ
   มีเวลาว่างนี่เรียกว่านาทีทอง เปิดคอมฯทำงานเขียน และนึกขึ้นได้ว่า “เบิร์ด พลังชล” เชิญผมไปร่วมงานเปิดตัวโครงการ Whale Marina Condo ที่พัทยา
   ที่จริงน่ะ เบิร์ดเกริ่นเรื่องนี้ไว้นานแล้ว แต่ผมคิดว่าเบิร์ดชวนเล่นๆ แบบเป็นมารยาท เพราะตัวผมเองก็เพิ่งคุยกับเขาไม่กี่วันนี้เอง วันก่อนเบิร์ดโพสเฟซบุ๊คชวนซ้ำอีกครั้ง แท็คเพื่อนๆ 60 กว่าคน มีผมรวมอยู่ด้วย แต่ก็ยังอดคิดไม่ได้ว่าเขาตั้งใจชวนเราจริงๆ หรอ
   เมื่อวานเบิร์ดส่งข้อความมาคุยส่วนตัว บอกว่าเรียนเชิญผมด้วยนะครับ มาพร้อมกับแผนที่จัดงาน โอ้ แบบนี้ชัดเจนมากแล้ว แต่งานเขาอยู่ที่พัทยา แถมเริ่มงานตอนเย็นไปจนถึงกลางคืน ผมก็ต้องหาที่พักก่อนสินะ ไม่เคยอัปเดทเรื่องที่พักเลย ปกติตอนไปงานแข่งทางเจ้าไผ่เขาก็จัดหาให้ตลอด
   ก็รับปากเบิร์ดว่าจะไปครับ แต่บอกเขาไปตามตรงว่าขอผมหาที่พักก่อนนะ พอเบิร์ดรู้ถึงปัญหาของผม ก็เลยบอกว่าให้ผมมาได้เลย ไม่ต้องไปหาที่พักใดๆ เขาจะจัดหาให้
   เฮ้ยยย เกรงใจโคตร เพิ่งรู้จักและคุยกันไม่กี่หนเอง ตอนนั้นผมถามเขาว่าเบิร์ดเล่นเรือไหม ผมเห็นเรือขายไม่แพงในงาน boat show ที่โอเชียน มารีนา
   พอเบิร์ดรู้ว่าผมชอบเล่นเรือ ก็เลยเกริ่นถึงโครงการของเขาที่มี water sport club เห็นรูปในเวปแล้วกรี๊ดกันแต๋วแตกเลยมึง
   นั่นคือที่มาของการเชิญให้มาร่วมงานในวันพรุ่งนี้
   บ่ายมิวกินเกี๊ยวกุ้งของ CP (ฟรีซ แล้วนำมาอุ่นใหม่) ส่วนผมกินโรตีเปล่าๆ ใส่นมข้นราวครึ่งช้อนชา แหม แป้งล้วนๆ เลยนะนี่ แต่อยู่บ้านก็หยิบโน่นนี่กินไปเสียเยอะ ช็อคโกแลตชิ้นเล็กๆ นี่กินแบบเพลินไปเลย
วงการจักรยานไทยจะเติบโตพุ่งกระฉูดเร็วที่สุดกว่าประเทศใดๆ ในโลก ผู้ผลิตชิ้นส่วนและอุปกรณ์จะจับตามองตลาดไทยกันอย่างเข้มข้น ทั้งนี้เพราะกระแสจากงาน bike for mom/dad ที่ริเริ่มโดยสมเด็จพระบรมฯ ของเรานี่เอง
   มันไม่ได้เกิดขึ้นแค่เฉพาะที่เมืองไทย คนไทยในหลายๆ ประเทศก็จัดงานกันอย่างยิ่งใหญ่ เห็นแล้วขนลุก
