Author Topic: กพ 57  (Read 17362 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: กพ 57
« Reply #15 on: February 18, 2014, 03:34:02 pm »
16 กพ 57
   เซ็ง ผิดแผน ตั้งใจจะขี่จักรยาน 100 กม แต่ดันไม่ได้เตรียมรถไว้ เลยไปวิ่งแทน กินโยเกิตบัลกาเรีย 1 ถ้วย และแอ๊ปเปิ้ล 2 ชิ้น รีบกิน รีบออกไปวิ่ง ไหนๆ ก็จะบ้าพลังแล้ว ไปเร็วๆ หน่อยก็จะมีเวลาวิ่งได้เยอะ
   เช้านี้ออกวิ่งตั้งแต่ 0515 เป้าวันนี้ขอจัด 40 รอบ รอบละ 600 เมตร ก็จะได้ระยะทาง 24 กม
   อาทิตย์ก่อนวิ่งได้ 21 กม ดีใจมาก คิดไปว่าอาจฟลุ๊ค วันนี้เลยขอล้างตา
   ต้องวอร์มดีๆ เลยล่ะ โหมเร่งไม่ได้เลยนะ แรงหมดนี่งานเข้า วิ่งไปก็ทำสมาธิไปด้วย พอวิ่งไปได้สักพักก็รู้สึกดีครับ มองนาฬิกาหมุนไปเรื่อยๆ รอบละประมาณ 5 นาที แทนที่มองแล้วจะท้อใจว่าต้องวิ่งอีกตั้งนาน แต่จิตกลับนิ่ง ดูเข็มนาฬิกาเรือนใหญ่ในสนามกีฬาที่ค่อยๆ หมุนไปช้าๆ ชั่วโมงแรกวิ่งได้แค่ 13 รอบ ชั่วโมงหลังวิ่งได้ 15 รอบ วิ่งจบครบ 40 รอบ ได้ระยะทาง 24 กม ในเวลาประมาณ 2.50 นาที เจ๋งดีกว่า
   โชคดีด้วยล่ะนะว่าเช้านี้แดดไม่แรง แต่เป็นครั้งแรกที่วิ่งต้านลมครับ อารมณ์เดียวกับจักรยานเลยล่ะ ก้าวขาแล้วตัวไม่ไปเลย ได้แค่ก้าวสั้นๆ
   ทนไปครับ เป็นประสบการณ์แปลกใหม่ดีเหมือนกัน วิ่งในสวนสาธารณะไม่เจอลมแบบนี้หรอกนะ นี่ผมวิ่งในลู่วิ่งรอบสนามฟุตบอลที่เป็นพื้นยางสีส้มๆ น่ะครับ
   วันนี้มัลลิกาไม่มา ไม่มีเพื่อนคุย แต่ตอนวิ่งไม่ได้คุยกันหรอกนะ มันเหนื่อย วิ่งเสร็จก็มานั่งเล่นที่ม้านั่งรับลมให้เหงื่อหายแห้งหน่อยค่อยขับรถกลับ ระหว่างนั่งก็นึกถึงอาหารเช้าว่าจะกินอะไรดี อาทิตย์ก่อนกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำ อร่อยดีครับ แต่วันนี้ไฟแรง กลัวก๋วยเตี๋ยวต้มยำจะอ้วนเพราะมีการเติมน้ำตาลและจากเส้นก๋วยเตี๋ยว เลยตัดสินใจไปกินส้มตำกับไก่ย่างแทน เห็นผักเยอะดี
   กลับถึงบ้านรีบอาบน้ำสระผมแล้วมากินส้มตำ โอ้โหหห แม่งเอ๊ยย ไม่อร่อยว่ะ ทำเหมือนคนตำไม่เป็นน่ะ แต่ก็หมดนะ เห็นแก่ผัก เหลือไก่ชิ้นโตๆ ไว้สองชิ้น ช่วงหลังมานี้ไม่ค่อยอยากกินพวกเนื้อสัตว์พ่วงไปด้วย
   พอถึงบ้านเริ่มออกอาการปวดเข่า อืมม ไม่เคยปวดมาก่อนนะ หรือว่าคิดไปเองวะ ตอนวิ่งก็เจอกับลุงท่านหนึ่ง ก็วิ่งไปคุยกันไป เขาบอกเมื่อก่อนเขาวิ่งบ่อย วันละ 10 กม แต่ตอนนี้ข้อเข่าเสีย วิ่งไม่ได้แล้ว
   หรือว่าฟังเขาเล่าแล้วเข่าเราแม่งเจ็บทันทีเลย พลังจิตคิดไปเองนี่แม่งใช้ได้เลยนะนั่น ตลอดวันนี้ก็ไม่ได้ไปไหน หมดแรงครับ กลับมาบ้านน้ำหนักหายไปทันที 2 กก วิ่งนี่แม่งเหนื่อยกว่าจักรยานเยอะเลย
   เหนื่อยขนาดนั่งไม่ไหวก็แล้วกัน ล้มตัวลงนอนก็นอนไม่หลับ ไม่เคยนอนกลางวัน แต่นอนราบก็สบายตัวดีเหมือนกัน
   ภรรยาพาลูกไปเรียนพิเศษแถวสยามเหมือนเดิม ผมอยู่บ้านก็มีแต่พวกผลไม้และถั่วให้กินแก้หิว
   กลางคืนลุงกำนันประกาศท้าชนช้างกับทักษิณ บอกให้มาสู้กันตรงๆ ไปเลย ไม่ต้องมาแอบใต้กระโปรงผู้ใหญ่สมองกลวงอีกต่อไป แถมพรุ่งนี้จะเข้าไปที่ทำเนียบรัฐบาลก็ท้าไอ้เหลิมต่อ
   ถ้าไม่มาก็เป็นไอ้ลูกหมา 
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: February 18, 2014, 03:34:44 pm »
17 กพ 57
   หยุดวิ่ง 1 วัน เมื่อวานบ่ายปวดหัวเข่า ตื่นมาวันนี้โอเคดีแล้ว แต่ไม่อยากซ้ำ เมื่อวานจัดหนักมาก ขอพักหัวเข่าสักหน่อย
   ตื่นเช้ามาเล่น Uke ค้นหาเทคนิคใหม่ๆ ตอนนี้เล่นจนจับผิดข้อบกพร่องของ Uke ของเราได้บ้างแล้ว ผมหัดเล่นแบบ Finger Style แต่ยังไม่ค่อยพลิ้วเท่าไหร่
   ชั่งน้ำหนักแล้วตะลึง เพราะมันตีขึ้นกลับมาเท่าตอนชั่งวันเสาร์เลย แล้วเมื่อวานวิ่งไป 24 กม ล่ะ ไม่เห็นลดสักนิดเลยหรอ โธ่ๆ ๆ  ๆ
   เช้านี้มีข้าวกล้องรุ่นใหม่มาแล้ว สีออกน้ำตาลเมล็ดเงาวาว รสชาติมันๆ เหนียวๆ หน่อย กินกับผัดกระเพราไก่ใส่เห็ด เปลี่ยนจากไข่ดาวมาเป็นไข่ต้มแทน
   ข่าวฮอทวันนี้คือธนาคารออมสินปล่อยกู้ให้รัฐบาลนำไปชำระค่าข้าวให้ชาวนา
   แล้วก็โกลาหลครับ ผู้คนต่างแห่ไปถอนเงินกันแทบทุกสาขา โดยเฉพาะอย่างยิ่งสาขาในห้างแฟชั่นไอแลนด์เงินหมดตั้งแต่ยังไม่ถึงเที่ยง !!! และกำลังรอสาขาอื่นทำลายสถิตินี้อยู่
   ลุงกำนันท้าไอ้เหลิมไว้เมื่อวานว่าให้มาเจอกันที่ทำเนียบ ใครไม่มาเป็นไอ้ลูกหมา
