Author Topic: ตค 58  (Read 948644 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ตค 58
« on: October 04, 2015, 12:14:14 pm »
1 ตค 58
    เช้านี้จัดไปอีก 1.30 ชม บ๊ะ ซัดเกิน 1 ชม ติดต่อกันสองวันแล้วนะ เหงื่อเพียบจริงๆ ครับ ช่วงแรกวิ่งความเร็วปกติ 30 นาทีสุดท้ายวิ่งแบบสลับช่วงความเร็ว เหงื่องี้ทะลักเลย
   อาหารเช้าเป็นแกงจืดเต้าหู้ใส่เห็ดเข็มทอง ไข่เจียวต้นหอม ข้าวกล้อง ไม่มีเนื้อสัตว์เลย มานึกดู เอ๊ะ เมื่อวานตลอดวันเราก็ไม่ได้กินเนื้อสัตว์เลยสักนิดนี่นา
   ไปถึงร้านขายของก็ไปยกของในโกดังต่อเลย ยังดีลังเล็กๆ ไม่หนักมาก จัดไปขำขำ จนกระทั่งบ่ายก็ไปธนาคาร อ้อ เช้านี้ไม่ได้ไปส่งมิว เขาหยุด นัดเพื่อนโรงเรียนประถมไปเจอกันที่โรงเรียน คงจะไปเที่ยวกัน ก็ปล่อยให้เขาเรียนรู้ชีวิตตัวเองครับ แต่มีคำเตือนเขาก็คือ อย่าชวนเพื่อนกินของแพงๆ อาจมีบางคนที่เขาไม่ค่อยมีเงิน
   เข้ามาบ้านตอนบ่ายแก่ๆ มีเมี่ยงคำ โห ของชอบเลย เพิ่งมาชอบแหละนะ สมัยเด็กๆ นี่ไม่เคยแตะเลย มาชอบก็เพราะว่ามันมีผักสด และสมุนไพร อิ่มท้องนานดี ไม่มีการทอด ปิ้ง ย่าง ฯลฯ แบบนี้ใช่ไหมที่วัยรุ่นเรียก “กินคลีน”
   ได้ยินตอนแรกแล้วงงนะ เฮ้ย กินแบบสะอาดหรอ
   อืมม แปลว่าที่ผ่านมามึงแดกของสกปรกหรอ

IOS 9.0.2 มาแล้ว เร็วโคตรๆ เลย อาทิตย์ก่อนเพิ่งจะ 9.0.1 ผมงี้รีบกด Install โดยไม่รีรอเลย ของเก่าแม่งเน่ามาก เครื่องช้าลงแบบเห็นได้ชัด นี่ขนาดผมใช้แค่โปรแกรมพื้นฐาน ไม่ได้ใช้หน่วยประมวลผลแบบโหดๆ เลยนะ
   สัก 15 นาทีก็อัปเดทเสร็จ ผมรีบเช็คโปรแกรมไลน์ก่อนเลย ผลปรากฏว่า ยังคงส่งสติกเกอร์ และใช้ข้อความเสียงไม่ได้เหมือนเดิม เฮ้ออ ใครใช้ตัว 8 อยู่นี่ ผมขอเลยนะว่าเอ็งถือไว้ยาวๆ เลย
   เย็นออกไปรับมิว แวะซื้อไส้กรองบ่อปลา อาหารปลา
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: ตค 58
« Reply #1 on: October 04, 2015, 12:15:25 pm »
2 ตค 58
   ฝนตกพื้นเฉอะแฉะ งดวิ่ง เปลี่ยนเป็นเดินเร็ว 1 ชม แทน ก็ดีเหมือนกัน จะได้ใช้กล้ามเนื้อขาคนละชุดบ้าง
   บ่ายไปห้าง เดินเล่นจนเบื่อแล้วนะนี่ วันนี้เจอ “แต๋ม” อีกแล้ว ก็แค่พูดคุยทักทายกันน่ะครับ ตอนนี้ผมไม่มีงานโฆษณาใดๆ เหลือค้างอีกแล้ว ถ้าเขาสนใจและติดต่อมาตอนนี้ ผมนี่ทำหน้าไม่ถูกเลยล่ะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: October 04, 2015, 12:19:42 pm »
3 ตค 58
   ฝนปรอย ไม่ได้ออกกำลังกาย เล่น Uke แทน 1 ชม ได้ฝึกสมองอีกซีก

บ่ายเข้าไปคอนโด ทำความสะอาด เปิดแอร์ นั่งพัก รอจนเย็นก็ไปรับมิวที่รถไฟฟ้า วันนี้ไม่นัดในห้างแล้ว โคตรเบื่อเลย รถติดมากอีกด้วย
   เวปของหน่วยงานรัฐโดนโจมตีจากชาวเนทจนล่ม เพราะผลของการเปิดแย้มๆ ว่าจะใช้ระบบ Single Gateway
   ได้ยินปุ๊บคนก็ต่อต้านกันแล้ว แต่ไม่คิดกันหน่อยหรอกหรือครับว่าเขาคิดมาตรการนี้มาเพื่ออะไร
   เหตุผลที่จริงของเขาก็คือการตัดแขนตัดขาพวกลูกน้องทักษิณต่างหาก เขาไม่ได้ต้องการจะมาอ่านไลน์ อ่านเฟซบุ๊คของบุคคลทั่วไปหรอก
   แถมระบบ Single Gateway ยังสามารถตรวจจับอาชญากรต่างๆ ได้อย่างง่ายดายมากๆ โดยเฉพาะมือระเบิดราชประสงค์ ถ้าใช้ Single Gateway นี่แป๊บเดียว ตรวจเจอแล้ว เพราะเขาตามจากประวัติการใช้โทรศัพท์
   คนดีๆ ไม่เห็นจะมีอะไรต้องกลัวเลยสักนิด ผมล่ะโคตรงง
   และที่พวกมึงจะงงมากกว่านั้นก็คือ ไอ้คนตั้วตั้งตัวตีต่อต้าน Single Gateway น่ะมันคือกลุ่มพวกเสื้อแดง ตอนนี้เขากำลังได้ใจที่ดึงชาวไซเบอร์ที่หลงความอิสระ โดนมันพาไปโจมตีถล่มวเวปของราชการของประเทศเราเสียเอง เฮ้ออ เมื่อไหร่จะฉลาดเสียทีกันนะ เป็นแบบนี้นี่เข้าทางพวกมันเลย และถ้ามันรู้ว่าเริ่มมี “สาวก” ล่ะก็ รับรองจะต้องออกมาตรการเหี้ยๆ ออกมาโจมตีภาครัฐเข้าให้อีก
   โง่ไปแล้ว ก็ถอนตัวกันออกมาครับ และช่วยเปิดใจกว้างๆ ลุงตู่คนนี้รักดีต่อแผ่นดินแน่นอน