   เป็นไปได้สูงว่าจะมีงานปั่นจักรยานแบบนี้อีกต่อไปอีกทุกปีจากนี้ไป

กลางคืนจัดเตรียมกระเป๋าแบบงงๆ เอ๊ะ เราต้องแต่งชุดแบบไหนดีนะนี่ เรียบร้อยระดับใดดี ต้องใส่สูทแบบลำลองสักตัวไหม ฯลฯ คิดไม่ออก ก็เอาไปเผื่อก็แล้วกัน

« Reply #9 on: December 20, 2015, 05:46:04 pm »
12 ธค 58
   ขี่จักรยานยามเช้า กินข้าว แล้วออกไปร้าน ธรรมดาถ้าจะไปต่างจังหวัดนี่ผมจะออกแต่เช้า แต่วันนี้แม่ไปตรวจสุขภาพ ผมเลยไปอยู่ร้านช่วงเช้าแทน กว่าจะออกเดินทางได้ก็ตอน 1100
   ไม่ค่อยคุ้นกับการออกเดินทางตอนสาย แดดร้อน รถติดไง จากเดิมที่มักจะออกเดินทางแต่เช้า วันนี้เลือกใช้เส้นทางมอเตอร์เวย์ครับ แวะศรีราชาหา “พี่แก้ว” ไปนั่งคุยกันนิดหน่อยราว 2 ชม แล้วก็เลยไปพัทยาเลย ผมกะเวลาให้ไปถึงก่อนเวลางานราว 2 ชม ขับผ่านสถานที่จัดงานเพื่อดูพิกัดที่ตั้ง และขับไปยังหาดนาจอมเทียน ผมไม่ได้มาตรงนี้มากกว่า 20 ปี ของเดิมเป็นถนนแคบๆ แต่ทุกวันนี้เทปูนอย่างดี และที่เพิ่มขึ้นมาก็คือ การกัดเซาะชายฝั่งที่ร่นเข้ามาในแผ่นดินมากยิ่งขึ้น
   สุดทางของถนนนี้คือร้านอาหารทะเลเก่าแก่ชื่อ “ลุงไสว” ดังตั้งแต่ยุคผมเด็กๆ มาวันนี้มีถึง 2 สาขาแล้วนะ สาขาดั้งเดิมก็คือตรงสุดหาดนี้ อีกสาขาอยู่ฝั่งตรงข้ามกับโครงการของ Whale Marina Condo นี่เอง
   จุดประสงค์ของผมที่มาก่อนเวลาก็คืออยากจะไปดูที่ตั้งของโครงการ ผมดูมันรอบทิศเลย เก็บภาพมาทุกมุม ทั้งจากฝั่งร้านลุงไสว 2 จากฝั่งที่เป็นแหลม จากฝั่งบ้านชาวประมง และสุดท้ายคือจากที่ตั้งโครงการเอง
   พอเรามีข้อมูล ดูทิศทางลม แดด น้ำ แล้วพอผมมาเห็นโครงการที่เป็นโมเดลก็จะมีข้อมูลเพิ่มมากยิ่งขึ้นกว่าคนที่ไม่ได้ไปดูสถานที่ก่อสร้างจริง
   จุดที่สวยสุดกลายเป็นสุดปลายทางที่เป็นแหลมยื่นออกไป ผมว่ากลางคืนนี่คงจะสวยมากๆ แต่ไม่รู้ว่าเอาเข้าจริงจะมีพวกแว้น หรือพวกขี้เมามานั่งกินเหล้าเปิดเพลงกันไหม ไอ้พวกนี้ตัวทำลายบรรยากาศจริงๆ เลย มันมาแบบสนุกอยู่คนเดียว เพลงก็ฟังคนเดียว แต่เปิดดังๆ เผื่อแผ่คนอื่น