   ฮ่าๆ ตอนนี้ต้องเรียกว่าไอ้หมาเหลิมเสียแล้ว
   เย็นลองเติมลมทุ่นลอยน้ำของชุด Water Kit ของ SBK เดือนก่อนโน้นพบรูรั่วที่โคนวาล์วลมหมายเลข 1 วันนี้เลยเติมที่จุดหัวหมายเลข 2 ดูว่าจะรั่วไหม
   ประกอบชุดคิทแป๊บเดียวเสร็จจักรยานก็พร้อมลุยลงน้ำ แต่แล้วก็มีข่าวเศร้า วาล์วหมายเลข 2 ก็รั่วเช่นเดียวกันครับ เซ็งสัตว์เลย ตอนแรกคิดว่ารั่วแค่ช่องเบอร์ 1 นี่ผมยังเหลือช่องเบอร์ 2 สำรอง ที่ไหนได้ ตอนนี้กลายเป็นใช้การไม่ได้เสียแล้ว ไม่รู้ว่าจะส่งซ่อมได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็คงต้องสั่งซื้อทุ่นลอยชุดใหม่ เสียเงินอีกแล้ว
   กลางคืนลุงกำนันประกาศรบแตกหักวันที่ 19 กพ นี้ที่ชาวนาจะมาทวงเงินค่าข้าวจากรัฐบาลด้วย สู้กันทีทำเนียบรัฐบาลนี่แหละครับ ทักษิณมันเล่นไสยศาสตร์ไปทำพิธีที่พม่า บอกว่าต้องให้ยิ่งลักษณ์เข้าไปทำเนียบให้ได้ภายในสัปดาห์นี้เพื่อเอาเคล็ดแล้วพวกตนจะชนะ พอรู้แบบนี้ลุงกำนันก็เลยประกาศท้าชน
   ธ ออมสินโดนถอนเงินสดวันเดียว 2 หมื่นล้านบาท หึหึ ผลของการให้ลูกสมุนตระกูลชินอีกตัวที่เป็น ผอ ธ ออมสินเซ็นอนุมัติเงินกู้ให้
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: February 20, 2014, 06:25:07 pm »
18 กพ 57
   นาฬิกาปลุก แต่ปลุกด้วยเสียงดนตรีกรุ๊งกริ๊งเบาๆ ผมกลัวสะดุ้งตื่นหัวใจเต้นแรงมากดัง ตึก ตึก โหห แบบนี้จะหัวใจวายไหมวะนี่
   วิ่งไปอีก 50 นาที น้ำหนักลดลงช้ามากไม่ทันใจเลยว่ะ แต่ก็ต้องยอมรับนะ อายุมากขึ้น ระบบเผาผลาญของร่างกายมันไม่เหมือนตอนหนุ่มสาว แก้ด้วยวิธีคิดครับ คิดบวกเข้าไว้ จะทุกข์จะสุขก็ต้องคิดบวกเสมอ
   กินข้าวกล้องรุ่นใหม่สีน้ำตาลรสชาติหอมมัน อร่อยกว่าเดิมเยอะ เช้านี้มีไก่ทอดกระเทียมพริกไทย กับไข่เจียวใส่หอมแดงเยอะๆ
   สายๆ หน่อยก็เกิดการยิงกันอีกแล้ว ตำรวจเปิดเกมก่อนเช่นเคย พวกมันเตรียมการมาตั้งแต่เมื่อคืนแล้วล่ะ ขนคนแต่งชุดดำคลุมหน้าถืออาวุธสงครามเดินบนถนนกันอย่างเปิดเผย
   มวลชนตาย 1 ตำรวจตาย 2 เจ็บรวม 59 คน ผมอยู่ที่ทำงาน ไม่ได้ตามเช็คข่าว แต่รู้สึกว่ามันน่าจะต้องมีเหตุผิดปกติที่อีกแค่แป๊บเดียวตำรวจก็ถอนกำลังกลับไปหมดแล้ว จู่ๆ แม่งหายเลย มาไว ไปไว
   เดานะครับ เดาล้วนๆ น่าจะเป็นคนที่ทนเห็นประชาชนโดนลอบทำร้ายไม่ไหวเขาออกมาช่วย ไม่รู้ว่าเป็นใครเหมือนกัน
   จะเป็นใครก็แล้วแต่ ผมขอขอบคุณครับ
ช่วงเย็น ปปช เรียกยิ่งลักษณ์ชี้มูลความผิดกรณีรับจำนำข้าว ซึ่งถ้าผลสอบออกมาแล้วว่าผิด ยิ่งลักษณ์ก็ต้องยุติบทบาทของนายก ก็อย่างที่ลุงกำนันบอกครับ ไม่ต้องลาออกมันก็แห้งตายคาเก้าอี้ไปเอง
กลางคืนมิวจัดกระเป๋าเข้าค่ายพักแรมเอง ให้เขาหัดจัดเอง ก็โอเคดีหมด แต่มาลืมรองเท้าแตะ มิวบอกว่าในใบรายการจัดของที่ครูให้มาไม่ได้เขียนไว้ ก็เลยบอกเขาว่าไอ้นี่มันคือของใช้ส่วนตัว ลูกจะใส่รองเท้าผ้าใบไปอาบน้ำหรือ ตอนช่วงพักเดินเล่นพักผ่อน ลูกจะใส่รองเท้าผ้าใบตลอดเวลาเลยหรือ

« Reply #18 on: February 20, 2014, 06:25:48 pm »
19 กพ 57
   เช้านี้ไม่วิ่งครับ มิวไปเข้าค่ายที่เขาใหญ่ ต้องไปโรงเรียนก่อน 0700 นี่คงจะเป็นการเข้าค่ายครั้งสุดท้ายของมิวที่โรงเรียนแห่งนี้ ได้ค้าง 2 คืน น่าอิจฉาจังเลยลูก ไปตอนนี้ก็อากาศเย็นๆ สบายๆ เลย ได้เดินป่าอีกด้วย ผมยังอยากไปเลย
   มิวยังคงโอ้เอ้เหมือนเดิม นอนไม่ยอมตื่น ปลุกยาก ลีลาเยอะ ทำเอาโมโหบ่อยๆ ก็คิดบวกเข้าไว้ ทำอะไรไม่ได้ ก็ทำใจตัวเองให้มันสุขก็พอ หลังๆ มานี้ผมไม่ค่อยอะไรกับชีวิตมากนักละ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น
   ลุงกำนันประกาศท้าให้ไอ้เหลิมออกมาจับ ตะโกนเรียกยังไงก็เฉย เลยท้าชกแม่งซะเลย เล่นเอามวลชนทั้งสองฝ่ายเฮกันลั่น ตำรวจยืนอยู่ในรั้วยังแอบขำเลย เสร็จแล้วมายืนด่าตระกูลชินวัตรที่ตึกใกล้แยกลาดพร้าวต่ออีกยก ก่อนกลับไปที่เวทีปทุมวัน วันนี้โชคดีนะ ไม่มีเหตุรุนแรงเหมือนเมื่อวาน
   หัวค่ำภรรยากลับมาบ้านชวนไปกิน MK จัดไปครับ ถึงแม้ผมจะไม่กินอาหารเย็น แต่ก็ทำเพื่อภรรยาบ้าง ไม่ค่อยไปไหนมาไหนด้วยกันมานาน ลูกไม่อยู่ก็มีอิสระหน่อย
   สั่งชุดเห็ดสุขภาพ และเนื้อกุ้ง กินจนอิ่มแน่นพุง ไม่คุ้นกับการกินเยอะๆ ตอนกลางคืน น้ำหนักขึ้นแน่เลยว่ะ

« Reply #19 on: February 20, 2014, 06:26:34 pm »
20 กพ 57