« Reply #3 on: October 04, 2015, 06:07:06 pm »
4 ตค 58
   พามิวออกไปใส่บาตร (เขาเรียกใส่บาตร หรือตักบาตรกันนะ) ตักกันแบบเป็นทางการปีละหนตอนวันเกิด เขาเกิดพรุ่งนี้ แต่เราสะดวกตักกันวันนี้ ก็เลยจัดไป
   เสร็จแล้วก็กลับมาบ้าน ระหว่างทางบนรถก็คุยกันว่าวันนี้จะทำอะไรกันบ้าง ภรรยาบอกมิวมีเรียนพิเศษที่ใหม่ เรียนกันที่บ้านครู เรียนเช้าจรดเย็น มีพักบ้างตามเหมาะสม
   เฮ้ยย ผมมั่นใจว่าไอ้แบบนี้มิวไม่ได้ไปขวนขวายหาเรียนเองแน่ๆ พอถึงบ้านเลยคุยกับภรรยา เขาบอกมีคนแนะนำมา ผมไม่เห็นด้วยที่จะต้องเรียนกันยาวนานขนาดนั้น เลยบอกว่าให้มิวเขาทดลองเรียนดูได้ แต่ถ้าเขาไม่อยากเรียน ก็อย่าไปบังคับเขา
   วิธีที่จะให้เด็กเก่ง อย่างแรกคือต้องให้เขาสนใจ เปิดใจยอมรับในตัววิชานั้นๆ ก่อน ถ้าใจไม่เปิดรับ เรียนไปก็เท่านั้น ได้เสียเงิน ได้เสียเวลา แต่ไม่ได้อะไรกลับมาในสมอง

วันอาทิตย์มาถึงแบบเงียบๆ เฉยๆ ตอนเด็กๆ นี่เราเฝ้ารอวันอาทิตย์อย่างเดียวเลยเพราะพ่อแม่จะได้พาไปเที่ยว ความบันเทิงยุคก่อนมีอยู่ไม่กี่อย่าง ต้องให้พ่อแม่จัดให้ ต่างกับเด็กยุคนี้ที่ผมมักจะบ่นว่า “ลูกไม่มีเวลาให้พ่อแม่”
   iPhone มันเอาเวลาของลูกผมไปครับ ลูกใช้ชีวิตอยู่กับโทรศัพท์ที่เชื่อมต่ออินเทอร์เนทจนไม่สนใจพ่อแม่กันแล้ว
   น่าเศร้าเน๊อะ และจะสุดเศร้าหากรู้ว่าคนเอา iPhone มาให้ลูกนั้นคือภรรยาผมเอง ตอนแรกก็เอา iPhone 5 มาให้ อยู่ได้ไม่ถึงปี แค่ไม่กี่เดือนที่แล้วลูกบอกอยากได้ iPhone 5S ก็ยังไปจัดมาให้อีกเครื่อง
   ผมงี้ใบ้แดกไปเลย
   เครื่องเดียวผมก็โคตรโมโหแล้ว นี่เอาอีกเครื่องมาให้ลูกอีก
   เฮ้ยย ผมไม่เข้าใจความคิดของเขาเลย แต่ไม่กล้าถามนะ กลัวจะทะเลาะกัน เราไม่เคยทะเลาะกันเลยสักครั้งเดียว
   ครุ่นคิดมาหลายเดือน มองมุมไหนก็ไม่เห็นถึงเหตุผลที่ให้ลูกใช้ iPhone ถึง 2 เครื่อง
   แม่ง งงแบบไม่รู้จะงงไปไหนเลยน่ะ
   คือถ้าแบบได้เครื่องใหม่ ขายเครื่องเก่า แบบนี้โอเค แม้จะไม่เห็นด้วย แต่ก็เข้าใจ
   iPhone มันไม่ใช้โทรศัพท์นะครับคุณพี่ มันคือ Multimedia Device ที่มีฟังชั่นการโทรศัพท์แถมมาให้
   สิ่งเลวร้ายในสังคมต่างๆ ที่พ่อแม่เคยป้องกัน ตอนนี้มันมาหาลูกเราได้โดยตรงแล้ว มีเครื่องเดียวนี่กูก็เซ็งเหี้ยๆ แล้ว นี่ยังเอามาแถมให้อีกเครื่อง
โหหห แม่ดีเด่นแห่งชาติเลยนะนั่น
   มีสองจอยังไม่พอ ยังไปเอา ipad mini จากแม่ผมมาใช้อีกอัน ตอนกลางคืนนี่เปิดกันทีเดียว 3 จอ ชนิดที่ทิมเห็นแล้วยังอดทึ่งไม่ได้ สตีฟรู้ข่าวคงจะตายตาหลับ
   ผมอยู่บ้านแบบเหงาๆ วันนี้ยิ่งรู้สึกเหงามากๆ ๆ ๆ เหงาแบบชนิดที่ว่าหากไม่ได้แต่งงาน ผมคงจะไปอยู่บ้านที่ระยองแล้ว และคงอาจจะหายไปจากสังคมเลยก็เป็นได้
   ได้ฤกษ์เอาถั่ว maruti หลอดสุดท้ายที่เป็นรสต้มยำออกมาชิมพร้อมทำบทสรุปการทดสอบชิม รอเรียบเรียงและจัดส่งให้แก่โก้ (เจ้าของผลิตภัณฑ์) ในลำดับต่อไป
   อยู่บ้านแบบเบื่อๆ วิเคราะห์ตัวเองแล้วนะ อาการคล้ายโรคซึมเศร้า ยังไม่ถึงกับฆ่าตัวตาย แต่มันหนักกว่านั้นอีก ก็คืออยากใช้ชีวิตเป็นคนจร ไอ้ไอเดียนี้เริ่มมาหลายเดือนแล้วนะ โหดสัสเลยกู
   เย็นดู The Voice ด้วยคอนเสปเดิมๆ คือไม่ได้ฟังเพลงอะไรเลย ผมดูแต่ละคนเขาตามหาความฝันด้วยความชื่นชมและยินดีด้วย ฉะนั้นรายการนี้จะสนุกสำหรับผมก็เฉพาะแค่รอบแรกที่เรียก Blind Audition เท่านั้นเอง ที่เหลือมันคือการแสดงล้วนๆ ไปจนถึงรอบสุดท้ายค้นหาแชมป์ประจำปีก็ยังไม่รอด