   เวลานัดหมายถึง 0530 ผมออกเดินทางจากที่ตั้งโครงการไปแค่ 15 นาทีก็ถึงแล้ว ผมไปถึงคนแรกๆ เลยมั้ง เดินเข้างานตามเวลาเป๊ะ แล้วก็เป็นไปตามคาด คือไม่รู้จักใครสักคน เลยใช้เวลายืนพิจารณาดูโมเดลตึกคอนโดของเขาอย่างละเอียด เพราะเราเห็นสภาพแวดล้อมมาหมดแล้วทุกด้านไง
   ยืนอยู่ตรงนี่จนมีเซลล์มาคุยอธิบายมากมาย ใกล้ๆ กันมีห้องตัวอย่างจัดตกแต่งเหมือนห้องขายของทั่วไป มีห้องให้เลือกชมหลายขนาด แต่ที่รู้สึกแปลกใจมากๆ คือการจัดวางเลย์เอ้าท์ของห้องที่มันรูปทรงไม่สมมาตร คือไม่เป็นทรงเหลี่ยม แต่มันทรงเบี้ยวๆ เอียงๆ เว้าและเพิ่มนูนในบางมุม จะว่าเป็นอาร์ตมันก็ใช่ ผมไม่คุ้นกับห้องทรงแบบนี้ ผมว่าจัดวางผังยาก เพราะมันกำหนดมุมมาแต่ละอย่างค่อนข้างลงตัวหมดแล้ว แต่คิดอีกแง่ก็ได้งานยากดี ท้าทายความสามารถ สนุกดี
   ด้านนอกงานมีจัดเลี้ยงแบบบุฟเฟ่บนลานจอดรถ แขกในงานเป็นชาวต่างชาติราว 40% ครับ ผมไม่รุ้จักใครสักคน ก็เลยนั่งร่วมกับชาวต่างชาติ เป็นชาวเยอรมันคนหนึ่ง สองสามีภรรยาชาวอังกฤษ อีกคนเป็นอเมริกัน ก็คุยกันไปด้วยครับ สนุกดี ผมสอนคนเยอรมันแกะกุ้งด้วยช้อน แต่ในงานนี้เขาเลี้ยงกุ้งตัวใหญ่ เปลือกเลยแข็งมาก แกะด้วยช้อนไม่ถนัด เลยจัดมือเปล่าแม่งซะเลย
   อาหารในงานหลากหลายดีนะ เอาใจฝรั่งมากหน่อยด้วยการเสิร์ฟไวน์กันตลอดเวลา มีเบียร์ด้วย เหล้าก็มี อาหารที่หมดเร็วสุดคือบาร์บีคิว หมู เนื้อ ตามด้วยกุ้งย่าง และสเต็ค ผมเดินผ่าน 3 รอบ ไม่เคยมีเหลือเลย จนสุดท้ายยืนรอแม่งเลย จัดบาร์บีคิวหมูมา 1 ไม้ใหญ่ๆ มีแกงมัสมั่นเนื้อก็ตักมาชิมดูด้วยนะ แต่จานแรกกินข้าวผัดปูกับพวกผัดผักรองท้องตุนไว้ก่อนแล้ว เอาของดีๆ ใส่ไว้ก่อน จะได้เหลือพื้นที่ให้พวกของไม่ดีน้อยหน่อย