   วิ่งไป 1 ชม เต็มๆ เช้านี้ลมพัดแรงเลย มีไอเย็นนิดๆ ลุ้นให้ลมหนาวลงมาถึงกรุงเทพฯอีกรอบ
   เช้ากินผัดผักบุ้ง ไข่เจียวใส่มะเขือเทศและหอมใหญ่ กับข้าวกล้อง ตอนสายมีถั่วลิสงต้มอีก 1 ถุง
   บรรยากาศช่วงเช้าเหมือนเดิมเป๊ะ ต่างกันแค่ไม่ต้องไปส่งมิว งานที่ร้านขายของซ้ำซากจำเจ นี่ผมคิดอิจฉาพวกคนที่เขาไม่มีธุรกิจครอบครัวนะ
    ผมตั้งเป้าในชีวิตด้วยความสุขไง เหมือนประเทศภูฏานน่ะ ไม่ได้เน้นในตัวเงิน ใช้ชีวิตให้มีความสุขทุกวันย่อมดีกว่าแน่
   เข้ามาบ้านตอนบ่ายๆ กินสตอเบอรี่ไป 1 กล่อง ถั่วอีกครึ่งถุง ส่งเมลล์แนะนำตัวไปหาคุณทรงกลด บางยี่ขัน เห็นเขาประกาศหาผู้ร่วมทริปเดินทาง ไม่รู้คุณสมบัติของผมจะผ่านไหม แต่เห็นว่าฝันของเขากับฝันของผมมันอันเดียวกัน ก็เลยจัดไปสักหน่อย
   หลวงปู่พุทธอิสระไปเปิดห้องพักที่โรงแรมของเสื้อแดงคือ SC Park แต่เจ้าของโรงแรมคืนเงินมัดจำ น่าแปลกมากตรงที่มีตำรวจมาชดใช้เงินค่าเสียหายให้หลวงปู่แทนถึงหนึ่งแสนบาท งงโคตร มีจ่ายแทนโรงแรมด้วย
   หุ้นตระกูลชินวัตรและพวกพ้องตกรูดระนาว เพราะมวลชนร่วมใจกันแบน แต่ในโลกธุรกิจผมเข้าใจนะว่าก็คงมีคนช้อนซื้อ พวกมือถือก็เช่นกัน พอเห็นคนย้ายค่ายกันหมด เขาแค่เปิดโปรใหม่ๆ ที่ราคาถูกคนก็จะแห่กลับมาเหมือนเดิม อันนี้ไม่เห็นยากเลย

« Reply #20 on: February 22, 2014, 04:56:35 pm »
21 กพ 57
   วิ่งเพื่อชีวิต ตอนวิ่งก็คิดไปพลางเสียว่านี่คือยาที่ต้องกินทุกวัน ถ้าวิ่งก็ไม่ต้องกินยาแก้โรคต่างๆ ในอนาคต เอ็งเลือกเอาว่าจะใช้ชีวิตอย่างไร จะกินยาหรือจะวิ่ง
   จัดไปอีก 1 ชม เหงื่อเพียบ เช้านี้เริ่มมีเหมือนลมหนาว เลยไม่อบอ้าว วิ่งไปมากๆ เข้าก็ชักจะสงสารข้อหัวเข่าเหมือนกันว่ะ พวกนักวิ่งเขาแนะนำให้ใช้รองเท้าดีๆ นุ่มๆ ไอ้ที่ผมใช้อยู่นี่แม่งระดับเกือบล่างเลย ตอนซื้อก็เน้นถูกไง เงินเรามีน้อย รายได้ก็ไม่มีเข้ามา ต้องเก็บเงินให้ลูกเรียนหนังสืออีกหลายปี อะไรประหยัดได้ก็ต้องทำ
   นี่ผมไม่ได้ซื้อรถยนต์ใหม่เลย มีแต่ขายเอามากิน เอามาเลี้ยงลูก อยู่ร้านขายของผมไม่เอาเงินเดือนไง ไม่ชอบงานก็เลยแสดงออกทางสัญลักษณ์ แต่คิดว่าถ้าใครแสดงออกแบบนี้นายจ้างน่าจะยิ่งชอบนะ
   ผมถึงห้ามป่วยไง ป่วยเมื่อไหร่เสร็จเลยมึง เข้าโรงพยาบาลทีก็ต้องโดนเป็นหมื่นแน่ กูยอมวิ่งไปตลอดชีวิตดีกว่า แต่ถ้าวิ่งมากๆ ข้อเข่าจะเสียก็คงต้องหาวิธีอื่นมาช่วย
   “จักรยานไงพี่”
   ผมน่าจะเป็นนักจักรยานที่ขี่จักรยานน้อยที่สุดเท่าที่เห็นมาเลยมั้งนี่ อย่างเมื่อวานแนะนำตัวกับคุณทรงกลด บางยี่ขันแห่ง a day ก็ยังไม่กล้าคุยว่าขี่ไปไหนมาบ้าง ผมอายเขา
   ว่าแล้วเช้านี้ก็ขี่จักรยานไปทำงานครับ อากาศดีโคตรๆ ไม่มีแดดเลยสักนิด แถมมีลมเย็นๆ พัดโชย ใครไม่ขี่เช้านี้นี่น่าเสียดายจริงๆ ปกติผมจะใส่ชุดสีขาว สีดำ แต่วันนี้เลือกใส่เสื้อสีส้ม เล่นเอาแม่และภรรยาทัก ก็แค่อยากลองเปลี่ยนลุคดูน่ะครับ ไม่ค่อยคุ้นเหมือนกัน
   แวะนั่งพักริมเจ้าพระยาใกล้สะพานพุทธ รับลมเย็น สบายดีจริงๆ สุขเล็กๆ ที่สร้างได้เอง เจอ “ลุงสุธี” ลุงท่านนี้พบกันครั้งแรกตอนไปสิงคโปร์ด้วยกัน ลุงบ้านอยู่แถวนี้ พบกันบ่อย ลุงไปตลาดมาเลยต้องรีบเอาของกลับบ้าน หลังจากนั้นก็เจอผู้หญิงขี่จักรยานไปทำงาน โอ้โห เท่ว่ะ
   อยู่ที่ทำงานจนถึงบ่ายก็ขี่จักรยานกลับ กะจะแวะกินร้านอาหารอินเดียที่คลองต้นไทร เคยเห็นมีคนเอาภาพมาลงในเวป น่ากินดี ผมชอบพวกโรตีจิ้มแกงครับ นึกภาพไว้อย่างสวยเลย พอไปถึงร้านเขาก็เห็นความว่างเปล่า เปิดร้านนะ แต่ไม่มีคนกินเลย มีเนื้อแขวนไว้หน้าตู้ท่อนหนึ่ง หันไปมองร้านอื่นที่เป็นร้านก๋วยเตี๋ยวคนแน่น
   อืมม ลูกค้านี่คือเครื่องประดับร้านที่สวยที่สุดนะครับ ร้านไหนไม่มีคนนั่งนี่จะดูจืดชืดไปเลย
   กะจะเข้าไปดูเมนูก็เลยเปลี่ยนใจ ไม่กินละ ขี่ต่อดีกว่า อากาศดีแบบนี้ นาทีทอง ตรงยาวต่อไปทางถนนเจริญนคร จนถึงสะพานแขวน จะไปนั่งเล่นพักริมน้ำ แต่พอเลี้ยวเข้าไปปุ๊บ ยามเป่านกหวีดทันที
   เขาบอกเลยเวลา 0200 แล้ว ห้ามจักรยานเข้า
   เซ็งว่ะ ทั้งๆ ที่ด้านในโคตรจะโล่งเลย ถ้าเป็นช่วงเช้าเย็นก็ว่าไปอย่าง น่าจะมีใครช่วยแก้กฎหน่อยนะ
   จอดซดน้ำ 1 อึก แล้วก็ปั่นต่อ ไปไหนดีวะ คิดไป ปั่นไป อยากไปลุยบางกระเจ้าแต่เย็นนี้มิวกลับบ้านแล้ว นี่ถ้าเป็นเมื่อวานก็แจ๋วไปเลย คิดไปคิดมาก็วกกลับบ้าน