พายุ “มูจีแก” กำลังขึ้นฝั่งทางตอนใต้ของจีน กวางตุ้ง และกว่างสีเจี้ยน โดนหนัก ต้องอพยบคนกว่า 300,000 คน !!! ไทยเราไม่อยู่ในแนวพายุ แต่ภาคเหนือ อีสาน ก็ต้องเจอฝนหนัก ส่วนทางกรุงเทพฯไม่อยู่ในแนวทางพายุเลยแม้แต่น้อย ก็ยังโดนฝนถล่มกันเป็นหย่อมๆ เทหนักมาตรงไหนก็ท่วมครับ โดยเฉพาะตามจุดก่อสร้างถนน เพราะมันยังไม่มีท่อระบายน้ำ
   ส่วนคืนของวันที่ 3 ตค ในเขตเฟรนช์ ริเวียร่า คานส์ ชายฝั่งทะเลเมดิเตอร์เรเนียน ทางตะวันออกเฉียงใต้ของฝรั่งเศส มีเหตุน้ำท่วมฉับพลันที่เกิดจากฝนตกหนักต่อเนื่องนาน น้ำไหลหลากมาอย่างแรงเหมือนที่พัทยาบ้านเราเมื่อก่อนหน้านี้เลย น้ำแม่งไกลบนถนนยังกะน้ำตก ส่งผลให้มีผู้เสียชีวิต 16 สูญหาย 6 อย่างโหดเลยล่ะ

« Reply #4 on: October 07, 2015, 04:22:17 pm »
5 ตค 58
   ตื่นสายโคตร ตอนตีสามไอ้ถุงเงินกับไอ้ถุงทองมันกัดกันเสียงดังหนวกหูมากๆ เริ่มโตก็กัดกันบ่อย แต่นี่เป็นครั้งแรกที่มากัดกันตอนกลางคืน รำคาญฉิบเป๋งเลย ผลที่ตามมาก็เลยเป็นแบบทีเห็น ตื่นเอาตอนเกือบจะ 0600 หึหึ 
BMW Thailand ฉลองครบรอบ 15 ปี นั่นก็แปลว่า Racing Club ของผมหยุดพักมา 15 ปีแล้วเช่นกัน รถคันที่ผมทดสอบอย่างเป็นทางการคือ BMW 5 Series ตอนนั้น BMW Thailand เพิ่งจะเข้ามาทำตลาดในประเทศไทย มี “พี่อ้วน” รับตำแหน่งสื่อสารองค์กร
มิวยังคงเรียนพิเศษอย่างต่อเนื่อง ตอนเช้าไปส่งที่รถไฟฟ้า แต่แปลกใจที่ตอนกลางวันโทรมาบอกว่าเลิกเรียนแล้ว สอบถามไป เขาบอกว่า เขาปรับเวลาเรียนใหม่ เขาที่ว่าก็คือตัวเขาเอง
ไปรับที่จุดนัดพบสถานีรถไฟฟ้าเช่นเคย กลับเข้ามาบ้านเร็วหน่อย มิวบอกเหนื่อย อยากพัก อยากนอน แต่พอถึงบ้านนี่รีบเอา Lego มาต่อเลย บอกว่าอันนี้เขาเอาเงินตัวเองซื้อ ตอบอย่างภูมิใจเลยนะ สงสัยจะให้ของขวัญวันเกิดตัวเอง
วันนี้วันเกิดเขานะ อายุ 14 ปีเต็มแล้ว เริ่มโตมากขึ้นทั้งร่างกายและจิตใจ ผมไม่ให้อะไรเขาในวันเกิด ไม่มีงานเลี้ยง ไม่มีเค๊ก ไม่มีการ์ด มีเพียงพิธีทางพุทธที่ไปใส่บาตรเมื่อวานนี้
วันเกิดก็คือวันครบรอบอายุของเราเท่านั้น มันก็คือวันธรรมดาๆ วันหนึ่ง อย่าไปบ้าตามฝรั่งที่ชอบมี “อีเวนท์” ครบรอบวันเกิด วันแต่งงาน วันโน่น วันนี่ แล้วแต่จะไปเสาะแสวงหามา ทุกสิ่งอย่างล้วนเป็นหนีงในพิธีของงานอีเวนท์ที่เขา “หาเรื่อง” จัดงานกันขึ้นมา
มันเกิดมาจากพวกคนดัง ดารา นักธุรกิจใหญ่ๆ เขาทำกันโน่น มีผลเพื่อโปรโมทตัวเองและกิจการที่เขาทำอยู่
เย็นมิวเอา Lego ที่ต่อเสร็จมาให้ดู ผมงี้ตาค้างเลย มันคือยาน Starwars ลำใหญ่มากๆ เลยถามมิวว่าราคาเท่าไหร่
“5000 กว่าบาทครับ” มิวตอบหน้าตาเฉย
โห ได้ยินแล้วอยากจะเป็นลมทันทีเลย เหวอแดก
“แต่มิวใช้เงินตัวเองซื้อนะ และได้ส่วนลด 10%”
เงินมิวก็จริง แต่มิวใช้เงินแบบนี้ไม่ได้นะลูก เงินของมิวมีไว้เพื่อซื้อของใช้จำเป็น ใช้เพื่อสร้างชีวิต เพื่อการเรียนในอนาคต
มิวฟัง แต่ก็คงไม่สนใจอะไร
วันนี้วันเกิดเขา ผมไม่อยากดุ แต่ก็แอบหวังว่าเขาคงจะสำนึกได้เองในเร็ววัน

« Reply #5 on: October 07, 2015, 04:25:05 pm »
6 ตค 58
   ฝนตกตอนเช้าอีกแล้ว ไม่ได้วิ่งก็ซ้อม Uke แทน ไม่ได้ออกกำลังกาย แต่การเล่นดนตรีที่ต้องขยับปลายนิ้วมากๆ เช่นเปียโน กีตาร์ เครื่องเป่า ฯลฯ เช่นนี้ล้วนเป็นการฝึกสมองในทางอ้อม ปลายนิ้วมือเรามีเส้นประสาทจำนวนมาก หากได้ขยับบ่อยๆ สัมผัสบ่อยๆ ก็จะเป็นการกระตุ้นสมองโดยตรง ขณะที่ผมพิมพ์ไดอารีชีวิตอยู่นี่ก็เป็นการฝึกสมองเช่นกันครับ
   บ่ายไปรอมิวที่เดอะมอลล์ ไปถึงก็เข้าร้าน SE-ED ทันที ยืนอ่านแบบเพลินมากๆ เจอพ็อคเก็ตบุ๊คจักรยานด้วย รีบเปิดอ่านทันที อยากรู้สไตล์ของเขาน่ะ เพราะผมเองก็เขียนพอกเก็ตบุ๊คทิ้งไว้หลายปีแล้ว ตั้งแต่ปี 52 มั้ง ดองแม่งไว้เรื่อยๆ เพราะยังหาคนเขียนการ์ตูนภาพประกอบไม่ได้
   พอรู้ว่าสไตล์ของเขาและเราไม่เหมือนกันก็โล่งอก แต่ถ้าทิ้งไว้แบบนี้ไปนานเข้าผมว่าสักวันตัวเองต้องช็อคแน่ๆ ที่มีหนังสือแนวเดียวกันออกมา
   ถึงตอนนั้นไม่ต้องมาอ้างหรอกนะว่า เฮ้ย กูคิดไว้นานแล้ว หึหึ มึงคิด แต่เขาทำก่อนเฟ้ยยยย
   กลางคืนแอบเห็นใบเสร็จ Starbucks อ่านแล้วใจหาย มิวกินเครื่องดื่มแก้วละ 185 บาท เชียวหรือนี่ เขาหลอกผมมาตลอดว่าเลิกกินแล้ว ไม่กินแล้ว แต่ที่ไหนได้ กลายเป็นการโกหกล้วนๆ เลย ผมใช้เงินแบบโคตรประหยัด ออกแนวขี้เหนียวเลยก็ว่าได้ ก็เพราะเก็บเงินให้เขาเรียนนักบินตามที่เขาฝัน ผมไม่ซื้อมือถือใหม่ ไม่ซื้อคอมฯ ไม่ซื้อรถ ไม่ไปต่างประเทศ ไม่เคยฟุ่มเฟือย ฯลฯ ทั้งหมดก็เพื่อเหตุผลเดียวเท่านั้น
   เสียใจว่ะ