   น่าแปลกที่ในงานนี้ไม่มีของหวาน จะมีแต่ผลไม้ เออ งงมาก อยากกินขนมไทย ที่ปกติจะได้กินเฉพาะตามงานก็ไม่มี เรายังกินไม่อิ่มด้วยไง แถมในงานไม่รู้จักใครเลยน่ะ มีก็แค่เจ้า “เบิร์ด” เจ้าของงานที่เชิญมา เอก ไผ่ เล็ก ที่พอจะคุ้นเคยก็ไม่มา สุดท้ายก็ต้องเดินไปเดินมาแถวๆ ห้องตัวอย่าง จนช่วงหลังเบิร์ดเห็นผมเดินอยู่คนเดียว เลยเรียกมานั่งด้วยกัน ที่โต๊ะนี้ผมเจอนักแข่งดริฟท์ชื่อ “ตี๋ พลังชล” และ “เปียว ไฮด้า” อ้อ เจอ “พี่แดง พลังชล” ด้วย เลยสอบถามถึงอาการเจ็บของเขาเมื่อครั้งที่ชนกำแพงยางที่สนามบุรีรัมย์
   พี่แดงบอกยังเจ็บหลังอยู่ ตอนชนแล้วสายเบล์ทสองเส้นบนที่คาดไหล่โดนกระชากจนหลุด ทำให้ลำตัวท่อนบนเคลื่อน แต่เอกเรย์แล้วไม่มีอะไร คงแค่เจ็บกล้ามเนื้อ แต่ทุกวันนี่ยังไม่หายสนิทเลยนะ แสดงว่าวันแรกคงเจ็บน่าดู
   โหห ชนจนเบทล์หลุดที่ผมว่าผิดปกตินะ อุปกรณ์พวกนี้มันไม่น่าจะผิดพลาดกันได้ แต่พี่แดงเองก็ยืนยันว่าล็อคแน่นหนาแล้ว
   ที่โต๊ะนี้มีพี่คนหนึ่งผมจำชื่อไม่ได้ แต่เป็นเจ้าของทีมยาง West Lake ก็คุยกันนิดหน่อยแบบผ่านๆ แต่พี่เขากลับไปตอนสามทุ่ม ส่วนผมนี่สิ เริ่มหาว เริ่มง่วง แต่เจ้าเบิร์ดยังไม่สรุปว่าจะให้ผมนอนไหนดี
   ผู้คนเริ่มทยอยกลับ ผมเองก็เพลียและง่วงมากขึ้น เพราะตอนบ่ายนี่ไปลุยตากแดดถ่ายรูปตั้ง 2 ชม
   เริ่มดึกเข้า “แอน” พนักงานของทีมพลังชลเดินมาหา และพาเข้าที่พัก เป็นโรงแรมที่อยู่ด้านหน้าติดริมถนนนี่เอง ปัดโธ่ นี่ถ้ารู้ว่าอยู่ตรงนี้ ผมเดินมาอาบน้ำตั้งแต่เย็นและออกมางานใหม่อีกรอบไปแล้ว
   ห้องพักแบบธรรมดาๆ แต่ดีตรงห้องกว้างใหญ่ เตียงแข็ง และแอร์เย็น ไม่มีการตกแต่งเพื่อความสวยงามใดๆ ทั้งสิ้น เหมือนแม่งเอาไว้นอนเท่านั้น ก็พอได้นะกับราคาคืนละ 600 บาท
   กลางคืนปิดไฟนอน แต่ไอ้เสียงเพลงจากงานเลี้ยงแม่งยังไม่เลิกราเลย เฮ้ยย นี่เที่ยงคืนแล้วนะ !!! ระเบียงห้องพักผมมันก็ตรงกับสถานที่จัดเลี้ยงพอดีเป๊ะ เป็นอันว่าได้แค่หลับตา รูดม่านปิด ห้องก็ยังไม่มืด เพราะแสงจากด้านนอกทะลุผ้าม่านเข้ามา แต่ที่เด็ดกว่านั้นคือ
   แอร์ซิ่ง  !!!