   ชั่งน้ำหนักแล้วดีใจ ลดลงมาอีกนิด ค่อยมีกำลังใจหน่อย อาบน้ำเสร็จลงมากินสตอเบอรี่ 1 กล่อง และถั่วอบอีกนิดหน่อย
   เมื่อวานได้เมลล์ตอบกลับจาก Alice เขาขอดูจุดที่ SBK รั่ว และอยากรู้รหัสสินค้า บอกให้ผมรีบส่งให้หน่อย เขารู้สึกไม่ดีที่สินค้าของเขาบกพร่อง บ๊ะ น่ารักจริงๆ
   เลยรีบเก็บภาพ SBK ถ่ายโฟกัสตรง Serial Number เพิ่งรู้ว่าทุ่นลอยสองอันมันหมายเลขไม่เหมือนกัน ไม่ใช่ต่างกันแค่เลขท้ายนะ ต่างกันแบบคนละล็อตเลย รหัสต่างกันไปคนละทาง
   เย็นแวะทำธุระที่ธนาคาร แล้วเลยไปรับมิว คิดถึงจังเลยๆ ลูก ถึงแม้เขาจะทำให้ผมเสียใจอยู่หลายครั้งหลายหน แต่ก็ไม่ได้คิดโกรธแค้นอะไรหรอกนะ คิดเสียว่าตอนเด็กผมอาจเคยทำแบบนี้กับพ่อแม่มาก่อนก็เป็นได้ อะไรจะเกิด ผมก็ต้องยอมรับผลของมัน

« Reply #21 on: February 22, 2014, 07:20:55 pm »
22 กพ 57
   ตื่นกลางดึกมา 3 รอบ มิวบอกนอนไม่หลับ เลยลงมาอ่านหนังสือเล่นตอนตี 1 ผมต้องตามให้ขึ้นไปนอนข้างบน บอกว่าพรุ่งนี้ลูกมีเรียนพิเศษเต็มวันนะ ต้องใช้พลังงาน เดี๋ยวจะไปง่วงในห้องเรียน เดี๋ยวเรียนไม่รู้เรื่อง มิวก็เชื่อฟังดี
   เช้านี้เลยไม่ได้ทำอะไรสักอย่าง ตื่นสายเลยไม่ได้ไปวิ่ง อากาศรู้สึกจะอุ่นขึ้นกว่าเมื่อวาน ไม่มีแววลมเย็นเลย อาบน้ำ แล้วไปส่งมิว เสาร์มิวเรียนเต็มวัน ส่วนผมอยู่ร้านขายของแบบเดิมๆ รอลุ้นว่าจะได้เมลล์ตอบกลับจาก a day ไหม คิดไปคิดมา ก็คิดไอเดียในการหานักจักรยานให้เขาเสียอีกนี่ ฮ่าๆ
   ร้านขายของบรรยากาศเดิมๆ จนไม่รู้จะเล่าอะไรดี
   บ่ายไปธนาคาร ปกติก็จะต้องรอรับมิว ซึ่งเขาจะเลิกกี่โมงผมก็ไม่รู้ บางทีก็บ่ายนิดๆ บ้างก็บ่ายสาม บางวันเกือบหกโมง อย่างเสาร์ที่แล้วนั่งรอตั้งนาน กลายเป็นว่ามิวโทรเรียกให้แม่มารับแทนเสียแล้ว แม่ใจดีไง มิวจะขอกินอะไรก็ตามใจ ส่วนผมจะค่อนข้างเข้มงวดกับอาหารที่ไม่ดี
   ยังดีที่รู้ล่วงหน้านะว่าวันนี้เขาเลิกเรียนเย็น บอกจะกลับกับแม่ ผมเลยว่างช่วงบ่าย กลับมาบ้านก็รีบจัดเตรียมจักรยาน เติมลมล้อหน้าหลัง 90 psi จะเปลี่ยนแบตฯของมาตรวัด แต่ดันซื้อมาผิดเบอร์ จำเบอร์ผิดครับ มันใช้ CR2032 ผมจำผิดเป็น CR2025 จะเอาไปใช้กับอะไรก็ไม่รู้ ที่บ้านก็ไม่มีอุปกรณ์ใดใช้ CR2025 เลย
   เซ็งกับรถเสร็จก็มาส่งภาพ sbk ไปให้ Alice อินเทอร์เนทก็แสนช้า อัปโหลดไม่ทันใจ แนบภาพแค่ 5 ภาพ ใช้เวลาราว 20 นาที หึหึ
   วันนี้ว่างตลอดเย็นจนถึงค่ำ นึกถึงแผนการ  Bicycle Camping แล้วอยากเขียนหนังสือต่อ แต่วันนี้แดดแรงไม่เห็นเหมือนเมื่อวานเลย ว้า น่าเสียดาย แทนที่จะได้ออกขี่ กลายเป็นนั่งอยู่บ้านทำงานเหมือนเดิม
   ไอ้ตอนที่หน้าหนาวๆ ก็ไม่เห็นจะว่างเหมือนวันนี้เล้ยยยย

« Reply #22 on: February 23, 2014, 06:16:15 pm »
23 กพ 57
   เปลี่ยนแนว กลัวเข่าพัง เอาจักรยานออกแทนครับ โปรเจค “100 กม ก่อนเที่ยง” คือออกไปขี่แต่เช้า ทำให้ได้ 100 ก่อนเที่ยงถึงจะเข้าบ้านได้ นั่นคือห้ามอู้ ห้ามโอ้เอ้ แวะกินข้าวได้ พักได้ ถ้าโยกโย้ก็จะเจอแดดร้อนเอง หึหึ
   รถผมตอนนี้อายุ 20 ปีพอดี เริ่มซื้อมาตอนปี 94 จากร้านพี่เหลียงซอยมหาดไทย ยุคนั้นก็ดังแล้วนะ แต่ทุกวันนี้กลายเป็นโกเหลียงที่เทพแห่ง Road Bike ทุกคนต้องรู้จัก
   ยุคโน้น Pro Bike เพิ่งเปิดสักพักเองมั้ง ร้านยังอยู่ในซอยบ้านอยู่เลย ผมไปก็เจออานทีประจำ พูดคุยกันเองสนุกสนาน อานทีพาออกทริปทุกอาทิตย์ ตอนนี้ไม่ใช่แล้วล่ะ
   ออกจากบ้าน 0600 กินกล้วยน้ำว้า 1 ผล เหลืออีก 3 เก็บไว้ในกระเป๋า ขี่ไปทางบางขุนเทียนชายทะเล สุดทางเจอร้านกาแฟเปิดใหม่ เลยจอดดูสักหน่อย นั่งกินกล้วยผลที่ 2 เข้าห้องน้ำ 1 ครั้ง เลี้ยวขวาขี่ตรงต่อไปยังท่าฉลอม มหาชัย จ สมุทรสาคร นั่งเล่นริมน้ำ คุยกับคนท้องถิ่นเล็กน้อย มองเห็นฝั่งตรงข้ามเยื้องไปทางปากอ่าวไทยเป็นลักษณะคล้ายป่าจาก เจ้าถิ่นบอกเรียกว่า “ปากโพง” ผมรีบจำเอาไว้ น่าจะขี่จักรยานไปสำรวจดูสักวัน
   ก่อนกลับไหว้ศาลกรมหลวงชุมพร ชื่อนี้คุ้นมาก อยู่สัตหีบก็ไปไหว้ศาลของท่านบ่อย นั่งริมแม่น้ำท่าจีนกินกล้วยอีก 2 ผลที่เหลือ ดีนะที่ติดกล้วยมา เพราะร้านข้าวแกงที่ตั้งใจมากินวันนี้เขาปิด แอบเซ็ง