« Reply #6 on: October 07, 2015, 04:26:29 pm »
7 ตค 58
   ออกวิ่ง 1 ชม วันนี้ไฟส่องสว่างเสียไปหลายจุด ต้องวิ่งระวังให้มาก กลัวเหยียบหอยทากที่ชอบออกมาเดินเล่นตอนกลางคืน เช้านี้จับเข้าข้างทางได้เกือบสิบตัว รู้สึกดีนิดๆ ที่ช่วยชีวิตพวกมันได้ แต่วันได้เผลอเหยียบเข้าก็ต้องกล่าวขอโทษจากใจเหมือนกัน
   ผมถ่ายภาพอาหารเช้าที่ตัวเองกินส่งไปในไลน์กลุ่มเพื่อนมหาวิทยาลัย เนื่องจากมีเพื่อนชื่อ “อุ้ย” มีอาการตับอักเสบ น้ำหนักตัวมาก เลยขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนกลับมาสุขภาพแข็งแรงดีดังเดิม
ผมชวนเพื่อนๆ ลดน้ำหนักกันน่ะครับ เรากินอะไร ทำอะไร ก็โพสบอกในกลุ่มตลอด แรกๆ ก็บอกวิธีการดื่มน้ำ วิธีการหายใจ วิธีคิดต่างๆ บอกเกร็ดสุขภาพเล็กๆ น้อยๆ ทุกวัน เช่น ผลไม้ดีทุกอย่างแต่ต้องกินตอนท้องว่าง น้ำตาลคือสิ่งที่ร้ายกาจที่สุด ร้ายเสียยิ่งกว่าน้ำมัน และแป้งอีก ฯลฯ
   กลางวันฝนตก ผมต้องไปธนาคารพอดี ขับรถออกไปแล้วล่ะ แต่ที่สี่แยกมีรถเมล์เล็กไปชนเกาะกลางเข้า ตำรวจปิดถนนห้ามเลี้ยวขวาในทิศทางที่ผมต้องการไป เอาไงดีวะ บังคับเลี้ยวซ้าย แต่จะไปกลับรถมาก็เจอท้ายแถวยาวเว่อร์ จึงเข้าซอยทางลัดกลับมาจอดที่ร้านแบบเดิม แล้วเดินไปธนาคารแทน
   ในรถมีเสื้อกันฝนติดไว้พอดีครับ ขอแพงด้วย ซื้อมาแล้วใช้ไม่คุ้ม เอามาไว้ในรถนี่แหละ จะได้ใส่ตอนฉุกเฉิน ถ้าแขวนอยู่ในตู้เสื้อผ้า มันก็คงยังไม่ได้ใช้ต่อไป
   เป็นเสื้อกันฝนที่ใส่สบายนะ ไม่ร้อนอบอับ แปลกดี เนื้อผ้าระบายอากาศได้ แต่ก็กันน้ำด้วย ชอบตรงขอบของฮู๊ดมีโครงลวดดัดได้ ทำให้มันกันฝนได้คล้ายแก๊ปหมวกเล็กๆ
   เดินลุยฝ่าฝนจนกางเกงและรองเท้าเปียก มาถึงบ้านก็ถอดผึ่งเลย
   วันนี้ไม่ต้องรับมิว เขากลับมาบ้านเองตั้งแต่กลางวัน ตอนเช้าไปฟังผลสอบ พอรู้ว่าผ่านทุกวิชาก็โทรมารายงานและไปเรียนพิเศษต่อที่สยาม แต่ขอเลิกครึ่งวันเช้าเพราะบอกว่ารู้สึกเพลียๆ
   กลับมาถึงบ้านเจอตู้เย็นใหม่ เฮ้ย งง ของเดิมก็ไม่เสีย แม่บ้านบอกว่า แม่ผมจะเอาเครื่องเก่าไปไว้บ้านอีกหลังหนึ่ง เลยเอาเครื่องใหม่มาใช้แทน
   ผมเองก็เพิ่งรู้นะครับว่าตู้เย็นใหม่ๆ พอมาถึงบ้านเรานี่เขาห้ามเสียบปลั๊กทันทีนะ ต้องรอสัก 3-4 ชม ก่อน อันนี้พอเข้าใจ เพราะไปหาข้อมูลมา เขาบอกว่าขณะขนย้ายนำส่ง ตู้เย็นอาจมีการเอียงบ้าง ทำให้น้ำยาไหลไปในทิศทางอื่น การตั้งไว้นานๆ ก็เพื่อให้น้ำยาไหลกลับมาเข้าที่มอเตอร์คอมเพรสเซอร์ พอเสียบปลั๊กคอมฯก็ทำงานทันที ปั๊มน้ำยาได้เต็มที่
   แต่หากขนย้ายมาถึงแล้วเสียบปลั๊กทันที คอมฯจะปั๊มเอาแค่ลมไปเรื่อยๆ ทำให้คอมฯโทรม ตู้เย็นก็เย็นช้า และอาจทำให้คอมฯอายุสั้นได้ง่าย
   ดีบอกผมว่าช่างบอกให้รอ 6 ชม หลังจากเสียบปลั๊กแล้วค่อยนำของใส่ตู้เย็น
   ห๊ะ ไอ้แบบนี้ผมงง ชักไม่เชื่อแล้ว แต่หาข้อมูลในอินเทอร์เนทก็ไม่เจอ เลยโทรถามแผนกลูกค้าสัมพันธ์ เขาตอบมาว่าถ้าตู้มันเย็นตามที่เราพอใจก็ใช้งานได้เลย ช่างคงจะอยากให้ตู้เย็นเต็มสเปค ของกินของใช้ที่เราใส่ไปจะได้ไม่เสีย
   ผมว่าไอ้การทิ้งของไว้ข้างนอก 6 ชม นี่แหละครับ จะเป็นตัวทำให้ของเสียโดยตรงมากกว่า
   มิวบอกรู้สึกเพลีย แต่พอมาถึงบ้านก็เอาแต่เล่นโทรศัพท์ ผมรู้ทันทีว่าอนาคตอันใกล้จะมีข่าวร้ายๆ ของการใช้มือถือมากๆ ออกมาเรื่อยๆ อย่างตอนนี้ก็แค่สายตาเสีย สมาธิสั้น ไม่สนใจสิ่งรอบตัว แต่วันหน้าอาจไปไกลถึงเรื่องจิตวิทยาที่ส่งผลต่อการดำเนินชีวิต
   เฮ้ย เกี่ยวนะ อย่างผมที่ชอบอยู่คนเดียว ก็เพราะตอนเด็กๆ เรามีปม ผมอยู่โรงเรียนอัสสัมชัญที่เด็กส่วนใหญ่ฐานะดี วันหนึ่งตอน ม3 ผมไปหาเพื่อนที่บ้านแล้วแม่เขาไม่ให้เข้า บอกว่าลูกเขาไม่อยู่ ผมงี้งงไปเลย บอกว่านัดกันไว้ แม่เขาก็ยืนยันว่าลูกเขาไม่อยู่
   มานึกทีหลังก็คงจะเป็นเพราะเราแต่งตัวโทรม เก่า ไม่มีรถขับเหมือนเด็กคนอื่น
   อ้อ เพื่อนกลุ่มผมนี่มีรถขับกันทุกคนตั้งแต่มัธยมต้นเลยนะ บ้านเพื่อนคนแรกไม่ชอบผม ผมก็ไม่ว่าอะไร แต่ในเวลาเดียวกันบ้านของ “ชัย ธวัชชัย” นี่เขากลับใจดีกับผมมากๆ แบบคนละเรื่องกับไอ้บ้านเพื่อนคนแรกเลย
   ตอนปิดเทอมผมไปค้างบ้านชัยเล่นกันอยู่ 4-5 วัน ยุคนั้นผมได้เล่นวีดีโอเกมอันแรกของโลกคือ Hatari เกม Pong ผมก็ยังเคยเล่น พ่อ แม่ พี่ น้อง และคนทำงานบ้าน ของบ้านหลังนี้ใจดีกับผมทุกคน ยังคงประทับใจอยู่ ณ เวลานี้
   กลางวันเล่นกันอยู่บ้าน กลางคืนขับรถเล่น เฮ้ยย สมัยก่อนไม่ได้เรียกซิ่งนะ ขับไปกินพิซซ่าแถวสุขุมวิท กินไอติม กินแมคโดนัล (ยุคผมนี่แมคโดนัลสาขาแรกคือที่อมรินทร์พลาซ่า)
   จนช่วงหลังบางวันชัยไม่อยู่บ้าน ผมยังเล่นกับ “เล็ก จรินทร์” ได้แทนเหมือนเป็นเพื่อนกันเลย บ้านหลังนี้ทำให้ผมรู้สึกดีเอามากๆ ครับ
   บ้านชัยโดนเวนคืนทำทางด่วนสีลม ทำให้เขาย้ายไปอยู่แถวสุขุมวิท 62 ผมเลยไม่เคยไปบ้านใหม่ของเขาอีกเลย และมันตรงกับช่วงที่ผมย้ายโรงเรียนไปอยู่สวนกุหลาบอีกด้วย เลยขาดการติดต่อกัน จนมาเจอกันอีกที่เมื่อหลายเดือนก่อนในเฟซบุ๊ค
   ผมคิดเสมอว่าตัวเองอยู่คนเดียวบนโลกได้ คิดแบบนี้ตั้งแต่เด็ก เลยหัดทำอะไรทุกสิ่งอย่างด้วยตัวเองคนเดียว พอทำได้ เราก็มั่นใจขึ้นเรื่อยๆ แถมตอนผมไหว้พระขอพร ผมจะขออยู่อย่างเดียวซ้ำๆ นั่นคือ “ขอให้สิ่งที่ผมทำลงไปเป็นสิ่งที่ถูกต้อง”
   ไม่เคยขอโชคลาภเงินทอง ขอให้คะแนนดีๆ ขอให้รวย ขอให้ได้โน่นได้นี่ ถ้าจะขอของก็มีแต่ขอให้คนอื่น เช่น ขอให้พ่อแม่แข็งแรง ขอให้คนนั้นคนนี้มีความสุข ฯลฯ
   การอยู่คนเดียวของผมมันนานมากๆ จนตกผลึก รู้จักตัวเองอย่างดีว่าต้องการอะไรในชีวิต พอมีเป้าหมายที่ชัดเจนแล้ว ก็ซัดแม่งเลย