กูนอนแล้วว่ะ พรุ่งนี้ค่อยมาเล่า ง่วงสัสๆ ๆ ๆ เพลียเหี้ยๆ

« Reply #10 on: December 20, 2015, 05:54:31 pm »
13 ธค 58
   0600 ตื่นแต่เช้าเหมือนเดิม กลางคืนดู “แอร์ซิ่ง” โคตรรำคาญเลย หน้าปัดแอร์ทั่วไปอย่างเก่งก็มีไฟ LED สีเขียว หรืออย่างร้ายสุดก็จะเป็นตัวเลขแสดงอุณหภูมิ แต่แอร์บางค่ายมีฟังชั่นปิดไฟแสดงผลนี้ด้วยนะ ดีมากเลย
   แต่ไอ้แอร์ซิ่งในห้องผมนี่ แม่งมีตัวเลขแสดงอุณหภูมิเปล่งแสงสีเขียวอย่างชัดเจน ถ้าเป็นเท่านั้นเหมือนแอร์ทั่วไปผมทำใจได้ แต่นี่แม่งเสือกมีไฟกระพริบไล่สีที่ด้านข้างตัวเลขทั้งสองด้าน ไล่แถบสีเลยมึง จากเหลือง ส้ม แล้วก็แดง ด้านละสิบกว่าดวง แม่งวิ่งไล่สีตลอดเวลาที่เปิดแอร์ เห็นแว๊บแรกกูนี่นึกว่าหน้าจอเครื่องเสียง ที่ไฟจะกระพริบไล่ออกด้านข้างทีละดวงตามคลื่นเสียง แว๊บๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
   ตอนปิดไฟนอน ไอ้ไฟห่านี่รบกวนสายตาสุดๆ จากเดิมที่เคยเห็นไฟสีเขียวสว่างแช่ (ในบางที่) ตอนนี้แม่งเป็นไฟวิ่ง !!! สัสสสส
   ระเบียงห้องอยู่ทิศตะวันออก ผ้าม่านเป็นแบบไม่ทึบแสง พอโดนแสงนิดเดียวก็ทะลุมาเกือบจะถึงเตียงนอนแล้ว 0600 พี่ฟ้าใสเลยนะ เลยลืมตาตื่นตอนนั้น แต่ก็เกลือกกลิ้งดูสารคดีในทีวีจนถึง 0700 ถึงอาบน้ำ เตรียมตัวเก็บข้าวของ
   ออกเดินทาง 0800 กินมื้อเช้าที่ไหนดีน้า เมื่อก่อนกินต้มเลือดหมูคุณศรีที่พัทยากลาง เช้านี้ก็คิดแบบนั้นนะ แต่พอไปถึงหน้าพัทยากลางรถติดมากๆ ที่ถนนสุขุมวิท กำลังก่อสร้างสะพานลอยข้ามแยก เลยขับตรงไปเรื่อยๆ จนมันเลยไปแล้ว เลยตั้งเป้าหมายใหม่ ไปกินที่จุดพักรถมอเตอร์เวย์เลยก็แล้วกัน น่าจะอีกสัก 1 ชม สบายมาก ขับขำขำ ไม่เร่งรีบ
   ตอนเช้ารถน้อยมาก ขับสบายดีจริงๆ เห็นรถจอดเสียข้างทางเลยนึกขึ้นได้ เฮ้ยย แวะจอดช่วยพวกเขาบ้างดีกว่า เลยเปลี่ยนมาขับเลนซ้าย เพื่อที่จะโฉบเข้าไปจอดได้สะดวก ขับไปสักพักเจอรถใหญ่เราก็เบี่ยงมาแซงขวา บางครั้งรูดยาวแซงทั้งขบวน พอทำความเร็วได้ก็แช่ไว้ เหลือบเห็นข้างหน้ามีรถจอดเสีย จะเบี่ยงเข้าซ้ายบางทีต้องเบรกลดความเร็วเราก็เกรงใจคันหลังที่ตามมา
   มาเจอรถเสียในจังหวะที่เราไม่สะดวกถึง 3 คัน โหห ต่อไปต้องขับช้ากว่านี้