   ขี่ย้อนกลับมาทางเดิมครับ วันนี้แดดไม่แรง ค่อยยังชั่วหน่อย ขากลับนี่ขี่แบบย้อนแสงตลอดทาง เลยก้มหมอบต่ำ ขี่เร็วหน่อยดีกว่า กลางทางเจอเสือหมอบล้มกลิ้งเพราะล้อหน้าไถลกับขอบทาง เขาไม่มียา ผมเลยบอกให้รีบล้างแผลด้วยน้ำในกระติก แล้วขี่ไปข้างหน้าสักพักมีร้านค้า ให้รีบหายาใส่ ปกติรถผมจะมียาติดเอาไว้ แต่ไม่ได้ขี่นาน เลยเอาไปเก็บในตู้ยาเสียแล้ว ไม่เคยใช้เองหรอกนะ พกเอาไว้ก็มีแต่ให้คนอื่นใช้
   ดูมาตรวัดระยะทางยังได้ไม่เท่าไหร่ แค่ 70 กว่าๆ กม เอง เลยวกเข้าไปดูในป่าชายเลน ไม่ได้เข้ามานานมาก หลายเดือนเลย ล่าสุดช่วงใกล้ทะเลแผ่นไม้โดนขโมยหายไปเป็นแถบ เดินเข้าไปได้ไม่สุดทาง วันนี้ลองไปดูหน่อยซิว่าเป็นอย่างไร
   บรรยากาศเหมือนเดิมเป๊ะจริงๆ ตำแหน่งที่ไม้หายก็เหมือนเดิมอีกด้วย เผลอๆ โดนขโมยมากกว่าเก่าด้วยมั้ง โถ ไอ้คนเอาไปนี่ก็ช่างเห็นแก่ตัวจริงๆ เอาไม้ทางเดินของชาวบ้านไปใช้
   ในทางพุทธศาสนานี่บาปหนักนะ พวกขโมยของส่วนกลางเอาไปใช้ประโยชน์ส่วนตัว
   ดื่มด่ำบรรยากาศเล็กน้อย แดดเริ่มแรง ไม่มีร่มเงาให้หลบ เจอชาวบ้านแก๊งงมหอยมาคอยกันเพียบ คือตอนนี้น้ำกำลังขึ้นไง งมหอยต้องทำตอนน้ำลง คงต้องรอกันเป็นชัวโมงแน่ๆ
   กลับดีกว่า ยิ่งสาย ยิ่งแดดแรง ไอ้นี่ตัวบั่นทอนกำลังเลยนะ ขี่ปกติก็เหนื่อยแล้ว เจอกลางแดดจัดนี่ยิ่งหมดแรงเร็วขึ้นไปอีก เป้าหมายต่อไปคือกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำใกล้วัดหัวกระบือ ขี่ไปอีกสัก 10 กว่า กม
   กล้วยน้ำว้า 4 ผล เริ่มจะหมดแล้ว ดีนะนี่ที่เตรียมมา เพราะตอนขี่เหนื่อยๆ นี่ผมไม่ค่อยอยากจอดแวะกินอาหารที่ไม่ดีเลย อาหารที่เจอประจำก็ข้าวเหนียวหมูย่าง ไก่ย่าง แม่งไม่เห็นมีพวกผักเยอะๆ เลย ผมสิมองหาแต่ร้านก๋วยเตี๋ยวอย่างเดียวมาตลอด อย่างน้อยก็บอกแม่ค้าขอผักเยอะๆ
   แต่ก๋วยเตี๋ยวดีๆ ก็หายากครับ เจอหลายร้านก็จริง แต่ส่วนใหญ่โหวงเฮ้งไม่ค่อยดี บ้างก็ดูไม่น่ากิน ดูแบบเงียบเหงา ดูสกปรก ฯลฯ
   แล้วก็มาถึงจุดหมาย ฮ่าๆ แม่งปิด สัสสส
   หมดแรงเลย อุตส่าห์ขี่อ้อมออกนอกเส้นทางเพื่อมากิน มึงเสือกปิด !!!
   คอตก ขี่กลับออกมา ขอมอเตอร์ไซค์รับจ้างนั่งพักหลบแดด เหนื่อย หมดแรง หิว ก็ขอมันซื่อๆ นี่แหละครับ ใครหน้าไหนจะไม่ให้
   พอได้นั่งก็ค่อยยังชั่ว ได้พักขาหน่อยก็ยังดี อยู่แค่ 10 นาทีพอ ยิ่งนาน ยิ่งขี้เกียจขี่ต่อ จากจุดนี้กว่าจะถึงบ้านก็ต้องมีราว 15 กม ขี่แบบหิวๆ สายตาก็มองหาร้านอาหารระหว่างทางไป แต่พอถึงหน้าร้านกลับขี้เกียจแวะกินซะงั้น ทั้งๆ ที่หิวจะตาย
   ไปกินร้านก๋วยเตี๋ยวที่ตลาดเจ้าประจำละกันวะ อร่อยชัวร์ เจ้านี้ไม่เคยผิดหวัง รสชาติอร่อย พริก ถั่ว เขาคั่วเอง ปกติผมจะกินบะหมี่ แต่วันนี้เลือกวุ้นเส้น เพราะเป็นเส้นที่อ้วนน้อยสุด สั่งก๋วยเตี๋ยวต้มยำใส่มันทั้งผักบุ้ง ถั่วงอก เน้นผักครับ
   เข้าปากคำแรกนี่แทบน้ำตาไหล แม่งกูหิวมาตั้งแต่ 2 ชั่วโมงที่แล้ว ค่อยๆ เคี้ยวค่อยๆ กลืน ซึมซับรสชาติอันหอมละมุนไปเรื่อยๆ
   ขี่รถกลับบ้านอย่างอิ่มเอม ชั่งน้ำหนักแล้วเห็นตัวเลขหายไป 1 กก จากเมื่อเช้า โอ้ สุดยอด แต่อย่าเพิ่งดีใจ มันลดเพราะร่างกายเสียน้ำต่างหาก กลางคืนลองชั่งใหม่ อาจดีใจเก้อ
   อาบน้ำ สระผม ลงมานั่งในห้องแอร์ บ๊ะ แม่งสุขสุดๆ แต่ยังไม่พอ วันนี้ผมขี่แบบไม่ทาครีมกันแดด ไม่ได้ลืม แต่อยากลองว่าถ้าไม่ทาครีมจะดำขนาดไหน แต่ก็ใส่ผ้าคลุมหน้าแบบไอ้โม่งไปด้วยเหมือนเดิมแหละ คนที่รู้จักผมมาก่อนพอเห็นแค่ชุดก็จะรู้ได้ทันทีว่าเป็นนาย O’Pern คือผมไม่ชอบใส่ชุดขี่แบบ Cosplay ชุดจิ้งเหลน ฯลฯ หรืออะไรก็แล้วแต่จะเรียก วันนี้ผมใช่ชุดแบบ All Black ดำล้วนทุกชิ้นยกเว้นแว่นกันแดด อ้อ วันนี้พิเศษอีกนิด เพราะใส่กางเกงจักรยานไว้ข้างใน (ปกติไม่ใส่นะ อิอิ)
   ไอ้แว่นนี่ก็เก่าแก่มาก ซื้อพร้อมจักรยานครับ จึงมีอายุ 20 ปีเท่ากับจักรยาน เป็นของ Briko ใช้จนเลนส์เป็นรอยเพียบ และคงใช้งานต่อไปอีกนาน
   เปิดตู้เย็นหยิบเอาแผ่นมาสค์หน้าของ Itude มาใช้ ของภรรยาซื้อมาครับ ให้ผมช่วยใช้ เดี๋ยวมันจะเก่าเสียก่อน ลักษณะเป็นเหมือนหน้ากาก วางลงบนหน้าแล้วทิ้งไว้ 15 นาที จบ ง่ายมาก ระหว่างนั้นก็นอนยกขาสูงไปด้วย โหหห โคตรสบาย
   ครบ 15 นาทีก็ลอกออก พบว่าผิวนุ่มมากๆ แต่ออกเหนียวๆ หน่อย เออ .. มันต้องล้างออกหรือเปล่าวะ อ่านก็ไม่ออก ภาษาเกาหลีล้วนๆ
   เดาละกันวะ ผมว่าไม่น่าต้องล้างออกนะ ไม่งั้นตัวยามันก็โดนชะออกไปด้วยสิ