« Reply #7 on: October 09, 2015, 05:38:10 pm »
8 ตค 58
   ออกวิ่งไปอีก 1 ชม ช่วงนี้วิ่งไปก็นึกถึงเพื่อนๆ เราไปด้วย นี่ถ้าวิ่งเผื่อกันได้ก็ดีสินะ ผมจะวิ่งเผื่อพวกเขาทุกคนเลย วิ่งไปก็สวดมนต์ ภาวนา ทำสมาธิ ฯลฯ รู้สึกดีครับ เหมือนนั่งสมาธินั่นแหละ แต่เราทำขณะร่างกายเคลื่อนไหว ออกแนวแปลกๆ หน่อยนะ แต่ผมว่าพอได้เหมือนกัน ขอให้จิตเรานิ่งก็ถือว่าโอเค
   เช้านี้กินเต้าหู้ราดพริก ไข่ต้ม แครอทลวก งาดำคั่วบด ข้าวกล้องสีม่วง
   ฝนตก รถติดมาก ถึงที่ทำงานช้ากว่าปกติ คนงานขาดงาน ฯลฯ สารพันปัญหาเลย
เย็นไปทำฟัน ก็แบบเดิมๆ ครับ ขูดหินปูน เคลือบฟลูโอไรด์ แล้วก็นัดใหม่ 6 เดือนข้างหน้า แต่วันนี้แปลกตรงที่อุดฟันซี่หนึ่งมันหลุดออกมาขณะหมอขูดหินปูนพอดี หมอเดาว่ามันเก่าแก่ เลยอุดให้ใหม่ หมอยังบอกโชคดีที่หลุดตอนนี้ ถ้าไปหลุดเอาที่บ้านก็ต้องมาใหม่อีกรอบ
   เออ ตอนทำฟันแล้วผู้ช่วยพยาบาลเอาผ้ามาปิดคลุมหน้ากันน้ำกระเด็นนี่ผมสวดมนต์ทำสมาธิไปด้วยนะ ให้ความรู้สึกที่แปลกดี
    มีจุดที่เกิดอาการเหงือกร่น 2 จุด หมอบอกทำอะไรไม่ได้ มันเป็นเองตามธรรมชาติ หมอเองก็เป็น ทำให้ผมนึกถึงฟันตัวเองที่บิ่นไป 3 ซี่เมื่อปีก่อน
   ฟันก็คือกระดูกนะ ฟันสึกกร่อน กระดูกก็เป็นเช่นนั้นเหมือนกัน ไม่มีวิธีแก้ ทำได้แค่ออกกำลังกาย เสริมด้วยอาหารที่มีคุณค่าต่อร่างกาย
   สำหรับคนอื่นก็จะมีแค่นี้นะ คืออาหาร และออกกำลังกาย แต่สำหรับผมยังมีเรื่องของจิตใจเข้ามาเพิ่มอีก ซึ่งผมเชื่อจุดนี้มากเสียด้วย
   จิตใจสัมพันธ์โดยตรงกับร่างกายครับ อยากให้ร่างกายแข็งแรง จิตใจก็ต้องแข็งแกร่งก่อน
   และจะอึ้งกว่านั้นหากคุณรู้ว่า จิตใจคนเราแกร่งกว่าร่างกายครับ 