   มาถึงจุดพักรถก็จอดตั้งแต่ต้นทางแล้วเดินไล่ดูที่ละร้านจนสุดท้าย เดินย้อนกลับมาทางเดิมก็ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะกินอะไรดี กาแฟ Starbucks คนแน่นเอียด แต่ถัดมาอีกนิดกาแฟ Tom Tom ไม่มีใครเข้าสักคน ร้านก็แนวเดียวกัน ตกแต่งสวยกว่า Starbucks เยอะมากๆ สำหรับคนทำธุรกิจแล้วผมว่าเรื่องแบบนี้มันน่าคิดนะ
   เห็นของกินเพียบจนละลานตา ขนมไทย ของฝาก ของพื้นบ้าน เฮ้ยย นี่มันมาแนวหนองมนเลยนี่นา จะซือของอะไรนิดหน่อยทีละชิ้นก็จะเจอแบบชิ้นละ 35 3 ชิ้น 100 อยากกินขนมหม้อแกงถาดเดียวก็จะไม่ได้ส่วนลด ซื้อขนมอะไรก็จะต้องจัดมา 3 ชิ้น ถึงจะได้สิทธิส่วนลด ผมเลยไม่ซื้ออะไรมาสักอย่าง
   แวะซื้อขนมเปี๊ยะมาฝากพ่อ ซื้อทองม้วนมาฝากแม่ แล้วตัวเองก็ไม่ได้กินอะไรสักอย่าง เดินมาหยิบกล้วยน้ำว้าในรถกินไป 3 ผล (กินไปขับรถไป)
   ถึงบ้านราว 1000 ทยอยเอาของลงเก็บ แต่ที่บ้านไม่มีใครอยู่เลย พ่อแม่ไปงานเลี้ยง ภรรยาพาลูกไปเรียนพิเศษ เข้ามาบ้านคิดว่าจะมีของกินอะไรบ้าง แต่เปล่าเลย ฝันสลาย มีแต่ของเก่าๆ เหลือ ๆในตู้เย็น
   เพลียโคตร เพราะนอนดึกตั้งแต่คืนวันเสาร์ เช้ามาขับรถอีก มาถึงบ้านก็เอนนอนพัก แต่ไม่ได้นอนหลับอะไร สลับกับการเล่น Uke หิวก็เปิดตู้เย็นหาของกินไปเรื่อยๆ เป็นแบบนี้ไปตลอดวัน
   เย็นดู The Voice วันนี้วันอวสานแล้วนะ ได้แชมป์จากทีมโจ้ ดีใจด้วยนะโจ้ ไม่ได้เจอโจ้นานหลายปีมากแล้ว
   กลางคืนเข้านอนเร็วโคตร 0830

« Reply #11 on: December 20, 2015, 05:58:17 pm »
14 ธค 58
   เข้านอนหัวค่ำ ไม่มีหมาเห่ารบกวนกลางดึก หลับยาวรวดเดียวถึงเช้า ขี่จักรยานไปซื้อโจ๊กให้มิว กลับมาซ้อม Uke เข้าสู่โหมดอาหารดีๆ กันต่อ เช้านี้มีคะน้าผัดน้ำมันหอย ปลาสลิดทอด ไข่ต้ม กระเทียมสด ข้าวกล้องโรยงาดำคั่วบด (ทำมาใหม่อีกขวดใหญ่ กินได้อีกนานเลย)
   เช็คน้ำมันเครื่องรถ 180SX ตอนเช้า (นานๆ เช็คที) เห็นว่าลดลงมาครึ่งหนึ่ง แปลว่าน้ำมันเครื่องเราขาดไปครึ่งลิตร (จากขีดบนสุดถึงขีดล่างสุดคือปริมาณน้ำมันเครื่อง 1 ลิตร) หากใครชักก้านวัดมาดูแล้วเห็นน้ำมันติดปลายๆ ไม้ก็อย่าตกใจคิดว่ารถตัวเองน้ำมันเครื่องแห้ง มันขาดแค่ลิตรเดียว ขับใช้งานในเมืองได้ตามปกติ อย่าเร่งเครื่องแรงลากรอบยาวนาน แต่ถ้าเติมให้เต็มสุดก็จะดีกว่า
   บ่ายไปฟิตเนส เริ่มด้วยเดินเร็วขึ้นเนินชัน 12% นาน 30 นาที ตามด้วยวิ่งสลับเดินอีก 30 นาที เหนื่อยเหี้ยๆ เลย เสื้อเปียกชุ่มโชก  พอจะมายกเวทต่อก็เพลียหมดแรง ต้องเดินออกไประเบียงผึ้งลมสักพักใหญ่