   หลังจากนี้ก็ว่างละ ต่อมอิ่มอักเสบทันที เปิดตู้เย็นเจอมะม่วงก็จัดไป ซัดถั่วที่กินเหลือจากวันก่อนอีก เจอส้มก็จัดไปอีก 5 ผล หึหึ ค่อยยังชั่ว แต่เว้นได้ไม่เกิน 30 นาทีก็หิวอีกแล้ว เหลือถั่วในบ้านอีกนิดหน่อย จัดไป จัดไป
   บ่ายแก่ๆ เริ่มง่วง แต่ไม่ได้หลับ ทำแค่เอนหลังพิง ยามว่างก็หยิบเอา Uke มาเล่น ซ้อมมือ
   สรยุทธแม่งเหี้ยจริง เอาภาพที่ยิงกันที่สะพานผ่านฟ้ามาออก มันเลือกแต่ภาพที่ตำรวจถือโล่และกระบองมาฉายให้ดู แล้วก็มีฉากที่มวลชนขว้างก้อนอิฐใส่กลุ่มตำรวจ แต่มันบอกว่าอาจเป็นวัตถุระเบิด
   เฮ้ยย นาฬิกาชีวิตของเริ่มมึงนับถอยหลังแล้วล่ะ

« Reply #23 on: February 24, 2014, 04:41:02 pm »
24 กพ 57
   วิ่งไป 45 นาที ทำไมนาฬิกาปลุกแล้วต้องตกใจตื่นแบบหัวใจเต้นแรงด้วยนะ ทั้ง ๆที่เสียงปลุกนี่กรุ๊งกริ๊งเบามากๆ เลย รู้สึกไม่ดีตอนหัวใจเต้นแรงกะทันหันนี่แหละครับ
   วันนี้ลองใส่เสื้อกล้ามวิ่งเป็นครั้งแรก รู้สึกไม่ค่อยสบายตัวตอนเหงื่อออกมากๆ ครับ มันเหนียวเหนอะไปหมด แถมยกแขนเสื้อมาเช็ดแก้มเช็ดหน้าก็ไม่ได้
   เช้านี้กินยำกุนเชียง ใส่มะเขือเทศ หอมใหญ่ หอมแดง กินกับไข่ต้ม ข้าวกล้อง และมีแครอทลวกอีกครึ่งหัว ก่อนออกจากบ้านมีมะม่วงเขียวเสวยกึ่งสุกติดมือไปอีกกล่อง เอาไว้กินตอนสาย
   ไปส่งมิวที่โรงเรียน เลยไปเสียภาษีโรงเรือน เข้าที่ทำงานช้าหน่อย วันจันทร์งานเยอะครับ โทรศัพท์เข้าตลอดเวลา วุ่นๆ ดีครับ บางคนพองานวุ่นนี่มีออกอารมณ์หงุดหงิดนะ แนวเดียวกับขับรถแล้วอารมณ์เสียมั้ง ถ้าต้องอยู่ร่วมกันก็ควรอดทนให้มากครับ
   ระยะหลังที่ผมออกกำลังกายมากๆ นี่มันพลอยทำให้ผมใจเย็นขี้นเยอะมากๆ รู้สึกดีครับ ดีต่อตัวเอง ดีต่อจิตใจ ส่งผลให้ดีต่อสุขภาพอีกด้วย
   เข้ามาบ้านเอาตอนบ่าย 3 หิวจัด กินแค่มะม่วงไปตอนสาย กลับมาบ้านไม่มีอะไรกิน หมดหนทาง เจอช็อคโกแลตในตู้เย็นเก็บไว้นานหลายเดือนแล้ว เป็นช็อคโกแลตเคลือบถั่วแมคคาเดเมีย ตัดสินใจกัดช็อคโกแลตทิ้ง คัดเอาแต่ถั่วด้านในเอามากิน หึหึ โหดไปไหมนี่ พอช็อคโกแลตเข้าปากมีการคายถุยๆ ทิ้งอีกด้วย
   เจอมันเทศนึ่งที่ซื้อมาหลายวันแล้วเก็บซุกเอาไว้ มีอยู่ 4 ชิ้น ชิ้นเท่านิ้วโป้ง อืมม พอหายหิวกำลังดี
   เย็นไปรับมิว นั่งดูเด็กๆ เล่นบาสหลังเลิกเรียน นี่ใกล้จะหมดเทอม 3 แล้ว อีกแค่ไม่ถึง 2 สัปดาห์ก็เรียนจบแล้ว แปลว่าผมจะไม่ได้มาที่นี่อีกแล้วตลอดไปหรือนี่ นึกแล้วใจหายเหมือนกัน ผูกพันกันมานานถึง 9 ปี

« Reply #24 on: February 25, 2014, 05:31:20 pm »
25 กพ 57
   วิ่งเพื่อชีวิต ตอนวิ่งเหนื่อยๆ นี่ชักสนุกแล้วนะ พอเหนื่อยๆ มากๆ ก็คิดไปต่างๆ นานา คิดว่าท้าทายตัวเอง คิดว่าเพื่อสุขภาพ นึกภาพตัวเองผอมๆ มีกล้ามท้องแบบนักมวย โหห เท่โคตร
   วันนี้วิ่งไปอีก 1 ชม รู้สึกแปลกๆ หน่อยเพราะเป็นวันแรกที่วิ่งแล้วรู้สึกง่วงนอน เออ แปลกดีว่ะ ก็ทนๆ วิ่งไปเรื่อยๆ ครับ ผ่านไป 30 นาทีแล้ว ยังรู้สึกไม่สดชื่นเหมือนวันอื่นๆ วิ่งไปก็คิดไปว่ามันเกิดจากอะไร เพราะเมื่อคืนก็นอนตั้งแต่สามทุ่ม ตื่นตีห้า นอนตั้ง 8 ชั่วโมงแน่ะ น่าจะเพียงพอแล้วนะ
   น้ำหนักลดลงมาทีละน้อยๆ เลยหยิบเสื้อเก่าๆ มาใส่ได้ วันนีใส่เสื้อยืดสีดำ ไว้ทุกข์ให้แก่เด็กสองคนที่โดนระเบิดเสียชีวิตที่ราชดำริ คิดแล้วเศร้าว่ะ พ่อแม่มีลูกสองคน ดันมาเสียชีวิตพร้อมกัน สุดๆ เลย
   เช้านี้กินแกงจืดเต้าหู้หมูสับ ใส่แครอท ไข่เจียวมะเขือเทศ และข้าวกล้อง กินไข่เจียวไม่หมดหรอก แค่คัดกินแต่เนื้อมะเขือเทศเยอะๆ หน่อย เสร็จแล้วไปส่งมิว เลยไปทำงานต่อ
   เออ ถนนเริ่มจะโล่งผิดปกติ หรือว่าเขาปิดเทอมกันแล้วก็ไม่รู้สินะ ตอนสายกินถั่วต้มไป 20 บาท ใกล้เที่ยงหิวอีกแล้ว ทนๆ ไป ไม่มีอะไรกิน
   กลับมาบ้านตอนบ่ายกินแกงจืดเต้าหู้ที่เหลือ เพิ่มไข่เจียวหอมใหญ่ กระเทียมสด คราวนี้ซัดเกลี้ยงเลย หิวโซ
   พอหนังท้องตึง หนังตาเริ่มหย่อน หึหึ หยิบเอา Uke มาเล่นซ้อมมือ ฝีมือยังไม่ค่อยพลิ้วเหมือนพวกที่เขาโชว์ในเวปเลย
   ปีหน้ามิวเข้า ม1 แล้ว จะได้เรียนที่ไหนยังไม่รู้เลย ถ้าได้ตามฝันคือโรงเรียนสวนกุหลาบก็ดีไป ใกล้บ้าน เดินทางสะดวก แต่ถ้าไม่ได้ ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่จะต้องเกิด