« Reply #8 on: October 09, 2015, 05:40:18 pm »
9 ตค 58
   วิ่ง 1 ชม ลุยฝ่าฝนในช่วง 2 นาทีสุดท้าย พอเริ่มลงหนักก็กลับเข้าบ้านพอดี
   เมื่อคืนฝันแปลกมาก ฝันว่าสมเด็จพระเทพฯ เสด็จชนบทแห่งหนึ่ง ทรงสอบถามถึงรายละเอียด แล้วยังไงก็ไม่รู้นะ พระเทพฯท่านทรงรับสั่งให้ผมเข้าเฝ้า แต่พระเทพฯท่านคุยกับผมแบบกันเองเลย เรียกผมว่า “เปิ้ล” ได้ยินชัดเลย ผมคุกเข่าพนมมือตลอดเวลาที่สนทนากัน ใช้เวลาสักพัก สมเด็จพระเทพฯท่านก็กลับไป โดยมากจะสอบถามเกี่ยวกับภูมิศาสตร์ของท้องถิ่นที่อยู่ขณะนั้น 
   แต่สมเด็จพระราชินีท่านเสด็จมาต่อ เรียกผมให้ไปเข้าเฝ้า ทรงสอบถามเรื่องที่ผมเล่าให้สมเด็จพระเทพฯท่านฟัง ท่านฟังแล้วก็สนใจ
   จบกันดื้อๆ อย่างนี้แหละครับ เป็นครั้งแรกที่ผมได้เข้าเฝ้าทั้งสองพระองค์ แม้จะในความฝันก็ตามที เป็นฝันที่แปลกโคตร จนผมต้องนำไปตีความขณะวิ่งตอนเช้า
   คงจะสืบเนื่องมาจากตอนผมสวดมนต์ก่อนนอนก็จะอฐิฐานจิตขอให้สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงสุขภาพพลามัยแข็งแรง ขอให้พ่อแม่ ภรรยา และลูกมีความสุขและสุขภาพแข็งแรง ลูกได้ทำในสิ่งที่เขารัก ขอให้เขาตามหาฝันได้ในเร็ววัน ปิดท้ายด้วยการขอบคุณหลวงพ่อโสธรที่ช่วยเป็นที่พึ่งพาของประชาชน
   ผมสวดแบบไม่เป็นทางการอะไรนัก โดยมากจะใช้บทสวดของหลวงพ่อโสธร ผมจำมาจากที่วัด เป็นบทสวดแบบย่อน่ะครับ
   เช้านี้กินเนือปลาผัดคึ่นฉ่าย ไข่ต้ม แครอทลวก งาดำ ข้าวกล้อง เอ๊ะ แครอทชักบ่อยแล้วนะนี่ ผมเคยกินแครอทมากๆ จนผิวเหลืองไปเลย แต่ไม่ต้องห่วง ร่างกายขับสารที่เกินความจำเป็นออกไปได้ง่ายมาก
   เช้านี้มียกของในโกดังเต็มคันรถอีกแล้ว ให้คนงานมาช่วย 3 คน ผมเลยเบาแรงหน่อย ยกกันท่ามกลางสายฝนครับ ฝนลงตั้งแต่เช้ามืดจนถึงสายๆ เลย
   กลางวันขี่จักรยานไปตลาดซื้อบะหมี่แห้งร้านใหม่มากิน รสชาติโอเค พอได้
   วันนี้มิวเลิกเรียนเร็ว บอกขี้เกียจเรียนต่อ (ปกติจะเลิก 0330) นัดพบกันที่สถานีรถไฟฟ้า ผมไปรับแล้วเข้าบ้านในตอน 0300
   “แมน” รุ่นน้องทีทำรายการ “นี่แหละมันส์” นำคลิป Lamborghini ที่เบิ้ลเครื่องจนไฟลุกไหม้มาเฉลยถึงสาเหตุ นั่นคือตรงแผงรังผึ้งเหนือท่อไอเสียมีท่อระบายไอน้ำมันเครื่องอยู่ พอเบิ้ลต่อเนื่องนานๆ เข้า ไอน้ำมันเลยโดนพ่นไปเกาะที่แผงรังผึ้ง พอนานเข้าก็สะสมมาก เจอจังหวะที่ท่อ Back Fire ก็เลยจุดเปลวไฟให้ติดที่แผงรังผึ้งซะเลย
   เฮ้ย น่าคิดนะ Lamborghini ไม่น่ามาพลาดจากเรื่องแค่นี้ อาจมีเหตุผลอื่นด้วยหรือเปล่านะ 

มื้อเย็นทำไก่ผัดกระเพราะ ไข่ดาว กินกับมิวสองคน ใครเป็นคนบอกอาหารประจำชาติไทยคือต้มยำกุ้งวะ ผมว่าผัดกระเพราต่างหาก

« Reply #9 on: October 18, 2015, 04:39:00 pm »
10 ตค 58
   วิ่งเกือบทุกวัน แต่น้ำหนักนี่แทบไม่ลงเลย คุมอาหารกลางๆ นะ แต่ก็ไม่ได้กินอะไรติงต๊องปัญญาอ่อนที่ทำให้อ้วนแนว พิซซ่า ไอติม เค๊ก ฯลฯ
   กินธรรมดาบ้านๆ แบบนี้ยังกดไม่ลง ผมนี่นึกถึงเพื่อนๆ ที่ยังคงสนุกสนานกับการกิน จนน้ำหนักตัวเกินพิกัดไปเรื่อยๆ เลย
   มีร้านธงฟ้ามาเปิดขายสินค้าราคาถูกให้แก่ชาวบ้านแถวๆ ร้านขายของ ผมรีบปรี่เข้าไปเลย
   ข่าวเด่นวันนี้ เกิดระเบิดพลีชีพที่ตุรกีขณะเดินประท้วงต้องการสันติภาพ อย่างโหดเลย ตาย 80 กว่า เจ็บเป็นร้อย
   ผมสันนิษฐานแนวเดิมครับ ถ้าไม่มีอเมริกา – ไม่มีสงคราม