   กลับมาที่เครื่องเล่นเวทก็ต้องเลือกเล่นแค่บางอัน ด้านหลังผมเปียกชุ่มโชก กลัวพนักพิงเขาจะเลอะเหงื่อน่ะ แต่ก็เล่นแบบเนือยๆ เพราะหมดแรง
   กลับถึงบ้านอย่างง่วงเลย กลางคืนซ้อม Uke อ่านหนังสือ นอน จบไปอีก 1 วัน

« Reply #12 on: December 20, 2015, 06:01:05 pm »
15 ธค 58
   ขี่จักรยาน 30 นาที วันนี้เริ่มมีไอเย็นๆ ขี่แล้วสบายใจดี
   เช้าอยู่ร้าน บ่ายไปฟิตเนส กลับมาบ้านตอนเย็นกินโยเกิต ใส่จมูกข้าวสาลี 3 ช้อน งาดำ 1 ช้อน ได้กินแบบนี้รู้สึกดีต่อสุขภาพหน่อย

« Reply #13 on: December 20, 2015, 06:19:35 pm »
16 ธค 58
          ขี่จักรยานยามเช้านี่ช่างสดชื่นเสียจริง ลมหนาวมาอย่างเป็นทางการแล้ว แต่จะมานานแค่ไหน ไม่มีใครตอบได้ (ผมเดาว่าไม่กี่วันเท่านั้นแหละ)
          บ่ายไปฟิตเนส เดินเร็วแบบเดิมอีกแล้ว แม้จะเพลียงเร็วแต่ก็ชอบตรงที่เรียกเหงื่อได้ดีจริงๆ แต่จัดหนักตั้งแต่เริ่มต้นมันก็ทำให้เพลียอ่อนล้าได้ง่าย อารมณ์เหมือนเมื่อวานเป๊ะเลย ออกแนวง่วงๆ ด้วยซ้ำ อยากหลับ
          งานศพของสมเด็จพระสังฆราชจัดงานยิ่งใหญ่ แบกโกศเดินไปยังวัดเทพศิรินทร์ ผู้คนกราบไหว้กันตลอดทาง อิจฉานักเรียนเทศศิรินทร์ที่ได้ถวายงานศพอย่างใกล้ชิด ทางโรงเรียนถึงขนาดให้เด็กค้างกันที่โรงเรียนเลย
          ในหลวงให้เจ้าฟ้าชายฯเสด็จในพระราชพิธีแทนตลอดวัน แต่ตัวในหลวงเองมากราบพระศพด้วยพระองค์เองตั้งแต่เมื่อคืนนี้ตอนตีสามเรียบร้อยแล้ว นั่นแปลว่าโกศที่อยู่ในขบวนวันนี้คือโกศเปล่าๆ มีเพียงเส้นผม จีวร และจัดทำเป็นแค่พระราชพิธีเท่านั้น

« Reply #14 on: December 20, 2015, 06:21:24 pm »
17 ธค 58
          ตื่นมารีบเอาจักรยานออกขี่เลย ลมหนาวเริ่มแรงอย่างชัดเจน ผมใส่เสื้อกล้ามขี่นี่เย็นสบายดีจริงๆ เลย
          มื้อเช้ากินลาบเห็ด แต่น้ำจากหอมแดงออกมามากเกินที่คาดคิด ทำให้ลาบรสชาติจืดลงไปเยอะมาก เลยไม่ค่อยอร่อยเท่าที่ควร
          บ่ายมีประชุมที่สุขุมวิท กลับออกมาอีกทีตอนเย็น รถติดแบบสาหัส ก็ต้องทนกันไปครับ อยากจะใช้รถไฟฟ้า แต่ไม่สะดวกตรงที่จอดรถยนต์นี่แหละครับ ไกลจากผม และค่าใช้จ่ายสูง จอดที่ลานจอดรถของ BTS เขาคิดวันละ 80 บาท คิดเหมารวดเดียวเลย ไม่มีคิดเป็นชั่วโมง
          กลับมาบ้านแบบหิวๆ กินกล้วยน้ำว้าไป 4 ผล หึหึ รีบอาบน้ำ หลับเร็วเลยคืนนี้