   ถึงตอนนั้นผมก็จะมีเวลาว่างขึ้นมาอีกหน่อย แล้วความคิดชั่วร้ายก็เกิดขึ้นเพราะผมไปหยิบเอาสมุดจดบันทึกมานั่งอ่านเล่นแล้วเจอทริปที่เคยฝันเอาไว้ แน่ล่ะ มันเป็นการเดินทางไกลด้วยจักรยาน ไม่ใช่ขี่ไกล ไม่ใช่ขึ้นเขา แต่ผมกลับสร้างเงื่อนไขให้มันไปยากมากขึ้นกว่าเดิมเข้าไปอีก

« Reply #25 on: February 26, 2014, 04:31:29 pm »
26 กพ 57
   เห็นตัวเลขบนตาช่างค่อยๆ ลดลงทีละนิดค่อยมีกำลังใจหน่อย วิ่งไปอีก 1 ชม วันนี้ทำสถิติใหม่ วิ่งด้วยความเร็ว 7 กม/ชม เหงื่อเพียบครับ ต้องวิ่งแบบก้าวยาวกว่าเดิม เสื้อเปียกชุ่ม เหงื่อออกแล้วรู้สึกสบายตัวดีจริงๆ และจะมาสบายมากสุดตอนอาบน้ำสระผม    หยิบเสื้อยืดที่ซื้อมาจากจตุจักเมื่อปีก่อนมาใส่ไปทำงาน เสือถูกๆ ไม่แพงอะไรหรอก ตัวละ 80 บาท แต่ผ้านุ่มดี ผมชอบ ซื้อมาแล้วก็เก็บไว้ตลอด วันนี้ใส่เป็นครั้งแรก รื้อตู้เสื้อผ้าหยิบเอาเสื้อตัวโตๆ ไปเก็บในกล่อง ตอนนี้ในตู้เหลือแต่เสื้อแบบ Size M
   อาหารเช้าวันนี้สุดมาก เป็นผัดผักรวม บร็อคโคลี่ แครอท ถั่วแขก ผักแขนง ผัดใส่พริกเหลืองด้วย รสชาติดีมากๆ กินกับไข่ดาว ข้าวกล้อง กระเทียมสดเหมือนเดิม
   เช้านี้มีสตอเบอรี่ติดไปที่ทำงานหนึ่งกล่อง เอาไว้กินตอนสายๆ แก้หิว ที่ทำงานงานเยอะครับ ยกแบกของสารพัด ขี่จักรยานไปเปิดโกดังเอาสินค้าไปเก็บ ไม่เป็นไร เราเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เสียแล้วมั้ง
   ตอนสายกินชาเขียวแบบชงเอง ไม่ใส่น้ำตาลไปครึ่งลิตร (จิบๆ ทีละนิด) ตามด้วยสตอเบอรี่ โห นี่ผมบำรุงสุขภาพสุดๆ ว่ะ ก็อยากผอมนี่นา ไหนๆ ก็วิ่งมาเดือนกว่าแล้ว เอาแค่น้ำหนักลงมันไม่พอเสียแล้วล่ะ อยากได้กล้ามท้องด้วย ถ้าไม่กลัวเว่อร์ อยากได้หุ่นแบบบัวขาว บัญชาเมฆ
   ผมว่านักมวยนี่แหละคือนักกีฬาที่หุ่นดีสุดแล้ว ผมไม่ชอบพวกกล้ามใหญ่ แขนโตๆ ชอบแบบสมส่วน เห็นลายกล้ามเนื้อชัดๆ และถ้าต้องการหุ่นแบบนั้น ผมคงต้องลดพุงอีกพักใหญ่
   กลางวันภรรยาฝากซื้อกาแฟเย็นจากร้านค้าแถวธนาคาร ไอ้ร้านนี้ผมไม่เคยกินเลย ไม่ชอบเครื่องดื่มใส่น้ำตาลอยู่แล้วไง แต่ภรรยาฝากซื้อก็เลยได้เห็นวิธีการชงของเขา
   เฮ้ย แม่งเจ๋งว่ะ เริ่มจากเอาเมล็ดกาแฟมาบด แล้วก็อัดเข้าไปในเครื่อง ออกมาเป็นกาแฟ หอมมากๆ รสชาติดี ไม่หวานเว่อร์ แก้วละ 45 บาทแน่ะ จะกินต้องคิดหนักหน่อย ราคาแม่งเท่าอาหาร 1 มื้อเลย แลกกับข้าวหมูแดงอร่อยๆ แถวนั้นได้ 1 จานก็แล้วกัน
   เดินจากร้านกาแฟกลับร้านขายของก็แอบดูดไปทีละนิดๆ กินเพลินๆ นี่มีหมดแก้วได้ง่ายๆ แต่ถ้าให้ผมกินก็จะเลือกโกโก้นะ ชอบแบบออกขมๆ นิดๆ วัยรุ่นเรียกกินแล้ว “ฟิน”
   ฟินอะไรของมันก็ไม่รู้ แต่แปลแล้วทำนองเจ๋ง สุดยอด ฯลฯ
   เข้าบ้านตอนบ่าย แวะซื้อส้มตำ ไก่ทอด แต่ลอกหนังออกนะ มีผักแกล้มมาเพียบ กินจนหมด ได้กินผักเยอะๆ มีเนื่อไก่ แย่ตรงไก่ทอด แต่ดีตรงไม่กินข้าวเหนียว พออิ่มก็แน่นท้อง และเริ่มง่วง ฮ่าๆ ไหนๆ ใครบอกกินข้าวเหนียวแล้วง่วง นี่มื้อนี้ไม่มีข้าวเหนียวสักเมล็ด
   ภรรยาให้มิวยื่นใบลากิจสัปดาห์หน้าตลอด 5 วัน เพราะจะไปเรียนพิเศษที่สยาม ผมไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้องเรียนอะไรกันเว่อร์ขนาดนั้น ถึงขนาดหยุดเรียนปกติเพื่อไปเรียนพิเศษ หน้ำซ้ำยังเป็นสัปดาห์สุดท้ายของมิวในการปิดภาค เขามีการแสดงละครบนเวที มีแสดงดนตรี และจัดนิทรรศการ รวมถึงมีงานเลี้ยงอำลา
   ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจจริงๆ

« Reply #26 on: February 28, 2014, 03:54:22 pm »
27 กพ 57
   เมื่อคืนพ่อชวนไปกินอาหารทะเลกันทั้งบ้าน ปกติผมไม่กินมื้อเย็นมานานแล้ว แต่เห็นว่ามันเป็นเวลาของครอบครัว ก็เลยไปกินด้วยกันสักหน่อย ชื่อร้าน “เก๋าใหญ่” อยู่ถนนพุทธบูชา เยื้องๆ กับคอนโดบ้านสวนธนฯ ย่านนั้นทุกวันนี้คนหนาแน่นมาก สองข้างถนนเต็มไปด้วยร้านอาหาร
   รสชาติดีครับ กินปู กินกุ้ง ไปนิดหน่อย ไม่กินข้าว แต่มีสุกี้แห้ง 1 ชาม ไม่น่าเชื่อว่ากลับถึงบ้านน้ำหนักขึ้นมา 1 กก หึหึ
   ไอ้ 1 กก นี่ผมต้องใช้เวลาวิ่งถึง 10 วันเชียวนะ (น้ำหนักลดได้แค่วันละ 100 กรัม) กินแค่หน่อยเดียวเอง เนื้อกุ้งแค่ 1 ตัว กินคำเดียวหมด ไม่กินมันกุ้งนะ เนื้อปูก็กินแค่ตรงกรรเชียงชิ้นเดียว หรือจะอ้วนเพราะสุกี้แห้งหรอ โหห ไม่น่าเลยว่ะ