« Reply #10 on: October 18, 2015, 04:40:46 pm »
11 ตค 58
   ตื่นเช้าโคตร คงเป็นความตั้งใจตั้งแต่ก่อนเข้านอน เลยออกไปวิ่งไถ่บาปที่เมื่อวานกินเลย์ไปชุดใหญ่
   ซํดไป 2 ชม เจอฝนปรอยบางๆ 3 ชุดเล็กๆ ผมเข้ามาเป็นคนแรกของสนามกีฬานี้เลยนะ ไปถึงตอน 0500 ออกวิ่งได้แป๊บเดียวก็เจอฝนเลย แต่เราไม่สน วิ่งต่อไปจนมันหาย เป็นแบบนี้ถึง 3 รอบ
   ต่อด้วยเดินเร็วถอยหลังอีก 15 นาที ได้จัดหนักแบบนี้ค่อยสบายตัวหน่อย เหงื่อเพียบ
   กลับถึงบ้านนี่ยังจัดหนักต่อ กินน้ำมะเขือเทศไป 1.2 ลิตร โหห พี่ อย่างโหดเลยย พรุ่งนี้ถ่ายออกมาสีแดงแน่ๆ
   อัดน้ำเข้าไป 1.2 ลิตร นึกว่าจะอิ่ม แต่เปล่าเลย ยังคงอยากกินโน่นนี่ แต่ที่บ้านไม่มีอะไรกิน เลยไปหยิบปลาหมึกสามรส และแบบอบกรอบมากิน ยังไม่พอ อารมณ์เหมือนปอบลง หยิบขนมปังกรอบมากินต่ออีกนิดหน่อย หึหึ จะผอมไหมวะนี่
   เปิดคอมฯทำงานเขียนต่อ มีเรื่องคั่งค้างเพียบจริงๆ ล่าสุดก็คือเขียนวิจารณ์ถั่วให้กับ Maruti ที่เหลือแค่เรียบเรียงและใส่รายละเอียดด้านการตลาดอีกนิดหน่อย ส่วนตัวผลิตภัณฑ์วิจารณ์ไปตรงๆ ไม่รู้เจ้าของเขาจะชอบไหมนะ
   กลางวันกินมันเทศต้มน้ำขิง ใช้มันเทศสีส้ม บางคนเรียกมันแครอท อร่อยดีครับ ใส่ขิงเยอะ โคตรเผ็ดเลย
   พักได้แป๊บเดียว ตอนบ่ายกินเห็ดเข็มทองชุบแป้งทอดจานใหญ่ ตามด้วยช็อคโกแลตดาร์คชิ้นใหญ่อีก 1 ชิ้น หึหึ
   วันนี้กูปอบลงอีกแล้วหรือไงนะ แล้วมันจะผอมไหมวะนี่

เย็นดู The Voice รอบสุดท้ายของ Blind Audition รอบที่สนุกที่สุดจะจบลงแล้ว หลังจากนี้ผมรู้สึกเฉยๆ มาก มันคือการแสดงล้วนๆ ไม่มีความเป็นธรรมชาติของนักร้องเหลืออยู่เลย

« Reply #11 on: October 18, 2015, 04:42:21 pm »
12 ตค 58
   ฝนตก อดวิ่ง ซ้อม Uke แทน มีเพลงใหม่ๆ มาเล่นก็ค่อยสนุกหน่อย แต่เป็นเพลงเก่านะ ชื่อ Old and Wise ของ Alan Parsons Project เด็กรุ่นใหม่คงไม่รู้จักหรอก
   กระทั่งสายฝนก็ยังไม่หายนะ ตกๆ หยุดๆ สลับกันไป ทำงานยากมาก สินค้าเป็นลังกระดาษไง ก็ต้องคอยหลบฝนกันตลอด
   บ่ายไปรอมมิวในห้าง สถานที่สิงก็ไม่พ้นร้านหนังสือ ในห้างนี้มีแค่ร้านนายอินทร์ และ SE-ED ผมใช้วิธีเข้าร้านละวัน วันนี้เป็นคิวของร้านนายอินทร์ จัดไปยาวๆ ยืนกันจนเมื่อยไปเลย
   พอใกล้ถึงเวลานัด มิวโทรมาบอกว่าขอเดินเล่นดูของใช้นิดหน่อย อ้าว กลายเป็นเพิ่มเวลารอให้นานเข้าไปอีก ผมงี้โคตรเมื่อยเลย
   มาเจอกันอีกทีโน่นเลยครับ 0530 กลับบ้านเย็นมาก รถติดหนักอีก
กลางคืนผมดุมิวชุดใหญ่ เพราะใช้เงินสุรุ่ยสุร่าย ซื้อเคสโทรศัพท์มาราว 20 อันแล้ว (ค่อยๆ ซื้อทีละชิ้นสองชิ้น จนวันนี้มันกองใหญ่มาก) ยังไม่นับพวกหูฟังอีกหลายชิ้น Power Bank ก็มีเยอะ ล่าสุดมีแท่นชาร์จของ Belkin อีกอัน
   เฮ้ยย ผมล่ะโคตรงงและโคตรทึ่งกับการใช้เงินของเขาเลยว่ะ

« Reply #12 on: October 18, 2015, 04:44:04 pm »
13 ตค 58
   ตื่นแต่เช้าเหมือนเดิม แต่ทำได้แค่เล่น Uke ซ้อมมือ ไม่ได้ออกกำลังกาย ไม่ได้วิ่ง มิวเขาเรียนแต่เช้า เลยออกจากบ้านเร็วกว่าปกติ 30 นาที
   มิวเรียน 0800 เลยต้องออกจากบ้านเช้าขึ้น ส่งเขาที่รถไฟฟ้าแล้วผมก็ไปเฝ้าร้านขายของต่อ
   สายหน่อยเริ่มหิว (กินมื้อเช้าตอน 0600) หยิบโน่นนี่กินใหญ่เลยจนแปลกใจตัวเอง เฮ้ยย อาการแบบนี้คุ้นๆ ว่าน่าจะเกิดจากความเครียดในใจนะ นั่งคิดวิเคราะห์ตัวเอง ก็สรุปได้ว่าผมคงจะเครียดเรื่องลูก เพราะดุเขาเมื่อคืน และเช้านี้ตอนนั่งรถก็ไม่ได้พูดกันสักคำ
   เครียดแล้วแดก เป็นจริงครับ ใครเป็นแบบผมลองวิเคราะห์ตัวเองดู
   แบบนี้ก็ต้องแก้ด้วยการปล่อยวางสินะ ลูกเขาไม่ได้มารับรู้อะไรกับเราด้วยหรอก เด็กวัยรุ่นเขาก็เล่นสนุกไปวันๆ ดุว่ามากๆ จิตใจเขาจะยิ่งต่อต้าน
   บ่ายเข้ามาบ้าน แต่แค่แป๊บเดียวมิวโทรมาบอกว่าเลิกเรียนแล้ว ตกใจเลย เฮ้ย เลิกเร็วมาก เลยบอกให้เขากลับเอง แน่ล่ะ ใช้บริการแท็กซี่ตามสไตล์เขาถนัด นั่งรถเมล์ไม่เป็น ลำบากไม่เป็น
   หยิบเอาน้ำมะพร้าว UHT มากิน แต่รสชาติแปลกๆ ไม่มีกลิ่นหอมมะพร้าว แต่มีกลิ่นแปลกๆ คล้ายกับว่ามันเสีย เลยฟันธงว่าแม่งเสียแน่ๆ น้ำมะพร้าวก็ต้องหอมมะพร้าวสิวะ
   เฮ้ย เสียได้ไง เพิ่งซื้อมาสองวันก่อนนี้เอง โคตรแค้นเลย ผมเก็บใบเสร็จไว้ด้วย ขวดละ 75 บาท (1 ลิตร) ของค่าย UFC ยี่ห้อก็ดังนี่นา ตัวกล่องและฝาก็ปิดแน่นสนิทดี เกิดจากอะไรของมันกันแน่
   แค้นๆ ๆ ๆ เอาไปเททิ้งโคนต้นไม้ เดาว่ามันอาจเป็นปุ๋ยได้

« Reply #13 on: October 18, 2015, 04:45:18 pm »
14 ตค 58 – 17 ตค 58
   เป็นอันว่าไม่ต้องวิ่งกันแล้วสินะ มิวเรียนเช้าอีกแล้ว ทำได้แค่ซ้อม Uke และนั่งสมาธินิดหน่อย ไม่แปลกใจเลยที่น้ำหนักจะเริมตีขึ้นทีละน้อยๆ
   เทศกาลกินเจ นอกบ้านมีแต่อาหารเจ ที่ทำอร่อยก็มีเยอะ ที่ทำแบบขอไปทีก็มีมาก ทำเอาผมและคนที่บ้านที่ไม่ได้กินเจหาของกินมื้อกลางวันลำบากไปเลย
   ช่วงบ่ายไปรอรับมิวในห้าง ไปบ่อยมากจนผมต้องวางแผนเข้าร้านหนังสือแบบสลับวันกัน วันนี้เข้าร้านนายอินทร์ พรุ่งนี้เข้า SE-ED แทน ยืนอ่านหนังสือจนจบไปหลายเล่ม แต่เจอเล่มหนึ่งที่ร้านนายอินทร์เด็ดมากเป็นหนังสือแนวสุขภาพของญี่ปุ่น เป็นหนังสือแปล “47 ข้อที่หมอไม่เคยบอกคุณ” ชอบตรงที่หลายข้อมันตรงกับการปฏิบัติของผมอยู่แล้ว เลยยิ่งสนใจมาก
ลองหาอ่านครับ แล้วคุณจะอึ้งแดก

« Reply #14 on: October 18, 2015, 04:48:37 pm »
18 ตค 58
   ตื่นเช้านะ แต่ทำไมไม่ออกไปวิ่งก็ไม่รู้ งงตัวเองเลย ตืนแล้วก็เกลือกกลิ้งเฉยเลย นอนทำสมาธิเล่น จนสักพักก็ตื่นมาซ้อม Uke ต่อจนฟ้าสว่าง ยังแปลกใจตัวเองไม่หาย ทำไมจู่ๆ ขี้เกียจได้
   เช้านี้จิบน้ำมะเขือเทศไปเรื่อยๆ จนครบ 1 ลิตร ร้องเพลงไปจิบไปนั่นแหละ ช่วงนี้ลองมาเน้นน้ำมะเขือเทศดู จัดกันแบบติดๆ กันไปเลย อยากรู้ว่าร่างกายเราจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง
   กลางวันออกไปซื้อปั๊มน้ำบ่อปลาอันใหม่มาแทนอันเก่าที่มันเพิ่งเสียไปเมื่อวานตอนไฟดับ พอไปมาอีกทีมันก็เงียบสนิทเลย อันที่จริงก็สามารถส่งซ่อมได้นะ เพียงแต่ว่าผมไม่อยู่ในแหล่งของเขาแบบสวนจตุจักร
   กลับมาบ้านกินแตงโมไปอีกครึ่งกล่อง ตามด้วยสารพัดถั่ว แมคคาเดเมีย มะม่วงหิมพานต์ ถั่วลิสงอบ งาดำคั่วบด ถั่วซีก (ถั่วเขียวทอด) ตอนแรกตั้งใจว่าตลอดวันนี้จะมาแนวผักผลไม้ทั้งวันนะ แต่เมื่อเช้าสิ แม่ไปตลาดมาซื้อเผือกทอดมาฝาก เลยกินไปตั้ง 5-6 ชิ้น หึหึ 
   ตกบ่ายอากาศครึ้มๆ เหมือนฝนจะตก บรรยากาศน่าพักผ่อนเสียจริง นึกแล้วก็อยากไปทะเลๆ ๆ พอไปทะเลก็อยากเล่นเรือ เล่าแล้วก็นึกถึงสมัยก่อนอีกครั้ง เฮ้ย อาการคนแก่เริ่มออก ชอบเล่าเรื่องอดีต
   สักพักเดียวฝนก็เทลงมาตามคาด ลงแบบเบาๆ อยู่พักหนึ่ง เปิดคอมฯทำงานเขียนแต่รู้สึกสมองไม่แล่นยังไงพิกล ปกติไอเดียจะไหลออกมาแบบผมนั่งพิมพ์ได้ตลอดยาวเหยียด แต่วันนี้แปลกมาก
   เลยไม่อยากฝืน คิดไม่ออกก็ไม่ต้องคิด ไปซ้อมเล่น Uke ต่อ ช่วงนี้ฮิตเพลงเก่าอย่าง Hotel California ที่เมื่อก่อนฟังแล้วไม่เคยสนใจเลย ชื่อเพลงมันไม่ดึงดูดไง แต่พอมาเริ่มหัดร้องแล้วรู้สึกแปลกๆ เพราะเนื้อเพลงมันมีความหมายซับซ้อนซ่อนอยู่ ต้องตีความ มีการเล่นคำแบบล้อเลียน มีคำคมๆ อยู่ในเนื้อเพลง เช่น some dance to remember some dance to forget / you can check out anytime you like but you cannot leave
   ฟ้ามีตา ลุงตู่ยกย่องชื่นชมชาวประมงที่ช่วยนักท่องเที่ยวชาวนอร์เวย์สองคนที่ติดอยู่ในโคลนดูดโดยนอนลงแล้วให้เหยียบบนร่างตัวเองปีนออกมา นี่แหละครับคือน้ำใจของคนไทยแบบแท้ๆ และถ้าหน่วยงานการท่องเที่ยวฉลาดพอ ก็น่าจะนำเรื่องราวของคลิปนี้ไปต่อยอดโปรโมทการท่องเที่ยว มันจะไปได้ดีอย่างน่าใจหาย คิดแบบสดๆ ตอนนี้ก็สามารถทำได้โดยอาจจะสัมภาษณ์ความรู้สึกของนักท่องเที่ยวสองคนนั้น แต่ถ้ามีเวลาคิดนานกว่านี้ก็สามารถทำเป็นเรื่องราวใหม่ขึ้นมาได้เลย