   เช้านี้วิ่งไถ่บาป โมโหที่น้ำหนักขึ้น เลยวิ่งแบบเร็วกว่าเมื่อวานเสียอีก จัดไปที่ความเร็ว 8 กม/ชม เหนื่อยโคตรๆ เลย แต่ก็ยังพอไหว ไม่ได้สนใจเรื่องแอโรบิค หรืออะแนโรบิคอีกต่อไปแล้ว รู้แต่ว่าจะต้องวิ่งเร็วๆ วิ่งนานๆ เพื่อให้ใช้พลังงานไปเยอะๆ เผาผลาญของเมื่อวานที่กินเข้าไป
   ครบ 1 ชม ได้ระยะ 8 กม พอดี เหนื่อยมาก เสื้อเปียกชุ่ม เดินแล้วน้ำหยดเป็นทาง ตัวเหนียวเหนอะหนะจนต้องไปอาบน้ำรอบหนึ่งก่อนแล้วถึงลงมากินข้าว
   เช้านี้กินเนื้อปลาเก๋าผัดกระเพรา มีแครอทสดลวก ไข่ต้ม กระเทียมสดเป็นเครื่องเคียง กินกับข้าวกล้องเหมือนเดิม
   ใช้ชีวิตแบบเดิมๆ ทุกวันนี่มันแสนจะน่าเบือนะ หน้ำซ้ำยังดำรงชีวิตโดยไม่ได้เอาเงินเป็นที่ตั้งอีกด้วย กลายเป็นทำเพื่อลูก ทำเพื่อครอบครัว ช่วยพ่อ ช่วยแม่ ฯลฯ
   หันมามองชีวิตตัวเองดูบ้างแม่งช่างไม่เอาไหนเลย ล่าสุดคุณทรงกลด บางยี่ขัน เมลล์มาบอกว่าโอกาสหน้าคงได้ร่วมงานกัน ตอนนี้เขามีทีมงานครบแล้ว อันนี้ไม่ได้ตั้งเป้าว่าอยากจะเป็นหนึ่งในทีมงานเขาให้ได้หรอกนะ แต่มันเหมือนภาพมาคอยย้ำเตือนว่า เอ็งเป็นคนที่ทำอะไรก็ล้มเหลวทุกอย่าง
   ทำหนังสือรถก็เจ๊ง ขับรถดริฟท์ก็ไปได้ไม่ถึงไหน ฝีมือสู้ใครเขาก็ไม่ได้
   เย็นไปรับมิว ไปพบครูเพื่อขอลากิจไปเรียนพิเศษอาทิตย์หน้า ครูบอกว่าลาไม่ได้เพราะมีงานแสดงสำคัญในวันปิดภาค ภรรยาก็พยายามจะบอกว่า ขอไปเรียน เดี๋ยวจะกลับมาให้ทันเวลาแสดง
   โหห สุดยอดจริงๆ เลย แล้วถ้ามิวมาไม่ทัน ความผิดแม่งก็ต้องตกอยู่ที่ผมอีก มิวเลิกเรียนที่สยาม 0300 โรงเรียนแสดงตอน 0400 ให้เวลาผมขับรถจากสยามไปถึงพระราม 2 แค่นี้เองหรือ แล้วมิวเขาต้องแต่งตัว ต้องซ้อม เตรียมอุปกรณ์ ฯลฯ เผื่อเวลาตรงนี้หรือยัง ไปไม่ทัน งานเขาเจ๊ง จะทำไง

« Reply #27 on: February 28, 2014, 04:00:53 pm »
28 กพ 57
   วิ่งไปอีก  1 ชม จับจังหวะหายใจตามเท้าที่ก้าว ตอนวิ่งนี่หายใจเข้าทางจมูก ออกทางปาก แต่ตอนว่ายน้ำหายใจเข้าทางปาก ออกทางจมูก ผมชอบวิ่งมากกว่าว่ายน้ำนะ ยังวิ่งต่อเนื่องได้นานๆ แต่ว่ายน้ำนี่สิ เอาแค่ 400 เมตร ว่ายติดต่อกันแค่นี้ก็จะตายแล้ว
   อีกสักพักว่างๆ คงต้องไปว่ายน้ำบ้างแหละครับ จะได้ครบ Triathlon กีฬาทีเคยได้แต่ฝันว่าอยากเล่นอาจเป็นจริง
   วิ่งไปเรื่อยๆ นี่ก็ได้สมาธิดีนะ ชอบความรู้สึกแบบนี้มาก จิตมันนิ่งดี วิ่งตอนเช้ามืดด้วงไง ไม่มีอะไรมารบกวน เงียบมากๆ ถ้าเป็นจักรยานจะไม่ได้อารมณ์แบบนี้ เพราะต้องคอยพะวงสิ่งรอบตัวตลอดเวลา ยิ่งมืดๆ นี่ไม่ต้องคุยเลย กลัวหลุม กลัวอุปสรรคบนท้องถนน เคยเจอหมานอนริมถนนแล้วมันสะดุ้งตอนเขาขี่ผ่าน ผมนี่ตกใจแบบรถแทบล้ม คือเราก็มองไม่เห็นมันเหมือนกันไง เห็นเงาดำๆ นึกว่าพวกถุงขยะ
   น้ำหนักลงวันละ 1 ขีดมั้ง (100 กรัม) บางวันลงเยอะให้เราดีใจ แต่พอตกเย็นก็ตีกลับมาเท่าเดิม นั่นแปลว่าผมควรต้องปรับวิธีออกกำลังกายใหม่ ผมไม่มีสูตร ไม่มีวิธีอะไรพิเศษนะ คิดง่ายๆ ก็คือ กินให้น้อยกว่าที่เราใช้พลังงาน คิดแค่นี้แหละครับ
   แต่ก็ใช้พื้นฐานพวกแอโรบิคบ้างนะ แต่ที่ต้องเคร่งครัดสุดๆ คือการคุมอาหารครับ เช้านี้ลดความเร็วลงหน่อย เมื่อวานอัดเต็มแรง เหนื่อยมาก และมีอาการตึงๆ ที่น่อง เช้านี้วิ่งที่ความเร็ว 6.7 กม/ชม
   มื้อเช้าวันนี้กินไก่ผัดขิงใส่เห็ดหูหนู ไข่ต้ม แครอทลวก กระเทียมสด ข้าวกล้องเหมือนเดิม วันนี้กินได้เยอะกว่าเมื่อวานนิดหน่อย ติดเอาน้ำเต้าหู้ไปกินที่ทำงาน แถมด้วยกล้วยน้ำว้า 1 ผล
   ที่ทำงานงานเยอะครับ ยกแบกของ เปิดโกดังให้รถใหญ่ลงสินค้า ขี่จักรยานไปโน่นนี่ ฯลฯ พอใกล้เที่ยงหิวจัดแต่ไม่มี่อะไรกิน เลยซัดน้ำเปล่าอย่างเดียวเลย น้ำเต้าหู้ กล้วย หมดไปตั้งแต่ยังไม่ถึง 1100
   กลับบ้านตอนบ่ายก็ขี้เกียจจอดแวะซื้อ โชคดีมีมะม่วงเขียวเสวยสุก กินไปนิดหน่อย ตามด้วยถั่วคัวเอง พอได้ แก้หิวได้
   ไป Home Pro เพื่อรับกระทะของแถมตามที่แม่สั่ง เลยไปห้างเซ็นทรัล วันนี้มิวนัดเจอในร้าน B2S เขาบอกอยากซื้อสมุดเซ็นเฟรนด์ชิพ ให้เพื่อนเซ็นยังไม่พอ บอกจะให้ครูเซ็นอีกด้วย
   Alice ส่งเมล์ตอบกลับมาว่าให้ส่ง SBK กลับไปที่อิตาลี เขาจะรีบจัดการให้ทันที บ๊ะ เจอตอบกลับมาแบบรวดเร็วทันใจ สินค้าก็หมดประกันไปเป็นปีแล้วด้วย ยังบริการดีขนาดนี้
   ปัญหาก็เลยตกมาอยู่กับผมว่าจะส่งวิธีใดดี เอาค่ายอินเตอร์อย่าง UPS / DHL ดีไหม แล้วพอสินค้ากลับมาไทยมันจะโดนภาษีไหม มันจะคุ้มไหม ฯลฯ